เว็บพลังจิต นรกขุมพิเศษ โลกันตนรก

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย gatsby_ut, 14 พฤษภาคม 2010.

1. gatsby_ut

gatsby_ut เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2009
    โลกันตนรก เป็นนรกขุมพิเศษมีโทษหนักกว่าอเวจีมหานรก
    <O:p
    "..โลกันตนรก เป็นนรกขุมพิเศษ ซึ่งไม่นับเนื่องกับนรกขุมใหญ่ ๘ ขุมหรือนรกบริวารหรือยมโลกียนรก นรกขุมนี้แปลกประหลาดกว่านรกขุมอื่นๆ เพราะว่านรกขุมอื่นๆ มีการลงโทษด้วยความร้อน แต่ทว่านรกขุมนี้มีการลงโทษด้วยความเย็น และสถานที่ตั้งก็ไม่ได้อยู่เรียงรายกับบรรดานรกทั้งหลาย สถานที่ตั้งของนรกขุมนี้อยู่ในระหว่างโลกทั้งสาม เปรียบเหมือนกับเอาดอกบัว ๓ ดอกมาตั้งติดกันเข้า ก็จะเกิดมีช่องว่างระหว่างกลาง ที่ตรงช่องว่างนั้นแหละเป็นสถานที่ตั้งของ โลกันตนรก แปลว่า นรกอันอยู่ที่สุดของโลก ๓ โลกคือ เทวโลก มนุษยโลก นรกหรือยมโลกียนรกหรือยมโลก

ถ้าท่านทั้งหลายที่ได้มโนมยิทธิเวลาที่จะไปดูโลกันตนรก ตั้งจุดไว้ว่าจากโลกมนุษย์เราจะมุ่งหน้าไปทางด้านทิศตะวันออก มีทางใหญ่ขาวโพลนแลดูสะอาดจะว่าเหมือนสีขาวทาก็ไม่ใช่ ใสกว่าดีกว่าถนนชั้นหนึ่งในเมืองมนุษย์ เดินไปตามทางทิศตะวันออกจะไปพบทาง ๔ แพร่ง จะพบท่าน "เทวดาอิน" ยืนยามอยู่แต่ไม่ใช่ท่านปู่พระอินทร์ สมัยท่านเป็นมนุษย์ท่านเป็นพระชื่อว่า "หลวงตาอิน" คือจากที่เราเดินไปสายหนึ่ง แล้วมีทางขึ้นทางซ้ายเป็นทางเดินค่อยๆ ลาดเป็นเนินขึ้นไปน้อยๆ เป็นทางขาวใหญ่นั่นเป็นแดนสวรรค์ อีกสายทางขวาจะเป็นทางชันเป็นแดนพรหม จากนั้นมองไปข้างหน้าเป็นทางขาวใหญ่ค่อยๆ ลาดลงตํ่าถึงที่สุดของทางนั้นเป็นแดนของนรก ถ้าถึงที่สุดทางนั้นจะเลี้ยวซ้ายนิดหนึ่งเรียกว่าตะวันออกเฉียงเหนือก็ได้ เป็นช่องว่างเชื่อมระหว่างโลกมนุษย์ เทวโลกและยมโลก ณ จุดนี้จะเห็นเป็นภูเขาใหญ่ ภายในเป็นถํ้าที่ใหญ่โตมโหฬารมากเรียกว่า "โลกันตนรก" ภายในถํ้ามีแต่ความมืดหาแสงสว่างไม่ได้เลย ไม่มีแสงสว่างจากดวงอาทิตย์ จากดวงจันทร์และดาว มองอะไรไม่เห็นทั้งหมด แต่แสงที่จะปรากฏในโลกนี้ได้ก็คือแสงของพระพุทธเจ้า ขณะใดที่องค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าทรงบรรลุอภิเษกสัมมาสัมโพธิญาณวันไหน วันนั้นจะปรากฏแสงของพระองค์ลอดเข้าไปสู่ในโลกนี้แว้บหนึ่งเหมือนกับสายฟ้าแลบเท่านั้น

