ท้าวเวสฯ อยากให้พี่ๆช่วยแนะนำและเล่าประสบการณ์

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย Tewin99, 18 เมษายน 2018.

1. Tewin99

Tewin99 เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีพี่ๆทุกๆท่านครับ
    อยากจะให้พี่ๆที่มีประสบการณ์เกี่ยวกับปู่ท้าวเวสสุวรรณ ช่วยแนะนำว่ามีของที่ไหนที่น่าหามาคล้องคอบูชาบ้างครับ ถ้ามีประสบการณ์โดยส่วนตัวหรือกับคนไกล้ชิดเล่าสู่กับฟังบ้างยิ่งดีเลยครับ ตอนนี้ส่วนตัวผมที่เล็งๆไว้เป็นของ หลวงพ่ออิฐ วัดจุฬามณี ครับ เพราะราคาผมยังพอรับได้น่ะครับและรองหาข้อมูลมาจากหลายๆวัดที่สร้างท้าวเวสฯจะมีหลวงพ่ออิฐท่านร่วมพิธีพุทธาภิเษกด้วยน่ะครับ รบกวนพี่ๆด้วยนะครับผม..

ขอบคุณครับ..

2. ดั่งจันทรา

ดั่งจันทรา เป็นที่รู้จักกันดี

11 ธันวาคม 2007
    โดยส่วนตัวได้ยินชื่อท้าวเวสสุวรณมานานครับแต่่มาได้ไหว้ครูเป็นศิษย์ท่านเมื่อปี 54 ที่พุทธอุทยานเวสสุวรรณ อ.วาริณ จ.อุบล
    โดยมี อ.ปาล์ม (ครูน้อย) เป็นศิษย์ท้าวเวสสุวรรณ และได้บูชารูปหล่อท่านมาห้อยคอ ซึ่งออกที่สำนักนี้แหละครับ ท่านบอกว่าท้าวเวสลงมาเสกเอง

พอห้อยไม่นานมีประสบการณ์คือ ฝันเห็นครูน้อยมาใบ้หวยในฝันซื้อถูกด้วยครับตอนนั้นเงินขาดมือถือว่าท่านเมตตาเรา และต่อมาก็ฝันเกี่ยวกับหวยตลอดและถูกหวยเรื่อยๆครับ

ต่อมานึกอยากสะสมท้าวเวสเลยมาลงที่วัดใหญ่เจ้าตำรับท้าวเวสรุ่นปี 50 กว่าๆ บุชามาพอดีมีคนถูกผีมากวนก็เลยเอาให้เขาห้อยแต่ผีก็กวนอยู่ดีจนร้องห่มร้องไห้ได้หอบหิ้วกันไปหาพระที่ท่านปราบผีจึงหาย อันนี้ไม่ได้ดิสเครดิตนะครับ พูดตามที่ประสบมา

จึงมาคิดได้ว่ารูปท้าวเวสก็จริงแต่ความขลังต่างกัน
    ผมคิดว่าท้าวเวสที่เสกโดยพระสงฆ์บางทีท่านก็เสกตามแบบเสกพระเครื่องทั่วไป ถ้าจะให้ดีให้เต็มบารมีของท่านต้องให้องค์ท่านลงมาเสกเองเพราะเป็นรูปท่าน เป็นบารมีเทพ ผมจึงเลือกบูชาท้าวเวสที่มาจากอาจารย์ฆราวาสที่เป็นศิษย์ในสายญาณของท้าวเวส ซึ่งมีอยู่หลายที่ สำนักไหนดีก็ต้องใช้เวลาทดลองใช้นิดนึง อันนี้ความคิดผมนะครับ อย่านำไปเป็นบรรทัดฐาน เพราะท้าวเวสบางแห่งพระเสกจริงแต่พระท่านได้ทางในและได้เชิญท้าวเวสลงมาเสกด้วยซึ่งอันนี้ต้องไปศึกษาในกลุ่มนั้นๆอีกที

ไม่ทราบว่าเจ้าของกระทู้อยากบูชาท้าวเวสด้วยวัตถุประสงค์ใดครับ ถูกรบกวนจากภูติผี หรือโดนเล่นงานจากไสยศาสตร์ หรืออยากมีโชคลาภถูกหวยครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 พฤษภาคม 2018
  3. Tewin99

