นั่งสมาธิอย่างไรไม่ให้เป็นทุกช์

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย Username-chatreekain, 12 มกราคม 2019.

1. Username-chatreekain

Username-chatreekain ใต้สรวงสวรรค์

อยากทราบว่า นั่งสมาธิอย่างไรไม่ให้เป็นทุกข์ ขอเรียนผู้รู้ตอบหน่อยครับ ผมอยากรู้ว่า นั่งสมาธิอย่างไรไม่ให้เป็นทุกข์ เวลาผมนั่งทีไรเห็นทุกข์อยู่ที่หน้าทุกทีเลย อยากนั่งแบบว่า นั่ง แล้วแคล ลมหายใจไปเรื่อยๆ ทุกครั้งที่ผมนั่ง มาร์ค จะมี อะไร มาสัมผัสที่ ตัวทุกทีเลยครับ กับสิ่งที่เห็น ไม่เป็นเพียงแค่ภาพนิมิต