นางแก้วคู่บารมีพระโพธิสัตว์

ในห้อง 'พุทธภูมิ - พระโพธิสัตว์' ตั้งกระทู้โดย เทพออระฤทธิ์, 1 มกราคม 2009.

1. บุษบากาญจ์

บุษบากาญจ์ เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2007
    ภาพสวยดีค่ะวาดเก่งค่ะ

2. พศวีร์

พศวีร์ Active Member

[B]ขออนุโมทนาในความรู้ที่นำมาเสริมกัน เพื่อความเจริญงอกงามแห่งพระพุทธศาสนาสืบไป
    ขอบคุณครับ[/B]

3. no-ne

no-ne เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2010
    สาธุ อนุโมทนามิ ขอบพระคุณค่ะ สำหรับเรื่องราวดีๆ :cool:

4. อุตฺตโม

อุตฺตโม เป็นที่รู้จักกันดี

13 กรกฎาคม 2010

.......อนุโมทนาครับ....ขอธรรมทานของท่าน..ส่งผลแก่ท่านด้วยเทอญ.

5. เอมี่ออนไลน์

เอมี่ออนไลน์ Active Member

เรื่องนางแก้ว คู่บารมีของพระโพธิสัตว์ที่มีการเกื้อกูลกันช่วยเหลือกันในบางชาติ
    และสนับสนุนในการสร้างบารมีของพระโพธิสัตว์ในบางชาติให้สำเร็จผล

....."นางแก้ว" สำคัญอย่างนี้เอง.....

ขอบคุณเจ้าของกระทู้ ร่วมอนุโมธนาบุญด้วยค่ะ

6. พุทธางกูร

พุทธางกูร Active Member

กระผมขอตั้งจิตอฐิษฐานว่าในชาติต่อไปจนตรัสรู้เป็นพระพุทธเจ้าจะไม่ขอมีคู่ครองเพื่อที่จะได้ไม่ต้องมีห่วงผูกสะดวกในการบำเพ็ญบารมีเผ่ยแผ่ธรรมและรื้อคนขนสัตว์เข้าสู่นิพพานให้หมดให้จงได้หากไม่หมดจะไม่ขอเข้านิพพานเด็ดขาดในชาตินี้มีห่วงเกี่ยวกับครอบครัวจึงไม่สามารถสร้างบารมีได้เต็มที่<!-- google_ad_section_end -->

7. Bar

Bar เป็นที่รู้จักกันดี

19 สิงหาคม 2006
    สาธุ...แต่คิดดีแล้วเหรอ

8. bosslnwskr10

bosslnwskr10 เป็นที่รู้จักกันดี

31 ธันวาคม 2009
    อยากให้ลองฟังครับ ความทุกข์ของพระนางพิมพา นางแก้วคู่บารมี พระพุทธองค์ องค์ปัจจุบัน จากปากของพระนางเอง

[[ame="http://www.youtube.com/watch?v=75OAB5tBkR8"]YouTube - ???????????????[/ame]

ผมคิดว่านางแก้ว ก็สำคัญไม่แพ้กัน เท่าที่รู้มา ทานบารมีสูงสุด คือบริจาค สิ่งที่ รักที่สุดในชีวิต ถ้าหากไร้ซึ่งที่รักทั้งปวงแล้ว บารมีตัวนี้ จะผ่านไปได้อย่างไร

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 พฤษภาคม 2011
  9. whimsicle

whimsicle Active Member

เห็นคำว่านางแก้วนี้ฮิตกันมาก ก็สงสัยมานานแล้วว่าแปลว่าอะไร pig_balletตอนนี้ก็รู็แล้ว ต้องขอบคุณจขคมากที่นำเสนอ

10. Kimzo

Kimzo เป็นที่รู้จักกันดี

12 สิงหาคม 2010
    อนุโมทนาสาธุค่ะกระทูนี้ภาพสวยเพลงเพราะประวัติแน่นดีค่ะขอบคุณค่ะ

11. Asvel

Asvel เป็นที่รู้จักกันดี

ผมเคยอ่านเรื่องสุเมธดาบส พระทีปังกรพุทธเจ้าท่านตรัสกับสุเมธดาบสว่า "การบำเพ็ญบารมีเพื่อพระโพธิญาณจำเป็นจะต้องมีผู้ช่วย" ส่วนตัวผมเข้าใจว่าถ้าขาดผู้ช่วยตรงนี้ไปบารมีระดับปรมัติหลายตัวไม่มีทางเต็มครับ เพราะไม่มีช่องทางให้ได้สร้าง