นิทานสนุก..พระเครื่องและเครื่องราง (นิมิตรอัศจรรย์...รุ่นครอบจักรวาล)

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย konun88, 20 มิถุนายน 2016.

1. konun88

konun88 เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

รักเริ่มแห้งแล้วครับ ขณะนี้รอให้รักแห้งสนิทดีและรอครูบาท่านติดต่อมา

จึงจะเริ่มปฐมฤกษ์การเสกจนกว่าท่านจะพอใจ แล้วก็เสกอัดซ้ำ ๆ

ไปจนกว่าจะปิดท้าย เสาร์ 5 วันที่ 28 มีนาคมครับ...

ซึ่งรอตามวาระโอกาสและนิมิตรจากครูบาอาจารย์อีกที...

2. konun88

konun88 เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

ปลุกเสกปฐมฤกษ์แล้ว .....

3. konun88

สายฟ้าฟาด!!!!!

4. konun88

ได้สัมภาษณ์การปลุกเสกเมื่อคืนแล้วครับ นับว่า ...เลยจากคำว่าสุดยอดขึ้นไปอีกจริง ๆ

ที่ปรึกษาบอก ตอนแรกท่านเอาคณะเด็กไปตีกลองในงาน ไม่คิดว่าครูบาอาจารย์ระดับสูงจะมามาก พอเห็นว่าครูบาอาจารย์ระดับสูงมาร่วมงานท่านรีบตีรถกลับวัดไปเอาตะกรุดมาเลย

จนครูบาไชยแซว ตรงเวลาเลยนะ55

การเสกเรียกว่าจัดเต็ม ผมได้ชมภาพคลิปสดมาแล้วแต่เปิดเผยไม่สะดวกเพราะเดี๋ยวพวกมารจะมาก่อกวน และความเหมาะสมด้วย จึงขอเล่าคร่าว ๆ

ครูบาท่านแรกพระอริยระดับสูงสุด ท่านบอกพระเจ้าภาวนาเอามาวางบนตักเลยเดี๋ยวลงให้ ท่านเลยนำขันใส่ตะกรุดไปวาง จากนั้นก็เสกแบบตามภาพคลิป

และปิดท้ายตอนท่านนำเทียนมาลงหยดน้ำตาเทียน ที่ผมแซว "เตโชกสิณ" ที่ปรึกษาบอก "สายฟ้าฟาด" ท่านเล่าขันทองเหลือไวต่อความร้อนพอเจอไฟเทียนที่แรงมาก ปรากฎ พอที่ปรึกษาจับร้อนมากจนจับไม่ได้ แต่ครูบาท่านหยิบจับสบาย ๆ พอที่ปรึกษารับกลับมาปรากฎว่า "เย็นปานน้ำแข็งเลย"

ครูบาสิงโต ท่านที่ 2 รับไปกล่าวว่า
    "การภาวนานะดี ดีมากแต่ก็จะมีมารผจญ ให้มีขันติ และสำคัญอย่าทำขาด ๆ เกิน ๆ ทิ้ง ๆ ขว้าง ๆ จะไม่ได้อะไร เดี๋ยวตุ๊ลุงลงกันให้"

ที่ปรึกษาย้ำ "ลงแนวนั้นเลยนะครับ" (รู้กันครับแนวไหน55)

ครูบาสิงโตท่านเด่นมหาอำนาจแบบสุด ๆ ที่ปรึกษาว่า เหมือนสิงโตคำรามเลย สำคัญบารมีธรรมท่านสูงมาก

ท่านสุดท้ายพระอริยเจ้าเช่นกัน ท่านลงเสริมอัดให้ แล้วขอไป 1 ดอก...เราก็ยินดีท่านขอตามเคล็ด...

