นั่งกรรมฐานแล้วมีคนมาทำให้ตกใจ

ในห้อง 'ประสบการณ์อภิญญา' ตั้งกระทู้โดย owawa, 13 กันยายน 2014.

1. owawa

owawa Active Member

สอบถามค่ะ.....วันนี้นั่งกรรมฐานอยู่ ระหว่างที่นั่งมีอาการทางกายคือ มือหงิกงอแล้วลอยขึ้นค่ะ (มันคือปิติใช่มั๊ยคะ) แล้วระหว่างที่กำลังกรรมฐานอยู่ มีคำมาเรีย (คนจริง ค่ะ) เรียกแบบตวาดเสียงดังเลยค่ะ ทำให้ตกใจ ลืมตาทันทีเลยค่ะ...คำถามคือ หลังจากนั้นตั๊กมีอาการสั่นค่ะ คือรู้สึกว่าตัวสั่น แต่ที่สั่นมากๆ คือมือค่ะ (ตอนนี้ก็ยังสั่นอยู่) เป็นเพราะอะไรคะแล้วมีวิธีใดบ้างที่จะทำให้อาการสั่นนี้หายไปน่ะค่ะ...รบกวนด้วยค่ะ ขอบคุณค่ะ

2. Saber

Saber เป็นที่รู้จักกันดี

8 มิถุนายน 2010
    กระทู้เรื่องเด่น:
    19
    นอนตื่นนึง สักคืนเดี่ยวก็หายครับ ^^

3. Saber

19
    ถ้ายังไม่หาย ก็ปล่อยไป 2 3 วันเดี่ยวก็หายเองครับ

หรือไม่ก็ ทำสมาธิ ให้เลยปิติ ขึ้นไป อาการปิติ ก็จะหมดไปเอง

4. lovepyou

lovepyou เป็นที่รู้จักกันดี

28 กันยายน 2008
    ก่อนอื่นให้ไปเชคในบ้านก่อน ว่ามีใครเปิดทีวี หรือส่งเสียงแบบนี้หรือเปล่า
    แล้วก็ถามด้วยว่า มีใครได้ยินเสียงแบบนี้ไหม?
    ถ้ามันดังมาก คนอื่นก็ต้องได้ยิน
    บางทีอาจจะเป็นเสียงฝรั่งข้างบ้าน เขากำลังตวาดแฟนอยู่ก็ได้

ค่อย ๆ เชคเองจากรอบข้างก่อนนะครับ
    ถ้าหาไม่ได้ ก็รอดูว่า จะเจออีกครั้งไหม
    ก็ตั้งสติให้ดี ๆ แล้วหาใหม่

บางทีอาจเป็นแม่เราเจอแมลงสาป แล้วอุทานเป็นคำว่า "มาเรีย" ก็ได้ ^ ^ (มุขนะ)

5. น้องใหม่ 2008

น้องใหม่ 2008 เป็นที่รู้จักกันดี

5 มิถุนายน 2014
    อาการมือหงิกงอ มันตืออาการปิติแบบนึงเหรอครับ แล้ววูบแบบสัปหงกล่ะครับ คืออาการแบบไหน

6. teww

teww เป็นที่รู้จักกันดี

เค้าเรียกกรรมฐานแตกมังคะ
    เกิดจากเข้าสมาธิลึก แล้วออกมาเร็วมาก จากอาการตกใจ
    นั่งเองโดยไม่มีครูอาจารย์ จิตยังไม่แกร่งพอ จออะไรนิดหน่อยก็ตกใจง่าย เลยกรรมฐานแตก
    ต้องรีบแก้ด่วนเลย ไม่งั้นวิกลจริตเป็นบ้าเอา
    แนะนำให้ไปแก้โดยไปนั่งกรรมฐานที่วัดหลวงพ่อสดธรรมกายาราม ราชบุรี

7. มาจากดิน

มาจากดิน เป็นที่รู้จักกันดี

10

คนจริง หลังจากลืมตาแล้ว เห็นคนจริงไหมครับ

เรานั่งที่ห้องบ้านเรา ลองถามคนในบ้านเราดุสิ เมื่อ...มีใครเรียกไหม

8. owawa

รู้ตัวคนเรียกค่ะ...คนจริงๆ แต๊ๆ นี่ล่ะคร่าาาาา เรียกซะดัง ต๊กกะใจ

9. owawa

อุ๊ยยยย......ร้ายแรงขนาดนั้นเลยเหรอคะ..ชักกังวลแฮะ

10. Saber

19
    อย่าวา่แต่มือหงิกงอ เลย หนักกว่านี้ก็ยังมีมั้ง เคยอ่านเจอบ่อยๆ เวลาปฏิบัติ ต้องหาที่อยู่คนเดียวอย่าให้ใครมาเห็น 555+ ไม่อย่างนั้นเดี่ยวเค้าจะตกใจ แล้วมาโทษว่าเป็นเพราะนั่งสมาธิ เป็นบาปเข้าตัวเค้าหนักไปอีก

พอเลิกนั่งกรรมฐาน เดี่ยวมันก็หายเป็นปรกติเองครับ

ส่วนอาการวูบสัปหงก นั้น คือ ตกภวังค์ ขาดสติ ตัดหลับไปครับ ก็คือนั่งหลับ นั้นละครับ

แก้โดยการใช้คำภาวนาในกรรมฐาน อย่าให้ขาดคำภาวนา ครับ ถ้าผ่านตรงนี้ไปได้ไม่ตัดหลับ จิตจะเป็นสมาธิ เป็นฌาน ตามกรรมฐานที่ปฏิบัติ

แต่ส่วนใหญ่ ขาดสติ แล้ว วูบหลับไปในท่านั่งสมาธิกันเยอะ

ถ้าไม่ขาดสติ จะมีสติรู้ตัวตลอด ไม่หลับสัปหงก ใดๆ ครับ

.

11. น้องใหม่ 2008

น้องใหม่ 2008 เป็นที่รู้จักกันดี

5 มิถุนายน 2014
    ผมเคยเป็น แต่เข้าใจว่าเป็นเจ้ากรรมนายเวรมาทวงถาม เพราไม่เป็นบ่อย เคยแต่คัน ได้ยินเสียงเปร๊ยะ ตัวพอง ท้องขยาย แมวขู่จนกลัวมันจะข่วนหน้าเอา มีคนมาจับมือให้ทำท่านั้นท่านี้ รำยังมีเลย ขอบคุณครับที่ชี้แนะ

12. Saber

19
    อย่างนี้ ก็แนะนำว่า ก่อน และ หลังนั่ง อุทิศบุญ กุศลกรรม ให้บ่อยๆ ครับ

เค้ามาหาก็เพราะมาทวงก็มีครับ มาปรกติกลัวจะไม่รู้ ก็เลยต้องมีการแสดงออกให้เห็นนะ ^^

13. Saber

19
    ลมหายใจไม่มี

ขณะทำสมาธิ จะเกิดอะไรขึ้นก็ช่างมัน ให้สนใจลมหายใจอย่างเดียว

ถาม : เวลาเราทำสมาธิ เกิดนิมิตอะไรขึ้น เราจะทราบได้อย่างไรว่า..?

ตอบ : จะเกิดอะไรขึ้นก็ช่างมัน ให้สนใจลมหายใจของเราอย่างเดียวก็พอ ถ้าลมหายใจไม่มีให้รู้ว่าไม่มี คำ ภาวนาไม่มีให้รู้ว่าไม่มี นิมิตต่าง ๆ ให้ถือว่าเป็นสิ่งที่ผ่านมาแล้วก็ผ่านไป แต่เรายิ่งไม่สนใจภาพก็จะยิ่งชัด จะกวนให้เราสนใจให้ได้

ถาม : แล้วเราจะวางกำลังใจอย่างไรคะ ?

ตอบ : รับรู้ไว้ด้วยความเคารพ แล้วก็กองไว้ตรงนั้นแหละ ยกเว้นว่า เป็นนิมิตที่ตรงกับกองกรรมฐาน เช่น เราใช้พุทธานุสติอยู่ จับภาพพระพุทธรูปเป็นนิมิต เมื่อภาพพระปรากฏก็จับภาพต่อไปเลย ถ้าไม่ตรงกับกองกรรมฐานก็ไม่ต้องไปสนใจ

สนทนากับพระครูวิลาศกาญจนธรรม (พระอาจารย์เล็ก สุธมฺมปญฺโญ)
    ณ บ้านวิริยบารมี เดือนธันวาคม พุทธศักราช ๒๕๕๕

ที่มา : เก็บตกจากบ้านวิริยบารมี ต้นเดือนธันวาคม ๒๕๕๕ - หน้า 3 - กระดานสนทนาวัดท่าขนุน

อาการตกใจเมื่อทำสมาธิ <hr style="color:#998049; background-color:#998049" size="1"> ถาม : เวลาจิตจะสงบต้องสะดุ้ง..?
    ตอบ : จริง ๆ แล้วเขาไม่ให้สนใจข้างนอก ให้ใจเราอยู่กับลมหายใจเข้าออกเท่านั้น

อาการ สะดุ้ง อาการตกใจ ก็คือการที่เราส่งจิตออกไปที่อื่น พอเกิดอะไรกระทบตา หู จมูก ลิ้น กาย จิตจะรีบวิ่งกลับมาเพื่อที่จะรับรู้อาการนั้น อาการที่จิตวิ่งกลับมาเร็วเกินไป เป็นอาการที่เราเรียกว่า "ตกใจ"

เพราะฉะนั้น ถ้าใจจดจ่ออยู่กับลมหายใจเข้า-ออกไม่ไปไหน ต่อให้ฟ้าผ่าข้างหูก็ไม่ตกใจหรอก แสดงว่าเราส่งใจออกไปโดยไม่รู้ตัว

ส่วนอีกอย่างหนึ่งจะมีอาการหวิวเหมือนกับตกจากที่สูง อาการนั้นจิตเราเริ่มจะเป็นฌานอย่างหยาบแล้ว แต่เกาะไม่ติดพลัดหล่นลงมา เป็นอาการที่เรียกว่า "พลัดจากฌาน" จะวูบเหมือนตกจากที่สูง อันนั้นใกล้จะได้ดีแล้วตั้งหน้าทำใหม่อีกสักพักก็จะเป็นฌานไปเลย

ถาม : ...
    ตอบ :ให้เรารับรู้อาการนั้นไว้เฉย ๆ ไม่ต้องไปสนใจว่าเป็นอะไร รู้ว่าเป็นอย่างนั้นก็พอ

ถ้ายังมีลมหายใจเข้า-ออก ให้จับลมหายใจเข้าออก ถ้ายังมีคำภาวนาให้จดจ่ออยู่กับคำภาวนา ถ้าไม่มีลมหายใจ ไม่มีคำภาวนาก็ให้รับรู้ไว้เฉย ๆ ว่าตอนนี้อาการเป็นอย่างนั้น

ถ้า เราไปสนใจมาก ๆ ก็จะไม่ก้าวหน้า แต่ถ้าเรารับรู้ไว้เฉย ๆ แค่รู้ว่าเป็นอะไรก็รับรู้ไว้เท่านั้น ไม่อยากให้เป็นอย่างนั้นและไม่อยากให้หายจากอาการอย่างนั้น เดี๋ยวก็จะก้าวหน้าไปเอง

สนทนากับพระอาจารย์เล็ก สุธมฺมปญฺโญ
    ณ บ้านอนุสาวรีย์ฯ เดือนมีนาคม พุทธศักราช ๒๕๔๕

14. karon1

karon1 สมาชิกใหม่

15 กันยายน 2014
    หลงไปภวังค์นะครับ อย่าตามความสุขไป อัตรายครับจติเกิดอกุศลได้ง่าย

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 กันยายน 2014