นางพญางิ้วดำ ติดตามคุ้มครอง

ในห้อง 'กระทู้เก่า' ตั้งกระทู้โดย mark, 19 ตุลาคม 2004.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. polary

polary เป็นที่รู้จักกันดี

29 กันยายน 2004
    ชอบมากคะ

2. ไห่เฉากุหลาบไฟ

ไห่เฉากุหลาบไฟ เป็นที่รู้จักกันดี

ได้แต่ต้องรอเวลาพิมพ์ก่อนนะครับ

3. ไห่เฉากุหลาบไฟ

ไห่เฉากุหลาบไฟ เป็นที่รู้จักกันดี

คาถาเมื่อจุดธูปเทียน

ตั้งนะโม 3 จบ
    พุทธะบูชา ติมานิมา เอหิสัจจัง ปะระมังอิติ อิกะวิติ อิติมะมะ อาคัจเฉยยะ อาคัจฉาหิ มานิมา นะลาโภ นะโมพุทธายะ นะวาเสติ พุทธังปะสิทธิ นะมะพะทะ
    ธัมมะบูชา ติมานิมา เอหิสัจจัง ปะระมังอิติ อิกะวิติ อิติมะมะ อาคัจเฉยยะ อาคัจฉาหิ มานิมา นะลาโภ นะโมพุทธายะ นะวาเสติ ธัมมังปะสิทธิ นะมะพะทะ
    สะงฆะบูชา ติมานิมา เอหิสัจจัง ปะระมังอิติ อิกะวิติ อิติมะมะ อาคัจเฉยยะ อาคัจฉาหิ มานิมา นะลาโภ นะโมพุทธายะ นะวาเสติ สังฆังปะสิทธิ นะมะพะทะ
    คำขอพรชัยสิทธิ์อันวิเศษ เมื่อมีเหตุจำเป็นให้ภาวนาว่า
    พุทธังเมตตา นะชาลีติ ธัมมังเมตตา นะชาลีติ สังฆะเมตตา นะชาลีติ สมเด็จนางพญางิ้วดำเมตตา นะชาลีติ โอมมะพลัง วา ราชะกุมาโร วา ราชะกุมารี วา ราชา วา ราชินี วา คะหัฏโฐ วา ปัพพะชิโต วา สะมะโณ วา พราหมโณ วา อิตถี วา ปุริโส วา วานิชโช วา วานิชชา วา อุปาสิโก วา อุปาสิกา วา ทาระโก วา ทาริกา วา สัพเพ อิเม ชะนา พะหูชะนา มังปิยายันตุ อาคัจเฉยยะ อาคัจฉาหิ เอหิ จิตตัง ปิยังมะมะ มหาลาภะ สักการะ ภะวันตุเม ฯ

4. Attawat_Rx

Attawat_Rx เป็นที่รู้จักกันดี

14 กันยายน 2005
    ของผมมี 1 องค์ครับแต่ว่าเป็นของหลวงพ่ออะไรจำไม่ได้เป็นของจากทางอิสาน สร้างจากแก่นไม้งิ้ว ปรกติงิ้วและมะกอกไม่มีแก่น ถ้ามีแก่นจะถือว่ามีกายสิทย์ในตัว นิยมมาทำพระ สำหรับแก่นมะกอก ดอกมะดื่อ ซางไผ่ ผมยังไม่เคยเห็น ใครมีเล่าสู่กันฟังบ้างนะครับ

5. jacky3955

jacky3955 เป็นที่รู้จักกันดี

jacky

ของผมมีเยอะเลยครับ
    พระนางพญางิ้วดำ วัดใหม่บ้านดอน
    ของปีเก่าๆ 2518 2521

ที่วัดยังพอเหลือครับ

6. เจมส์ บราววว

เจมส์ บราววว Active Member

คุณ ไห่เฉากุหลาบไฟ ครับ ยังอยู่ไหม

ถ้าคุณมีตำรา หรือหนังสือเกี่ยวกับประวัติ พระนางพญางิ้วดำวัดใหม่บ้านดอน ผมขอซื้อต่อคุรได้หรือไม่ หรือไม่ก็ทำสำเนาให้ผมชุดหนึ่ง อยากมีข้อมูลเก้บไว้บ้าง ส่วนค่าใช้จ่ายตามที่คุณเห็นสมควรนะครับ

