ธรรมะจากข่าว : อุเบกขาหายนะ

ในห้อง 'ข่าวพุทธศาสนา' ตั้งกระทู้โดย no123, 21 มกราคม 2006.

1. no123

no123 เป็นที่รู้จักกันดี

20 สิงหาคม 2005
    ธรรมะจากข่าว : อุเบกขาหายนะ

พระพุทธเจ้า ได้เปรียบพระองค์เองกับแพทย์ผู้เชี่ยวชาญ และพระธรรมคือยาขนานสำคัญ ในการบำบัดโรคภัยไข้เจ็บของมวลมนุษย์

2. mungkorn

mungkorn เป็นที่รู้จักกันดี

ตีความผิดหรือเปล่าครับท่าน

3. mungkorn

เกิดมาเพิ่งได้ยินว่าไม่มีอะไรมีโทษเท่าพระพระธรรมเหมือนกัน วันนี้เอง อธิบายให้ชัดเจนหน่อยครับเดี๋ยวจะเป็นแบบปลาทองในพระไตรปิฎก ผมว่าลบกระทู้ออกดีกว่า

4. mungkorn

หนังสือ “เหตุเกิด พ.ศ. ๑” ที่ท่านเขียนและตีพิมพ์ในประเทศไทยเมื่อปี พ.ศ. ๒๕๔๕ ได้เป็นหนังสือที่สร้างความเกรียวกราวอย่างมากในประเทศไทย มีสาระในการไขปริศนาการปรินิพพานของพระพุทธเจ้า และเหตุการณ์ที่เกิดขึ้นในคณะสงฆ์ในยุคนั้น ซึ่งต่อมากำหนดทิศทางของพระพุทธศาสนามาจนทุกวันนี้ ....
    ผมตามเข้าไปในเวปของท่านพอรู้ว่าท่านเป็นผู้โด่งดังที่เขียนหนังสือที่ที่เกรียวกราว หนาวครับ เทวทัตที่ไม่ไปขุมโลกันต์เพราะได้เอาคางขอขมาพระพุทะเจ้าจึงไปแค่อเวจี ชั่วช่างชีดีช่างสงฆ์ไม่เอาแล้วครับ เสี่ยง ผมไปดีกว่า
    แต่ยังไงก็ขอยืนยันครับ พระธรรมมีแต่คุณอนันต์อย่างเดียวครับ ไม่มีโทษมหันต์อย่างที่ท่าน เมตตานันโท กล่าวครับ

5. no123

no123 เป็นที่รู้จักกันดี

20 สิงหาคม 2005
    จงใช้สติพิจารณาไตร่ตรองข้อความ คัดลอกมานะครับที่
    ผมได้อ่านนั้น อุเบกขาหายนะ คือ การวางเฉยไม่ทำอะไรเลยเป็นการวางเฉยเฉยไม่ถูกวิธี แต่ตามหลักธรรมแล้วนั้น อุเบกขา คือความวางเฉย หมายถึงเฉยต่ออารมณ์ที่เป็นทุกข์และเป็นสุข
    อันเป็นวิสัยของโลกีย์ คือ ไม่ยอมยินดียินร้ายต่ออารมณ์ของโลกวิสัย ทำจิตใจให้ว่างต่ออารมณ์ที่เป็นสุข
    และทุกข์อันเป็นโลกีย์วิสัยเสีย

แต่ทุกวันนี้คนเรามักนำหลักธรรมมาใช้ไม่ถูกวิธี