นั่งสมาธิวันละ15-30นาทีจะได้ฌาณไหมครับ

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย asol3, 17 ธันวาคม 2006.

1. ยายทองประสา

ยายทองประสา เป็นที่รู้จักกันดี

16 สิงหาคม 2005
    ความจริงเมื่อก่อนในตอนฝึกแรกๆ (สิบปีก่อน)
    แค่คำว่าสงบสบายเนี่ย
    ก็ยังเกิดยากเลยนะ
    เพราะฉะนั้นคำว่าสงบสบาย ก็ไม่ได้เลวร้ายจนเกินไป
    ยังดีเสียกว่าทำสมาธิไม่ได้เลย

มันต้องมีองค์ประกอบหลายๆ อย่างนะผมว่า

2. gatsby_ut

gatsby_ut เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2009
    ผมนั่งสมาธิวันละ15-30นาทีเองครับ พอจะมีสิทธิ์ได้ฌาณไหมครับ
    แล้วประมาณกี่ปีครับ
    สมาธิจะตั้งมั่น ศิลต้องบริสุทธิ์ ศิลจะบริสุทธิ์ได้ ด้วยพรหมวิหาร ๔ ทั้งนี้และทั้งนั้น ต้องมีอิทธิบาท ๔ ประจำใจ การปฏิบัติสมาธิ ไม่จำเป็นต้องนั่งเสมอไป จะยืน จะเดิน จะนอน ได้หมด ให้กำหนด อานาปานุสสติ จับลมหายใจเข้าออก พร้อมคำภาวนา (เครื่องโยงจิต)ไว้เสมอเมื่อรู้ตัว ถ้าทำประจำ จิตจะเริ่มรวมตัว ผลจะเร็วขึ้น ๓ เดือนถ้าไม่ได้ฌาณ นี่ช้าแล้วนะ สำหรับนักปฏิบัติ เรื่องทานเรามีการให้เป็นปกติ จงเน้น เรื่อง ศีล สมาธิ ปัญญา และหมั่นพิจารณาหาทุกข์ หาโทษ ของการ เกิด แก่ เจ็บ ตาย การพลัดพราก จากของรัก ของชอบใจ อารมณ์ที่ชอบใจ และไม่ชอบใจ ว่ามันเป็นทุกข์ หรือเป็นสุข และในที่สุด ทุกสิ่ง ทุกอย่าง ก็สลายตัว

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 5 มีนาคม 2010
  3. วิญญาณนิพพาน

วิญญาณนิพพาน ทีมงานอาสาฯ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

กระทู้เรื่องเด่น:
    51
    หมั่นทําไปทุกวัน ไม่ต้องไปคิดเรื่องเวลาครับ ขอให้ทําให้ถึงที่สุดก็พอ อย่าไปกะว่า วันนี้เราจะนั่งเท่านั้นเท่านี้ครับ ถึงเวลาปฏิบัติ เราก็ตั้งใจปฏิบัติโดยไม่ยึดอะไร อีกไม่นาน ณานก็มาหาเราครับ เป็นกําลังใจให้ครับ เจริญในธรรมครับ จขกท

ปล เพิ่มเติมหน่อย จขกท จะลองเอาวิธีที่ผมปฏิบัติไปใช้ก็ได้นะครับ คือ ผมจะเดินจงกรมก่อนซักพัก เดินจนรู้สึกว่าเริ่มนิ่งหรือนิ่งละ ผมจะไปนั่งสมาธิพุทโธต่อ ระหว่างที่นั่งพุทโธไปซักห้านาทีได้ ผมจะเปลี่ยนจากพุทโธเป็น เข้า นะมะ ออก พะธะ จนเสร็จครับ หลังจากนั้น พอเข้านอน ผมก็จะนอนนะมะพะธะจนหลับไปเลย ทําอย่างนี้ทุกวันครับ ถ้าเราหลับตอนที่บริกรรมอยู่ในใจ ถ้าทําถึงขั้นเเล้วเท่ากับเราอยู่ในณานจนกระทั่งตอนลืมตาตื่นขึ้นมาครับ อ้อ นะมะพะธะเป็นวิธีฝีกมโนมยิทธินะครับ ถ้าอยากรู้ว่า มโนมยิทธิคืออะไรก็ไปที่ google เเล้วพิมพ์ มโนมยิทธิ ต่อด้วย palungjit เเล้วกด search ครับ หรือจะพิมพ์ มโนมยิทธิ ต่อด้วย palungjit audio ก็ได้ฟัง ถ้าต้องการฟังเป็นเเบบเสียงครับ

เเละที่พี่ อริยบุตร คนข้างบนผมกล่าวมานั้นถูกเเล้วครับ สําคัญต้องศีลครบด้วยครับ รักษาศีลไว้ให้ดีๆนะครับเเล้วสมาธิของเราจะก้าวหน้าได้ไวครับ จขกท

แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 มีนาคม 2010
  4. daruma

daruma เป็นที่รู้จักกันดี

17 กุมภาพันธ์ 2010
    ก่อนอื่นผมต้องบอกว่าเห็นด้วยกับสิ่งที่คุณกลียุคพูดเพราะนั่นคือสิ่งที่ผมหมั่นปฏิบัติอยู่แต่ผมนั่งแบบวิปัสนากัมมัฏฐาน และขออนุโมทนาบุญกับจขกท.ด้วยที่เพียรพยายามและตั้งใจที่จะปฏิบัติดีปฏิบัติชอบ ไม่นานผมพลอยได้ที่คุณกลียุคพูดก้อจะได้กับตัวคุณ แต่สิ่งที่คุณได้ยิ่งกว่าผลพลอยได้นั้นคือการรู้สึกที่ไม่อยากเบียดเบียนผู้อื่น ความสงบ และนิพพาน

5. tamm16

tamm16 เป็นที่รู้จักกันดี

14 กันยายน 2008
    ผมรู้จักคนนึงในเว็ปนี้เค้านั่งสมาธิวันละ5นาทีถึง10นาทีบางครั้งไม่ถึง5นาทีด้วยซ้ำก็ได้ ฌาณ 3 แล้วครับตอนนี้ ขอแค่จิตสงบเป็นพอไม่ต้องไปหวังอะไรมากเดี๋ยวก็ได้ฤทธิ์กันเอง แต่ได้มาก็ต้องใช้ไปในทางกุศลด้วยนะครับ

6. naroksong

naroksong เป็นที่รู้จักกันดี

บุคคลผู้ไม่จมติดอยู่ในวัตถุกามและกิเลสกาม ถึงพร้อมด้วย ศรัทธา วริยะ สติ สมาธิ ปัญญา
    ใช้ความพยามเล็กน้อยก็ยังคุณวิเศษให้เกิดขึ้นได้

คนที่เหมาะสมที่จะได้ฌาณ ผมว่าไม่จำเป็นต้องเพ่งองค์กรรมฐานทั้งวัน แค่เพียงทิ้ง กามวิตกด้วยเนกขัมมะ ทิ้งพยาบาทด้วยเมตตา ทิ้งความเบียดเบียนด้วยกรุณา ทำให้เร็ว ทำให้ไว พระพุทธเจ้าก็ตรัสสรรเสริญ แม้นอนอยู่ก็เป็นผู้มีความเพียร คนที่ทิ้งวิตกลามกได้รวดเร็วว่องไวจะเป็นผู้ไม่มีสิ่งกางกั้นจิต เป็นผู้เหมาะสมจะได้ฌาณและคุณวิเศษสูงขึ้นไป

สุดท้าย คนที่อยากได้ฌาณควรหมั่นสำรวจจิตตนว่ามีอกุศลอยู่หรือไม่ เมื่อมีก็ควรรีบกำจัดทิ้ง( แต่วันนี้ผมอยากฆ่าหมาข้างบ้านอย่างมากเพราะมันกัดหมาผมตาย และมาไล่ผมถึงหน้าบ้าน ไม่ได้ๆ หายใจเข้า พุธ หายใจออก โธ)

7. กุญแจไขปริศนา

กุญแจไขปริศนา เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าปฏิบัติให้ถูกวิธี มีความเมตตากรุณาและปฏิบัติตัวยามอยู่นอกสมาธิได้ถูกต้อง 15-30 นาทีได้ถึงฌาน4แน่นอน

8. buschannarong

buschannarong เป็นที่รู้จักกันดี

ใครเหรอครับขอชื่อหน่อยครับจะไปคุยด้วยขอความรู้จากเขาครับ
    ขอเบอร์โทรด้วยก็ดีครับ

9. THEFOOL23

THEFOOL23 เป็นที่รู้จักกันดี

คนเราหว่าน พืชผล ชนิดใด ก็ต้องย่อมได้ พืชผล เช่น นั้น

10. kute_ma_maew

kute_ma_maew Active Member

เป็นกำลังใจ ให้กับความพยายาม

ขออนุโมทนาบุญกับคุณเจ้าของกระทู้

เรากำลังพยายามนั่งให้ได้ทุกวันเช่นกัน catt24

ขอให้ทุกท่าน ประสบความสำเร็จในสิ่งที่หวังค่า
    ;aa22

11. เต้าเจี้ยว

เต้าเจี้ยว เป็นที่รู้จักกันดี

อาจได้ ถ้ามีวิสัยมาทางนี้ คือบางคนเขาเชี่ยวชาญอยู่
    หรือแม้นแต่กำหนดสติมาได้ดีทั้งวัน ก็อาจได้เช่นกัน

แต่ทั้งนี้ ก็เสื่อมได้ ที่เคยทำได้อาจไม่ได้
    ไม่เกี่ยวกับปีค่ะ ไม่เกี่ยวกับเวลา
    คือมันเกี่ยวกับจิต ถ้ามันลงได้ มันสงบได้ มันก็รวมได้
    เขาถึงแสวงหาที่สัปปายะ หรือที่ที่มันทำให้จิตเลิกกังวล ... ฯลฯ

