นั่งสมาธิแล้วเริ่มเห็นบางสิ่ง

ในห้อง 'ประสบการณ์อภิญญา' ตั้งกระทู้โดย kantinan1981, 31 ตุลาคม 2014.

1. kantinan1981

kantinan1981 สมาชิก

คือผมกำลังฝึกนั่งสมาธิ ผมเริ่มหัดนั่งสมาธิได้ไม่นานจากเริ่มแรกนั่งได้ 10 นาที เริ่มเป็นครึ่งชั่วโมง เดี๋ยวนี้จะนั่งได้ราวๆหนึ่งชั่วโมง ก็จะออกจากสมาธิได้เองเหมือนจะรู้เวลา ก็จะอาศัยศึกษาเอาตามยูทูปตามเว็ปต่างๆครับ มีวันหนึ่งผมก็ฝึกนั่งสมาธิ วันนั้นน่าจะนั่งช่วงหัวค่ำ พอนั่งจนจิตเริ่มเข้าสมาธิคือจะรู้สึกนิ่งมากๆ ไม่รู้สึกถึงร่างกายจากคอลงไปถึงเท้า ผมก็เห็นเป็นเหมือนภาพแวบเข้ามาครับ เหมือนคล้ายๆเปิดทีวีแล้วก็ปิดลงประมาณนั้น เห็นเป็นผู้หญิงนั่งอยู่ปลายเตียง หันหลังให้ตัวใหญ่มาก ในสมาธิผมก็ตั้งจิตถามว่านั้นใคร แต่เขาก็ไม่ตอบ ผมก็เลยบอกให้หันหน้ามาให้ดูหน่อย เธอหันมาครึ่งนึงครับ แล้วก็หายไป แต่ผมไม่รู้สึกกลัวเลย รู็สึกเหมือนเขามาดี ไม่รู้ว่าเป็นแม่พรายหรือกุมารีหรือป่าว ปกติแล้วผมจะเลี้ยงกุมารราวๆ 16 ตน นางพราย 1 ตน หุ่นพยนต์ 2 ตน แล้วก็มีหิ้งพระปกติครับ จากนั้นสักพัก ก็ปรากฎตัวอีก คร่าวนี้มายืนอยู่บนเตียงข้างๆผมเลยครับ (พอดีผมอยู่อพาร์ทเม้น และนั่งสมาธิบนเตียงนอน) แล้วเธอก็เดินผ่านหน้าผมบนเตียง กึ่งๆข้ามน่ะครับ ผมก็เลยบอกว่าอย่าข้ามเพราะไม่ชอบ แล้วเขาก็หายไปแต่ผมไม่รู้สึกกลัวเลยครับ เป็นครั้งแรกที่นั่งสมาธิแล้วเห็นอะไรแบบนี้ ไม่รู้ว่าฝึกถึงขั้นไหนควรจะทำยังไง (เวลาออกจากสมาธิแล้วจะนอน เวลาเคลิ้มจะหลับแล้วมักได้ยินเสียงร้องอื้อๆ ข้างหูทุกที ทำให้รู้สึกกลัวบ้าง) เวลานั่งสมาธิแล้วจิตนิ่งมันเหมือนเรามองทะลุเปลือกตาได้ครับ เห็นสภาพห้องของตัวเอง ผมพยายามฝึกนั่งสมาธิด้วยตนเอง แล้วก็หาอ่านศึกษาข้อมูลตามคำแนะนำของหลวงพ่อวัดท่าซุง บางทีนั่งอยู่ชอบเห็นภาพเป็นคนแก่บ้าง หญิงสาวบ้างทั้งๆที่ไม่ได้คิดไม่ได้ฟุ้งซ่าน แล้วไม่เคยเห็นหน้ามาก่อนด้วยครับ แต่ก็เห็นภาพปรากฎขึ้นมา ไม่รู้ว่าเป็นใคร และจดจำใบหน้าได้แม่น ไม่รู้คืออะไร ตอนนี้ก็พยายามฝึกเรื่อยๆครับ อาจจะมีกลัวนิดๆ แต่ในเมื่อเราทำดีผมว่าก็ไม่ต้องกลัวอะไร ก็พยายามแผ่เมตตาให้ เรื่องก็มีเท่านี้ละครับ เดี๋ยวถ้าเจอประสบการณ์อะไรดีๆจะมาเล่าสู่กันฟังใหม่นะครับ จากมือใหม่หัดเดิน

2. มาจากดิน

มาจากดิน เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    10
    จขกท. ทำสมาธิเพื่อจุดประสงค์อันใดครับ

3. Saber

Saber เป็นที่รู้จักกันดี

8 มิถุนายน 2010
    19
    จิตสงบ มันก็เลยไปรุ้ไปเห็นละคับ ไม่มีอะไรมากหรอก

ปฏิบัติ สมาธิ ให้ชำนาญ คับ อะไรที่ไม่ตรงกรรมฐาน ก็อย่าไปสนใจ เดี่ยวจะไปติดเรื่องพวกนี้แทนไม่รุ้ตัวคับ

