ธรรมพระบูรพาจารย์(หลวงปู่มั่น ภูริทัตโต)

ในห้อง 'พุทธศาสนา และ ธรรมะ' ตั้งกระทู้โดย คุรุวาโร, 14 ตุลาคม 2011.

1. คุรุวาโร

คุรุวาโร เป็นที่รู้จักกันดี

14 พฤษภาคม 2011
    อดีตมาจากนางฟ้าบนสวรรค์ชั้นหนึ่งครับ ชาตินี้เจริญกรรมฐานไปไกลอยู่ครับ คือสามารถทำให้จิตตกภวังค์เองได้ แต่ยังควบคุมยังไม่ได้นะครับ(วสีห้า)และบางครั้งก็กายหายไปก็มีนี้ครับ พยายามเจริญกรรมฐานให้ช้าๆแต่มั่นคงนะครับคือสามารถจดจำว่าเข้า ออก ยังไงได้นะครับ ขอให้เจริญในธรรม

2. คุรุวาโร

ครับ เพราะท่านลงด้วยธาตุทั้งสี่ครบนะครับ เหรียญพระอาจารย์องค์อื่นไม่มีครับ ผมเคยให้คนที่ปวดขาเดินแทบไม่ได้ อาราธนาแขวนคอนะครับ ไม่กี่วันอาการปวดขาเขาหายไปครับ

3. คุรุวาโร

นาคในหิมพานต์นั้นมี ดีกว่านาคที่บาดาลครับ แต่ด้อยกว่านาคบนสวรรค์นะครับ ถ้ามาจากหิมพานต์นั้นจะกลัวน้ำครับ ไม่แปลกอะไร เพราะนาคที่นั่นอยู่ในโลกทิพย์นะครับ ไม่ใช่น้ำครับ แต่คุณจะแพ้อากาศนะครับ คือชอบเป็นโรคภูมิแพ้ครับ เจริญกรรมฐานดีๆคุณจะไปได้ไกลครับ

4. คุรุวาโร

รอบๆตัวคุณมีสัมเวสีมารบกวนการเจริญกรรมฐานลองสวดมนต์กั้นมารดูซะหน่อย ในกระทู้ก็มีครับ เจริญกสินเพื่อตั้งองค์ฌานครับ มื่อตั้งได้ก็เปลี่ยนมาภาวนาคำบริกรรมเพื่อขึ้นธรรมชั้นสูงต่อไปครับ

5. คุรุวาโร

อดีตมาจากนาคแถวแม่น้ำ ดขงนะครับ คือเป็นทหารนาคครับ ชาตินี้เจริยกรรมฐานชอบนิมิตเห็นพญานาคอยู่เรื่อยไป เพราะจิตเดิมนั้นผูกพันครับ รู้สึกว่าคุณจะอยู่แถวพระอาจารยืมั่น(ใช่หรือไม่) สกล ขอจบแค่นี้แล้วกันครับ น่าจะหาพระนาคปรกมาแขวนคอครับ

6. pizza1717

pizza1717 Active Member

ขอบคุณท่าน คุรุวาโรมากๆคับ เจริญในธรรมทุกๆท่านคับ :cool:

ปล. ถ้ามีอะไรผมจะขอมาปรึกษาอีกคับ

7. คุรุวาโร

อดีตก็มาจากคนบ้านอยู่ติดคลองแถวภาคกลางนะครับ ชาตินี้น่าจะมีปัญหาเรื่องคู่ครองครับ คืออย่างน้อยต้องอายุเกินยี่สิบห้าปีถึงจะได้เจอกัน แล้วถ้าอายุเกินสามสิบีน่าจะต้องอยู่เป็นโสดครับ เจริญกรรมฐาน พุทโธ ก็ดีครับ

8. คุรุวาโร

อดีตมาจากสามเณรครับ ชาตินี้ฝักใฝ่พระพุทธศาสนาครับ เจริญกรรมฐาน พุทโธ ก็ดีครับ แต่ยังไม่ได้ฌานสี่คือติดอยู่ที่ฌานสามครับ ฌานสี่ต้องไม่มีความรู้สึกทางเสียง ทางกาย และทางใจนะครับ คือคำบริกรรมก็ไม่มีครับ ลองปฏิบัติดูใหม่นะครับ แล้วเล่ารายละเอียดมามากๆนะครับ จะได้ช่วยแนะนำถูกครับ

