ธูป! ไหว้สิ่งศักดิ์สิทธิ์ต่างๆ อย่างไร ให้ถูกสี ถูกจำนวน ถูกกาลเทศะ?

ในห้อง 'Black Hole' ตั้งกระทู้โดย คนขายธูป, 4 สิงหาคม 2007.

1. คนขายธูป

คนขายธูป เป็นที่รู้จักกันดี

31 กรกฎาคม 2007
    ประเภทของรูปเคารพบูชา

พระพุทธเจ้า ผู้ซึ่งตรัสรู้ทุกสิ่งและสร้างพุทธศาสนาไว้ให้มนุษย์

พระปัจเจกพุทธเจ้า ผู้ซึ่งตรัสรู้ทุกสิ่งแต่ไม่สร้างศาสนาไว้ให้มวลมนุษย์

พระศาสดาอื่น ซึ่งตรัสรู้เอง แต่ไม่ได้รู้ทุกสิ่ง แล้วสร้างพระศาสนาไว้ให้

พระโพธิสัตว์ ผู้ซึ่งไม่ตรัสรู้เอง แต่ไม่หรือบรรลุธรรมแล้วช่วยโปรดสัตว์

เซียนขั้นสูง ซึ่งไม่ตรัสรู้เอง แต่บรรลุธรรมแล้วอาจเข้า/ไม่เข้านิพพาน

พระอรหันต์ ซึ่งไม่ตรัสรู้เองแต่บรรลุธรรม แล้วสืบทอดพระศาสนา

เทพพุทธ-เทพฮินดู ซึ่งไม่ตรัสรู้เองแต่มีหน้าที่ช่วยคนมีวิชชาธรรม

เทวดา ซึ่งไม่ตรัสรู้เอง ช่วยคนได้ตามวาระ แต่ไม่มีวิชชาทางธรรม

สัตว์กึ่งเทพ ซึ่งไม่ตรัสรู้เองแต่ช่วยเหลือมนุษย์บางคนบางครั้ง

๑๐ กายทิพย์บนโลก ซึ่งไม่ตรัสรู้เองแต่ช่วยคนได้เพราะสถิตอยู่ในโลก

๑๑ ดวงจิตอื่นๆ ซึ่งไม่ตรัสรู้เองมีทั้งที่เป็นคุณ-เป็นโทษ,เป็นมิตร-เป็นศัตรู

๑๒ วัตถุอื่นๆ ซึ่งไม่มีจิตวิญญาณแต่มีพลังปราณสะสมอยู่ได้ เช่น คริสตัล

เวลาจัดลำดับสิ่งศักดิ์สิทธิ์ให้จัดเรียงตามลำดับนี้ลงมาจากสูงสุดลงต่ำสุด
    หมายเหตุ พระศาสดาในศาสนาอื่น ถือว่าบรรลุธรรมทางพุทธขั้น "ยูไล"

2. คนขายธูป

การจัดตั้งบูชาสิ่งศักดิ์สิทธิ์

๑การประดับร่างกายย่อขนาดลงได้ทุกอย่างที่เหมาะสมกับตน
    ๒การตั้งไว้ในตัวบ้านได้ทุกชนิดแต่ต้องจัดลำดับอย่างถูกต้อง
    ๓การตั้งในบริเวณบ้านได้เฉพาะผู้ปกป้องดูแลบ้านเช่นพระภูมิ
    ๔การตั้งไว้ในบริเวณวัดได้บางชนิดตามความเหมาะสมข้างต้น
    ๕การตั้งไว้ในอาคารใหญ่ได้บางชนิดตามความเหมาะสมข้างต้น
    ๖การตั้งไว้ในพระราชวังได้บางชนิดตามความเหมาะสมข้างต้น
    ๗การตั้งไว้รอบเขตเมืองได้บางชนิดตามความเหมาะสมข้างต้น
    ๘การจัดตั้งสถานที่เฉพาะได้บางชนิดซึ่งต้องวิเคราะห์เฉพาะจุด

