นั่งสมาธิวันละ15-30นาทีจะได้ฌาณไหมครับ

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย asol3, 17 ธันวาคม 2006.

1. ชาญยุทธ

ชาญยุทธ สมาชิก

29 สิงหาคม 2008
    อนุโมทนาครับ การนั่งสมาธิ ก็ดีครับ มีประโยชน์ แต่เราก้ออย่าลืมเจริญ สติ นะครับ ยิ่ง สติที่ใช้ในชีวิตประจำวัน การนั่งเจริญสมาธิ มันเป็นเพียงแค่ช่วงเวลาหนึ่ง ถ้าเมื่อไหร่แล้วไม่ได้นั่งสมาธิแล้ว แต่ยังหลง ยังโลภ ยังโกรธ ก้อไม่ได้มีประโยชน์อะไร เพราะพระพุทธเจ้า ท่านสอนให้เรารู้จัก ตัด เอาตัวตัณหา ตัวกิเกส ออกจาก จิต ออกจากใจ ยังไงก่อเปงกำลังใจให้ครับ ขอให้เจริญในธรรม ครับผม

2. surasaksuebsan

surasaksuebsan เป็นที่รู้จักกันดี

21 กรกฎาคม 2009
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    เรานั่งไปเลยเฉย ๆ 10-30นาทีพอสบายตัวก็เลิก แต่ทำทุกวันน่ะ ไม่ได้หวังอะไร แค่ลด โลภ โกรธ หลงมาระดับหนึ่งและเป็นคนใจเย็นลง แค่นี้เราพอใจแล้ว

3. พลรัฐ

พลรัฐ เป็นที่รู้จักกันดี

.....ฌาน เป็น ระดับความสงบของ อารมณ์ใจ...ในขณะนั้นๆ.....

....ฌาน เป็น อารมณ์ ชิน ที่เกิดจากการฝึกฝน.....หรือ กระทำบ่อยๆ จนชิน....

4. ติงติง

ติงติง เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาค่ะ
    ทำไปเรื่อยๆ เหมือนรดน้ำใส่ปุ๋ยต้นไม้
    สม่ำเสมอ มั่นคง ไม่ละความเพียร

5. ลุงมหา

ลุงมหา เป็นที่รู้จักกันดี

22 พฤษภาคม 2010
    การปฏิบัติ สมาธิภาวนา และ ความเพียร

ขออนุญาติครับ
    ถ้าท่านภาวนาแค่วันละ 15-30 นาที ท่านก็จะวนอยู่ที่เก่านั่นละครับ
    เหมือนคนเดินขึ้นบันได เดินไปได้ สิบขั้นแล้วก็หยุดวันใหม่ก็มาเดินซ้ำอยู่ที่เดิม
    หรืออย่างมากก็อาจจะเดินไปได้สิบเอ็ดขั้น วันถัดไปก็วนอยู่ประมาณที่เดิม

สำหรับท่านที่บารมีสูงสามารถทะลุไปไกลได้เร็วก็ตาม แต่ก็ต้องมาปูพื้นฐานขึ้นไปอยู่ดีเพื่อความแน่นหนาถาวร ไม่สามารถกระโดดไปอยู่บนโน้นได้

นอกจากท่านที่เป็นพระโพธิสัตว์จึงจะรู้ธรรมเห็นธรรมได้เร็ว
    จะเห็นว่าครูบาอาจารย์ท่านมักสำเร็จในช่วงพรรษาที่สิบกว่าๆขึ้นไป ทั้งๆที่ส่วนมากท่านเป็นพระอริยสงฆ์มาตั้งแต่ชาติก่อนๆแล้ว

หลวงปู่พุทธ ฐานิโย ท่านสอนว่า อยากก้าวหน้าเร็วต้องปฏิบัติให้ได้อย่างน้อยวันละ สี่ ชั่วโมงขึ้นไป

ก็สัมมาวายาโม นั่นละครับ ความเพียรมาก ก็ก้าวหน้ามาก

ก็ลองพิจารนาเอานะครับ

ขออนุโมทนาบุญด้วยครับ

ขอบคุณครับ

ลุงมหา

6. BuddhaBucha

BuddhaBucha เป็นที่รู้จักกันดี

21 กันยายน 2010
    สาธุ อนุโมทนากับเจ้าของกระทู้ และผู้ตอบทุกท่านค่ะ ส่วนตัวเองก็สวดมนต์เช้าเย็นเป็นประจำมาได้ช่วงหนึ่งแล้ว ตอนนี้พยายามนั่งสมาธิหลังสวดมนต์ให้ได้เป็นประจำเหมือนกัน ไม่ค่อยกล้าหวังผลอะไรเท่าไหร่ เพราะไม่ค่อยสงบมากค่ะ แต่เชื่อว่าเป็นสิ่งดี ก็จะตั้งหน้าตั้งตาทำต่อไปค่าาา... :D

7. P_first

P_first สมาชิก

26 กันยายน 2010
    อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา ทุกอย่างเป็นของไม่เที่ยง ญาณ เกิดได้ ก็ดับได้ ถ้าไม่เข้าใจถึงการปฏิบัติ การปฏิบัติที่จริงแล้วต้องมุ่งเพื่อให้เกิดปัญญา รู้แจ้งเห็นจริงในธรรม และจะเข้าใจทุกอย่างที่อยู่ในโลกสมมุตินี้
    ญาณ มันเกิดแน่ถ้าเราตั้งใจปฏิบัติ มันจะเกิดเองโดยอัตโนมัติ และถ้าไม่เห็นเป็นรูปธรรม แต่มันเกิดอยู่แล้วถ้าเราเป็นผู้ปฏิบัติ(โดยอัศจรรย์) พิจารณาเถิด
    "ผู็ปฎิบัติ ย่อมรู้ด้วยตนเอง"

8. sylvenus

sylvenus เป็นที่รู้จักกันดี

29 กันยายน 2010

เห็นด้วยครับ....อยู่อย่างในสมัยพุทธกาล เรื่องสุขสามเณรที่เพียงผ่านเหมืองและนำธรรมามาพิจารณาก็สามารถบรรลุอรหันต์ได้ครับ