นั่งสมาธิ ภาวนา แล้วรู้สึก โคลงไปมา

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย มโนมัยกุศล, 28 มกราคม 2008.

1. มโนมัยกุศล

มโนมัยกุศล Active Member

ในการปฏิบัติ ผมนั่งสมาธิ แล้ว ภาวนา นะ มะ หายใจเข้า พะ ทะ หายใจ ออก
    รู้สึกเป็นสมาธิดีมาก
    สักพัก รู้สึก ในจิตมันหมุน โคลง ๆ เป็นแสงสว่างจ้าสีขาว วูบไปวูบมา ความรู้สึกในตอนนั้นเหมือนตัวเองจะลอย
    และในบางทีภาวนา นะมะพะทะ เวลานั่ง และเดิน ก็รู้สึก เวียนๆศรีษะ เหมือนจะเป็นลม

แบบนี้ ควรจะ ปฏิบัติอย่างไร ต่อครับ ที่ทำมาถูกหรือผิดครับ

ขอบคุณครับ

2. v.mut

v.mut เป็นที่รู้จักกันดี

คำบริกรรม นี้ มีผล เพราะเป็นการเร่งธาตุ ถึงมีอาการเวียนได้

3. ยายทองประสา

ยายทองประสา เป็นที่รู้จักกันดี

16 สิงหาคม 2005
    เป็นธรรมปีติครับ เกิดขึ้นเมื่อจิตเข้าสู่อุปาจารสมาธิขึ้นไป

อาการวิงเวียน เกิดจากการเครียดเกินไป ให้ทำใจสบายๆ วางเฉยๆ

เพราะการทำสมาธิที่แท้จริง คือ ต้องทำจิตให้เข้าสู้ ฌาน 4 มีองค์ฌาน คือ อุเบกขา(วางเฉย) และเอกคตา(จิตรวม นิ่ง เป็นสมาธิ)

4. มโนมัยกุศล

มโนมัยกุศล Active Member

ขอบคุณ สำหรับทุกคำตอบครับ

5. แผ่บุญ

แผ่บุญ ชอบ~ศรัทธา 40 อสงไขย

ของผมหัวหมุนติ้วๆ แต่ในจิตชุ่มชื่นไม่เวียนหัวไม่มึนงง ถ้านั่งแบบลืมตาแล้วลองหมุนเอาเองสัก3 รอบก็ตาลิงตาลายละครับ นั่งแบบไม่สงสัยอะไรจะเกิดขึ้นก็สักแต่รับรู้ รู้แล้วก็เท่านั้นจับอารมณ์เป็นสุขในรสสมาธิดีกว่า

6. วิญญาณนิพพาน

วิญญาณนิพพาน ทีมงานอาสาฯ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

กระทู้เรื่องเด่น:
    51
    อาการโคลงไปโคลงมาเป็นอาการปีติครับคุณมโนมัยกุศล เวลาเราทําสมาธิแล้วจิตเริ่มพัฒนาขึ้นไปเรื่อย ๆ อาการนี้จะมา แต่จะไม่เหมือนกันทุกคน คือบางคนก็มีอาการอย่างอื่น เอาเป็นว่าเวลาที่คุณมโนมัยกุศลทําสมาธิ แล้วเกิดอาการอะไรขึ้นมาก็ไม่ต้องไปสนใจ คือให้สนใจอยู่ที่ลมหายใจเข้าออกของเรา และคําบริกรรมของเราพอครับ อาการของปีติมีอะไรบ้าง ? ยังไงก็ลองฟัง clip ที่ผมนํามาให้นี้ฟังดู แล้วก็เข้าไปอ่านได้ใน link ข้างล่างอีกอันครับ อนุโมทนาครับ ขอให้ตั้งใจปฏิบัติต่อไปนะครับ ขอเป็นกําลังใจให้ครับ

ปีติ - วิกิพีเดีย
    https://th.wikipedia.org/wiki/ปีติ

035. อาการของปีติ

7. Saber

Saber เป็นที่รู้จักกันดี

8 มิถุนายน 2010
    กระทู้เรื่องเด่น:
    19
    ต่อครับ

จิตสงบลงสมาธิเมื่อไหร่อาการจะหายเอง

รับรองว่า ยังไม่เคยเห็นใครตายเพราะปิติ ถ้ากลัวตายเลยเลิกปฏิบัติ

8. บุรุษไร้เงา

บุรุษไร้เงา เป็นที่รู้จักกันดี

นะมะพะธะเป็นบทคาถาอิงธาตุร่างกาย
    ถ้าสมาธิสะสมเราไม่พอ หรือไม่เคยผ่านสมาธิระดับสูงมาก่อน
    หรือพอมีกำลังจิตมาบ้าง
    จะส่งผลต่ออาการทางร่างกายเป็นปกติ
    ไม่ใช่เรื่องแปลกที่อะไรครับ
    ไม่เกี่ยวกับเรื่องอื่นๆหรอกครับ
    มาสร้างเสริมกำลังสมาธิในระหว่างวัน
    เสริมหรือทำสมาธิในระดับจิตสงบบ่อยๆ
    เพื่อเพิ่มภูมิต้านทานให้ร่างกายตรงนี้
    ก็หายแล้วครับ

แต่ถ้าใช้บทนี้เพื่อออกไปข้างนอก
    จะบอกไว้ก่อนว่า มันจะไปเร็วมาก
    และมักจะมองไม่เห็นจิตตัวเองนะครับ
    คล้ายเป็นภาคบังคับ
    ถ้าเอาผลทางด้านสายตา
    ภาพที่หันไปมองจะค่อยๆแสดงราย
    ละเอียดขึ้นมาตามมุมที่มอง เช่นกันครับ

เล่าให้ฟังเฉยๆ แต่ไม่แนะนำให้ใช้เพื่อ
    กรณีท่องเที่ยวครับ

สมาธิถ้าส่งผลต่อกายได้ = สมาธิสะสมเราไม่พอ
    สมาธิถ้าเราไม่เข้าใจในนามธรรมต่างๆ
    ที่พบ ที่สัมผัสได้ =
    สติทางธรรมเราน้อยไป

อ่อนตรงไหนก็เสริมตรงนั้น
    ไม่มีอะไรยุ่งยากครับ