ธรรมใดก็ไร้ค่า ถ้าไม่ทำ..มาเริ่มต้นกันนะ ^^

ในห้อง 'พุทธศาสนา และ ธรรมะ' ตั้งกระทู้โดย ในนภา, 4 กรกฎาคม 2013.

1. ในนภา

ในนภา เป็นที่รู้จักกันดี

30 สิงหาคม 2011
    มาเริ่มต้นสวดมนต์ และปฏิบัติกันนะครับ[​IMG][​IMG]

สวดมนต์แบบปกติตามนี้ก็ได้
    บทสวดมนต์

ทำกรรมฐานเริ่มลองทำที่อานาปานสติก็ได้ครับ [​IMG]
    กรรมฐาน / 40 ตัวเลือกตามจริต

+กรณียเมตตาสูตร (นอกจากจะสวดแล้วหากปฏิบัติตามได้จะมีผลมากยิ่งขึ้นแน่นอนครับ)
    กะระณียะเมตตะสูตร, กรณียเมตตาสูตร

อย่าลืมอุทิศบุญ
    อุทิศบุญ

ทำให้ครบคอร์สนี้(จริงๆ มันไม่ตายตัวว่าต้องเป๊ะตามนี้นะครับ..อันนี้ต้องใช้วิจารณญาณ) สำคัญที่ทำด้วยใจครับ แล้วอะไรๆ จะดีขึ้น
    ที่หนักจะเบาลงเองครับ..ทุกส่งล้วนเกิดแต่กรรมจริงๆ

2. Deep Blue

Deep Blue เป็นที่รู้จักกันดี

2 มิถุนายน 2013
    "ผู้ใดปฏิบัติ ผู้นั้นย่อมรู้ได้ด้วยตัวเอง"

เริ่มตั้งแต่วินาทีนี้ ถ้ายังไม่รู้ว่าจะเริ่มต้นที่ไหน
    ก็เริ่มที่ลมหายใจ...

มีสติ หายใจออก
    มีสติ หายใจเข้า

...ลมหายใจมีอยู่แล้วตั้งแต่เกิด
    มีติดตัวอยู่ทุกเวลา ทุกสถานที่
    ยาจก หรือเศรษฐี ล้วนมีลมหายใจ
    ตาบอด หูหนวก อัมพาด พิการแขนขาขาด เป็นสารพัดโรคร้าย
    ยังไงก็มีลมหายใจ.

อานาปานสติ... กรรมฐานที่สามารถทำได้ จวบจนวาระสุดท้ายของชีวิต