การจัดสร้างสิ่งที่ใช้สื่อกับสิ่งศักดิ์สิทธิ์

๑วัสดุมีความหลากหลายมากหากเป็นพระพุทธรูปใช้วัสดุได้หลาย
    ชนิดแต่บางครั้งการใช้วัสดุอย่างเดียวแต่เลือกที่สื่อกับพลังนั้นๆได้
    ดีโดยไม่ต้องมีรูปแกะสลักก็ทำได้
    ๒รูปทรงต้องถูกต้องตามลักษณะนั้นๆเช่นพระพุทธเจ้าจะทรงมีพุทธ
    ลักษณะพิเศษชัดเจนนอกจากนี้ยังสามารถแฝงปริศนาธรรมไว้ในพระ
    พุทธรูปที่สร้างได้ด้วย
    ๓การจัดวางต้องถูกต้องจึงจะรับพลังสื่อกันได้ดีไม่รบกวนกันเพราะ
    พลังบางชนิดไม่ประสานกันเช่นครุฑกับนาคเป็นต้นนอกจากนี้ตำแหน่ง
    ที่วางก็ต้องดูด้วยเช่นอย่าทับเจ้าที่

วัสดุที่ใช้จัดสร้างสิ่งศักดิ์สิทธิ์

๑ ทองคำมักใช้สร้างพระพุทธรูปหรือพระเท่านั้นอย่างอื่นไม่คู่ควร
    ๒ ทองเหลืองใช้ได้กับพระพุทธรูปจนถึงเทพที่มีคุณธรรมความเมตตา
    ๓ ปูน/ดินเผาใช้ได้กับทุกแบบเพราะเป็นวัสดุราคาถูกตามควรแต่ฐานะ
    ๔ อัญมณีใช้ตกแต่งพระพุทธรูปและฉัตรเจดีย์อื่นๆไม่นิยม(แพง)
    ๕ คริสตัลใช้ตกแต่งองค์ประกอบต่างๆและฝึกกรรมฐานบางชนิด
    ๖ เหล็กไหลไม่นิยมนำมาทำรูปเคารพใช้ในการฝึกกรรมฐานบางชนิด
    ๗ หยกสลักใช้กับพระพุทธรูปและพระโพธิสัตว์กวนอิมจะเหมาะสม
    ๘ แก้วหล่อใช้ได้กับทุกแบบที่Indoorเพราะราคาถูกและสวยงาม
    ๙ กระจกสีใช้ตกแต่งสัตว์กึ่งเทพไม่นิยมนำมาตกแต่งพระพุทธรูป
    ๑๐ อื่นๆ เช่น ดินเหนียว, สมุนไพรต่างๆ หากพิสดารเกินไปกว่านี้ เริ่ม
    จะเข้าข่าย "ไสยศาสตร์" ไม่ใช่ "พุทธ" แล้วต้องระวังครับ

การออกแบบรูปสิ่งศักดิ์สิทธิ์

การออกแบบรูปทรงนอกจากจะต้องถูกต้องตามหลักการพื้นฐานเพื่อให้
    สื่อถึงสิ่งศักดิ์สิทธิ์นั้นๆได้ตรงแล้วยังสามารถนำสิ่งศักดิ์สิทธิ์อื่นๆมาผสม
    ผสานเพื่อหนุนกำลังหรือสามารถแฝงปริศนาธรรมต่างๆได้อีกด้วยซึ่งการ
    แฝงปริศนาธรรมเป็นสิ่งที่จำเป็นมากเพราะสิ่งนี้จะช่วยเตือนให้บุคคลระลึก
    ถึงได้ถูกทางหากคิดว่าสิ่งของที่ตนบูชามีแต่ความศักดิ์สิทธิ์เทพเบื้องบนก็
    ไม่รู้ว่าต้องการให้ผู้ใดช่วยเพราะต่างก็มีความศักดิ์สิทธิ์ทั้งสิ้นจำต้องระบุ
    เฉพาะเจาะจงด้วยปริศนาธรรมเช่นพระปิดตา,เจ้าแม่กวนอิมพันมือ ฯลฯ ทั้ง
    นี้ควรทำให้เกิดลักษณะอารมณ์ที่ถูกต้องเช่นพระพุทธรูปมีความเบิกบานอิ่ม
    เอิบและเปี่ยมเมตตา,ยักษ์ดูดุร้ายน่ากลัวเพื่อไล่สิ่งอัปมงคล,เทพควรมีความ
    งามสง่ามีเมตตาและทรงอิทธิฤทธิ์