9. phutsa

phutsa เป็นที่รู้จักกันดี

ขอขอบพระคุณ คุณคุรุวาโรมากครับ และขอโมทนาบุญอย่างสูง ขอผลบุญจากการโมทนาบุญจากคุณคุรุวาโร และผลบุญที่ข้าพเจ้าปฏิบัติมาตั้งแต่อดีต จนถึงปัจจุบันจงถึงแด่เหล่าสัมภเวสีเหล่านี้ด้วยเถิด สาธุ ๆ ๆ

10. noorun

noorun สมาชิก

5 พฤศจิกายน 2011
    จากที่ได้มาเขียนกระทู้ถามเรื่อง จิตหลุดขณะหลับอยู่ แล้วมีสัมพเวสี จะพาไปนั้น ก็ได้รับคำแนะนำจากคุณคุรุวาโร ในเรื่องการสวดมนต์ และคาถา ก็ทำก่อนนอนมา 2-3คืนแล้วค่ะ และก็เฝ้าติดตามการให้คำแนะนำต่อเนื่องมาหลายวัน
    อยากจะขอบคุณอีกครั้งค่ะ เชื่อว่าตัวเองก็คงพอมีบุญอยู่บ้างจึงได้มาพบคุณคุรุวาโร ที่คำแนะนำได้ค่ะ
    และอยากจะขอให้คุณคุรุวาโรช่วยเมตตาอีกครั้งที่จะช่วยดูเรื่องอดีตชาติให้ด้วยได้มั้ยคะ และ ดิฉันควรจะปฏิธรรมแบบใดดีค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 พฤศจิกายน 2011
  11. jets-one

jets-one เป็นที่รู้จักกันดี

รบกวน ท่าน คุรุวาโร ด้วยครับ
    ผมเองก็ทดลองปฏิบัติ มาหลายรูแปบบแต่ยังไม่เจอ ที่ถูกจริตเลย
    หรือเจอแล้วไม่แน่ใจ เพราะยังลังเลหลายเรื่อง
    และสงสัยหลายอย่างแต่ก็ยังไม่เจอคำตอบด้วยตัวเองสักที

12. คะรุทา

คะรุทา เป็นที่รู้จักกันดี

14 กรกฎาคม 2010
    ขอบพระคุณคุณคุรุวาโรมากค่ะ..สำหรับคำแนะนำ..
    ทุกวันนี้ดูลมหายใจอย่างเดียว ดูไปดูไป..ก็ไม่แน่ใจว่าก้าวหน้า ถอยหลัง
    จิตดวงเดียวมันแปลกค่ะ ชอบทำบุญ แต่ก็ชอบโทสะ..พยายามลด ละอยู่
    แต่ยังไม่ได้ แต่จะพยายามค่ะ..
    แล้ววิญญาณ..เราต้องสัมผัสเขาแบบนี้เรื่อยไปหรือคะ..
    บางทีก็อยากช่วย บางทีก็กลัวค่ะ แหะ แหะ..
    อนุโมทนาในกุศลจิตของท่านค่ะ...สาธุ

13. nokuya

nokuya Active Member

24 กรกฎาคม 2010
    ขอบคุณค่ะ
    เมื่อก่อนนั่งสมาธิทุกวันแต่รู้สึกไม่ก้าวหน้า เลยไม่ค่อยมีกำลังใจในการปฏิบัติ
    ไม่ทราบว่าปฏิบัติอะไรไม่ถูกต้องหรือเปล่าคะ