7. ไห่เฉากุหลาบไฟ

ตามตำนานก็ไม่มีอะไรมากนักหรอก คือ ไม้งิ้วดำนี้เป้นไม้จำพวกไม้กายสิทธิ์ มีลักษณะสีดำ
    มีหลายตำนานกล่าวไว้ว่าไม้งิ้วดำนี้ ศรีโครตบูรณ์ไม้ไปนำไม้งิ้วดำไปคนข้าว ปรากฎว่าข้าวเป็นสีดำ ก็เลยกินเข้าไปปรากฏว่ามีพละกำลังมหาศาลสามารถปราบช้างที่มาบุกเมืองลาวสมัยก่อน
    ส่วนไม้งิ้วดำของวัดบ้านดอน ได้มาจากกรุเก่าทางจังหวัดสิงห์บุรีได้นิมิตมา แล้วมีคนนำมาถวายพระครูฯ ที่วัดใหม่บ้านดอน ต่อมาท่านได้ศึกษาพบว่าเปนไม้งิ้วดำ ท่านก็เลยแจกจ่ายผู้คนปรากฎว่ารักษาโรคหายบ้าง มีโชคลาภมั้ง ต่อมาท่านก็เลยนำมาสร้างเป้นองค์พระในตระกูลสมเด็จนางพญาวัดใหม่บ้านดอนนี้แหละ คนบูเอาพบปาฎิหารย์หลายคน

8. pakasa

pakasa สมาชิก

มีนางพญางิ้วดำอยู่องค์หนึ่งค่ะ
    เก็บได้ในค่ายทหารในภาคอีสาณ สมัยยังเด็ก ขณะกำลังหาเล่นซน
    บริเวณที่พบคือรอบอาคารบริเวณห้ามเดิน เขาเทกรวดมนเล็กตกแต่งสถานที่ แล้วเราก็เดินไป ขุดหาเม็ดหินสีแดงสวยๆไว้ไปเล่นขายเพชรขายพลอยกับพี่ๆน้องๆ คุ้ยเขี่ยไปมาก็เจอพระนางพญางิ้วดำ ไม่ได้ใส่กรอบ
    เลยนับอายุเอาตามนั้นจนวันนี้ 26 ปี
    ใต้รูปพระเขียนว่า "พญางิ้วดำ" ปิดทองคำเปลวไม่เต็มองค์ ข้างหลังเป็นอักษรอ่านไม่ออก และ "นางพญางิ้วดำ โภคทรัพย์" เขียนคนละบรรทัด

ไม่บอกว่าของวัดอะไร มีผู้ใหญ่ดูให้ก็ว่าพระไม่เก่าหรอก แต่เป็นไม้งิ้วดำแท้
    แสดงว่าเป็นพระเมตตามหานิยม ให้โชคทางการค้าหรือเปล่าคะ แต่ตัวเองไม่ได้ทำการค้าธุรกิจใดๆ จะมีผลกับความสำเร็จด้านอื่นไหมคะ ถ้าอธิษฐานจะดีไหมคะ ในใจก็ว่าพระองค์นี้เราเก็บได้ แสดงว่าเราต้องห้อยพระนางพญา ก็ฝังใจว่าพระนางพญาสวยที่สุด น่ามีไว้บูชา อีกองค์ไม่ได้เช่าเลย มีคนนำมาให้ เป็น นางพญาถ้ำเม่น สลักจากว่านไม้ ดูไม่เป็นอีกนั่นแหละค่ะ

9. thejirayu

thejirayu เป็นที่รู้จักกันดี

ของผมเป็นพญางิ้วดำ แกะเป็นรูปหลวงพ่ออุตตะมะครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      225.7 KB
      เปิดดู:
      333
      ขนาดไฟล์:
      232.1 KB
      เปิดดู:
      304
  10. Nar

Nar เป็นที่รู้จักกันดี

มีเบอร์โทรติดต่อที่วัดบ้างหรือเปล่าครับ ที่วัดใหม่บ้านดอนน่ะครับ สนใจนะ

11. tim

tim เป็นที่รู้จักกันดี

คุณjacky

มีที่อยู่ขอวัดใหม่บ้านดอน มั๊ยค่ะ จะติดต่อเช่าทางไปรษณีย์ ขอบคุณค่ะ

12. ไห่เฉากุหลาบไฟ

ลองค้นในgoogle.comดูเผื่อมี แต่ที่ตั้งวัดอยู่ถนนมิตรภาพ ตำบลโคกกรวด

13. guawn

guawn เป็นที่รู้จักกันดี

27 ธันวาคม 2005
    ผมมีแต่ปี 2519 เดี๋ยวถ่ายรูปมาให้ชมครับ

รบกวนขอคุณ ไห่เฉากุหลาบไฟ ช่วยให้คาถาบูชาแบบเต็มให้หน่อยครับ

.