[​IMG]<O:p
    บรรดาสัตว์นรกทั้งหลายมีร่างกายใหญ่โต มีเล็บมือเล็บเท้ายาว ใช้เล็บมือเล็บเท้าเกาะเชิงเขาคือข้างถํ้าไต่ไปไต่มา มองไม่เห็นกัน ในถํ้ามีความเย็นสูงมากไม่สามารถจะเอาอะไรมาเปรียบเทียบกับความเย็นในโลกมนุษย์นี้ได้ เครื่องทำความเย็นทั้งหลายที่ว่าเย็นหรือตู้เย็น ถ้าจะเอาแสนมาคูณก็ยังมีความเย็นไม่เท่ากับความเย็นในโลกันตนรก มองลงไปส่วนลึกในถํ้าจะเห็นนํ้าใสเต็มไปด้วยความเย็นมาก แต่ความเย็นของนํ้าเป็นอันตรายกับร่างกาย เพราะนํ้าเย็นนี้เป็นนํ้ากรดที่มีความคมจัดสามารถจะละลายสัตว์นรกทั้งหลายที่ตกลงไปในนํ้านั้นให้ละลายหายไปในพริบตาเดียว บรรดาสัตว์นรกจะมีทั้งความเจ็บความแสบและความเย็นเข้ามาทับถม จะเกิดทุกขเวทนาอย่างสาหัสและมีความหิวเพราะไม่มีอะไรจะบริโภค ต่างคนต่างไต่ไปตามข้างๆ ขอบของถํ้าใหญ่ บรรดาแง่หินที่มีความคมก็เชือดเฉือนร่างกายของสัตว์นรกที่ผ่านไปเป็นแผลเหวอะหวะทั้งตัว เลือดไหลโทรมอยู่ตลอดเวลา และสัตว์นรกทั้งหลายเหล่านั้นถูกความเย็นเผาผลาญเกือบจะไม่มีแรงเคลื่อนตัวไปไหนอยู่แล้วแต่ก็ต้องไปเพื่อหนีให้พ้นจากความคมของแง่หิน แต่จะไปทางไหนก็ตาม ไปเกาะหินอันไหนก็ตามมันก็คมบาดตลอดเวลา ต่างก็ร้องครวญครางหาการเงียบเสียงไม่ได้ และการไต่ไปนั้นก็มองไม่เห็นแม้แต่มือและเท้าของตน

เมื่อสัตว์นรกกระเสือกกระสนไปกระทบกันเข้า ร่างกายมันมีความนุ่มนิ่มกว่าหิน สัตว์นรกมีความหิวอยู่แล้วก็เข้าใจว่าเป็นอาหาร ต่างคนต่างก็เอาเล็บจิกเนื้อซึ่งกันและกัน ต่างคนต่างปลํ้ากันแต่ไม่ทันจะได้กินสักที ก็หล่นลงไปในนํ้า จะเห็นกระแสนํ้ามีควันพุ่งขึ้นมาปรากฏว่าเป็นนํ้ากรดค่อยๆ ละลายเนื้อและหนังของสัตว์นรกไปทีละน้อยๆ แต่ว่าเร็วมาก ชั่วเวลา ๒-๓ นาทีจะเห็นว่าร่างกายของสัตว์นรกไม่มีเนื้อไม่มีหนังเหลือแต่กระดูก กระดูกก็ดิ้นไปดิ้นมามีการแสบหนักขึ้นแต่ก็ไม่ตาย เมื่อถูกทรมานพอสมควรร่างกายก็มีเนื้อเต็มขึ้นมาใหม่ บรรดาสัตว์นรกก็ว่ายกระเสือกกระสนเข้าหาฝั่ง บางตัวก็ว่ายไปกลางถํ้ากว่าจะไปหาผนังถํ้าได้ก็แสนจะลำบาก ตอนนั้นถ้าพบกันเข้าก็จิกเนื้อกันกินในนํ้าอีก ปลํ้ากันไปปลํ้ากันมาต่างคนต่างจะจิกกินซึ่งกันและกัน ตอนนี้นํ้ากรดก็แผลงฤทธิ์ใหม่ค่อยๆ ละลายเนื้อและหนังของสัตว์นรกทั้งหลายเหล่านั้นที่กำลังจะกินกันออกไปทีละน้อยๆ จนกระทั่งหมดตัวเหลือแต่กระดูกล่อนจ้อน กระดูกก็ดิ้นเร่าๆ มันดิ้นสุดฤทธิ์สักครู่หนึ่งก็ปรากฏว่ามีเนื้อหนังขึ้นมา ค่อยๆ เกิดเป็นร่างกายขึ้นมาใหม่ คราวนี้ก็ว่ายไปเกาะฝั่งได้ก็ไต่ขึ้นไปข้างเขา ก็ถูกความคมของหินเหล่านั้นบาดเอาเลือดไหลโทรม วนเวียนกันอยู่อย่างนี้ไม่มีการหยุดพัก ต้องถูกทรมานไปจนกว่าจะถึงที่สุดของกรรม เพราะโลกันตนรกไม่มีอายุ แล้วก็จะไปเสวยทุกขเวทนาต่อไปในอเวจีมหานรกและไล่ขึ้นมาแต่ละขุม แสดงว่าโลกันตนรกมีโทษหนักกว่าอเวจีมหานรก ถือว่าเป็นนรกขึ้นต้น