แก้ไขครั้งล่าสุด: 4 สิงหาคม 2007
  3. คนขายธูป

การจัดวางเพื่อบูชาสิ่งศักดิ์สิทธิ์

สามารถใช้หลักการเดียวกันกับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 4 สิงหาคม 2007
  4. คนขายธูป

เราเป็นชาวพุทธ เมื่อเห็นสิ่งลี้ลับใช่ว่าจะกราบไหว้ไปหมด
    อย่าให้ได้ชื่อว่า "นับถือผีมากกว่าพุทธ" นะครับ หวังว่า
    ข้อมูลทั้งหมดคงช่วยเป็นประโยชน์ให้คุณได้บูชากราบไหว้
    สิ่งศักดิ์สิทธิ์ต่างๆ ได้อย่างถูกต้องมีระบบเสียทีครับ

5. Nu_Bombam

Nu_Bombam เป็นที่รู้จักกันดี

30 ธันวาคม 2006
    ข้อมูลแน่นมากครับ คุณ คนขายธูปเป็นหมอดูฮวงจุ้ยรึเปล่าครับเนี่ย ชักสงสัย!
    ขออนุโมทนาครับผม

6. จันทรุปราคา

จันทรุปราคา เป็นที่รู้จักกันดี

12 ธันวาคม 2006
    สาธุ กับนายด้วยนะ คนขายธูป

อ่านแล้วได้ความรู้ดี เรื่องที่คนแทบจะมองข้ามกันไป
    ตกลงวันนี้ จะไปขายธูปไหม?

7. endoftheday

endoftheday สมาชิกใหม่

15 กรกฎาคม 2005
    ธูป!!ไหว้สิ่งศักดิ์สิทธิ์ต่างๆอย่างไร ให้ถูกสี ถูกจำนวน ถูกกาละเทศะ?

ผมอยากทราบว่าควรตั้งบูชาสิ่งศักดิ์สิทธิ์ที่ผมมีตามลำดับอย่างไร ดังนี้
    1.พระพุทธรูป
    2.พระพิฆเนศ
    3.พระธาตุ
    4.องค์จตุคามรามเทพ
    5.เสด็จพ่อ ร.5
    6.เสด็จเตี่ย
    7.ฮกลกซิ่ว
    สถานที่ตั้งสิ่งศักดิ์สิทธิ์ของผมไม่ได้เป็นโต๊ะหมู่บูชาแต่เป็นตู้ที่เป็นชั้นวางโชว์หรือวางเอกสาร โดยผมใช้ 2 ชั้นบนสุดเป็นที่วางครับ ขอบพระคุณล่วงหน้าด้วยครับ(b-love2u)

8. อ้างว้าง

อ้างว้าง เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณครับ...ได้ความรู้มากเลย

9. nitis

nitis เป็นที่รู้จักกันดี

จากที่ได้รับทราบจากผู้รู้ ท่านบอกว่าถ้าไม่แน่ใจว่าจะจุดกี่ดอก ให้ตั้งไว้ที่3ดอก และเพียงแต่ให้มีควัน เพื่อนำทางไปถึงสิ่งศักดิ์สิทธิ์ที่เราเคารพนั้นๆ ก็ได้แล้ว เคยถามว่าดอกเดียวได้ไหม ท่านก็บอกว่าได้ ไม่ผิดอะไร เพราะต้องการแค่ควันธูปเป็นตัวสื่อ