Tewin99 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบพระคุณพี่ ดั่งจันทรา ด้วยนะครับผม
    ตอนที่ผมเริ่มศึกษาพระเครื่องแรกๆ รู้แต่ว่าท้าวเวสฯเอาไว้กันผีอย่างเดียวผมเลยเฉยๆไม่ศึกษาต่อไม่คิดจะเก็บ ก่อนที่ผมจะตั้งกระทู้นี้ ผมลองเซิทดูในกุเกิลว่า พุทธคุณท้าวเวสฯด้านไหนอย่างไร ก็เลยพึ้งรู้ว่าท้าวเวสฯไม่ได้ไว้กันผีอย่างเดียว แต่เป็นเทพแห่งทรัพย์ เป็นเทพแห่งความร่ำรวย มั่งคั่งรักษาสมบัติ เสริมทรัพย์ บารมี มีโชคลาภ เป็นเจ้าปกครองพวกยักษ์ ภูตผี ปีศาจ.. ผมเลยศึกษาต่อลึกลงไปในวรรณคดีความเป็นมาของท้าวเวสฯอีกนิดนึงน่ะครับ.. ก็เลยอยากลองหามาบูชาดูบ้างน่ะครับเพื่อในชีวิตจะมีอะไรดีๆเข้ามาบ้างน่ะครับ ถามผมว่ามีวัตถุประสงค์ใดที่จะบูชาท้าวเวส เรื่องภูติผีโดนคุณไสยฯไหมอันนี้ไม่มีนะครับหรือว่าไม่รู้(ไม่ใช่เรื่องนี้) อยากมีโชคมีลาภถูกหวย(ก็อยากจะมีเหมือนพี่ๆ)ดูแล้วก็ยังไม่ใช่.. ผมรู้สึกแต่ว่าอยากจะลองหาท้าวเวสฯมาคล้องคอดูบ้างน่ะครับ เพื่อจะมีอะไรดีๆเข้ามาบ้างน่ะครับเพื่อจะได้ทำอะไรได้ราบรื่นไม่มีอุปสักติดขัดน่ะครับ ก็คงประมาณนี้มั้งครับพี่..

4. ดั่งจันทรา

ดั่งจันทรา เป็นที่รู้จักกันดี

11 ธันวาคม 2007
    จากที่ได้ไหว้ครูเป็นศิษย์ท่านและนำรูปท่านมาห้อยคอ มีสิ่งที่สังเกตได้ประมาณนี้ครับ
    1 ฝันค่อนข้างแม่น ตีเป็นหวยก็ถูก
    2 เรื่องผีนี่ไม่ค่อยมีมากวน
    3 ก่อน เดินทางไปไหนมาไหนให้บอกกล่าวท่านเหมือนท่านเป็นญาติผู้ใหญ่คนนึง ปลอดภัยทุกเส้นทางครับ
    4 ร้านค้าใกล้ๆติดผ้ายันต์ท้าวเวสผืนใหญ่เขาว่าตั้งแต่ติดยันต์นี้ขายของดีมาก
    5 ติดขัดนู่นนี่นั่นก็อธิษฐานให้ท่านช่วยเหมือนเรามีสิทธิพิเศษครับ
    ฯลฯ
    ระลึกถึงท่านในใจก็ดีมากแล้วครับเป็นเทวตานุสสติ แต่ถ้าอยากเข้าถึงท่านแบบเห็นฤทธิ์เห็นเดชชัดเจน ให้จัดบายศรีหรือหมากเบ็ง(ทางอีสาน)ไหว้ท่านตรงรูปปั้นท่านที่ไหนก็ได้ที่ท่านศรัทธา บอกกล่าวถวายตัวเป็นศิษย์ท่านหรือเป็นลูกท่านก็ว่าไป แบบนี้จึงจะถูกต้องตามธรรมเนียมโบราณครับ

หรือจะไปร่วมพิธีไหว้ครูเวสสุวรรณแบบมาตรฐานก็ลองไปศึกษาในเวปผลบุญ.คอมดูครับ

ขอให้ได้มาบูชาไวๆและมีสิ่งดีๆเกิดขึ้นเร็วๆนะครับ