14. boy9798

boy9798 เป็นที่รู้จักกันดี

รบกวนหน่อยครับ

คือ ผมอยากทราบว่า วัดใหม่บ้านดอน มีจุดสังเกตุอะไรบ้างครับ คืออยู่ใกล้สถานที่สำคัญ ๆ อะไร อยู่เลยวงแหวนที่วิ่งออกไปขอนแก่นหรือยัง คือพอดีผ่านโคราชบ่อย ไปทำงานแถวนั้น เผื่อมีโอกาสจะได้แวะไปครับ

รบกวนหน่อยเน้อ

(f) (f) (f)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 12 กรกฎาคม 2007
  15. ไห่เฉากุหลาบไฟ

ลองดูหน้าที่ผ่านมาซิครับมีคาถาที่ผมเขียนไว้แล้ว

16. tomte18

tomte18 สมาชิกใหม่

วัดใหม่บ้านดอนนะครับ บ้านผมอยู่แถวนั้นครับ อยู่ติดกับถนนมิตรภาพนะครับเข้าโคราช อยู่อำเภอเมือง ตำบลโคกกรวด ถ้ามาจากกรุงเทพก่อนถึงวัดตรงข้ามจะมีตึกองค์การโทรศัพอยู่ครับ

17. kosabunyo

kosabunyo เป็นที่รู้จักกันดี

19 กรกฎาคม 2005
    คำอารธนาสมเด็จนางพญางิ้วดำ ของวัดใหม่บ้านดอน
    ปุตตะ กาโม ละเภปุตตัง ธนะกาโม ละเภธะนัง อัฐฐิกาเย กายะยายะ เทวานังปิตังสุตตะวา พุทธะ พุทธา พุทโธ พุทธัง อะระหังพุทโธ อิติปิโสภะคะวา ข้าพเจ้าขออารธนา สมเด็จนางพญางิ้วดำ หรือ เจ้าแม่นางพญางิ้วดำ จงเสด็จสู่สถานบ้านของข้าพเจ้าบันนี้เทอญ
    คาถาหัวใจสมเด็จนางพญางิ้วดำ
    พุทธะสังมิ ปะติอะปะ เมอะมะอุ ยุวิติกะ สุเนวิอะ วิสุเชตุง นาทาสิ นะวาเสติ พุทธังประสิทธิ นะมะพะทะ
    ส่วนประสบการณ์นั้นก็มีแม่ค้าในตลาดหนองจอก โคราช ที่ขายข้าวแกงเขาบอกว่า ตั้งแต่บูชามาปรากฏว่าขายดีเป้นเทน้ำเทท่า แล้วก็มีชาวต่างประเทศที่เกิดศรัทธาด้วย อันนี้รายละเอียดไม่รู้เหมือนกัน หาอ่านตามหนังสือโลกทิพย์ ศักดิ์สิทธิ
    คาถาเมื่อจุดธูปเทียน

ตั้งนะโม 3 จบ
    พุทธะ บูชา ติมานิมา เอหิสัจจัง ปะระมังอิติ อิกะวิติ อิติมะมะ อาคัจเฉยยะ อาคัจฉาหิ มานิมา นะลาโภ นะโมพุทธายะ นะวาเสติ พุทธังปะสิทธิ นะมะพะทะ
    ธัมมะ บูชา ติมานิมา เอหิสัจจัง ปะระมังอิติ อิกะวิติ อิติมะมะ อาคัจเฉยยะ อาคัจฉาหิ มานิมา นะลาโภ นะโมพุทธายะ นะวาเสติ ธัมมังปะสิทธิ นะมะพะทะ
    สะ งฆะบูชา ติมานิมา เอหิสัจจัง ปะระมังอิติ อิกะวิติ อิติมะมะ อาคัจเฉยยะ อาคัจฉาหิ มานิมา นะลาโภ นะโมพุทธายะ นะวาเสติ สังฆังปะสิทธิ นะมะพะทะ
    คำขอพรชัยสิทธิ์อันวิเศษ เมื่อมีเหตุจำเป็นให้ภาวนาว่า
    พุ ทธังเมตตา นะชาลีติ ธัมมังเมตตา นะชาลีติ สังฆะเมตตา นะชาลีติ สมเด็จนางพญางิ้วดำเมตตา นะชาลีติ โอมมะพลัง วา ราชะกุมาโร วา ราชะกุมารี วา ราชา วา ราชินี วา คะหัฏโฐ วา ปัพพะชิโต วา สะมะโณ วา พราหมโณ วา อิตถี วา ปุริโส วา วานิชโช วา วานิชชา วา อุปาสิโก วา อุปาสิกา วา ทาระโก วา ทาริกา วา สัพเพ อิเม ชะนา พะหูชะนา มังปิยายันตุ อาคัจเฉยยะ อาคัจฉาหิ เอหิ จิตตัง ปิยังมะมะ มหาลาภะ สักการะ ภะวันตุเม ฯ

18. thaiarmys

thaiarmys สมาชิกใหม่

11 กรกฎาคม 2010

วัดใหม่บ้านดอน ตั้งอยู่ ตำบลโคกกรวด อำเภอเมือง จังหวัดนครราชสีมาครับ

ที่ตั้งวัดตั้งอยู่ติดถนนมิตรภาพเลยครับ เลยจากวัดไปนิดหน่อยจะมีสะพานลอยสีเหลืองๆ อยู่ครับ

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้