10. Nu_Bombam

Nu_Bombam เป็นที่รู้จักกันดี

30 ธันวาคม 2006
    น่าจะมีรูปซะหน่อย ถ้ามีรูปจะเข้าใจง่ายขึ้นนะ ผมว่า แต่เอาแค่นี้ก็ ความรู้แน่นอย่างแรง

11. chaiyakit

chaiyakit เป็นที่รู้จักกันดี

คนขายธูปครับ ไม่ทราบว่าจะติดต่อขอซื้อธูปได้ที่ไหน อย่างไรครับ
    ขอบคุณครับ 0815567754

12. Anice

Anice เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาค่ะ
    ความรู้ที่ได้ เป็นประโยชน์มาก ขออนุญาตนำไปเล่าต่อค่ะ

13. Falkman

Falkman พลังจิตนานาชาติ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

เวลาถวายพวงมาลัยพระพุทธรูป เราต้องวางไว้ตรงไหนของพระอ่ะ

14. คนขายธูป

เรื่องการจัดโต๊ะหมู่บูชาเป็นศิลปะที่ประกอบด้วยความรู้ จึงมีหลากหลายแนวขอเสนอแนวผมดังนี้นะครับ

ให้คุณเลือกพานที่ขนาดพอเหมาะ เพื่อให้ยกขึ้นสูงเป็นลำดับแทนการซื้อโต๊ะหมู่บูชา ดังนี้

1.พระพุทธรูป หากหาพานขนาดสูงที่สุดและกว้างพอดีกับองค์พระได้ ให้วาง
    พระธาตุใส่ภาชนะที่เป็นแก้วรูปทรงดอกบัวบานไว้หน้าองค์พระในพานเดียวกัน

2.เสด็จพ่อ ร.5 ให้วางใส่พานขนาดรองลงมา อันนี้ไม่มีใครพิสูจน์ได้ครับแต่
    ผมถือเคล็ดเอาว่า พระมหากษัตริย์ไทยที่ได้ "มหาราช" เป็นมหาโพธิสัตว์ทุก
    องค์ ที่คอยจุติมาดูแลประเทศของเราครับ ผมเลยแนะนำให้ใส่พานสูงรองจาก
    พระพุทธเจ้านะครับ

3. เสด็จเตี่ย เป็นลูกเสด็จพ่อ ร. ๕ ใช่ไหมฮะ วางใส่พานขนาดต่ำลงมาแต่
    อยู่แนวระนาบเดียวกัน วางไว้ทางขวานะครับ ท่านเป็นโพธิสัตว์มือขวา ร.๕ ฮะ

4. พระพิฆเนศก็ทรงกิจช่วยโพธิสัตว์อีกทีฮะ ผมคิดว่าใช้พานขนาดเท่ากับองค์
    เสด็จเตี่ย แล้ววางไว้ด้านซ้ายก็ได้นะฮะ เป็นแขนขาซ้ายของ เสด็จพ่อ ร. ๕ ฮะ

5.ฮกลกซิ่ว ไม่ต้องใส่พานนะฮะ ให้ท่านยืนรับบทเป็นทัพหน้า ทัพแรก อยู่ด้าน
    หน้าสุด

ส่วนองค์จตุคามรามเทพ จริงๆ เข้ากำลังราหู ปกติคนทั่วไปสมัยก่อนเขาไม่มี
    ใครบูชาไว้ในบ้านกัน ก็มีแต่ยุคนี้ละ ที่นิยมเอาเข้าบ้าน ของสีดำต้องสาปมีมนต์
    หรือเป็นเรื่องการสะเดาะห์เคราะห์ ให้สะเดาะเคราะห์นอกบ้านครับ จะได้ไม่มา
    เหลือเคราะห์ในบ้าน แต่ว่าทำไงได้ละ คนสมัยนี้เขานิยมกัน

อันนี้ แล้วแต่ใจเหอะครับ อิๆๆ ขอไม่ยุ่งง่ะ...