4. yooyut

yooyut เป็นที่รู้จักกันดี

ผู้หญิงที่เห็นนั่งอยู่ปลายเตียง หันหลังให้ เข้าใจว่าเป็นพรายที่คุณเลี้ยงไว้นั่นเองล่ะครับ นางพรายตนนี้ มีลักษณะหน้าตาขาว ค่อนข้างสะสวยทีเดียว แต่ติดที่คล้ายๆกับมีความเศร้า ที่เหมือนจะมีเรื่องมีราวอะไรติดข้องกับคุณอยู่ ที่คุณไม่มีอาการกลัวหรือตกใจ ก็ดีแล้วครับ เพราะที่เขามาให้เห็น ไม่ได้มีเจตนามาข่มขู่คุกคามแต่อย่างใด อาจจะมีอะไรบางอย่างที่อยากจะบอกคุณ แต่ยังทำไม่ได้ แค่นั้น แต่ข้อนี้เห็นจะไม่ต้องกังวล ถ้ามีกรรมเนื่องกันมา ก็คงจะสื่อกันได้ในที่สุดแน่นอน อีกอย่างระวังกุมารไว้ให้ดี ค่อนข้างซนเลยนี่ครับ แต่ไม่เป็นไร หุ่นพยนต์สองตัวที่มีอยู่ค่อนข้างเอาการเอางานดี คงจะช่วยๆ กันได้ ไม่เป็นไรครับ

แต่เรื่องอย่างนี้ อย่าได้ไปให้ความสนใจให้มาก หน้าที่สำคัญของคุณ คือการปฏิบัติสมาธิ ดังนั้น ในขณะที่กำลังปฏิบัติ ควรจะต้องมุ่งกำลังใจไปกับการปฏิบัติอย่างเดียวนะครับ จะเห็นอะไร จะได้ยินอะไร จะได้กลิ่นอะไร ให้รับรู้แล้วก็วางลงไปเสีย ไม่ต้องไปสนใจ อย่าให้มารบกวนการปฏิบัติของเราได้อย่างเด็ดขาด เวลาเจออะไร ก็เป็นธรรมดาที่จะเกิดอาการหวั่นใจบ้าง ก็ไม่เป็นไร ต่อไปนี้ ก่อนปฏิบัติสมาธิทุกครั้ง ให้กราบขออาราธนาบารมีของพระพุทธเจ้า ให้คุ้มครองตัวเรา แค่นี้ก็สามารถปฏิบัติได้อย่างราบรื่นแล้วล่ะครับ แล้วพอออกจากสมาธิ อย่าลืมแผ่เมตตาด้วยทุกครั้ง แล้วอีกอย่าง ในขณะปฏิบัติสมาธิ ศีล ครบไหม? ตรงจุดนี้ต้องสำรวจตัวเองเอาไว้ด้วยให้ถือปฏิบัติไว้อย่างนี้ตลอดนะครับ

อีกอย่างหนึ่ง ขอให้พยายามเจริญพรหมวิหาร ๔ ให้เป็นธรรมประจำใจอยู่ตลอด เหล่าอมนุษย์จะได้ไม่มารบกวนมากนัก และก็จะทำให้คุณเป็นที่รักของเหล่าอมนุษย์ ที่แวดล้อมอยู่รอบๆตัวคุณได้เพิ่มมากยิ่งขึ้นนะครับ

5. kantinan1981

kantinan1981 สมาชิก

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ

6. มาจากดิน

มาจากดิน เป็นที่รู้จักกันดี

10
    ยังไม่ทันได้แนะอะไรกะเขาเลย (f)

7. telwada

telwada เป็นที่รู้จักกันดี

21 กันยายน 2004
    ถ้านั่งสมาธิแล้วเห็นนั่นเห็นนี่เห็นโน่น เข้าขั้นแล้วครับ
    ขออภัยขอรับ .... ถ้าเป็นภาษาชาวบ้าน เขาเรียกว่า "เข้าขั้นบ้า"แล้วขอรับ
    ถ้าเป็นภาษาศาสนา ก็เรียกว่า เข้าขั้นเหมือนกัน คือ "เข้าขั้น วิตก วิจารณ์ ปีติ สุข" แถมเข้าขั้นหนักมากขอรับ
    ไปศึกษาการปฏิบัติสมาธิให้เกิดความรู้ความเข้าใจอย่างถ่องแท้ใหม่ขอรับ

8. Tamjugg

Tamjugg เป็นที่รู้จักกันดี

กลัวแล้วจะสรรค์หาสิ่งเหล่านั้นมาเลี้ยงทำไมหละคับ สิ่งเหล่านั้นพุทธองค์ไม่ได้สอน และไม่ได้ช่วยให้เกิดมรรคผลได้คับ

ส่วนการเห็นผีก็เรื่องธรรมดา เพราะท่านเลี้ยงไว้เค้าก็อยุ่รอบๆท่าน แต่ระวังจะกดท่านไว้ปฏิบัติธรรมไม่ค่อยคืบหน้า