นิทานสนุก..พระเครื่องและเครื่องราง (นิมิตรอัศจรรย์...รุ่นครอบจักรวาล)

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย konun88, 20 มิถุนายน 2016.

1. konun88

konun88 เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

คงได้รับแล้วนะครับ...55

2. konun88

konun88 เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

3. konun88

((( รายนามพระคณาจารย์และฆราวาสที่ปลุกเสกเหรียญนอโมมหามงคล ดังนี้...)))
    วาระที่ ๑.พ่อท่านผ่อง ฐานุตฺตโม อายุ ๘๗ พรรษา ๖๗ วัดแจ้ง (คอกวัว) ต.ชัยบุรี อ.เมือง จ.พัทลุง
    วาระที่ ๒.พระมหาพงษ์พิศาล ฐานุตฺตโร อายุ ๕๗ พรรษา ๑๙ วัดใหม่ยายแป้น เขตบางกอกน้อย แขวงบางขุนนนท์ จ.กรุงเทพมหานคร
    วาระที่ ๓.หมอแซม บ้านดอนศาลา อ.ควนขนุน จ.พัทลุง
    วาระที่ ๔.หมอแคล้ว มากทอง บ้านปากคลองเก่า อ.ควนขนุน จ.พัทลุง
    วาระที่ ๕.พ่อท่านจรูญ อคฺควณฺโณ วัดเขาเมืองเก่าชัยบุรี ต.ชัยบุรี อ.เมือง จ.พัทลุง
    วาระที่ ๖.ตารพี ศิลปสมศักดิ์ บ้านสวน ต.ควนมะพร้าว อ.เมือง จ.พัทลุง
    วาระที่ ๗.พระอาจารย์รรรสิริ สิรินฺธโน อายุ ๔๗ พรรษา ๒๗ วัดภูเขาทอง ต.มะกอกเหนือ อ.ควนขนุน จ.พัทลุง
    วาระที่ ๘.ณ.วิหารหลวงวัดพระบรมธาตุวรมหาวิหาร จ.นครศรีธรรมราช
    เมื่อวันที่ ๑๓ เดือนมิถุนายน พ.ศ.๒๕๖๒
    ได้นำไปร่วมในพิธีพุทธา - มังคลาภิเษก หัวนะโม รุ่นประสิทธิเม
    ณ.วิหารหลวงวัดพระบรมธาตุวรมหาวิหาร จ.นครศรีธรรมราช
    จัดสร้างโดย...สมาคมนักข่าวบันเทิง
    ((( รายนามพระเกจิย์อาจารย์และฆราวาสที่ร่วมปลุกเสก ดังนี้... )))
    ๑.พระอาจารย์ขวัญ สำนักสงฆ์เลิศบุปผาราม ( ถ้ำขนมโค) จ.กระบี่
    ๒.พ่อท่านเล็ก วัดถลุงทอง จ.นครศรีธรรมราช
    ๓.พ่อท่านพรหม วัดบ้านสวน จ.พัทลุง
    ๔.พระเทพวินยาภรณ์ (สมปอง) วัดพระบรมธาตุฯ จ.นครศรีธรรมราช
    ๕.พระครูอดิสัยธรรมศาสก์ (ชอบ อติเมโธ) วัดหน้าพระธาตุ จ.นครศรีธรรมราช
    ๖.พระครูวินัยธรเอี่ยม อิสิทตฺโต วัดหน้าพระธาตุ จ.นครศรีธรรมราช
    ๗.พระอาจารย์หมี วัดห้วยลาด จ.สงขลา
