ทําทีไร..แฉะทุกที วันนี้มาสอนทําผัดไทยแบบมืออาชีพครับ

ในห้อง 'เมนูอาหารและวิธีการทำอาหาร' ตั้งกระทู้โดย pepsi5510, 27 ตุลาคม 2010.

1. pepsi5510

pepsi5510 ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

ขึ้นชื่อว่าผัดไทย....เหอๆๆๆเพื่อนว่าง่ายมาก แต่เมื่อทําหรือผัดทีไร ทําไมแฉะทุกที จริงหรือเปล่าครับ.

วันนี้เอาวิธีทําผัดไทย กุ้งใหญ่ แบบมืออาชีพมาให้เพื่อนทําทานดูครับ...

วัตถุดิบ...
    1.กุ้งใหญ่..แล้วแต่จะใส่กี่ตัวตามชอบ
    2.เส้นผัดไทย ซื้อเส้นจันทร์ นะครับ
    3.ใช้โป้วซอย
    4.ต้นกุ๋ยฉ่าย
    5.กุ้งแห้ง เอาตัวเล็กๆนะครับ
    6.ถั่วงอก
    7.เต้าหู้ก้อน
    9.กระเทียมเจียวให้เหลือง
    10.ไข่ไก่.
    11.น้ำมะขามเปียก
    12.นมสด คาร์เนชั่น.

ขั้นตอนการทําหรือเตรียมวัตถุดิบ.

1.นํากุ้งใหญ่ มาทอดให้เหลืองพอสวย แต่อย่าลืมใช้ไม้เสียบลูกชิ้นปิ้ง เสียบเข้าที่หัวถึงโคนหางนะครับ..เพื่อจะได้กุ้งทอดออกมาไม่งอ....
    2.เต้าหู้ก้อน นํามาซอยหั่งขนาดเล็กกว่าลูกเต๋าหน่อย อย่าให้ใหญ่เกินไป.
    3.มะขามเปียก ซื้อมาสัก 1 ปั้นเอามาผสมกับน้ำอุ่นๆแล้วขยำ เอาแต่น้ำมะขามนะครับ.
    4.ต้นกุ๋ยฉ่ายหั่นพอสวยขนาด 2 นิ้วก็พอครับ.

มาเริ่มผัดแบบมืออาชีพกันเลยดีกว่าครับ.

ตั้งกระทะไฟปานกลาง....ใส่น้ำมันลงไป แค่ ครึ่งช้อนโต๊ะพอนะครับ....นําเส้นจันทร์ใส่ลงไปเลยครับ...แล้วใส่น้ำลงไปแค่ ครึ่งถ้วยพอนะครับ...อย่าใสเยอะ...คนเส้นไปเรื่อยๆ กะว่าเส้นเริ่มนิ่มน้ำเริ่มแห้ง...ใส่ถั่วงอกลงไปเลย..เพราะถั่วงอกเป็นตัวดึงน้ำในเส้นได้อย่างดี...จะไม่ทําให้แฉะครับ...แล้วปรุงรสตาม...ตามชอบนะครับ...
    ใส่ใช้โป้ว...1 หบิบมือ ตามด้วยเต้าหู้....กุ้งแห้ง...กระเทียมเจียว(น้ำมันไม่ต้อง เอาแต่กระเทียมที่เจียวอย่างเดียว)
    ตามด้วยน้ำมะขามเปียก 1 ช้อนโต๊ะ....นมสด 1 ช้อนโต๊ะพอครับ....แล้วตบท้ายด้วยต้นกุ๋ยฉ่ายใส่ลงไป...คลุกเคล้าให้ทั่ว...ตอบท้ายด้วย ซอสพริกศรีราชาหน่อย...ก่อนตักขึ้นจาน....ดันส่วนทั้งหมดขึ้นไปด้านบนกระทะ...เว้นตรงกลางแล้ว..ตอกไข่ลงไป...หมุนกระทะให้ไข่กระจายเป็นแผ่น...อย่าลืมตีไข่แดงให้แตกด้วย...เมื่อไข่เริ่มสุก...เราก็ดันส่วนผสมผัดไทยทั้งหมดลงไว้ตรงกลางไข่...แล้วตักขึ้น....เมื่อตักขึ้นแล้วให้ส่วนล่างที่เป็นไข่...ให้อยู่ด้านบนจานนะครับ....แล้วแต่งด้วย...ถั่วงอกสด ต้นกุ๋ยฉ่าย หัวปลี มะนาว ....และเหอๆๆๆๆ....ใบบัวบก เพื่อสวยงามครับ.ส่วนผัดไทยก็วางกุ้งทอดไว้ด้านบน...เหล่มๆๆๆเลยครับ

ถ้าจะใช้เส้นวุ้นเส้น...อย่าเอาวุ้นเส้นไปแช่น้ำก่อนนะครับ...จะแฉะและขาดด้วยเวลาทอด จะไม่สวย...ใช้วิธีเดียวกันแต่...เพิ่มน้ำเปล่าเข้าไปเป็น 1 ถ้วยครับ.....รับรองได้ว่า ผัดไทยของคุณจะไม่ แฉะ และไม่อมน้ำมัน แบบชนิดมืออาชีพเลย

2. น้ำดี1

น้ำดี1 เป็นที่รู้จักกันดี

2 พฤศจิกายน 2008
    น่าทานจัง...............