ธูป! ไหว้สิ่งศักดิ์สิทธิ์ต่างๆ อย่างไร ให้ถูกสี ถูกจำนวน ถูกกาลเทศะ?

ในห้อง 'Black Hole' ตั้งกระทู้โดย คนขายธูป, 4 สิงหาคม 2007.

1. คนขายธูป

คนขายธูป เป็นที่รู้จักกันดี

31 กรกฎาคม 2007

โอว เคสยาก

จริงๆ ไม่มีผิดมีถูกครับ แต่หากเรามีหลักมีความรู้บ้าง อย่างน้อยได้แสดง
    ถึงความเคารพและนับถือ จึงได้ขวนขวายหาความรู้เรื่องละเอียดอย่างนี้

แนะนำอย่างนี้ฮะ

พระพุทธปกติ 2 องค์ พระพุทธชินราช พระบรมสารีริกธาตุ พระพุทธแบบปางวัดป่าเลห์ไลย์ พระสังกระจาย พระพุทธ(แบบจีนอ่ะครับ ไม่ค่อยแน่ใจ) พระพิฆเนศ เจ้าแม่กวนอิม สมเด็จพระนเรศวร และวัตถุมงคล (เหรียญพระพิฆเนศ เหรียญจตุคามรามเทพ ผ้ายันต์

จัดเข้าโต๊ะหมู่บูชา ๙ โต๊ะ

สำหรับผมนะครับ

๑. "พระพุทธชินราช" เป็นองค์ประธานสูงสุด หมายถึง "พระพุทธเจ้าองค์ปฐม"
    แล้วนำภาชนะเช่น บัวแก้วขนาดเล็ก หรือ แก้วสวยๆ ขนาดเล็กมาใส่พระธาตุ
    วางไว้ หน้าองค์พระ ในโต๊ะตัวเดียวกัน ส่วน "พระพุทธะปางเลไลย์", และ
    "พระพุทธะแบบจีน" อยู่ระดับเดียวกัน แล้วให้องค์พุทธจีนอยู่ซ้าย หมายถึง
    "เชื้อชาติจีนของคุณ" และพระพุทธปางเลไลย์อยู่ขวา ด้วยเป็นจุดกำเนิดพระ
    พุทธศาสนา จึงมาก่อนให้อยู่ขวามือ

รวมเป็น ๓ โต๊ะบน

๒. "พระสังกัจจาย" อยู่ระดับเดียวกับ "เจ้าแม่กวนอิม" เนื่องจากเป็นพระ
    โพธิสัตว์ศรีอาริยเมตตรัย (คนจีนถือแบบนี้) และ "อวโลกิเตศวรโพธิสัตว์"
    ให้องค์ สังกัจจาย อยู่เบื้องขาว องค์เจ้าแม่กวนอิมอยู่เบื้องซ้าย (หญิงข้าง
    ซ้าย ชายข้างขวา) ตรงกลางวางสมเด็จพระนเรศวรก็ได้ (ท่านที่มีญาณได้
    บอกไว้ว่าท่านคือโพธิสัตว์ กรณี โต๊ะหมู่บูชามีสามตัวระดับเดียวกัน

รวมเป็น ๓ โต๊ะกลาง

๓. "พระพิฆเนศ" อยู่ล่างสุด ซ้ายและขวาของพระพิฆเนศ หาพานมารอง
    ไว้ใส่ผ้ายันต์ และจตุคามรามเทพ แบ่งพลังสองส่วน จตุคามเป็นพลังดำ
    ให้อยู่ซ้าย ผ้ายันต์ไม่แน่ใจว่าพลังอะไร แต่ไม่ใช่พลังดำ จึงให้อยู่ขวา
    รวมกับเหรียญพระพิฆเนศได้

รวมเป็น ๓ โต๊ะล่าง

ลองดูนะครับ ผมนึกภาพโต๊ะหมู่บูชาไม่ออกว่ามันยังไง หากผิดต้องขออภัย

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 สิงหาคม 2007
  2. The Third Eyes

The Third Eyes เป็นที่รู้จักกันดี

จะเห้นว่า
    บนฟ้า จะมีเทวดาอยู่นับแสนบันล้านองค์..เป็นเทวดา ที่ดี

มือยู่องค์เดียวที่เป็นเทพ ฝ่ายมาร คือ พระ ราหู

ที่พอได้อำนาจจาก พระ มหาพรหม..ก็เที่ยว รังแก เทวดา
    จนสวรรค์ปั่นป่วนไปหมด

ร้อนถึงพระนารายณ์ สี่กร ต้องมาปราบ
    โดยใช้จักร ตัดตอน เหลือ แต่ หัวกับคอ
    เราจึง เห็นสัญญลักษณ์ของ ราหู..คือ มีแค่หัวกับคอ