แต่ดีที่สุด ทำสติมันทุกที่ ดีกว่า

:boo:

12. พรม

พรม เป็นที่รู้จักกันดี

5 กุมภาพันธ์ 2010
    ได้สิเพราะวันนี้คุณเริ่มทำแล้วแค่นี้ รู้แค่นี้ แต่ผลของการทำแค่นี้จะทำให้คุณรู้มากขึ้นเมื่อรู้มากขึ้นคุณก็จะทำมากขึ้น ได้ฌาณแน่ๆ แต่กี่ปี กี่วัน คงไม่มีใครประมาณได้หรอกครับ:cool:

13. ลูกท่าน

ลูกท่าน เป็นที่รู้จักกันดี

31 ธันวาคม 2009
    ขอให้จิตแน่วแน่และตั้งมั่น
    แต่ต้องไม่ลืมศีล 5 นะครับ
    อย่าให้พร่องทั้งกาย วาจา และใจ

ฟังดูง่ายสำหรับศีล 5
    แต่ว่ากันจริงๆ ปฎิบัติตามให้ครบและสมบูรณ์แบบนี่
    ไม่ใช่ของเล่นนะครับ หากจิตไม่ตั้งมั่นแล้วไซร้
    เราเองย่อมพลาดกันได้ง่ายๆ
    ดูแค่ข้อมุสานะครับ เราปดขาวปดดำกันในแต่ละวัน
    โดยที่เราแทบไม่รู้ตัวเลย

14. amorthem

amorthem เป็นที่รู้จักกันดี

นั่งวันละประมาณ 15 ขึ้นมั้งครับ ทุกวันๆ ทำจิตให้สงบๆ ก็น่าจะได้ระดับฌาน 2-3 up

ขออนุโมทนากับการนั่งสมาธิด้วยนะครับ :VO

15. kkookk

kkookk เป็นที่รู้จักกันดี

11 มิถุนายน 2008
    ปฏิบัติจริง ย่อมได้ผลจริง...

สมาธิเวลาก็มีส่วน(แต่ไม่มาก)...
    คุณภาพของจิต+สติในขณะมี่ทำสมาธิต่างหากที่ส่งผลมาก...

อนุโมทนาด้วยครับ...

16. fapatan

fapatan เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาครับผม

อนุโมทนาครับผม สิ่งที่คุณทำเรียกว่าความดี เท่านี้ก็น่าชื่นชมแล้วครับ

17. guaregod

guaregod เป็นที่รู้จักกันดี

26 กรกฎาคม 2009
    ณาณ นี่เขาเอาไว้ทำอะไร มีประโยชน์อย่างไร

18. ๛อาภากร๛

๛อาภากร๛ เป็นที่รู้จักกันดี

26 สิงหาคม 2010
    ลองหาใน youtube หลวงพ่อฤาษี ท่านได้ พิจรณา ที่บ้านสายลม
    เด็กคนนึงวิ่งเล่นขณะที่วิ่งเล่นก็มองวิหาร 100 เมตรไปด้วยสําเร็จฌาน 4 ได้ด้วยบารมีเก่า

19. jinny95

jinny95 เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    อะไรที่ทำบ่อย ๆ มันจะเกิดความชำนาญ เกิดทักษะ

เรื่องสมาธิก็เช่นเดียวกันทำให้มาก ทำให้เป็นประจำ เหมือนข้าวที่ต้องกินทุกวัน ฌาน สมาธิย่อมพัฒนา

ถ้าทำให้มาก ฌาน หรือแม้แต่สมาธิย่อมไม่หนีไปไหน ทำบ่อย ๆ เดี๋ยวก็นั่งได้นาน ความสงบเพิ่ม กำลังสำหรับรองรับเพิ่ม

อย่างฌานนี้ถ้าชำนาญ นั่ง เดิน ยืน นอน แค่น้อมเอา อย่างนั่งนี่ อย่าว่าสิบห้านาทีเลย นั่งปุ๊ป ขัดสมาธิปุ๊ป หายใจสองสามที โน้มเอา เช่น ฌานสี่นะ น้อมปุ๊ป เข้าปั๊ป

20. เวลานาที

เวลานาที เป็นที่รู้จักกันดี

ผมก็ 15 นาทีเหมือนกัน ก่อนนั่งก็ตั้งใจสวดมนต์ระลึกถึงพระพุทธเจ้า 15 นาทีนั้นคือความพอใจไม่ได้รำคาญหงุดหงิดประการใด เหมือนกับชินแล้วนะครับไม่ได้จับเวลาอะไรนั่งลืมตามาก็ 14 15 บ้างทุกครั้งจนผมไม่จับเวลาแล้วเดี๋ยวนี้ เริ่มเห็นลมหายใจตัวเอง กับความคิดฟุ้งซ่าน ที่มันเกิดขึ้นชัดเจนกว่าเดิม เหมือนกับสิ่งสองสิ่งที่อยู่ในที่เดียวกัน ผมก็จะพยายามให้มากขึ้นเหมือนกัน