นิทาน เรื่อง "พญานาค"

ในห้อง 'จักรวาลคู่ขนาน' ตั้งกระทู้โดย คุรุวาโร, 31 ธันวาคม 2011.

1. Tatojang

Tatojang เป็นที่รู้จักกันดี

ความฝันเหรอคะ หนูไม่เคยฝันเห็นพญานาคค่ะ แต่ว่าถ้าเป็นงูเมื่อก่อนหนูจะฝันและเจอบ่อยมากค่ะทั้งมาอยู่ในบ้านเขามาอยู่นานแค่ไหนไม่ทราบ วันหนึ่งเขามานอนขวางบันไดหนูกำลังจะเดินขึ้นบ้านหันวิ่งเลยค่ะ เขาไปแอบอยู่ในห้องน้ำบนบ้าน ปล่อยเขานอนในห้องน้ำหนึ่งคืนค่ะเพราะเอาออกไม่ได้ พอตอนเช้าให้ลุงคนสวนมาเอาออกให้ แล้วแฟนก็เอาไปปล่อยหน้าหมู่บ้านค่ะ เขาลอกคราบไว้ตรงบันได ก็หลอนเหมือนกันนะคะกลัวจะมีอีก
    และอีกครั้งเคยฝันเห็นงูสีขาวในความฝันหนูกำลังจะเดินเข้าบ้าน แต่ตาเหลือบไปเห็นงูสีขาวเขาชูคออยู่ข้างประตู หนูก็วิ่งเข้าบ้าน เขาก็เลื้อยมาที่เหล้กดัดหน้าบ้านเขามองมาในบ้านค่ะ(ช่วงนั้นเป็นช่วงเทศกาลกินเจ ด้วย)มันมีอีกหลายครั้งค่ะที่เจองู

2. huten

huten เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2009

เดี๋ยวรอ ท่าน ประธานมาเฉลยความฝันนะคะ น้องมล

3. Tatojang

Tatojang เป็นที่รู้จักกันดี

มีความฝันมาเล่าค่ะ ฝันไปว่าป้าข้างบ้านมาเรียกแล้วเอาซองกระถินมาให้และก็บอกว่าวันนี้เณรลูกของป้าจะมาบ้านก็เลยบอกป้าว่าจะทำเค้กช้อกโกแลตถวายนะคะ พอป้ากลับไปก็ดูที่ซองมีเงินอยู่ซองกระถินจำนวน....520บาท บังเอิญเลขที่บ้านป้าก็ 052ค่ะ เล่าให้ฟังเฉยๆนะคะ

4. Miss Brown

Miss Brown เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

25 กรกฎาคม 2010
    สำหรับตาล ไม่ได้ใช้แสดงฐานะอะไรนะ
    เอ...มันก็เหมือนกับเป็นหลักฐานยืนยันบางอย่างค่ะ
    ยืนยันว่าสิ่งที่เรากำลังปฏิบัตินั้น เทวดาท่านรับทราบและยินดี
    ท่านจึงให้สิ่งที่ท่านอุตส่าห์สร้างสรรค์ขึ้นมาโดยใช้เวลาหลายกัปป์
    นำมาให้เรา เพื่อเป็นกำลังใจให้แก่กันด้วยค่ะ

ตายไปก็ไม่มีใครเอาอะไรไปได้อยู่แล้วล่ะค่ะ
    ขนาดตัวยังเอาไปไม่ได้เลย นับประสาอะไรกับจักร
    แต่ในขณะที่เรากำลังดำเนินชีวิตอยู่ อย่างน้อยเราก็รู้ว่า
    ถ้าเราเลว เราปฏิบัติตัวไม่ดี ท่านก็ไม่มาอยู่ด้วยให้เสียเวลาหรอก จริงไหม พี่นุ๊ก