14. แสงเทียนทอง

แสงเทียนทอง เป็นที่รู้จักกันดี

10 สิงหาคม 2008
    ขอบคุณ ท่านคุรุวาโรมากครับ

15. somkun62

somkun62 เป็นที่รู้จักกันดี

20 สิงหาคม 2010
    รบกวนอีกสักครั้งครับ ว่าในอดีตชาติผมมาจากใหนและผมพอจะมีของเก่าติดตัวมาบ้างหรือเปล่าครับ อีกเรื่องครับผมกำลังตัดสินใจอยู่ว่าจะเปลี่ยนหน้าที่ใหม่ีครับจากดูแลสัตว์ใหญ่เปลี่ยนไปดูแลสัตว์เล็ก ชะตาผมไปทางใหนถึงจะดีครับทั้งทางโลกและทางธรรม ขอบคุณครับ

16. ปุณยสิทธิ์

ปุณยสิทธิ์ เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2010
    สวัสดีคุณคุรุวาโรอีกครั้งและต้องขอขอบพระคุณในความเมตตาที่ช่วยสละเวลากรุณาตอบคำถามของผมนะครับ
    คำตอบของคุณคุรุวาโรทำให้ผมมีกำลังใจในการปฏิบัติเพิ่มขึ้น และต้องขอขอบพระคุณที่ได้แนะนำการปฏิบัติให้ถึงสิ่งที่หวังด้วยการที่ไม่จำเป็นต้องนั่งเจริญกรรมฐานทั้งคืน นั่นคือผมต้องพิจารณาธรรมให้มากขึ้นกว่าเดิมซึ่งเป็นสิ่งที่ถูกต้องจริง ๆ ครับ ที่ผ่านมาผมมุ่งสมถะด้วยอัตราส่วนที่เกินกว่าเจ็ดสิบเปอร์เซ็นต์ ต่อไปนี้จะเติมเต็มในส่วนที่ขาดไปให้มากขึ้นเพื่อที่จะสมหวังในสิ่งที่ปรารถนาในชาตินี้ครับ
    คุณคุรุวาโรทำให้ผมทึ่ง ๆ ๆ ๆ ในความรู้พิเศษที่คุณคุรุวาโรมีอยู่มาก โดยเฉพาะการแนะนำในครั้งนี้ เพราะเป็นเรื่องยากเสียเหลือเกินที่จะมีท่านใดเห็นการปฏิบัติของท่านอื่น ๆ ได้ว่าเป็นไปในแนวทางใด และควรจะเพิ่มเติมหรือแก้ไขอย่างไร และผมก็เป็นอย่างว่าจริง ๆ
    ผมจึงเชื่อมั่นว่า ชาตินี้ผมมีหวังแล้วครับ

ขอกราบขอบพระคุณในความกรุณาครับ (^_^)
    ปล.ไม่ทราบว่าคุณคุรุวาโรอยู่ที่ไหนหนอ ผมอยากจะขอไปขอบพระคุณด้วยตัวเองจริง ๆ เลยครับ

17. dutchanee

dutchanee เป็นที่รู้จักกันดี

19 มิถุนายน 2011

ขอบพระคุณมากเลยค่ะ จะนำคำแนะนำไปใช้ค่ะ

18. ตัวนิด

ตัวนิด สมาชิกใหม่

ขอคำแนะนำด้วยนะคะ ขอขอบพระคุณค่ะ ได้โปรดแนะนำหนูด้วยค่ะ มันคร่ึงๆกลางๆไปต่อไม่ค่อยถูก ปล พ่ีข้ามช่ือหนูไปค่ะ ขอรบกวนสักครั้งนะคะ

19. nuttyone

nuttyone เป็นที่รู้จักกันดี

17 มิถุนายน 2010
    หลังจาก ที่คุณคุรุวาโร แนะนำผม ทำกรรมฐานนิมิตพระพุทธเจ้า ภาพที่ผมนึกขึ้นเห็นในใจนี้ถูกต้องหรือ ทรงภาพถูกไหมครับ ขอคำแนะนำเพิ่มรายระเอียดในการปฏิบัติให้ก้าวหน้าเพิ่มด้วยครับผม

20. jets-one

jets-one เป็นที่รู้จักกันดี

รบกวนท่าน คุรุวาโร ไขปัญหาข้องใจผมทีนะครับ