    ๘.พระอาจารย์เกิ้ง สำนักสงฆ์ควนไม้บ้อง จ.นครศรีธรรมราช
    ๙.พระครูกิตติธรรมภาณ กตปุญฺโญ วัดผาสุกาวาส จ.สงขลา
    = พราหมณ์จิรสิฏฐ์ พลอยดำ จ.พัทลุง
    = อาจารย์เหลี้ยม นาโยง จ.ตรัง
    วาระที่ ๙.พระครูพิศาลวิหารวัตร (บุญให้ ปทุโม)
    อายุ ๙๑ พรรษา ๗๑ วัดท่าม่วง ต.ปากพูน อ.เมือง จ.นครศรีธรรมราช
    วาระที่ ๑๐.พระอาจารย์ปราโมทย์ ฐิตธมฺโม วัดวิเชียรรังสฤษดิ์ (ห้วยรักษ์ไม้) อ.ร่อนพิบูลย์ จ.นครศรีธรรมราช
    วาระที่ ๑๑.หลวงพ่อชอบ โชติธมฺโม (ไชยฤทธิ์)
    อายุ ๙๒ พรรษา ๒๑ วัดจำปาวนาราม ต.ถ้ำใหญ่ อ.ทุ่งสง จ.นครศรีธรรมราช
    วาระที่ ๑๒.พระครูจิรธรรมคุณ (เจน คุณากโร)
    อายุ ๗๔ ปี ๕๒ พรรษา วัดปรางหมู่ใน ต.ปรางหมู่ อ.เมืองพัทลุง จ.พัทลุง
    วาระที่ ๑๓.พระครูวรจันทโชติ (เคลื้อม จนฺทโชโต)
    อายุ ๘๙ พรรษา ๖๗ วัดควนสีนวล ต.นาข้าวเสีย อ.นาโยง จ.ตรัง
    วาระที่ ๑๔.มโนราห์ชบ (พ่อชบ) ชัยเพชร บ้านออกหลา ต.โคกสะบ้า อ.นาโยง จ.ตรัง
    วาระที่ ๑๕.พ่อท่านเอียด จนฺทสโร อายุ ๙๓ ปี วัดชลวาปีวิหาร (หนักแบกใต้) อ.ย่านตาขาว จ.ตรัง
    วาระที่ ๑๖.พระครูประยุตอัครธรรม (รัตน์ อคฺคธมฺโม) วัดควนนาแค ต.บ้านควน อ.เมือง จ.ตรัง
    วาระที่ ๑๗.หมอวุฒิ ลงทอง อายุ ๗๓ ปี บ้านป่าไส - หัวงาน อ.นาโยง จ.ตรัง
    วาระที่ ๑๘.ตาหมอเพิ่ม ชัยแก้ว บ้านไสบ่อลึก ต.นาหมื่นศรี อ.นาโยง จ.ตรัง
    วาระที่ ๑๙.พระมหาพงษ์พิศาล ฐานุตฺตโร อายุ ๕๗ พรรษา ๑๙ วัดใหม่ยายแป้น เขตบางกอกน้อย แขวงบางขุนนนท์ จ.กรุงเทพมหานคร
    วาระที่ ๒๐.ตาเรือง ช่วยธานี อายุ ๙๑ ปี บ้านเขาแก้ว ต.นาเมืองเพชร อ.สิเกา จ.ตรัง
    วาระที่ ๒๑.พ่อท่านม่อน กิตฺติญาโน วัดใหม่ท่าจีน (วัดใต้) อ.เมือง จ.ตรัง
    วาระที่ ๒๒.พระครูพิทักษ์อินทมุนี
    ( พระอาจารย์สมนึก ฉนฺทธมฺโม) อายุ ๖๓ พรรษา ๓๙ วัดหรงบน อ.ปากพนัง จ.นครศรีธรรมราช
    วาระที่ ๒๓.พระครูสิริธรรมทัศน์ (พ่อท่านวาส) อายุ ๘๔ ปี วัดตรงบน อ.ปากพนัง จ.นครศรีธรรมราช
    วาระที่ ๒๔.พระครูปัญญาธรานุวัตร (เคล้า ปญฺญาธโร) วัดแดง ต.เขาพระบาท อ.เชียรใหญ จ.นครศรีธรรมราช