สรุป จำนวนพาน

๑. ขนาดใหญ่ สูงด้านหลัง (วางพระพุทธรูป, พระธาตุ)
    ๒. ขนาดกลาง (วางเสด็จพ่อ ร.๕) ขนาดเล็ก ๒ พาน(ซ้ายวางพระพิฆเนศ
    ขวาวางเสด็จเตี่ย) สามพานนี้อยู่ระนาบเดียวกัน
    ๓. ฮก ลก ซิ่ว ไม่ต้องใส่พานอยู่หน้าสุด ระนาบเดียวกัน
    ๔. องค์จตุคามรามเทพ แล้วแต่ใจ ใส่ตามแฟชั่นละกัน

15. คนขายธูป

แล้วแต่คนนะครับ ไม่มีถูกผิด แต่ก็สามารถทำนายนิสัยบางอย่างได้ดังนี้

๑. วางไว้ที่คอพระหรือเศียรพระ เป็นคนไม่มีสัมมาคารวะ
    ๒. วางไว้ที่ข้อมือพระ เป็นคนละลาบละล้วง มีราคะเจือปน
    ๓. วางไว้ที่ตักพระ เป็นคนชอบได้หน้า ไม่ชอบปิดทองหลังพระ
    ๔. วางไว้ในที่ๆ เขาจัดไว้ให้วางดอกไม้บูชาพระ เป็นคนมีมารยาท
    ๕. วางไว้ด้านหน้ากับพื้น (ไม่มีที่รอง) เป็นคนขี้เกรงใจ มีมารยาท เจียมตัว
    ๖. จัดใส่พานก่อนวางไว้ด้านหน้า เป็นคนละเอียดอ่อน ประณีต นักวางแผน

แล้วแต่คนนะครับ ไม่มีถูกผิด แต่ก็บ่งบอกนิสัยลึกๆ ที่เราไม่รู้ตัวได้นะฮะ

:boo:

16. คนขายเทียน

คนขายเทียน เป็นที่รู้จักกันดี

13 สิงหาคม 2007
    โอ้โห พี่คนขายธูป ความรู้มากมาย น้องคนขายเที่ยนสู้พี่ไม่ได้อ่ะจ๊ะ ^-^

:boo: :boo: :boo:

17. เฮียปอ ตำมะลัง

เฮียปอ ตำมะลัง ทุกสิ่งจบสิ้นลงด้วยความตาย วุ่นวายทำไม ผู้สนับสนุนพิเศษ

กระทู้เรื่องเด่น:
    2
    สงสัย

พระมหาโพธิสัตว์ใหญ่ คือใครครับ ใช่เจ้าแม่กวมอิมไหม

เท่าที่ผมรู้ผมทราบนะครับ พระมหาโพธิสัตว์ ไม่สามารถตรัสรู้ได้ยังไม่เข้านิพพานต้องรอเป็นพระพุทธเจ้าองค์ถัดไป แต่พระอรหันต์นั้นเมื่อสิ้นสังขารก็เข้านิพพาน ดังนั้นผู้เป็นองค์อรหันต์ที่เข้านิพพานแล้วน่าจะอยู่สูงกว่า พระมหาโพธิสัตว์ ผมเข้าใจถูกหรือไม่ครับรบกวนอธิบายจากท่านผู้รู้ด้วยครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 6 มิถุนายน 2008
  18. วิทย์