สรุป ตอนนี้ที่ปรึกษาว่าแจกจ่ายยังได้เลย แต่ผมก็ว่า รอครูบาไชยลงปิดครับ ให้ลงแนวที่ผมชอบ... จนกว่าท่านจะพอใจแล้วสั่งให้แจกจ่ายแก่ผู้จอง

สรุป เสียดายที่ทำมาน้อยไปรุ่นนี้แต่ก็ตามลิขิตครับ เรียกว่าท่านใดอยากได้ก็ไม่กล้ารับกลัวไม่พอ55

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 มีนาคม 2020
  5. konun88

ใครยกเลิกการจองตะกรุดรุ่นนี้ ผมจะดีใจมาก รอเสียบอยู่ครับ55

6. konun88

เกร็ดเล็กเกร็ดน้อยการเสกเมื่อคืน

ที่ปรึกษาเล่า ท่านได้นำพระลบองค์แจ่ม (น่าจะพึ่งได้มา) ใส่ไว้ในขันตะกรุดด้วย ปรากฎว่า

ครูบาอริยเจ้าท่านหยิบพระลบออกมาเลย พร้อมกล่าวว่า "คนละอย่างกัน"

คือท่านลงคนละแนวทาง พระลบองค์แจ่ม ก็แจ่มจริง

ภาพด้านหลัง5555

7. konun88

โดยสรุป ตะกรุดพระเจ้าภาวนาบนแท่นแก้ว

ได้รับการเสกชนิดที่ว่า แจกจ่ายผู้จองได้เลย

แต่ผมยังไม่พอใจขอท่านปรมาจารย์ลงปิดท้ายอีก จนกว่าท่านจะพอใจ หากท่านบอกพอแล้ว แจกจ่ายได้แล้วก็ตามท่านบอกนะครับ

ดังคำสอนของครูบาสิงโต การมุ่งภาวนาย่อมเป็นเรื่องดีสุด และแน่นอนมารก็จะมาผจญ ให้มีขันติ อดทน ท่านได้ลงป้องกันมารไว้แล้วและลงด้านอำนาจสะท้อนมารด้วย ที่สำคัญคืออย่าทำทิ้ง ๆ ขว้าง ๆ เราจะไม่ได้อะไรเลย

ตะกรุดนี้แม้ดีเด่นเพียงใด แต่ก็อยู่ที่บารมีแต่ละคนนะครับ อย่ายึดติดว่าตะกรุดแรงมากดีมาก สำคัญที่ตัวเราต่างหากจะแรงดีแค่ไหน

หวังว่าจบรุ่นนี้คงมีผู้สำเร็จทางจิตเพิ่มขึ้นในโลกอีกหลายท่าน..

8. konun88

update ตะกรุดพระเจ้าภาวนาบนแท่นแก้ว ได้ถึงมือครูบาไชยแล้วครับ ท่านบอกจริงๆ ไม่เสกซ้ำอีกก็ได้ แต่ท่านว่า.. เดี๋ยวหาว่าไม่มีส่วนร่วม... ท่านว่านะ ท่านบอกเสาร์ 5 ไม่ได้เกี่ยวกับล้านนา จึงจะไม่เสกจนถึงเสาร์ 5 ท่านอาจเสกไม่กี่วัน

ที่ปรึกษาจะจัดส่ง พร้อมส้มป่อยให้ไปแช่น้ำอาบ เวลาอาบหันหน้าไปทิศตะวันตก

เอาฝักส้มป่อยปัดตามตัว ปัดจากบนลงล่าง ไล่เสนียดจัญไร

น้ำที่แช่ก็ นำอาบ เป็นสิริมงคล

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 มีนาคม 2020
  9. konun88

ตะกรุดพระเจ้าภาวนาบนแท่นแก้ว
    คาถาปลุกตะกรุด...

นวภา ศรีสวัสดิ์ ฤทธี กูมีดั่งหรมานผู้กล้า เห็นหน้ากูเป็นดั่งตะวันหลวงดวงใหญ่ นวภา ผาธิโน นะชิตามานิโนเยนะ นะเยโน พุทธะภาวนา กูจะบังพะละได้ สี่แสน กูจะบังแปนได้สี่ล้าน ภายหน้ากูมีพระยาอินตาเจ้าฟ้ารักษากูอยู่ ภายหลังกูมีมหาพรหมเจ้ารักษากู ปายซ้ายและปายขวามีพระนารายณ์รักษาตนกู กูไม่กลัวทุกสิ่ง พิษจะก้องหน้าไม้หอกดาบหลาวเหล็ก กูจะตีให้ย่อ ต้อให้เป็นขะจวนไป โอมสรี๋กระจวนสู่คาบหญ้ามา กูจะดูโอมสวาหะ

อีกไม่กี่วันเตรียมรับตะกรุดได้เลยครับ... ช่วงนี้เหมาะมากมาภาวนากัน...