ในทางที่ดี พยายามหลีกเลี่ยงการบูชา พระราหู
    และหลีกเลี่ยงการนำเข้าบ้าน..เพราะ จะมีผลเสียมากกว่าดี

จะนำเข้าบ้านได้ ก็ต่อ เมื่อ ในสื่ง ที่เป็นพระราหู นั้น
    จะต้องมีพระนารายณ์ ทรงครุฑ.อยู่ด้วย
    องค์พระนารายณ์ จะทำให้ ราหู..หมดฤทธิ์
    จะทำให้ปลอดภัย

3. คนขายธูป

คนขายธูป เป็นที่รู้จักกันดี

31 กรกฎาคม 2007
    อ้อ มีวิธีแก้เคล็ดการบูชาราหูแบบนี้นี่เอง

ขอบคุณครับอาจารย์

4. leogirlw99

leogirlw99 เป็นที่รู้จักกันดี

13 กรกฎาคม 2007
    ไม่คิดว่าเรื่องธูปก็มีรายละเอียดปลีกย่อยมากมายขนาดนี้เลย
    เป็นความรู้มากๆค่ะ รวมทั้งเรื่องอื่นๆด้วย สุดยอดจริงๆ

5. เจ้าสัว

เจ้าสัว เป็นที่รู้จักกันดี

24 มิถุนายน 2007
    ขอบคุณมากครับ วันไหนผมจัดเสร็จแล้วจะถ่ายรูปมาให้ดู

6. กองทัพเทพ

กองทัพเทพ เป็นที่รู้จักกันดี

อ่านมาถึงตรงนี้แล้ว สนุกดี คุณคนขายธูป เก่งมาก !

[​IMG] ขอชื่นชม [​IMG]

พูดจา ตอบคำถามอะไร ได้ ดั่งใจหมด

หลักจริงๆ คือแยกตามที่ คุณคนขายธูปได้เคยบอก
    ตามประเภทเทพ บารมี และประวัตินั้นถูกต้อง
    คือ แยก คนละที่ ไปเลยครับ ไม่ปะปนกัน
    แต่ดูๆ ไปแล้ว ปัญหาคือ ที่น้อย แต่นับถือมาก
    สวรรค์ไทย สวรรค์แขก สวรรค์จีน จะอยู่กันอย่างไร
    แยกมาแล้ว ยังมีลำดับชั้นอีก

ลองหลับตาอธิษฐานนะครับ ท่านจะมาบอกเอง
    มือจะจัดได้เองทีเดียว
    ผมใช้วิธีนี้ แต่ไม่รู้จะใช้ได้กับทุกคนหรือเปล่า
    แต่วิธีนี้ ท่านมาจัดเอง ก็น่าจะถูกที่สุด สบายใจที่สุด

โอ้ ! ท่านฝากบอกด้วยว่า อย่าลืม ความสะอาด สำคัญที่สุดครับ

7. Ploy_W

Ploy_W Active Member

สาธุ สาธุ นับว่าเป็นความรู้ที่แปลกใหม่ดีค่ะ เพราะบางเรื่องอยากรู้มานานแล้ว และพึ่งทราบคำตอบนี่แหละ.....ขอบคุณนะจ๊ะ...........

8. รักจันทร์

รักจันทร์ เป็นที่รู้จักกันดี

3 กุมภาพันธ์ 2008
    ขอบคุณครับ ได้ความรู้มากๆเลย

9. Kama-Manas

Kama-Manas เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณมากเลยครับ ได้ความรู้ดีทีเดียว แต่ผมอยากทราบว่าถ้าเราไหว้สิ่งศักดิ์สิทธิ์โดยไม่จุดธูปได้ป่าวคับ?(เพราะควันจากธูปมันอันตรายน่ะคับ)

10. วิถีคนจร

วิถีคนจร เป็นที่รู้จักกันดี

คนขายธูปทุกวันนี้ ท่านบวช แล้วครั

11. boonbaramee

boonbaramee เป็นที่รู้จักกันดี

พึ่งเข้ามาอ่านเจอ อ่านแล้วได้รับความกระจ่างมาก ขอบคุณมาก.....
    ถ้าท่านบวชอยู่หรือสึกแล้วก็ขออนุโมทนาด้วยครับ
    ขอให้ถึงที่สุดแห่งอธิษฐานบารมีของท่านครับ