ธรรมะพิสดาร ! โดยแม่ชีทศพร เทวาพิทักษ์ธรรม

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย ชัยโยๆ, 4 พฤษภาคม 2009.

1. ชัยโยๆ

ชัยโยๆ เป็นที่รู้จักกันดี

14 มิถุนายน 2008
    ลองอ่านดูครับ เผื่อตรงกับชีวิตท่าน หรือคนใกล้ชิด แถม คำอธิษฐาน และ ตารางการปฏิบัติธรรม

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      348.5 KB
      เปิดดู:
      1,286
      ขนาดไฟล์:
      319.5 KB
      เปิดดู:
      708
      ขนาดไฟล์:
      349.7 KB
      เปิดดู:
      522
      ขนาดไฟล์:
      225 KB
      เปิดดู:
      459
      ขนาดไฟล์:
      362 KB
      เปิดดู:
      603
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 ตุลาคม 2010
  2. ชัยโยๆ

ธรรมะพิศดาร แก้ไขเพิ่มเติม

บางคน เวลาพ่อแม่ของตัวเองเจ็บป่วยไม่สบาย แล้วไปพูดกับคนอื่นว่า พ่อแม่ของเราทรมานมากเลย แม่ชีบอกว่าห้ามพูดเช่นนี้ ไม่เช่นนั้น ความทรมานจะมาอยู่ที่ตัวเรา

บางคนมีเรื่องที่จะต้องไปศาลพรุ่งนี้ และมีโอกาสที่จะติดคุกแน่นอน เขาคนนั้นมาหาแม่ชีเพื่อปรึกษาหารือ เขาถามกับแม่ชีว่า พรุ่งนี้ผมจะไม่ไปศาลได้ไหม โดยอ้างว่าป่วย แม่ชีบอกว่า ถ้าพูดอย่างนั้น จะป่วยจริงนะ
    แม่ชีได้ดูกรรมของคนๆนี้ เลยได้รู้ว่า การที่เขาต้องขึ้นศาลและจะต้องติดคุก เพราะกรรมที่พ่อของเขาเคยกรรมในอดีต นั่นคือ
    พ่อของเขาเคยข้าวข้าวสารมาก่อน เวลาตักข้าวสารจะใช้กระป๋องลิตรที่ทำด้วยสังกะสี หลายท่านคงจะนึกออก ทีนี้ รำข้าวมันไปติดที่ก้นกระป๋องใบนี้ จนหนามาก เวลาตักข้าวสารจะตักได้น้อยลง เหมือนเป็นการโกงลูกค้า
    ผลกรรมจึงมาตกที่ลูก แม่ชีบอกคนนี้ให้ซื้อกระป๋องมาให้แม่ชี โดยเขียนชื่อตัวเองที่ท้ายกระป๋อง เพื่อให้แม่ชีอธิษฐานให้ แม่ชีบอกว่าจะไม่ติดคุกแน่นอน

บางคนชอบเอาน้ำแดง น้ำเขียวให้นางกวักกิน แม่ชีบอกว่า นางกวักเขากินไม่ได้หรอก ควรจะสมาทานศีล5ให้เขาดีกว่า เขาจะได้รับแน่นอน

3. pismai

pismai เป็นที่รู้จักกันดี

อ่านไม่ออกเลยค่ะ ภาพไม่ชัด ช่วยหาที่อ่านได้ชัดเจนหน่อยค่ะ

4. ชัยโยๆ

คลิกที่รูปแล้วเปิดดูแบบเต็มๆครับ หรือเซพลงสู่เครื่อง แล้วเปิดดูด้วย

windows picture and fax viewer แล้วคลิกขยาย ก็จะอ่านได้ชัดเจนครับ

5. เทวทูต

เทวทูต เป็นที่รู้จักกันดี

แจ่ม ขอบคุณครับ

6. ชัยโยๆ

ธรรมะพิศดาร แก้ไขเพิ่มเติม

เวลาเกิดอุบัติเหตุ แม่ชีบอกว่า อย่าลงไปดู ดีไม่ดี วิญญาณของคนที่ตายอาจจะเข้าร่างของเรา หรือมาเกิดเป็นญาติเราได้ เพราะมีคนนึงเป็นลูกศิษย์แม่ชี เขาลงไปดูอุบัติเหตุ แล้ววิญญาณของคนที่ตายมาเกิดเป็นลูก แม่ชีเห็นเด็กคนนี้ไม่มีสมอง พอเด็กเกิดมา เธอคนนี้ก็ต้องจำใจอุ้มเด็กคนนี้ไปตลอดชีวิต

บางคนชอบเผากระดาษเงิน กระดาษทอง รวมทั้งสิ่งอื่นๆที่เป็นกระดาษเพื่อให้ผู้ที่ตายไปแล้ว เอาไปใช้ในนรก เขาเหล่านั้นจะรับไม่ได้เลย เราต้องอธิษฐานด้วยว่า ให้สิ่งเหล่านี้เป็นทิพย์ เขาเหล่านั้นจึงจะได้รับ