โลกันตนรกเป็นที่อยู่ของคนอกตัญญูไม่รู้คุณคน ประกอบกรรมที่ร้ายกาจหยาบช้ามากได้แก่การประทุษร้ายบิดามารดาหรือการทรมานบิดามารดาโดยปราศจากความกตัญญูรู้คุณ และคนที่ไม่รู้คุณงามความดีของครูบาอาจารย์ สามารถจะทำลายครูบาอาจารย์ได้ทุกอย่างหรือทำลายบิดามารดาได้ทุกอย่าง นินทาว่าร้าย อิจฉาริษยาท่าน เป็นคนจอมอกตัญญูไม่รู้คุณคน.."

อ้างอิง .จากหนังสือ ตายแล้วไปใหน ตอนที่ ๔๗
    โดยพระเดช พระคุณ พระราชพรหมยาน
    วัดท่าซุง จ.อุทัยธานี

[MUSIC]http://palungjit.org/attachments/a.950416/[/MUSIC]​

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 10 กุมภาพันธ์ 2011
  2. ติงติง

ติงติง เป็นที่รู้จักกันดี

[​IMG][​IMG]
    [​IMG][​IMG][​IMG]

วันนี้ ได้ท่องนรกแบบตัวเป็นๆ
    ขอบพระคุณท่านเจ้าของกระทู้นะคะ

3. ชนะ สิริไพโรจน์

ชนะ สิริไพโรจน์ ทีมผูัดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

กระทู้เรื่องเด่น:
    14
    ชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์
    เป็นสิ่งที่คนไทยทุกคนควรรัก บูชา และเทิดทูน

รักชาติยิ่งชีพ เพราะชาติไทยเราดำรงคงอยู่มาจนถึงปัจจุบัน
    ด้วยความเสียสละเลือดเนื้อและชีวิตของบรรพบุรุษ
    นอบน้อมบูชาและรักษ์พระพุทธศาสนา
    ด้วยการปฏิบัติตามพระธรรมคำสอนของพระพุทธเจ้า
    รักและเทิดทูนพระมหากษัตริย์ ผู้ทรงพระคุณอันยิ่งใหญ่ต่อปวงชนชาวไทย

สาธุ ขออนุโมทนากับท่านเจ้าของกระทู้เป็นอย่างสูงครับ

เว็บไซด์ เผยแพร่ ธรรมที่นำไปสู่ความหลุดพ้น<O:p</O:p
    ที่รวบรวมโดย พล.ต.ท.นพ.สมศักดิ์ สืบสงวน<O:p</O:p
    ขอเชิญทุกท่านเข้าไปอ่านได้ที่
    www.tangnipparn.com<O:p</O:p

<O:p>ขอเชิญแวะเยี่ยมชมและโมทนาบุญเว็บศูนย์พุทธศรัทธา

[​IMG]</O:p>

4. ธัมมนัตา

ธัมมนัตา เป็นที่รู้จักกันดี

26 สิงหาคม 2006
    คนที่ลงไป บางทีไม่รู้ตัว
    ไม่เคยเชื่อเรื่องบุญกรรม น่าเสียดายโอกาส
    ในระหว่างที่เปนมนุษย์อยู่