    วาระที่ ๒๕.พราหมณ์ไสว รังษี บ้านทุ่งเกาะยวน อ.ย่านตาขาว จ.ตรัง
    วาระที่ ๒๖.อาจารย์เหลี้ยม นาโยง บ้านหนองเหรียง ต.นาโยงเหนือ อ.นาโยง จ.ตรัง
    วาระที่ ๒๗.ตาหลวงเชย สิงห์อินทร์ อายุ ๘๖ ปี
    บ้านหน้าควน ต.ทุ่งค่าย อ.ย่านตาขาว จ.ตรัง
    วาระที่ ๒๘.โต๊ะยีสาจ เส็นฤทธิ์ อายุ ๘๖ ปี บ้านในควน ต.ในควน อ.ย่านตาขาว จ.ตรัง
    วาระที่ ๒๙.พ่อท่านเพียรชัย จนฺทโชโต วัดช่องน้อยอ.นาโยง จ.ตรัง
    วาระที่ ๓๐.พิธีปลุกเสก ณ.โรงพิธีหน้าพระอุโบสถวัดพระพุทธสิหิงค์ จ.ตรัง
    วันที่ ๖ เดือนกรกฎาคม พ.ศ.๒๕๖๒ ซึ่งตรงกับวันเสาร์ ขึ้น ๕ ค่ำ เดือน ๘ ปีกุน
    ตอนเช้า อาจารย์เหลี้ยม นาโยง บวงสรวงเทพ เทวดาและสิ่งศักดิ์สิทธิ์ต่างๆ
    ตอนเย็น พระสงฆ์ ๕ รูปเจริญพระพุทธมนต์ , ธัมมจักรกัปปวัฒนสูตร
    ตอนค่ำพระสงฆ์และฆราวาสเข้าโรงพิธีปลุกเสกเดี่ยว ทั้งหมด ๑๑ ท่าน ดังนี้...
    ๑.หมอภักดิ์ บวรภิรมย์ บ้านนาคลุ้ม อ.นาโยง จ.ตรัง
    ๒.อาจารย์เทียบ มุกดารักษ์ บ้านกะพังสุรินทร์ อ.เมือง จ.ตรัง
    ๓.พระครูวินัยธรกวี วัดพระพุทธสิหิงค์ อ.นาโยง จ.ตรัง
    ๔.พระอาจารย์นิกร (หลวงกร) วัดควนนาแค อ.เมือง จ.ตรัง
    ๕.พระอาจารย์วุฒิศักดิ์ (หลวงลัก) วัดจอมไตร อ.นาโยง จ.ตรัง
    ๖.หมอนอม หอยสกุล บ้านต้นปรง อ.ย่านตาขาว จ.ตรัง
    ๗.พราหมณ์ดำ ขำวิชา บ้านหนองแจ้ง อ.นาโยง จ.ตรัง
    ๘.อาจารย์ทอน ถึงแก้ว บ้านทุ่งชน อ.เมือง จ.ตรัง
    ๙.อาจารย์สุรพล ยูงทอง บ้านสวน อ.ควนขนุน จ.พัทลุง
    ๑๐.อาจารย์เหลี้ยม นาโยง บ้านหนองเหรียง อ.นาโยง จ.ตรัง
    ๑๑.พระวรณัฏฐ์ (หลวงปอนด์) สำนักสงฆ์หว้าทอง อ.กันตัง จ.ตรัง...
    หมายเหตุ !!!
    เหรียญนอโมมหามงคล เสาร์ ๕ พ.ศ.๒๕๖๒
    ได้นำไปให้พระคณาจารย์และอาจารย์ฆราวาสปลุกเสก ทั้งหมด ๓๐ วาระด้วยกัน
    นับแยกเป็นพระสงฆ์ที่ปลุกเสก ทั้งหมด ๒๙ รูป
    อาจารย์ฆราวาสที่ปลุกเสก ทั้งหมด ๑๘ ท่าน
    #สำหรับท่านไหนที่ปลุกเสกแล้วไม่นับซ้ำ
    รวมทั้งหมด จำนวน ๔๗ รูป / ท่าน
    ((( อาจารย์เหลี้ยม นาโยง ผู้ดำเนินการ )))