5. huten

huten เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2009

ดีมากเลยค่ะ..เป็นการเตือนสติได้ดี..ผู้เข้าใจอย่างถ่องแท้

6. nouk

nouk เพราะยึดจึงทุกข์

ถ้าเข้าใจดีก็ดีไปค่ะ จริงค่ะ แต่ก็ไม่ควรจะไปยึดว่าการปฏิบัติดี ปฏิบัติชอบนั้น
    จะต้องมีวัตถุยืนยันในความดีเสมอไป สิ่งที่ผู้ปฏิบัติแล้วเห็นผลจริง ก็คือจิตที่
    สะอาด ผ่องใส เบา สงบ สว่าง ระงับความขุ่นข้องหมองใจได้ มีความยับยั้ง
    ชั่งใจในการก่อเวรสร้างกรรมบาปได้

บางคนเข้าใจผิดหลงไปยึดว่าต้องมี ต้องได้สิ่งนั้น สิ่งนี้ แล้วจึงจะหมายถึง
    ความเจริญก้าวหน้าในทางธรรม หรือเกิดขึ้นจากการปฏิบัติดีของตน มันทำให้
    ไม่หลุดไปจากบ่วงนี้ บ่วงของกิเลส ตัณหา อุปทาน เพราะหลงเข้าไปติดดี
    โดยไ่ม่รู้ตัว

เหมือนค่านิยมต่างๆ ที่ชนในสังคมนั้นๆ พากันยกย่อง ก่อให้เกิดอัตตา

7. jernnrej_JJ

jernnrej_JJ เป็นที่รู้จักกันดี

18 กรกฎาคม 2012
    พี่มิกคะ "พิมมาลา" ถ้าที่ท่านประธานบอก คือคุณยุ๋งยิ๋ง อะคะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 สิงหาคม 2012
  8. mukmik

mukmik เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบใจมากจ้าน้องเจิน...พี่แก้ไขให้เรียบร้อยแล้วจร้า :cool:

9. nouk

นิทานโหมโรงค่ะ...

เทพยามาราชาแห่งนรกภูมิ

ตาม ตำนานกล่าวว่า ท่านเทพยามาเป็นโอรสของพระอาทิตย์นะคะ เป็นพี่น้องต่างมารดา ก้ับท่านชานิ หรือ ท่านดาวเสาร์นั่นเองค่ะ ท่านยามา มีน้องสาว ฝาแฝดที่ชือว่า พระนางยามีนะคะ เรืองมีอยู่ว่า ท่านพระอาทิตย์ มีพระชายาที่ชือว่า พระนางฉายานะคะ พระอาทิตย์และนางฉายารักกันมากทรงครองรักและมีบุตรชายหญิง อย่างละคนนะคะ นั้นก็คือ ท่านดาวเสาร์ และน้องสาวค่ะ

แต่ความรักแ้ท้ก็มักมีอุปสรรคนะคะ เมือรังสีแห่งท่านสุริยเทพ นั้นร้อนแรงเหลือประมาณค่ะ ทำให้พระนางฉายา จำเป็นต้องสร้างโคลนนิ่ง ขึ้นมาแทนตัวเอง เนื่องจากนางทนร้อนไม่ไหวค่ะ ตัวแทนของนาง ภายหลัีงก็ได้ให้กำเนิดบุตรแก่พระอาทิตย์ ซึ่งก็คือ เทพยามาและ พระนางยามีค่ะ ซึ่งเทพทั้งสองเป็นฝาแฝดกัน

กลับ เข้าเรื่องเทพยามาต่อนะคะ ถ้าคุณจะสังเกต เทพยามา และ เทพชานิ ต่างก็เป็นบุตรแห่งพระอาทิตย์ทั้งคู่

เทพชานิ หรือดาวเสาร์ ทำการกำหนดชีวิตมนุษย์ตอนที่เรายังมีชีวิตอยู่ กล่าวคือ ท่านทำการลงโทษผู้กระทำผิด เรียกว่า ถ้าใคร โดนพระศุกร์เข้า พระเสาร์แทรกเนี่ย รู้ๆ กันเลยว่า ดวงตกสุดๆ