ขออุทิศบุญทีผมได้เคยทำมาทั้งหมดแต่อดีตชาติและปัจจุบัน
    ให้ท่านพระยายมราช นายนิริยบาล (ที่จริงๆ แล้วท่านเหล่านี้เทียบศักดิ์เท่าเทวดาแต่ต้องมาอยู่ในนรกเพราะกรรมบางอย่าง)
    รวมทั้งสรรพสัตว์ที่ต้องทนทุกข์ ให้พ้นทุกข์พ้นภัยทั้งสิ้นเทอญ

สัพเพสัตตา สพพทุกขา ปมุจจันตุ

เชิญ
    http://palungjit.org/threads/ร่วมบุญสร้างพระเจดีย์หนองโอน-อุดรธานี-รับภาพหลวงปู่มั่น.238961/

5. ติงติง

ติงติง เป็นที่รู้จักกันดี

ดนตรีประกอบ
    ฟังแล้วเย็นใจมากค่ะ
    กราบอนุโมทนาค่ะ...สาธุๆๆ...

6. gatsby_ut

ขอบคุณ ครับ คุณครู ตอนแรก กะว่าจะเอา เพลง ธรณีกรรแสง น่ะ กลัวจะร้องไห้กัน เลยเอาเพลง นี้แทน น่ะ

7. เปรมจะทำดี

เปรมจะทำดี เป็นที่รู้จักกันดี

15 ธันวาคม 2009
    คับ

ผมทำบาปไว้กลับคุณบิดามารดามากมายมหาศาล ทั้งเคยทำไม่ดีไปเที่ยวให้แม่ไม่ได้หลับได้นอนเพระห่วงผม เคยทำร้ายพ่อแม่ เคยด่าว่าพ่อแม่อย่างรุนแรง ผมคิดว่าผมอัคกระตันยูมาก แต่แม่ผมท่านยังรักผมมากไม่เคยเปลี่ยน ตั้งแต่ผมอายุ15-17 ตอนนี้ผมอายุ18 พยายามทำดี ทำบุญทำทาน ตักบาตร สวดมน ผมล้างเท้าคุณแม่ แล้ว ถ้ามีโอกาสจะล้างไหม่และ ขออโหสิกรรมไหม่ กรรมใดจะใหญ่เท่าทำกรรมกลับพ่อแม่ มเสียใจและน่าละอายที่สุด

8. ชัยธนันท์

ชัยธนันท์ เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาสาธุครับ เมื่อทำผิดแล้วคิดได้ ก็อย่าไปทำผิดซ้ำอีก

9. pinya

pinya เป็นที่รู้จักกันดี

13 ธันวาคม 2009
    อนุโมทนาสาธุคะคุณลุง...นรกที่น่ากลัวจริงแท้คะลุงถ้าไม่อยากไปก็อย่าทำปาบกันนะ

10. Komodo

Komodo หัวหน้าศูนย์ประชาสัมพันธ์ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

145
    ถ้าพี่ลงที่มาอ้างอิงว่าเอาข้อมูลมาจากไหน ผมจะทำเป็นกระทู้แนะนำให้ครับ

รบกวนพี่ใส่ที่มาอ้างอิงด้วยนะครับว่า

เอามาจากเว็บอื่นหรือเปล่า หรือว่า พิมพ์มาจากหนังสือเล่มไหนครับ

โมทนา

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 พฤษภาคม 2010
  11. Namushakamunibutsu

Namushakamunibutsu เป็นที่รู้จักกันดี

ผ่านมาเนิ่นนานมากแล้ว ผมเคยอยู่ในนั้น T_T

เอ่อคือว่า เพลงลาวเสี่ยงเทียน เกี่ยวอะไรกับโลกันตร์ครับ อิอิ...

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 พฤษภาคม 2010
  12. gatsby_ut

อ๊ะ อ๊ะ เอาแค่เคยอยู่ ก็พอแล้ว นะครับ
    รู้ซื่อเพลง นี่ถือว่าเก่ง นะ เอาไว้สร้างบรรยากาศ น่ะ ครับ ในโลกันต์ คงไม่มีแน่ ขอบคุณ นะครับ

13. Namushakamunibutsu

Namushakamunibutsu เป็นที่รู้จักกันดี

อิอิ คงไม่ไปอยู่อีกแล้วล่ะครับ ไม่ชอบอะไรหนาวๆ บรื๋อๆๆๆ
    ต่อจากนี้ขอวนๆเวียนๆอยู่ในสุคติภูมิกับมนุษย์แล้วกันครับ...อิอิ