7. แว๊ด

แว๊ด เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาค่ะ

เจ้าของกระทู้ มีความเพียรพยายามมากจริง ๆ อุตส่าห์จดมาให้อ่านกัน ขอบคุณมากค่ะ

ได้ความรู้เพิ่มเติมเยอะเลย "อย่ามองข้ามสิ่งเล็ก ๆ น้อย ๆ "

8. วิมลรัตน์

วิมลรัตน์ เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2008
    อนุโมทนาที่นำมาถ่ายทอด โดยเฉพาะ ผู้ที่ประเภทมีเหตุอะไรเกิดขึ้นก็ชอบทำตัวเป็นไทยมุง ท้งๆที่ไม่ได้ไปช่วยอะไรได้ แต่กลับทำให้กีดขวางเจ้าหน้าที่อีกชะงั้น

9. ชัยโยๆ

ขอบคุณครับ ผมเป็นคนชอบจด และคิดว่าสิ่งที่จดน่าจะเป็นประโยชน์สำหรับคนอื่นด้วย เลยนำมาเผยแพร่เพื่อเป็นธรรมทาน

ขออำนาจบุญกุศลทั้งหลาย ที่ข้าพเจ้าได้นำธรรมะมาเผยแพร่นี้ ขออำนาจบุญกุศลอันนั้น จงเป็นปัจจัยให้ข้าพเจ้าได้พ้นทุกข์ พบแต่ความสุข คิดสิ่งใดขอให้สมหวังสมความปรารถนาทุกประการ และให้ข้าพเจ้าได้เข้าถึงนิพพานในอนาคตกาลเทอญ

10. Komodo

Komodo หัวหน้าศูนย์ประชาสัมพันธ์ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

กระทู้เรื่องเด่น:
    145
    โมทนาครับ แต่ถ้าพิมพ์ 4 หน้านั้น จะทำเป็นกระทู้แนะนำให้นะครับ

11. ชัยโยๆ

มีธรรมะเพิ่มเติมอีกมากมาย แต่ไม่มีเวลาพิมพ์ วันหลังจะนำมาเสนออีกนะคับ
    แต่หากใครสนใจจะดูวีดีโอการบรรยายธรรมอื่นๆ สามารถดูได้ที่นี่

12. ohake999

ohake999 ศีล สมาธิ ปัญญา

22 พฤษภาคม 2006
    ขอบคุณท่านมากๆเลยคับที่นำเรื่องราวดีมาให้อ่านเพื่อจะได้เตื่อนสติกัน อนุโมทนานะคับ

13. marine24

marine24 เป็นที่รู้จักกันดี

13 สิงหาคม 2005
    ขออนุญาตcopy ไปเผยแพร่ต่อ เพื่อให้คนอื่นที่รู้จักและญาติรู้ถึงกฏแห่งกรรมและวิธีปฎิบัติที่ถูกต้อง ขออนุโมทนาครับ

14. ปุณณา

ปุณณา เป็นที่รู้จักกันดี

24 มิถุนายน 2010
    อนุโมทนากับคุณชัยโยๆ นะคะ ไม่มองข้ามสิ่งๆ เล็กๆ น้อยๆ

อ่านแล้วได้รู้อะไรอีกมากเลยค่ะ

อย่างเช่นเวลาไปปฏิบัติธรรม นั่งตัวโยก ไปโยกมา นี่เรากำลังให้หนี้ให้พ่อแม่ที่ไกวเปลเรา กล่ิอมเรานี่

หรือ ขณะปฏิบัติธรรม บางทีไม่ง่วงแต่หาวซะจนน้ำตาไหล อ๋อนี่มีญาติมารับส่วนบุญจากเรา
    อนุโมทนาบุญกับเราด้วย

อันนี้ลืมขาดเสียไม่ไ้ด้ แม่ชอบปวดเมื่อยเป็นประจำ แม่ชอบให้เหยียบขา เหยียบหลังให้
    แต่เราดันลืมไหว้แม่ก่อน

บางทีสิ่งเล็กน้อยก็เป็นกรรมได้

ถ้าคุณชัยโยมีอะไรก็มาเพิ่มเติมให้อีกนะคะ
    ขออนุโมทนาบุญด้วยค่ะ

15. ทัสชา 567

ทัสชา 567 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณๆชัยโย เช่นกันค่ะที่พยายาม สรรหาสิ่งดีๆมีสาระมาให้ศึกษา ชอบคุณแม่ชีที่ท่านสามารถชี้แนะสิ่งเล็กๆน้อยๆที่คนเราคาดไม่ถึง ทำให้มีสติระลึกก่อนจะพูดหรือคิดอะไร ทำให้ เกรงกลัวต่อบาป ค่ะ เป็นแนวทางที่ดีที่ควรแก้ไขและปฎิบัติตามค่ะ

16. สาธุนาม

สาธุนาม Active Member

31 กรกฎาคม 2010
    อนุโมทนา

ขออนุโมทนาด้วยครับ และขออนุญาต คัดลอกเผื่อมีโอกาสเผยแพร่