นกกระจอก(กรรมจากการแอบดูคนอาบน้ำ) บรรยายโดยแม่ชีทศพร

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย hyperz, 26 ธันวาคม 2010.

1. hyperz

hyperz เป็นที่รู้จักกันดี

14 กุมภาพันธ์ 2009
    ในโลกของความเป็นจริงมีอีกมากที่เป็นความทุกข์ของแต่ละท่านที่มีวิบากกรรมเป็นตัวเชื่อมให้เหตุที่เป็นปัจจัยทำให้เกิดทุกข์ กรรมเป็นตัวบ่งชี้ให้เกิดเห็นทุกข์อย่างชัดเจน แต่ก็ไม่มีใครที่จะสนใจหาเหตุเพื่อดับทุกข์ ทุกคนคนคิดว่าเป็นกรรมข้ามชาติหรือกรรมจากอดีตชาติแทนทั้งสิ้น

วันหนึ่งในศาลาธรรมวัดพิชยญาติการาม แม่ชีชี้ไปที่โยมผู้ท่านท่านหนึ่งแล้วถามว่า "แม่ชีพูดเรื่องโยมได้ไหมคะ"

โยม: "ได้ครับ ผมสร้างกรรมอะไรในอดีตชาติหรือเปล่า ผมถึงไม่มีความสุขเลย ผมให้แม่ชีพูดได้หมดเลยครับเต็มที่ครับ"
    แม่ชี: "โยมมีเมียกี่คนคะ"
    โยม: "สามคนครับ"
    แม่ชี: "เขาเรียกโยมว่าอย่างไรคะ"
    โยม: "เมียผมหึงหวงผมจนผมทุกข์มากอยากตายครับ ผมหาทุกอย่างให้เขา คือผมไม่เดือดร้อนเรื่องเงินเลยครับ คำที่เมียผมเรียกทำให้ผมเกิดปมด้อยใจในครับ"
    แม่ชี: "แม่ชีเห็นทุกข์ของโยมคือตอนอายุ ๑๓ ขวบ โยมเจาะห้องน้ำแอบดูคนใช้อาบน้ำ แม่ชีเห็นโยมมีความสุขมากๆ กับรูที่แอบเจาะไว้ เพราะคนใช้สาวในบ้านโยม ทำให้โยมสำเร็จความใคร่อย่างสนุกตาสนุกใจ กรรมตรงนี้ทำให้โยมเป็นทุกข์ค่ะ"
    โยม: "แม่ชีครับแม่ชีรู้ได้อย่างไรว่าผมเจาะรูแอบดูคนใช้อาบน้ำ"
    แม่ชี: "แม่ชีมีบางอย่างที่ได้จากการปฎิบัติเจริญกรรมฐานแล้วโยมเคยทำแบบนั้นไหมคะ"
    โยม: "เคยครับตอนอายุ ๑๓ ขวบ ผมรู้สึกว่าผมต้องการมันมากไม่รู้เพราะอะไรผมคอยฟังเวลาเขาเข้าห้องอาบน้ำ แม่ชีครับมันเป็นกรรมด้วยหรือครับ เป็นกรรมตรงไหนครับ"
    แม่ชี: "โยมยังไม่ได้ตอบแม่ชีเลยว่าเมียโยมเรียกชื่อโยมว่าอย่างไร ถ้าโยมตอบแม่ชีจะได้พูดเป็นธรรมทาน โยมจะได้หมดทุกข์"
    โยม: "เมียผมเรียกผมว่า พ่อนกกระจอกครับ"
    แม่ชี: "โยมฟังนะคะ โยมเจาะรูปแอบดูคนอื่นอาบน้ำแล้วมีความใคร่ มันเป็นเรื่องไม่น่าจะเป็นกรรม แต่อะไรก็แล้วแต่เขาไม่อนุญาตก็รับเต็มๆ โยมมีเมียสามคน แต่ทุกคนก็ไม่ได้รับความสุขจากโยมได้ เพราะเหมือนถึงรูก็เห็นแล้ว (เสร็จแล้ว) เมียโยมสามคนเขาก็หาทางออกให้ตัวเองเหมือนกัน เพราะตัณหามันแทบทำให้ทั้งสามคนอยากจะฆ่าโยม ที่เขายังไม่ไปจากโยมเพราะโยมมีเงินเลี้ยงดูเขาอย่างสุขสบาย"

เรื่องนี้เอาไว้เป็นธรรมทานกับคนที่ชอบดูอะไรที่เป็นเรื่องลับของคนอื่น ดูมากๆ เสื่อมสมรรถภาพนะคะ ขออนุโมทนากับโยมนกกระจอกนะคะ ขอให้โยมได้บุญจากธรรมทานนี้นะคะ (ขอให้เป็นซุปเปอร์แมน)

จากหนังสือ ติวเข้มก่อนสิ้นลม
    โดย ดร. แม่ชีทศพร เทวาพิทักษ์ธรรม

2. yupanatuk

yupanatuk เป็นที่รู้จักกันดี

6 พฤศจิกายน 2008
    กราบอนุโมทนา สาธุค่ะ รู้ไว้เพื่อเป็นธรรมทานแก่ครอบครัว

3. บัวล้านนา

บัวล้านนา เป็นที่รู้จักกันดี

29 กรกฎาคม 2010
    อยากเสื่อมสมรรถภาพมากเลยครับ จะได้ไม่ต้องคิดเรื่องกามอีก............

4. mancity04

mancity04 เป็นที่รู้จักกันดี

28 ธันวาคม 2008

เสื่อมก็ส่วนเสื่อม คิดก็ส่วนคิด ยิ่งเสื่อมยิ่งคิดยิ่งหา ไม่มีหรอกที่เสื่อมแล้วไม่คิดเรื่องกามอีก :boo: