นั่งสมาธิคิดไปเรื่อยมีวิธีแก้มั้ยครับ

ในห้อง 'ประสบการณ์อภิญญา' ตั้งกระทู้โดย moonsky, 13 ตุลาคม 2010.

1. moonsky

moonsky Active Member

1 มิถุนายน 2008
    นั่งกำหนดพุธโธ สักแปปผมก็ชอบคิดไปเรื่อยเช่น"เรามานั่งทำไรอยู่"
    ทำให้สมาธิไม่คืบหน้าสักทีครับเพราะคิดอยู่ตลอดเวลา แต่ก็กำหนดอยู่นะครับ
    ช่วยแนะนำด้วยนะครับ

2. อินทรี

อินทรี เป็นที่รู้จักกันดี

มีสติระลึกได้แล้ว "เรามานั่งทำไรอยู๋" ก้ระลึกต่อขณะที่ฟุ้งซ่านด้วยว่า "เรากำลังคิดอะไรอยู่" เมื่อรู้ว่าคิดไร รู้ถึงเรื่องที่คิดแล้วก้ลองดึงกลับมา เมื่อดึงมาแล้ว กลับไปคิดเรื่องใหม่หรือเรื่องเดิม ก้ลองดึงกลับมาอีก ทำสักหลายๆครั้ง จนให้คุ้นเคยกับความคิดและสติที่ช่วย
    ควบคุมและดึงจิตกลับมาไม่ให้คิดได้ เมื่อแม่นยำแล้ว พอจิตคิดอีก ฟุ้งอีก ต่อให้นึกถึงพุทโธ หรือไม่ก้คิดหนอ เป้นต้น จิตจะเริ่มนิ่งและไม่ไปคิดเรื่องไหนต่อ และเมื่อความคิดทั้งหลาย และความฟุ้งซ่านอ่อนกำลังลง เราถึงจะไม่คิดฟุ้งซ่านได้เข้าสู่การทำสมาธิที่ตั้งมั่นอีกครั้ง

3. mummamman

mummamman เป็นที่รู้จักกันดี

12 กรกฎาคม 2006
    มีสองทางเลือก
    1. ให้จิตมันคิดไปแล้วเราก็ดูจิตที่คิดตามติดไปว่าจิตมันคิดอะไร ตามไปเรื่อยๆๆจนมันเลิกคิด

2. ใช้การภาวนาโดยนั่งภาวนาไปเรื่อยๆๆจิตจะทำงานจนไม่มีเวลาไปนั่งคิดเรื่องอื่นได้

4. maruko_k

maruko_k เป็นที่รู้จักกันดี

ลองใช้วิธีอาณาปานสติดูค่ะ ตามลมหายใจเข้า-ออก หายใจเข้าให้รู้ว่าหายใจเข้า หายใจออกให้รู้ว่าหายใจออก จะบริกรรมคำภาวนาด้วยก็ได้ เช่นหายใจเข้าท่อง"พุท" หายใจออกท่อง"โธ" หรือจะภาวนาคำอื่นก็ได้ ถือเป็นพุทธานุสติไปด้วยค่ะ ถ้าเผลอคิดเรื่องอื่นก็ไม่เป็นไร นึกขึ้นได้ก็กลับมาตามลมหายใจอีก ค่อยเป็นค่อยไป ถ้าตั้งใจจริง ได้วันละไม่กี่นาทีก็ดีแล้วค่ะ ฝึกบ่อยๆ เดี๋ยวก็นิ่งเองค่ะ :cool:

5. Sriaraya5

Sriaraya5 เป็นที่รู้จักกันดี

ยุส่งคับ คิดไปเลยอยากคิดอะไรก็คิดไป

หยุดคิดได้เมื่อไหร่ ก็จะเข้าใจ

อย่าไปห้ามความคิดเค้า เค้าเป็นมาอย่างนั้น

จงดู แต่อย่าไปส่งจิตเล่นกับมัน

ความคิดก็จะดับนะตรงนั้นเอง

โลกทั้งสามก็มาจากคิด หยุดคิดได้

เพราะหมดอยาก ไม่ใช่ห้ามคิดมันผิดธรรมชาติ

ของเค้านาคุณ ให้พากันเข้าใจไว้

6. primrose

primrose เป็นที่รู้จักกันดี

14 มิถุนายน 2006
    จิตมีหน้าที่คิดค่ะ .... เมื่อจิตคิด พอรู้ตัวก็แค่รู้ว่า เผลอไปคิด ไม่ต้องไปรู้ว่าคิดอะไร แล้วกลับมาอยู่ที่วิหารธรรม ที่เราถนัด เช่น รู้ลมหายใจ รู้ท้องพองยุบ ฯลฯ ต่อไป

หลักตามสติปัฏฐาน มีง่าย ๆ แค่ว่า เกิดอะไรขึ้นภายใน ก็รู้ไปอย่างที่มันเป็น ด้วยใจที่เป็นกลาง เมื่อรู้แล้วก็วางเสีย รู้ไปอย่างนั้น พิจารณาลงเป็นไตรลักษณ์

7. อรชร

อรชร เป็นที่รู้จักกันดี

เป็นธรรมดาของจิต การทำสมาธิคือการฝึกจิต หากจิตมีอารมณ์ฟุ้ง ก็มีวิธีแก้ ด้วยกันหลายวิธีนะ ลองเปลี่ยน คำภาวนา (เอาจิตนึก ตามลมหายใจ) เพื่อแก้อารมณ์ ดูนะคะ จะใช้

สวดมนต์ในใจ (ปากและลิ้นต้องไม่ขยับ)

วิธีนับเลข ตามลมหายใจ

ภาวนา เกษา โลมา นะขา ทันตา ตะโจ ตะโจ ทันตา นะขา โลมา เกษา

หรือ นับเม็ดปะคำ ก็ยังได้ ลองดูนะคะ

8. รู้รู้ไป

รู้รู้ไป เป็นที่รู้จักกันดี

4 พฤศจิกายน 2009
    อนุโมทนาตามที่ท่านผู้รู้ทั้งหลายได้กล่าวมาแล้วครับ
    คิดไม่ใช่ปัญหา ไหลตามคิดจึงเป็นปัญหา
    ใช้วิปัสนาแก้ก็ได้ผลอย่างวิปัสนา ใช้สมถะแก้ก็ได้ผลอย่างสมถะ
    สนใจในธรรรม เจริญในธรรมครับ อนุโมทนาครับ