ดั้งนั้น ท่านดาวเสาร์ก็ทำการกำหนดชีวิตมนุษย์ ไม่ว่า ร้าย หรือ ดี ตอนมีชีวิตอยู่ พอมนุษย์ทั้งหลายหมดลมจากโลกนี้ไป ก็จะต้องโดนพิพากษาจาก ท่านเทพยามา อีกต่อหนึ่งค่ะ

เรียกว่าเทพพี่น้อง คู่นี้มีความสัมพันธ์เกี่ยวข้องกับชีวิตมนุษย์เป็นอันมาก ดังนั้น ถ้าพวกเราหมั่นทำความดี และหมั่นขอพรท่านเทพทั้งสอง ชีวิตของพวกเราก็จะพบแต่เรื่องดี ๆ มากกว่าไม่ดีนะคะ

ท่านเทพยามา มีผู้ช่วยนะคะ นั้นก็คือท่านจิตรคุปต์ ท่านเป็นผู้ทำการบันทึกเรื่องราวมนุษย์ไว้ เรื่องราวไม่ว่าจะลึกลัึบซับซ้อนขนาดไหน ก็ไม่มีวันรอดหูรอดตา จากบันทึกวิเศษเล่มนี้ไปได้

เทพ ชานิ และ เทพ ยามา ถึงแม้จะดูดุดัน และ เข้มงวด แต่ท่านทั้งสอง ก็เป็นเทพที่ทรงความยุติธรรมมากนะคะ ใครทำดีก็จะต้องได้ดี แต่ถ้าทำความดีมากกว่าไม่ดี ก็จะต้องพบการพิพากษาจากท่านเทพยามาแน่นอนค่ะ

รู้ิอย่างนี้แล้ว มาเร่งทำความดีกันดีกว่าไหมคะ เชื่อกันว่า เรืองราวที่เราได้ทำผิดพลาดไปในอดีต เมือมีการทำความดีทดแทน สมุดบันทึกวิเศษก็จะเปลี่ยนเรื่องราวไป ทำให้ความผิดของมนุษย์ลดน้อยถอยลงไปค่ะ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      9.6 KB
      เปิดดู:
      118
  10. hastin

hastin เป็นที่รู้จักกันดี

ดีครับ ทุกคนช่วงนี้ไม่มีอะไรมาเล่าเลย

ร่างกายง่อกแง่ก ร่วงตลอด ทุกคนสบายดีนะ

11. muangmanmong

muangmanmong เป็นที่รู้จักกันดี

เข้ามาทักทายสวัสดีทุกท่านคร้า

อยากให้โลกใบนี้มีแต่รัก
    มาทายทักไม่เน้นเป็นวันไหน
    มอบใจรักให้กันทุกวันไป
    รัก ห่วงใย มีให้กันทุกวันมา...;aa53

12. nouk

ดีค่ะ คุณhastin หายไปนาน แต่ก็ไม่ลืมนะคะ
    ยังคิดถึงเพื่อนๆ ทุกคนค่ะ วันนี้แวะมาก็ดีแล้วค่ะ
    กำลังจัดทำบันทึกของนักเดินทางที่ผ่านเข้ามาที่กระทู้นี้
    จำไ้ด้ว่า...ไม่ค่อยแน่ใจสักเท่าไหร่ว่า คุณ hastin เป็นชาวบังบด
    ใช่หรือไม่คะ

ยังไงขอรบกวนช่วยบอกให้ทราบอีกที...ว่าเป็นใคร และชื่ออะไรค่ะ

13. nouk

น้อง dirtygirl พี่เตรียมเกลือป่นไว้นานแล้วนะคะ

นิทานอยู่ที่หนาย..ยยยย เล่ามาเลยหนอ...รออ่านหนอ :cool:

14. hastin

hastin เป็นที่รู้จักกันดี

ท่าน คุรุวาโร เคยบอกว่า เคยเป็นฤาษีที่ป่าหิมพานครับ

แต่ไม่ได้บอกชื่อ ตัวผมจำอะไรไม่ได้เลยครับ

15. nouk

ถ้างั้น คงต้องเีรียนถามจากท่านประธานอีกครั้งนะคะ รอต่อไปหนอ...