4. chattrg

chattrg เป็นที่รู้จักกันดี

18 สิงหาคม 2007
    มีให้บูชาไหม

5. konun88

เหรียญนอโม ติดต่อได้ที่วัดหมูเปิ้งครับ ส่งไปแล้ว รวม 30 เหรียญ

ติดต่อที่ผมเดี๋ยวจะกลายเป็นค้าขายอีก บางตัวจะมาแหย่ขอฟรีอีก

เหตุที่ส่งไปที่วัดหมูเปิ้ง พระอาจารย์จะทำพิธีบางอย่าง

ด้านความแจ่ม สุดจะบรรยายครับ...
    ที่มา

ซึ่งหัวเมืองในทางภาคใต้ในอดีต
    จะประกอบพิธีขับอุบาทว์เมืองกันเป็นส่วนใหญ่
    โดยเมืองนั้นจะต้องมีพราหมณ์ประจำเมืองอยู่จึงจะจัดพิธีขับนี้ได้
    และหัวนอโมเองก็ต้องมีการนำมาร่วมในพิธีขับอุบาทว์เมืองด้วย
    ในพิธีจะมีการนิมนต์พระสงฆ์มาสวดภาณวาร
    ส่วนพราหมณ์นั้นสวดพระเวทย์บูชาพระอิศวร พระนารายณ์
    เมื่อพระสงฆ์และพราหมณ์ได้ทำพิธีสวดเสร็จเรียบร้อย
    ทหารตามกำแพงก็จะยิงปืนใหญ่เพื่อขับยักษ์
    ในฐานะหัวนอโมเป็นเครื่องรางป้องกันภัยของเมือง
    เมื่อพิธีขับอุบาทว์เมืองเสร็จสิ้นพราหมณ์หรือหมอประจำเมือง
    ก็จะให้สัปปบุรุษนำเอาหัวนอโมไปโปรยตามกำแพงเมือง
    ประตูเมืองและโปรยลงในลำคลองต่างๆ
    เพื่อป้องกันโรคไข้ห่าและป้องกันอันตรายทุกรูปแบบ
    ส่วนที่เหลือก็จะแจกให้ชาวบ้านและทหารยามรักษาเมือง
    ได้พกพาป้องกันตัวและไว้ป้องกันเจ็บกันไข้ต่างๆ
    จากพิธีกรรมในอดีตที่ได้นำเสนอมานี้
    ก็ย่อมแสดงให้เห็นถึงอานุภาพและความศักดิ์สิทธิ์ของหัวนอโม
    หัวนอโมนับว่าเป็นที่เชื่อถือมาตั้งแต่สมัยโบราณ
    และในปัจจุบันก็ยังมีผู้เชื่อถือในด้านการป้องกันภัยของหัวนอโมตลอดมา...
    และสำหรับพิธีการขับอุบาทว์เมืองนั้น
    เชื่อว่าทุกเมืองในภาคใต้ (ยกเว้นหัวเมืองฝ่ายแขก) จะทำกันทุกปี
    เมื่อทำพิธีแล้วก็จะต้องทำหัวนอโมขึ้นมาด้วยเพื่อใช้ขับอวมงคล

((( อุปเท่ห์การใช้เหรียญนอโมหามงคล )))
    = ใส่กระเป๋าเงินได้ เลี่ยมทำพวงกุญแจรถพกพาได้
    = ทำหัวเข็มขัด ทำหัวกำไล ทำหัวไม้เท้าได้ ทำหัวตะพดได้
    = ทำเป็นเม็ดกระดุม ห้อยคอ ห้อยสะเอว หรือห้อยข้อมือได้
    = ใส่ร่วมกับสายคาดเอวหรือแขวนรวมกับเครื่องรางต่างๆได้
    = เหรียญนอโมมหามงคลนี้ สามารถใช้ได้ทั้งผู้หญิงและผู้ชาย ทุกเพททุกวัย
    = หากจะพกพาไว้ป้องกันตัว ให้เลี่ยมทำเป็นสร้อยข้อมือได้
    การเลี่ยมใส่กรอบ ให้เอาส่วนด้านหัวขึ้น เหมือนกับตัว " ร " เรือ
    จะเป็นเครื่องปกป้องกันภัย จะคุ้มครองได้ทั้งทางน้ำและบนบก
    ให้แคล้วคลาดนิรันตราย และยังมีอิทธิคุณหลายๆ ประการ ฯ.

สำหรับหัวนอโมในด้านประวัติศาสตร์ของทางใต้นั้น
    เเต่เดิมอาจเป็นสัญลักษณ์ทางการค้า
    หรือเป็นเงินตราของพราหมณ์ในยุคโบราณ
    ที่เข้ามาอาศัยในคาบสมุทรของทางภาคใต้เรา
    โดยสัญลักษณ์ของตัวนอโมนั้น
    ได้แปลมาจากตัวอักษรตัว " นะ "ในอักษรปัลลวะ
    ซึ่งในยุคที่พราหมณ์สร้างหัวนอโมนั้น
    ตัวนะนั้นคงจะแทนบทสวดสรรเสริญเทพเจ้าในศาสนาพราหมณ์
    ซึ่งสามารถใช้สักการะองค์เทพเจ้าได้ทุกพระองค์
    ซึ่งถ้าเป็นพระศิวะหรือพระอิศวร ก็จะขึ้นต้นว่า...
    นะมัสศิวายะ หรือนะโมภะคะวะเตรุทรายะ นะมะห์
    ถ้าเป็นพระวิษณุหรือพระนารายณ์ก็จะขึ้นต้นว่า...
    นะโมภะคะวะเตวาสุเทวายะ นะมะห์
    ถ้าเป็นพระพรหม ก็จะขึ้นต้นว่า...นะโมพรหมะเทวายะ นะมะห์
    ถ้าหากเป็นพระพิฆเนศวรก็จะขึ้นต้นว่า...
    นะโมภะคะวะเตคะชานะนายะ นะมะห์ เป็นต้น
    ซึ่งภายหลังเมื่อได้มีการเปลี่ยนแปลงคติทางศาสนา
    ทำให้มีการปรับเปลี่ยนคติความเชื่อของหัวนอโมมาเป็นคติในทางศาสนาพุทธ
    โดยให้หัวนอโมนั้นแทนบท ปุพพภาคนมการหรือบทนะโมตัสสะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 มีนาคม 2020
  6. konun88

สำหรับหัวนอโมในด้านประวัติศาสตร์ของทางใต้นั้น
    เเต่เดิมอาจเป็นสัญลักษณ์ทางการค้า
    หรือเป็นเงินตราของพราหมณ์ในยุคโบราณ
    ที่เข้ามาอาศัยในคาบสมุทรของทางภาคใต้เรา
    โดยสัญลักษณ์ของตัวนอโมนั้น
    ได้แปลมาจากตัวอักษรตัว " นะ "ในอักษรปัลลวะ
    ซึ่งในยุคที่พราหมณ์สร้างหัวนอโมนั้น
    ตัวนะนั้นคงจะแทนบทสวดสรรเสริญเทพเจ้าในศาสนาพราหมณ์
    ซึ่งสามารถใช้สักการะองค์เทพเจ้าได้ทุกพระองค์
    ซึ่งถ้าเป็นพระศิวะหรือพระอิศวร ก็จะขึ้นต้นว่า...
    นะมัสศิวายะ หรือนะโมภะคะวะเตรุทรายะ นะมะห์
    ถ้าเป็นพระวิษณุหรือพระนารายณ์ก็จะขึ้นต้นว่า...
    นะโมภะคะวะเตวาสุเทวายะ นะมะห์
    ถ้าเป็นพระพรหม ก็จะขึ้นต้นว่า...นะโมพรหมะเทวายะ นะมะห์
    ถ้าหากเป็นพระพิฆเนศวรก็จะขึ้นต้นว่า...
    นะโมภะคะวะเตคะชานะนายะ นะมะห์ เป็นต้น
    ซึ่งภายหลังเมื่อได้มีการเปลี่ยนแปลงคติทางศาสนา
    ทำให้มีการปรับเปลี่ยนคติความเชื่อของหัวนอโมมาเป็นคติในทางศาสนาพุทธ
    โดยให้หัวนอโมนั้นแทนบท ปุพพภาคนมการหรือบทนะโมตัสสะ
    ซึ่งบทปุพพภาคนมการนั้นแทนความนอบน้อมต่อพระพุทธเจ้าทั้งกายและใจ...

ผู้ติดตามกระทู้มายาวนานย่อมทราบ

ในสายของผม จะเอาอะไรซักอย่างไม่ใช่สักแต่ว่าจ่ายตังเอาจบ

ต้องศึกษาประวัติความเป็นมาให้แน่ชัด

หัวนอโมนี้เช่นกัน เราอาจรู้จักกันดี แต่น้อยที่จะทราบความเป็นมาอ้างอิงแบบโบราณ

สำหรับที่ปรึกษาท่านเองก็รู้จักของโบราณ ท่านบอกรุ่นนี้ถือว่าตามรอยแบบโบราณได้เลย คือป้องกันโรคระบาด

การเสกก็อย่างที่เห็น คือเสกทั้งสายพระ ฆราวาส และมีสายอิสลามเสกด้วย ตามประวัติการเสกที่ลงไป

สำคัญ เมื่อที่ปรึกษาได้ไป ก็จะทำพิธีแบบโบราณล้านนาอีกครั้งในด้านที่เราต้องการ คือลงบทป้องกันโรคภัย เสนียดจัญไรครับ ผมจำชื่อบทสวดไม่ได้ (มีรตนสูตรด้วย)

7. konun88

ดึงอำนาจพระสกุลลำพูน โดยเฉพาะพระลบ ล้างอาถรรพ์

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 มีนาคม 2020
  8. konun88

มูลค่าในขัน ประเมินค่าไม่ได้นะครับ 55

ผมยังแซว ไม่กลัวเนื้อพระเสียเหรอครับ 55.

บางท่านถามทำไมผมมีเก็บเยอะ

พอดีรุ่นนี้ถือว่าผมร่วมทุนสร้างด้วย

แบบผู้สร้างหาคนลงขันร่วมทุน

ผมก็ร่วมด้วย และร่วมปัจจัยการเสก

ผมชอบทำบุญตอนเสกมากกว่าตอนสร้าง เพราะไม่ได้กะเอาไรมากมาย

ชอบได้ทำบุญมากกว่า และเห็นความตั้งใจผู้สร้าง

แต่ผู้สร้างก็สมเป็นคนใต้ใจถึง จดไว้ตลอดว่าผมร่วมทำบุญเท่าไร (ผมก็ไม่จำ ลืมทันทีที่ทำ)

ส่งมาให้จนชอค ตกใจ

ได้นำเป็นชนวนแหวนมหาชะตา หนุมานไปเยอะครับ ลงภาพตอนสร้างไปแล้ว

เหรียญนี้ให้ผมสร้างแบบเขาผมก็ทำไม่ได้นะครับ เพราะต้นกำเนิดตามได้โพสไปแล้ว ผมไม่ได้ศึกษามาด้านนี้

การได้เรียนรู้ต่างๆ ก็ได้เห็นจิตใจคน

บางคนเราให้ใจเขา เขาก็ให้ตอบ

บางคนดันเนรคุณตอบ.....ยังกะเราเป็นหนี้ (คงหนี้กรรม)

นี่ละครับ ชีวิต!!

9. konun88

นับว่าจุดประสงค์การสร้างถือว่าบรรลุสำเร็จ

การปฏิบัติทางจิตหากได้รับการฝึกสอนจากครูบาอาจารย์ที่ถูกต้อง

ซึ่งหลักการก็มาจากพระพุทธเจ้าได้ถ่ายทอดนะครับคือ มองตัวเรา

เข้าใจตัวเอง รุ่นนี้หวังไว้ให้เจ้าของสัมผัสเองรู้เองครับ

เหมือนเราไปฝึกปฏิบัติตามสำนัก วัด หากเรามัวฟังคนอื่นเขาภาวนาไปขั้นไหน

ยังไง ระดับไหนเรายิ่งกดดันตัวเองเปล่า ๆ ครับ ดี ไม่ดีหลอกตัวเองกลัวตกรอบไม่ทันเพื่อนเปล่า ๆ

ดังคำกล่าวว่า "เส้นทางยาวไกลนับหมื่นลี้ เริ่มด้วยก้าวแรก"

หมายเหตุ ส้มป่อยนี้เสกมาตั้งแต่ชุดพลิกฟ้านะครับ ถือว่าสุด ๆ แล้ว

แต่อย่าลืมนะครับ คำว่าสุดจริง ๆ คือ โลภะ โทสะ โมหะเราลดลง

10. konun88

ปี 2549 ผมได้มีโอกาสบวชเป็นพระภิกษุ ประมาณ เดือนกว่า ๆ

พระอุปัชฌาย์คือหลวงพ่อทองหล่อ วัดโปรดสัตว์ (ได้ละสังขารแล้ว) เขาก็ลือกันว่าท่านปรารถนาโพธิญาณ ซึ่งจริงไม่จริงไม่ทราบได้ แต่ท่านก็ดังมาก ๆ

ท่านได้สอนตอนจะทำพิธีบวชให้ว่า "มีคนมากมายเกิดมาแสนชาติ ไม่เคยได้ยินแม้แต่คำว่า พุทโธ อย่าให้เสียทีที่ได้เกิดมาใต้ร่มเงาพระศาสนา"

โดยปกติ หลักคำสอนที่หลวงปู่เหิรสอนผมเอง ตอนท่านยังอยู่

ไม่นับพวกอ้างว่าติดต่อหลวงปู่เหิรได้ มาอ้างหลวงปู่บอกนู่บอกนี่สอนนู่นี่

ผมอ่านดู ไม่เห็นตรงกับหลวงปู่บอกผมเลยวุ่ย สงสัยคนละปู่เหิร 55 หรือท่านเปลี่ยนแนวคำสอนแล้วผมไม่ทราบก็ว่าได้55

หลวงปู่สอนว่า หากคนเรามองเห็นธรรม คือ ธรรมชาติในกฎไตรลักษณ์ได้

ถามว่า จะมีความโลภไหม มีความโกรธไหม ความหลงไหม

เพราะรู้แจ้งเห็นจริงว่าทุกสิ่งไม่เที่ยงแท้แล้ว

ทีนี้ในทางโลกเราเข้าใจว่า เข้าถึงธรรม ไม่เอาอะไรแล้วไม่ต้องทำมาหากิน

ไม่ใช่เลยครับ เราทำมาหากินปกติสุข เพราะแม้ได้ธรรม พระโสดาบันก็มีครอบครัว มีทำมาหากินได้ มีความโกรธ แต่รู้เท่าทัน ไม่ไปยึดติดอะไรมาก

สำคัญเดินทางสายกลาง แถมยิ่งดีซะอีก เทพเทวดาจะยิ่งมาช่วยให้ร่ำรวย

ราบรื่น แต่เข้าใจกฎของธรรมชาติ มีลาภ เสื่อมลาภ เราจะรู้ทันไม่ทุกข์ระทมไรกะมันมาก

สำรวจใจตัวเองไม่ใช่ไปสำรวจใจคนอื่น ไม่โลภปากอย่างทำอย่าง

ดีกว่าอ้างว่าได้ฌาณ ปฏิบัติธรรมแต่อยากได้ของคนอื่นเอาเปรียบผู้อื่น นี่ไม่ใช่ละ

ผมเจอมาเยอะ พวกมาทำตีสนิท มาโทรคุย แต่สุดท้ายคุยไปคิดว่าสนิท มาเริ่มขอฟรี ขอดื้อ ๆ เอาเปรียบผู้อื่นคนแบบนี้ไม่คุยด้วยหรอกครับ เสียเวลา

11. konun88

เหรียญนอโมอีก 20 เหรียญไปถึงพระอาจารย์แล้วครับ

12. konun88

ช่วงเวลาที่ผ่านมาหลายปี ผมได้ตั้งใจสร้างทานบารมีช่วยงานบุญต่าง ๆ

เพื่อให้ทานบารมีแก่กล้าสะสม แน่นอนเรารู้ว่าต้องมีมารมาคอยก่อกวน

และก็มีมากมายหลายตัว

สำหรับเหรียญนอโมที่บอกแล้วแต่จะทำบุญ ผมก็ตั้งใจสละจริง ๆ ซึ่ง

ที่ปรึกษาก็ไม่ทำให้ผิดหวัง

ในอดีตการระบุแล้วแต่จะทำบุญจะมี 2 อย่างที่รุ่นพี่สายบุญแจ้งมา

คือผู้เจตนาดีก็จะทำเต็มที่ตามศรัทธา แต่ในวงการนี้มีมากหลาย

อย่างตัวอย่างมีมารคนนึง ฉวยโอกาส

ตอนแรกเอา 1 ชิ้นแล้วบอกขออีกชิ้นรวมเป็น 2 ชิ้นแล้วจะโอนสมทบบุญต้นทุนผมก็บอกเอาไปชิ้นเดียวก่อน

มันก็เจ้าเล่ห์เอาไป 1 ชิ้นแล้วเงียบบอกขออีกชิ้นเลย เราก็วัดใจ

สุดท้ายมันโอนมาจนแทบขาดทุนยับ ทั้งที่ก็รู้ต้นทุนอยู่

ของทุกอย่างที่ผมสร้างมาทุ่มเท ระหกระเหินเร่ร่อนไป ต่างจังหวัดหลายครั้ง

แน่นอน บางคนว่าแพงผมก็ว่าต้นทุนสูงไปสร้างเองสิ หากได้ต้นทุนต่ำกว่าแจ้งมาด้วย

มันก็เงียบ

แต่ไม่จบ มารก็มาราวีคอยตอดเล็กตอดน้อย ฝากของเสกมั่งจนผมโวย เพราะผมไม่เคยทำแบบนี้กะใคร ของฝากมั่งของแถมมั่งมีแบบหมาหยอกไก่ด้วย ระบุมาเลยจะเอาอะไรแล้วมาลีลา (ล้อเล่น)

สรุป ที่ปรึกษากล่าวว่า ในสายเราครูบาเสกไม่ทิ้งแนวเดิม คือ ไฟนรก จะเผาผลาญหมู่มารเอง...

13. konun88

ในวิกฤตินี้ นับว่าดียังได้เคลียร์งานแจกพระรอดปราบพิภพ หรมานไปจนเสร็จสิ้น และตะกรุดพระเจ้าภาวนาบนแท่นแก้วผมก็ได้นำมาใช้ภาวนาจนเกิดผล

อย่างที่แจ้งไปนะครับ เราต้องสัมผัสด้วยตนเอง โดยหลักเรามาสายนี้ย่อมเชื่อบุญกุศล แน่นอน ในเวลาเช่นนี้จะได้เห็นกุศล ทานบารมีที่เราสร้างมาว่าจะมาช่วยเหลือเราหรือไม่ ขอให้ใจเราสงบแม้ทุกข์มากก็จะน้อยลงเองครับ

14. konun88

ปัจจัยจากยอดบูชาเหรียญนอโม 15 เหรียญแรก

15. over time

over time Active Member

เต็มเร็วมาก พลาดจนได้

16. konun88

ทุกเครื่องรางที่บูชาไปแล้วนำมาใช้ให้เกิดประโยชน์นะครับ

อย่างน้อยเป็นสิ่งระลึกถึงบุญที่ได้ร่วมทำมา จะได้มีกำลังใจครับ

17. konun88

งาพิฆาตที่เป็นตำนาน เกิดจากงาของช้างที่ใช้งาฆ่าควาญช้างตาย จากนั้นทำพิธีตัดงาออกมา ...

งาพิฆาตที่เหลืออยู่ในด้ามมีดหมอปราบทศทิศละครับ...

18. konun88

แจ้งผู้บูชาปรอทสำเร็จ

วิชานี้ครูบาไชยสืบมาจากครูบาปัน ครับ.

ยอดค่าบูชา ส่วนนึงถวายครูบาไชยเป็นค่าครู

อีกส่วนท่านให้ไปช่วยคนพิการลำบากในหมู่บ้านแถบวัดหมูเปิ้ง เป็นกุศลบุญถวายครูบาอาจารย์

แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 มีนาคม 2020
  19. konun88

บุญจากปรอทสำเร็จครับ

20. konun88

บุญจากเหรียญนอโม และจากพญาหรมาน ที่สมทบบวชเณรครับ