10. konun88

update ตะกรุดพระเจ้าภาวนา ตอนนี้รอครูบาไชยติดต่อมาเพื่อไปรับครับ

ที่ปรึกษาก็คิดจะฝากท่านเสกยาวเลย ซึ่งผมก็คิดเช่นนั้นแต่ ๆ ๆ

ครูบาไชยไม่เห็นด้วย ดังว่า ท่านบอกเสาร์ 5 ไม่ใช่หลักล้านนา

และเรื่องความขลัง ต้องแล้วแต่ท่านพิจารณาไปครับ เพราะหากลงมากไป

เกิดไม่เหมาะกับฆราวาสเราๆ ยุ่งเลย พลังภาวนาสูงไป 55

จึงแล้วแต่ครูบาอาจารย์พิจารณา ซึ่งก็ดี จะได้ตะกรุดเร็ว ๆ

เครื่องรางสายนี้ทุกสายเสกจนเหมาะสม ห้ามนำไปเสกเพิ่มเด็ดขาดครับ

เพราะ อาจเสกไม่เข้าแล้ว55

จริง ๆ หากมีผู้สูงส่งกว่าลงก็ลงได้ครับแต่จะไม่เหมาะกระแสเพี้ยนไป

เพราะสายเราเน้นใช้เทา ๆ แม้ไปฝึกจิตอภิญญาก็เอาฤทธิ์ไปใช้เทา ๆ ได้ (ใช้อย่างไรคงไม่ต้องบอกครับ ปัจจัตตัง)

บางคนบอกฝึกจิตเข้าฌานมั่งอะไรมั่งเห็นยังโลภมากอยู่เลยจ้องจะเอาเปรียบคนอื่น การเอาเปรียบผู้อื่นจ้องจะเอาฟรี เอาของแถม สุดท้ายตัวเองก็โดนเอาเปรียบกลับมั่งจากวิบากกรรม

สรุป คำว่าจิตสูงก็ปัจจัตตังละครับ คือเรารู้ด้วยตัวเราเอง

รุ่นนี้จึงพิเศษมาก เพราะถือว่าวัดผลจากผู้ได้รับไป นำไปใช้เป็นตัวช่วยการภาวนาแล้วความดีไม่ดีก็ตัวเราเจ้าของจะทราบเองละครับ...

11. konun88

ขณะนี้ที่ปรึกษากะลังแพ็คตะกรุดเตรียมส่งอยู่ครับ

ครูบาไชยให้ไปรับแล้ว

ท่านบอกว่าจะแถมส้มป่อยไปให้ อย่างแรกได้ตะกรุดไปอย่ารีบไปใช้เลย ....ให้นำส้มป่อยแช่น้ำซัก 5 นาที แล้วนำส้มป่อยปัดตามร่างกายจากบนลงล่างไล่สิ่งไม่ดีออกไปก่อนครับ แล้วนำน้ำส้มป่อยอาบ จากนั้นค่อยนำตะกรุดไปจับภาวนาครับ

ตะกรุดพระเจ้าภาวนาบนแท่นแก้ว
    คาถาปลุกตะกรุด...

นวภา ศรีสวัสดิ์ ฤทธี กูมีดั่งหรมานผู้กล้า เห็นหน้ากูเป็นดั่งตะวันหลวงดวงใหญ่ นวภา ผาธิโน นะชิตามานิโนเยนะ นะเยโน พุทธะภาวนา กูจะบังพะละได้ สี่แสน กูจะบังแปนได้สี่ล้าน ภายหน้ากูมีพระยาอินตาเจ้าฟ้ารักษากูอยู่ ภายหลังกูมีมหาพรหมเจ้ารักษากู ปายซ้ายและปายขวามีพระนารายณ์รักษาตนกู กูไม่กลัวทุกสิ่ง พิษจะก้องหน้าไม้หอกดาบหลาวเหล็ก กูจะตีให้ย่อ ต้อให้เป็นขะจวนไป โอมสรี๋กระจวนสู่คาบหญ้ามา กูจะดูโอมสวาหะ

หมายเหตุ... ควรทำบุญตักบาตร อุทิศให้ปู่ฤาษีวาโย ครูบาข่าย ขัตติโย ทุกครูบาอาจารย์ที่เสกตะกรุดด้วยจะดียิ่งขึ้น

12. konun88

พุทธะภาวนา

13. konun88

ที่ปรึกษาจัดส่งตะกรุดแล้วครับ

พรุ่งนี้มะรืนคงได้รับกัน

มาเล่าประสบการณ์บ้างนะครับ

ช่วงนี้เหมาะมาก ... ภาวนา....

14. konun88

อานุภาพของจิต....

หลักการนี้ผมได้เทียบกับที่ปรึกษาแล้วนับว่าตรงกัน และเป็นหลักแนวทางที่ถือว่าใช้ได้กับทุกท่าน

โดยคำสั่งสอนครูบาอาจารย์ และที่พบมามากและจากการฝึกกับหลวงปู่เหิร

ดังเล่า สมัยก่อนมีนักปฏิบัติไปหาท่านมาก ซึ่งท่านก็จะถือหลักว่า "อย่าไปขัดใคร"

ที่เรารู้กันแบบง่าย ๆ พวก อีโก้สูงนั่นละครับ... ทีนี้ ดังกล่าวเสมอว่าเรื่องพวกนี้เป็นปัจจัตตัง แม้ตอนไปเสกหรมานล่าสุด ดังพบครูบาอาจารย์ ที่ปรึกษาก็ยืนยันมีคนมาถามครูบาอาจารย์ท่านเหล่านั้นมาก ก็ตอบตรงกันว่า เป็นปัจจัตตัง

ทีนี้ ผมยึดหลักง่ายๆ ตามท่านสอน ใครดีไม่ดีก็ให้ดูใจตัวเองละครับ กิเลสลดลงไหม หากลงลึก ก็ โลภะ โทสะ โมหะลดลงไหม

ความน่าสนใจก็อยู่ที่สมถกรรมฐานละครับที่มักทำให้เกิดฤทธิ์ ของแถม

ดังสถานการณ์ปัจจุบันก็ ปล่อยวางกันได้ว่าคือโลกธรรม คือมีลาภเสื่อมลาภ

สรุป หากเราภาวนาจนเกิดกำลังสมาธิ ก็พิจารณาไตรลักษณ์ ให้มาก ๆ นะครับว่าทุกสิ่งคือ ธรรม คือเป็นหลักของธรรมชาติ เราก็จะไม่ทุกข์ นี่คือสิ่งสำคัญ ใครจะสูงแค่ไหนก็เรื่องของคนอื่นไป เพราะผมก็เจอพวกขี้โม้มามาก หากจะวัดก็วัดว่าตัวเรามีความสุข ความสุขเกิดจากการเข้าใจ ทำใจกับสิ่งไม่แน่นอนได้ก็ถือว่าสำเร็จละครับ..

15. konun88

แนวทางขั้นต่อมา เมื่อจิตเรามีพลัง คำว่าพลังก็จะมาจากเราตัดนิวรณ์ได้

ที่มา

https://th.wikipedia.org/wiki/นิวรณ์
    นิวรณ์มี 5 อย่าง คือ

• กามฉันทะ ความพอใจ ติดใจ หลงใหลใฝ่ฝัน ในกามโลกีย์ทั้งปวง ดุจคนหลับอยู่
      • พยาบาท ความไม่พอใจ จากความไม่ได้สมดังปรารถนาในโลกียะสมบัติทั้งปวง ดุจคนถูกทัณท์ทรมานอยู่
      • ถีนมิทธะ ความขี้เกียจ ท้อแท้ อ่อนแอ หมดอาลัย ไร้กำลังทั้งกายใจ ไม่ฮึกเหิม
      • วิจิกิจฉา ความไม่แน่ใจ ลังเลใจ สงสัย กังวล กล้า ๆ กลัว ๆ ไม่เต็มที่ ไม่มั่นใจ
    หลักการตัดนิวรณ์ เราต้องฝึกเองนะครับ แต่ที่ใช้ได้ผลคือปล่อยวาง และเข้าใจ คือยึดถือมากก็ทำให้เป็นเครื่องขวางกั้น

พอเราตัดนิวรณ์จิตก็จะรวมตัว ซึ่งตอนนี้ละครับ หากใครมีตะกรุดพระเจ้าภาวนาบนแท่นแก้ว จะสัมผัสกันได้เลย

จิตรวมตัว จนเกิดปิติ ความสุขแบบสูงสุด และความสงบ

ในตอนนี้ หากจิตแน่วแน่ ผมจะใช้วิธีภาวนาบทสำคัญ ๆ ในใจ เช่นบทบูชาพระสีวลี หรืออะไรแล้วแต่ แล้วแผ่เมตตาให้มาก

หลักการนี้ หลวงปู่เหิรสอนผมว่าได้ผล เพราะเรายังแสวงหาทางโลก ลาภ อยากได้เงินว่าง่ายๆ ครับ หากเราแผ่เมตตาก็จะเห็นผลไว (แต่ต้องอยากแบบอย่าให้ความอยากมาแฝงในจิต พูดง่ายๆ อย่าโลภ )

หลักนี้ผมทดลองมาเองนะครับ จะเห็นผลชัดเจน อะไรๆ ราบรื่น ลาภผลมี

จนหลวงปู่เหิรสอนว่า พลังแห่งจิตไม่ใช่เล่น ๆ นะ เราต้องทำเองเห็นเอง...

ส่วนจะข้ามขั้นให้สมาธิลึกขึ้น จนเกิดความว่างสงบหรือเสมือนอยู่ในห้องปิดลึกผู้เดียวก็เป็นขั้นสูงต่อไป แล้วค่อยพิจารณาวิปัสสนาเพื่อให้เกิดปัญญาอะไรก็แล้วแต่ผู้ฝึกไปครับ

16. konun88

สรุป ขอให้ผู้ได้ตะกรุดพระเจ้าภาวนาบนแท่นแก้วไป นำไปใช้ให้เกิดผลนะครับ ใช้กำลังแห่งสมาธิตามแต่วิธีของแต่ละท่าน เพราะที่ปรึกษาย้ำแล้วว่า

บารมีแต่ละคนไม่เท่ากันไม่เหมือนกัน

เมื่อเข้าใจหลักของโลกธรรม ซึ่งก็ทราบกันมีลาภเสื่อมลาภ มีสุข มีทุกข์ เราก็จะไม่ยึดติดไม่ฝังใจกับสิ่งเหล่านี้มาก

การทำสมาธิ ก็เหมือนเรากินอาหารทางใจละครับ ให้ใจเรามีพลัง อย่างน้อยทำงานอะไรก็สำเร็จโดยง่าย

เมื่อสมาธิแน่วแน่มาก อานุภาพแห่งตะกรุดก็จะออกมาเองครับ แล้วจะทราบว่าได้ของล้ำค่ามาแล้ว

จากนั้นอย่าลืมนะครับ พิจารณาร่างกายก็ได้ เกศาโลมา นขา ทันตา ตโจ เนื้อหนังกระดูกร่างเราไม่เที่ยงแท้ เราจะได้ไม่ยึดติดกับสิ่งเหล่านี้มาก

จากนั้นก็ภาวนาบทอะไรก็ได้ผมใช้ภาวนาบทสวดมนต์สำคัญ ๆ ให้แน่วแน่จนจิตมีสมาธิอีกครับ แล้วตบท้ายด้วยบทมหาลาภ (55) แล้วแผ่เมตตาไปให้มาก ขอเทพเทวดามาช่วยเหลือให้ผ่านพ้นอุปสรรค

หลักการนี้หลวงปู่เหิรยืนยันกับผมว่า "พลังแห่งจิตไม่ธรรมดานะเราต้องทำเอง" คือทำให้อะไรราบรื่นจริง ๆ ถือว่าท่านยืนยันว่าไม่ผิด... กับปุถุชนเช่นเรา

จบ... ไม่อธิบายมากครับ เดี๋ยวพวกแก่ธรรมจะมาออกความเห็นอีก55 เถียงกันตายอีก55

หลักสำคัญคือ โลภะ โทสะ โมหะลดลงนะครับ คือตัวชี้วัด ใครจะมาโม้ได้ฌาณฤทธิ์อะไร ผมฟังมาเยอะตามสบายเลย เดี๋ยวต่อไปก็จะโหยหวนมาเอง55

17. konun88

การดู เห็นนิมิตร เหตุการณ์ล่วงหน้า

โดยหลักแห่งตะกรุดพระเจ้าภาวนาบนแท่นแก้ว จะส่งผลอย่างนึงที่ผู้ฝึกจิตมักจะพบ

นิมิตร หรือการหยั่งรู้เหตุการณ์ต่าง ๆ เรื่องอดีตเป็นแค่ความมันเร้าใจ แต่สำคัญคือการรู้อนาคต หรือสอบถามเรื่องบางเรื่องละครับ ที่น่าสนใจกว่า

โดยหลักที่ต้องพึงระวัง คือนิมิตรลวง ซึ่งสิ่งเหล่านี้น่ากลัวมาก ดังว่ามาจากมาร มาขวางนั่นละครับ ดูมากบ้าไปกันเลย

ซึ่งแนวทางสำคัญ คืออย่าอยากรู้มาก ท่านสอนมานะ ยิ่งอยากรู้เผลอ ๆ เจอลวง ให้เรารู้เห็นโดยเราไม่อยากรู้ดีกว่าครับ... แต่แม้รู้ก็อย่าสนใจ...

การสอบถามเรื่องบางเรื่อง ตามหลักมาคืออาศัยกำลังครูบาอาจารย์มาบอกจะชัวร์ที่สุด ซึ่งเมื่อถึงจุดนี้ มักเป็นระดับสูงกันแล้ว

สรุป ได้ตะกรุดไป อย่าให้เกิดความอยากรู้อยากเห็นนะครับ ให้ฝึกให้ใจมั่นคง พิจารณา อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา จนเราปล่อยวางทุกข์ใจได้ ใช้ชีวิตให้มีสุขจะดีที่สุดครับ..

18. konun88

โดยสรุป การภาวนาเป็นบุญที่สูงที่สุด ยิ่งกว่าทำทาน ถือศีล และทำยากสุด55

เมื่อเราภาวนาแม้สมาธิแก่กล้าเพียงใด ก็ยืนยันว่าไม่เท่ากับพิจารณาให้เห็นปัญญา

คือเข้าใจหลัก อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา

แต่สิ่งเหล่านี้ผมคิดว่าทำให้ปล่อยวางความทุกข์รอบตัวละครับ เพราะการจะไปถึง

จุดสูงสุดได้ดวงตาเห็นธรรมนั้นยาก แต่ใช่ว่าทำไม่ได้กัน

สิ่งสำคัญคือใช้กำลังของสมาธิ ภาวนาแล้วแผ่กุศลไปให้มากที่สุด

แผ่ให้เจ้ากรรมนายเวรขออโหสิกรรม หากสมาธิแรงกล้ามากแน่นอนได้บุญมาก

เขาก็อโหสิกรรมโดยง่าย แล้วแผ่ให้เทพเทวดามาอนุโมทนาบุญ

จากนั้นกำลังของเทพเทวดาก็มาช่วยเรา (อย่าหวังตรงนี้มาก) นั่นละครับ..

อย่าลืมคำเตือนครูบาไชยนะครับ ...ระมัดระวังมีสติให้มาก ไม่ประมาทจึงจะผ่านพ้นวิกฤตไปได้...

19. konun88

สัมภาษณ์สด พลังตะกรุดพระเจ้าภาวนา

ได้สอบถามกระแสพลังจากผู้มีตะกรุดตอนนี้ 555 ท่านบอกว่า.... ท่านจับสัมผัสทำสมาธิ ปรากฎว่า นั่งได้ยาวนานมาก ดับเวทนาได้ (เวทนาคือความทรมานจากการนั่งนานปวดนู่นี่นั่นว่าง่าย ๆ ) และไม่ร้อนด้วย จนนั่งภาวนาเสร็จถึงรู้ว่า อ้าวร้อนเว้ย...

ด้านกระแสพลัง ท่านบอกเหมือนคนเปิดไฟหน้ารถส่องหน้าเราละครับสว่างจ้าไปหมด กระแสพลังกระจายออก เหมือนเราจุดพลุขึ้นฟ้า พุ่งกระจายออกแล้วรวมตัว

อารมณ์ท่านสัมผัสตอนนี้คือสงบ สงบมากเหมือนเราหยดน้ำลงแม่น้ำ ค่อย ๆ ติ๋ง ๆ ขนลุกขนพอง ฉีกแนวทางแห่งตะกรุดที่เคยสร้างมาทั้งหมด...

ผมสอบถามแนวภาวนาตามวิธีการท่าน มาดังนี้

การภาวนาสำคัญตรงลมหายใจ ถึงบอกอาจเริ่มต้นหายใจเข้าพุท หายใจออกโธ หายใจให้เต็มปอด ค่อยๆ หายใจ ดังครูบาอาจารย์สอนเราหายใจยาวเต็มปอด ช้า ๆ จะอายุยืนซึ่งมีผลมากในการภาวนา

การภาวนาให้ลึก ก็ค่อยเป็นค่อยไป เหมือนเราสะสมพลังงานนั่นละครับ เมื่อสะสมไปมากเข้าก็จะระเบิดออกมาในจุดนึง การระเบิดจุดนี้จะเป็นพลังอันยิ่งใหญ่ ซึ่งครูบาอาจารย์ระดับสูงที่เสกของใช้พลังเหล่านี้ละครับ พลังจะสมสมที่ลิ้นปี่...

สิ่งสำคัญอย่าไปมุ่งดูเรื่องไร้สาระ (หากฝึกระดับนึงคุมจิตได้ก็จะเริ่มละ ดูนิมิตรส่องนู่นี่นั่น) เพราะเน้นย้ำให้มองดูจิตใจเรา

ในหลักสายวิชาของท่านอย่างแรกเรียนคาถาอาคม ต่อมามุ่งฝึกจิตให้แกร่ง ระดับครูบาอาจารย์จะไม่ขี้โม้กันแล้วนะครับ พบกันยังคุยแค่ไม่กี่คำ...

สุดท้ายก็พิจารณาให้เห็นความจริงแห่งธรรมชาติ จนปล่อยวางความทุกข์ได้

ผมถึงบอกพวกขี้โม้ สุดท้ายก็มาโหยหวนเองเพราะเมื่อเจอทุกข์ร้องจ๊ากทันทีละครับ

สิ่งสำคัญ บุญทานที่ทุกท่านทำมา จะเป็นแสงสว่างในช่วงมืดมิด แล้วจะเห็นครับว่าทำบุญมาไม่ขาดทุน...

การภาวนาดีมาก ๆ ช่วยเร่งผลแห่งทาน ศีลให้ส่งผลให้เร็วนะครับ..

20. konun88

บทเรียนอย่างนึง....

ที่ปรึกษาเล่ามีพระองค์นึง ออกเพี้ยน ๆ ไปขอฝึกกับครูบาไชย

ทีนี้ ฝึกไปฝึกมาจนมีช่วงเกิดลอยขึ้น (ท่านบอกคนอื่นเห็นท่านไม่ได้เห็น)

ลอยเหนือพื้นแล้วหล่น สุดท้ายปัจจุบันเพี้ยนไปแล้ว

ถามว่า เกิดจากอะไร เกิดจากฝึกจนเกิดอารมณ์ว่าง จิตว่างจนเหมือนจะลอย

การลอยของจิตมีพลังจนเหมือนดึงกายเนื้อขึ้น

คือ จะมีอารมณ์ช่วงนึงเหมือนว่างหมดจนขาดสติได้

หลักการนี้จึงเป็นหลักสำคัญให้มีสติเสมอ...ที่ว่าแม้เกิดความว่างแห่งจิต

ก็ให้เอาสติกำกับ สติคือความระลึกได้ อาจภาวนาว่างหนอ ๆ

สิ่งสำคัญนะครับ ตัวชี้วัดคือ เรามีโลภะ โทสะ โมหะลดลง

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 มีนาคม 2020