หลงเสน่ห์กินรีหรือมัคกะรีผลอยู่ที่ป่าหิมพานต์ ยังไม่กลับมาเลยคร้า...าาา

16. mutchalin

mutchalin เป็นที่รู้จักกันดี

เมื่อคืนฝันว่าเจ้านายเก่ามาหาเราพร้อมครอบครัวของเขา ในฝันเรามีลูกน้องอยู่ด้วย1คน แต่ลูกน้องเราค่อนข้างปากเสียไม่มีสัมมาคารวะ เจ้านายของเราบอกว่าไม่ชอบเลย คนของเราปากเสีย
    มีใครพยามบอกอะไรแก่เราหรือเปล่าคะ

สองเมือง

17. nouk

หวัดดีจ้าาา แม่มณีสุดจ๋วย คิดถึ๊ง...คิดถึง เหมือนไม่ได้เจอกันเลยน้า..าาาาา
    วันนี้ แวะมาเล่านิทานหรือเปล่าหนอ...รออ่านหนอคร้า...าาา :cool:

มีอะไรดีๆ ที่ทำให้วันนี้แม่มณีสดใส อารมณ์ดีเป็นพิเศษ เล่ามาเลยหนอ...

18. nouk

แม่มณี ลืมเล่าให้ฟังว่า วันก่อนไม่ได้สวดมนต์ แต่นอนดึกมาก
    เข้าห้องนอนประมาณเที่ยงคืน เห็นว่าึดึกแล้วก็เลยไม่สวดมนต์
    กราบหมอน 5 ครั้งแผ่เมตตา ตั้งใจจะนอนเลย

เกิดอะไรขึ้นไม่ทราบ รู้สึกวูบเหมือนจะเป็นลม แต่ไม่ใช่ แค่แว้บเดียว
    ก็เลยนั่งสมาธิบนเตียง ระหว่างนั้น ก็วูบอีก มีญาณเข้า ไม่ทันตั้งตัวค่ะ
    เดินสมาธิไปเรื่อยๆ มีพลังแผ่ออกมาจากกลางกระหม่อมครอบคลุมทั่วทั้ังร่าง

เห็นคนแต่มีเศียรเป็นพญานาคนั่งสมาธิอยู่ ผ่านเข้ามาในสมาธิ จร้า...
    เวลาผ่านไปประมาณตีหนึ่ง ก็ถอนสมาธิแล้วก็ล้มตัวลงนอน
    อยากรู้จังเลย ท่านที่ผ่านเข้ามาให้เห็นนี้ เป็นใครหนอ....?

อยากจะบอกว่าเป็นท่านเพชรภัทรนาคราช แต่กลัวว่าจะเป็นอุปทานกินหนอ อิอิ

19. muangmanmong

muangmanmong เป็นที่รู้จักกันดี

.......................

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 18 สิงหาคม 2012
  20. muangmanmong

ก้อบ่นว่าอยากพบท่านมิใช่หรือเจ้าค่ะ
    ท่านมาให้เห็นเพื่อจะได้ให้รับรู้เป็นปัจจัตตัง...
    เพราะต่อให้น้องพูดหรือใครพูดให้ฟังไปก็เท่านั้น
    ว่าสิ่งที่น้องพูดจริงหรือเท็จ...เพราะเรื่องบางเรื่องมันพูดมากไม่ได้พอหอมปากหอมคอก็พอแล้ว

ท่านมาให้เห็นเพื่อพิสูจน์คำบอกกล่าวว่ามิได้เท็จ

ดีใจด้วยที่ได้พบท่านนะคะ ท่านไม่ได้ไปหาใครบ่อยๆหรอกค่ะ:cool: