นิทาน เรื่อง "พญานาค"

ในห้อง 'จักรวาลคู่ขนาน' ตั้งกระทู้โดย คุรุวาโร, 31 ธันวาคม 2011.

1. mukmik

mukmik เป็นที่รู้จักกันดี

อ่านนิทานวันละหลายเรื่องก็สนุกดีนะคะ เพราะเป็นคนชอบอ่านนิทานอยู่แล้ว ไม่มีปัญหา ^.^

2. jets-one

jets-one เป็นที่รู้จักกันดี

เพิ่งเคยได้ยิน แก้วนภากาศ มันคืออะไร ถ้าให้เดา เป็น อัญมณีของ ครุฑ ใช้หรือปล่าว แบบเพชรพญานาค หรือมณีนาคา ซึ้งเป็นของ พญานาค

3. คุรุวาโร

คุรุวาโร เป็นที่รู้จักกันดี

14 พฤษภาคม 2011
    แรงฤทธิ์ อธิษฐานธิดาพญานาค

ตามใจ เพื่อนสมาชิกแล้วกันครับ แต่ขอเล่าเกี่ยวกับมนุษย์นะครับ ส่วนโลกทิพย์อ้างอิงก็พอครับ เพราะว่า เป็นเหตุการณืที่เกิดขึ้นจริงกับชีวิตของครอบครัว ครอบครัวหนึ่งครับ แต่ขออนุญาติเปลี่ยนชื่อนะครับ

4. คุรุวาโร

ในวัยเด็ก ตอนที่อยู่ อ.ปากช่องนั้น มีเพื่อนสนิทคนหนึ่ง เขาชื่อว่า อำนวยครับ
    อำนายนั้น เก่งทุกเรื่อง ไม่ว่า ว่ายน้ำ ปีนต้นไม้ และทำได้อีกสารพัด บ้านเราอยู่ใกล้กัน ผิดกับผมใช้ไม่ได้สักเรื่อง แต่เก่งอยู่เรื่องเดียว คือ สอบได้ที่ 1-2 ตลอด

อำนวยนั้น มีครอบครัว เขารับราชการ เขาย้ายไปหลายที่ แต่ภรรยาและบุตรสาวคนเดียวนั้น ยังอยู่ที่ อ.ปากช่องครับ

เมื่อสองปี ที่ผ่านมา บ่ายวันนั้น อำนวยโทร มาหาผม เล่าให้ฟังว่า "ฝันไม่ดี ช่วยด้วย เพราะไม่รู้ว่าจะไปพึ่งใคร ไปให้คนทรงเจ้า ก็บอกว่าช่วยไม่ได้ ไปหาพระทำบุญก็แล้ว ตอนนี้เพิ่งออกจากโรงพยาบาลมา"

ผมได้แต่แปลกใจ เลยถามกลับไปว่า" จะให้ช่วยอะไร"

อำนวยบอกว่า "ฝันว่ามีพญานาคตนหนึ่ง ยกทัพ บริวาร พญานาค มาเป็นกองทัพ จะมาขอท้ารบด้วย พญานาคเขาบอกว่า เขาชื่อ พญานาคอนันตนาคราช"

ผมก็เลยปลอบใจอำนวยไปว่า" คิดมาก ฝันมาก เดี๋ยวสวดมนต์ก็จะดีเอง"

อำนวยแย้งว่า "ไม่ได้ฝันวันเดียว ฝันติดกันสามวันเลย แล้วพอวันที่สี่ ก็ปวดหลัง ปวดท้อง ต้องไปนอนโรงพยาบาล หมอ พยาบาลก็บอกว่า ไม่เจออะไร"

5. คุรุวาโร

อำนวยพูดต่ออีกว่า "นายจำตอนเด็กๆได้ไหม ตอนเล่นน้ำที่ลำตะคอง แล้วนายจมน้ำ เราเป็นคนช่วยนายไม่ให้จมน้ำ"

ผมคิดในใจว่า" สงสัยจะเดือดร้อนจริง เลยถามกลับไปว่า แล้วคิดอย่างไร ว่าเราจะช่วยนายได้"

อำนวยบอกว่า "นายก็ทำสมาธิเป็น มองเห็น ภูตผี ปีศาจได้ ใครๆเขาก็รู้ ช่วยหน่อย เพราะไม่รู้ว่าจะไปหวังพึ่งใคร"

ผมเลยตอบกลับไปว่า "พรุ่งนี้ สายๆ จะให้คำตอบ"

อำนวยบอกว่า "จะรอฟังข่าวดี"

6. คุรุวาโร

คืนนั้น ผมทำสมาธิ เข้าฌานสาม ขอนิมิต เมื่อเห็นนิมิต ก็เข้าฌานสี่ แล้วเปลี่ยนฌานสี่เป็นอัปปนาสมาธิ เพื่ออยากรู้ว่า อำนวยทำไมถึงฝันแบบนั้นครับ
    ผลปรากฏว่า....

7. ติงติง

ติงติง เป็นที่รู้จักกันดี

ติงติงบอก....จะรออ่านต่อนะคะ ^-^

ผลปรากฎว่า.....

8. i3lack

i3lack เป็นที่รู้จักกันดี

15 กุมภาพันธ์ 2011
    มีหยุดให้ลุ้นด้วย ฮี่ ๆ :cool:

9. phutsa

phutsa เป็นที่รู้จักกันดี

มาร่วมโหวตด้วยคน อยากให้เล่าหน่อยครับ
    อ่านกำลังสนุก ๆ รอลุ้นตอนต่อไปอยู่ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 มกราคม 2012
  10. คะรุทา

คะรุทา เป็นที่รู้จักกันดี

14 กรกฎาคม 2010
    ตามติด...ติดตาม *-*
    ลุ้นๆๆๆๆๆๆๆๆ

11. jets-one

jets-one เป็นที่รู้จักกันดี

(deejai)(deejai)พญาครุฑ ติดนิทานพญานาค สงสัยจบนิทานเรื่องนี้ ต้องถามเรื่อง มีนิทาน พญาครุฑ บ้างไหม แน่เลย :z13 นอนรออ่านต่อ รบกวนท่านคุรุวาโร ตอบที่ผมถามด้วยนะครับ ว่ามันเป็นอย่างที่ผมคิดและเห็น ว่ามีพญานาค ที่วัดนี้จริงๆ ทาง pm ก็ได้ครับ :cool: ถ้าไม่สะดวก

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 มกราคม 2012
  12. Vatairat

Vatairat เป็นที่รู้จักกันดี

มาเล่าต่อเถอะนะค่ะ อยากฟังต่อค่ะท่านๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

13. จิตวิญญาณ

จิตวิญญาณ เป็นที่รู้จักกันดี

17 สิงหาคม 2008

โธ๋ คุณคุรุวาโร มาหยุดเล่ากระทันหันแบบนี้ทำเอาสมาชิกบางท่านนอนไม่หลับเลยนะคะ ชอบฟังนิทานค่ะ นึกถึงสมัยตอนเด็กๆพ่อชอบเล่านิทานให้ฟังก่อนนอน คนฟังก็นอนฟังเพลิน ส่วนคนเล่ามักจะหลับก่อน พอพ่อจะหลับเคลิ้มๆเสียงเล่าจะเหมือนเทปเริ่มยาน ลูกก็รีบสะกิด พ่อๆ นู๋ยังไม่หลับนะ เล่าต่อๆ

14. ติงติง

สงสัยสมาชิกกระทู้นี้เข้าห้องพระกันหมดแล้ว.....

15. ลุงไชย

ลุงไชย เป็นที่รู้จักกันดี

5 มิถุนายน 2011
    สวัสดีครับ เพิ่งออกมาจากห้องพระ มาแวะดูกระทู้ ยังไม่คืบหน้า
    คงต้องรอพรุ่งนี้....

16. เพชร2545

เพชร2545 เป็นที่รู้จักกันดี

มาปูเสื่อรอค่ะ..........ท่านคุรุวาโร

17. ติงติง

อรุณสวัสดิ์ค่ะ วันนี้ ติงมีงาน ๓ งานที่ต้องไปทำ อดเกาะติดกระทู้เลยค่ะ

18. ติงติง

<TABLE class=tborder border=0 cellSpacing=1 cellPadding=6 width="100%"><TBODY><TR><TD class=thead>ขณะนี้มีคนกำลังดูกระทู้นี้อยู่ : 4 คน ( เป็นสมาชิก 3 คน และ บุคคลทั่วไป 1 คน ) </TD><TD class=thead width="14%"><CENTER">[ แนะนำเรื่องเด่น ] </TD></TR><TR><TD class=alt1 width="100%" colSpan=2>ติงติง*, คุรุวาโร, mukmik </TD></TR></TBODY></TABLE>

19. คุรุวาโร

ผลปรากฏว่า นิมิตที่เห็น กลับเป็นเทพธิดาแทนครับ เทพธิดาบอกกับผมว่า

"อย่าไปยุ่งเรื่องของชาวบ้าน"

ผมเลยแย้งเทพธิดาว่า "แต่ก่อนนั้น เขาเคยช่วยไว้ แต่ตอนนี้เขาเดือดร้อน แค่ดูให้เขาหน่อยเดียว ว่าทำไมเขา ถึงฝันและป่วยครับ
    เทพธิดามาก็ดีแล้ว ดูให้หน่อยครับ

เทพธิดาเล่าว่า "การที่เขาฝันอย่างนั้น เพราะมีสัญญาผูกพันธ์กันอยู่ พญานาคนั้นรักพวกพ้อง วงศ์ตระกูลเป็นอันมาก

ภรรยาของอำนวยนั้น อดีตมาจากพญานาคสีเขียว เป็นธิดาพญานาค เมื่ออำนวยขอแยกทาง นางนั้นเสียใจเป็นอันมาก นางนั้นน่าสงสาร ไม่กินไม่นอนตั้งสามวันเต็มๆ นางนั้นตั้งจิตอธิษฐานให้เหล่าเทวดา นาคา สิ่งศักดิ์สิทธิ์ทั้งหลายช่วย
    แรงอธิษฐานของนาง พญานาคอนันตนาคราชนั้นได้รับรู้ เลยลงมาช่วยเหลือ"

เทพธิดากล่าวต่ออีกว่า" มนุษย์และเทวดา ที่มาจากผู้ชาย มักเป็นเช่นนี้"

ผมเลยถามต่อว่า" อำนวย ควรทำอย่างไร"

เทพธิดากล่าวว่า" ใจคนนั้น ยากจะหยั่งถึง ถ้าเขาเลือกผู้หญิงคนใหม่ ที่มาจากสัมภเวสี ก็ปล่อยเขาไป แต่ถ้าแนะนำเปลี่ยนใจเขาได้ ก็ควรแนะนำ"
    แล้วเทพธิดาก็กลับไปสวรรค์

สายวันต่อมา ผมบอกให้อำนวยเล่ารายละเอียดชีวิตคู่ให้ฟังก่อน ก็เป็นจริงดังคำเทพธิดาบอก อำนวยนั้นขอแยกทางกับภรรยา ข้อหาว่า ภรรยานั้น ไม่เหมาะสมกับเขา นางนั้นเป็นแค่แม่บ้าน ส่วนผู้หญิงคนใหม่ มีอาชีพรับราชการ(พยาบาล)

ผู้หญิงคนใหม่เอาอกเอาใจอำนวยทุกอย่าง และผู้หญิงคนใหม่มีฐานะดี อำนวยเลยอยากแยกทางกับภรรยา โดยจะยกบุตรสาวคนเดียวให้ภรรยาดูแล(ไม่รู้คิดได้อย่างไร) เพราะกลัวผู้หญิงคนใหม่ จะเข้าทำนอง แม่เลี้ยงกับลูกเลี้ยงครับ

20. คุรุวาโร

ผมถามอำนวยว่า "เคยไปบ้านเด็กกำพร้าไหม"

อำนวยตอบว่า" เคย เด็กกำพร้า น่าสงสาร พ่อแม่ก็ไม่มี หรือมีก็ไม่เลี้ยงดู เกี่ยงกัน กลัวคนใหม่จะหาว่ามีเรือพ่วง"

ผมเลยพูดต่ออีกว่า" ลูกของนาย จะเป็นเด็กกำพร้าไหม แม่เขาไม่มีรายได้อะไร ภรรยานายทำผิดอะไร ถึงต้องทิ้งเขาไป"

อำนวยบอกว่า" ภรรยานั้นไม่ดี เอาแต่ใจ วันหยุดก็ไม่อยากมาหา ปล่อยให้ผมทำงานอยู่คนเดียว จากวันเป็นเดือนจากเดือนเป็นปี ความเหงา เปล่าเปลี่ยวใจ มันทรมาน คนใหม่ดีทุกอย่าง เอาอกเอาใจทุกเรื่อง อยากกินอะไร ก็ซื้อให้ พาไปเที่ยว มีความสุขอย่างบอกไม่ถูก"

ผมเลยถามว่า" แล้วญาติพี่น้อง เขาว่ากันอย่างไร"

อำนวยตอบว่า" แม่สนับสนุน แต่พี่สาวทั้งหลาย บอกว่า ถ้าเลิกกับภรรยาคนนี้ พวกเขาจะตัดญาติขาดมิตรกันเลยทีเดียว ไม่รู้เหมือนกันว่า ทำไมไม่สนับสนุน"

ผมเลยบอกว่า" มีคำนิยามคำหนึ่งว่า "รักแท้ เหมือนทองคำ ที่ผ่านการหลอมละลายกี่ๆครั้ง ก็ยังเป็นทองคำอยู่ วันเวลา ไม่อาจทำให้ทองคำนั้น เปลี่ยนเป็นอย่างอื่นไปได้"

ถ้านายบอกว่าผู้หญิงคนใหม่รักนายจริง ลองพิสูจน์เขาดูก่อน ขอเวลาสัก 1 ปีก็พอ แต่ในระหว่างนี้ ห้ามนายแยกทางกับภรรยาคนเดิมก็แล้วกัน"

อำนวยถามผมว่า"ทำไม ถึงต้องทำอย่างนั้น"

ผมก็เล่าเรื่องต่างๆ ที่เทพธิดาเล่าให้ฟัง และพูดให้ความหวังว่า ธิดาพญานาคนั้น แค่อธิษฐานเขายังช่วยเหลือ นายเป็นบุตรเขยของเขา ลองอธิษฐานดูว่า อยากได้อะไร เผื่อเขาจะให้ได้

อำนวยบอกว่า" อยากได้รถเก๋งขับ"

หลังจากนั้นหนึ่งเดือน อำนวย โทร มาบอกว่า เขาถูกหวยได้เงินซื้อรถเก๋งใหม่ และภรรยาเขาก็ย้ายมาอยู่ด้วยพร้อมบุตรสาว และภรรยาของเขาก็อธิษฐานให้อำนวยได้ย้ายจากจังหวัดนั้น อำนวยก็ถูกย้ายจริงๆ
    ความห่างไกลทำให้อำนวยเลิกกับผู้หญิงคนใหม่นั้น และผู้หญิงคนใหม่คนนั้นก็ไปมีแฟนใหม่

เรื่องนี้ ผมไม่ค่อยเข้าใจเรื่องรักๆใคร่ๆ ว่า ความเจ็บปวดรวดร้าว ขนาดกินไม่ได้ นอนไม่ได้ ตั้งสามวันสามคืน ว่าภรรยาของอำนวยนั้นจะอยู่ได้อย่างไรครับ