วิทย์ เป็นที่รู้จักกันดี

26 พฤศจิกายน 2004
    1
    เคยอ่านหนังสือของหลวงพ่อฤาษีฯ ที่ท่านเล่าถึงเรื่องของหลวงตากับเณร หลวงตาท่านเป็นพระอรหันต์แล้วและก็เทศน์เรื่องพระโพธิสัตว์กับการปรารถนาพุทธภูมิให้เณรฟัง จากนั้นก็ไปเดินบิณฑบาตร ตอนแรกหลวงตานำ ในขณะนั้นเณรก็คิดถึงเรื่องที่ฟังมาสักครู่ก็เลยเกิดปีติอยากจะเป็นพระพุทธเจ้าบ้าง หลวงตาท่านก็บอกให้เณรมาเดินนำหน้า เณรก็เดินต่อไปแล้วก็คิดต่อ คิดไปคิดมา เอ....การปรารถนาพุทธภูมินี่ไม่ใช่ง่ายๆ ต้องอาศัยความเพียรมากๆ ดูท่าเราจะทำไม่ได้กระมัง หลวงตาท่านก็สะกิดเณร เอ้า...เณรมาเดินหลัง สลับไปสลับมาแบบนี้.............

เห็นหลวงพ่อฤาษีฯท่านเทศน์ว่าผู้ที่คิดจะช่วยเหลือผู้อื่นปรารถนาพุทธภูมินั้น แค่มีความคิดหรือตั้งความปรารถนาก็ได้ชื่อว่าเป็นพระโพธิสัตว์แล้ว แม้แต่พระอรหันต์ท่านก็นับถือในน้ำใจอันเป็นกุศลของพระโพธิสัตว์ เนื่องจากท่านเป็นหน่อเนื้อแห่งพระพุทธเจ้าในอนาคต ท่านจะถือว่าให้เป็นหัวหน้าเป็นผู้นำ ดังนั้นหลวงตาซึ่งเป็นพระอรหันต์ปฎิสัมภิทาญาณ มีฤทธิ์หยั่งรู้วาระจิตก็เลยบอกให้เณรเดินนำหรือเดินตามหลัง ตามความคิดที่เปลี่ยนไปมาของเณรนั่นเองครับ

ปล.บางท่านก็อุปมาว่าถ้าสมมติว่าพระพุทธเจ้าเปรียบเหมือนกษัตริย์ พระโพธิสัตว์เปรียบเหมือนเชื้อพระวงศ์ ส่วนพระอรหันต์เปรียบเหมือนนายกฯ กับรัฐมนตรีรวมถึงข้าราชการทั้งหลาย แม้ข้าราชการจะทำหน้าที่บริหารประเทศ แต่ก็ให้ความเคารพในเชื้อพระวงศ์ทั้งหลายครับ

19. เฮียปอ ตำมะลัง

เฮียปอ ตำมะลัง ทุกสิ่งจบสิ้นลงด้วยความตาย วุ่นวายทำไม ผู้สนับสนุนพิเศษ

2
    สาธุ กับคุณwit
    ถ้าเช่นนั้นโต๊ะหมู่บูชาเราก็เอา เจ้าแม่กวนอิม ตั้งสูงกว่า พระสิวลี ใช่ไหมครับ

20. เจ้าสัว

เจ้าสัว เป็นที่รู้จักกันดี

24 มิถุนายน 2007
    ดีมากเลยครับ คือที่บ้านของผมก็มีโต๊ะหมู่ จัดหลายรอบแล้วจัดไปก็มองไปกลัวจัดผิดเหมือนกัน กลัวไปหลบหลู่ทานเอาอ่ะครับ ผมจะจัดอย่างไรดีครับ ที่บ้านมีพระพุทธปกติ 2 องค์ พระพุทธชินราช พระบรมสารีริกธาตุ พระพุทธแบบปางวัดป่าเลห์ไลย์ พระสังกระจาย พระพุทธ(แบบจีนอ่ะครับ ไม่ค่อยแน่ใจ) พระพิฆเนศ เจ้าแม่กวนอิม สมเด็จพระนเรศวร และวัตถุมงคล (เหรียญพระพิฆเนศ เหรียญจตุคามรามเทพ ผ้ายันต์ ที่บ้านผมเป็นโต๊ะหมู่ 9 ครับ เรียนท่านผู้รู้ช่วยแนะนำหน่อยนะครับ เพื่อจะเป็นการเคารพที่ถูกต้องตามลำดับขั้น