ปล.ผมว่าถ้าจะสร้างบรรยากาศโลกันตร์นะครับ ต้องลาวครวญแบบโหยๆครับ เอาให้ขนลุกกันไปเลย... ^^ สาธุ โมทนามิ

14. Namushakamunibutsu

แล้วตาของฟ้าชื่ออะไรเหรอครับ...ผมล้อเล่นนะครับ อิอิ
    อนุโมทนาสาธุกับทุกท่าน *0*

15. Komodo

Komodo หัวหน้าศูนย์ประชาสัมพันธ์ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

145
    ขอบคุณพี่เจ้าของกระทู้ครับที่ใส่ที่มาอ้างอิงให้

ที่ผมต้องแจ้งเตือนเรื่องที่มาอ้างอิง เพราะเว็บบางแห่งเขาห้ามเอาภาพหรือเนื้อหามาโพสต์ครับ แต่ถ้าเราอ้างอิงที่มา ก็จะช่วยลดปัญหาลงครับ

ผมจะกวดขันเฉพาะที่เป็นโพสต์แรกของกระทู้ หรือ ที่จะนำไปทำเป็นกระทู้แนะนำครับ

โมทนาครับ

16. Komodo

145
    นรกขุมเบาที่สุดนั้น 1 วันนรก เท่ากับ 9 ล้านปีมนุษย์ครับ

แล้วโลกันตนรกจะกี่ล้านปีเนี่ย

โมทนา

17. noolegza

noolegza เป็นที่รู้จักกันดี

13 ธันวาคม 2007
    หลอนคับลุง เสียวจัง

------------------------------------------------------
    " ปิดทองหลังพระไปเรื่อยๆ วันหนึ่งทองก็จะล้นมาข้างหน้าเอง "

18. Phra Atipan

Phra Atipan เป็นที่รู้จักกันดี

คำสอนพระพุทธเจ้า

พระผู้มัพระภาคเจ้าตรัสว่า "ดูก่อนภิกษุทั้งหลาย เช่น เดียวกัน สัตว์ที่กลับมาเกิดในพวกมนุษย์มีน้อยโดยที่แท้สัตว์ที่จุติจากมนุษย์ไปแล้วเปิดเกิดเป็นอย่างอื่นมากกว่า..."
    "ดูก่อนภิกษุทั้งหลาย สัตว์ที่จุติ(เคลื่อนจากภพ-ตาย)ในพวกมนุษย์ไปแล้ว กลับมาเกิดในพวกมนุษย์มีน้อย โดยที่แท้สัตว์ไปจุติจากมนุษย์ไปแล้ว ไปเกิดในนรก ในกำเนิดเดรัจฉาน เป็นเปรตมีมากกว่า
    สัตว์ที่จุติจากนรก หรือกำเนิดจากเดรัจฉาน หรือเปรตจะกลับไปเกิดในพวกมนุษย์ หรือในพวกเทวดามีน้อย ไปเกิดในนรกเป็นเดรัจฉานเป็นเรตมีมากกว่า..."​

19. creamice

creamice สมาชิก

20 กรกฎาคม 2007
    อนุโมธนาครับ อ่านแล้วเห็นภาพมากครับ

20. gatsby_ut

โมทนาด้วย ครับ

นรกขุมที่เบาที่สุด คึอ สัญชีพนรก นรกขุมนี้มีอายุ ๕๐๐ปีทิพย์
    ๙ ล้านปีมนุษย์ เท่ากับ ๑ วัน ๑ คืน ของนรกขุมนี้ ลองคูณดู นะ
    โลกันตนรก เป็นนรกขุมที่หนักที่สุด เรื่องอายุ คงคุยกันไม่รู้เรื่อง

<!-- google_ad_section_start(weight=ignore) -->noolegza<!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_3306106", true); </SCRIPT>

ฮ้า ถึงกับหลอน เลยเหรอ ลุงว่าดี นะ คนได้ละชั่วกลัวบาป กันน่ะ

[MUSIC]http://palungjit.org/attachments/a.964956/[/MUSIC]​

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 16 พฤษภาคม 2010