นิพพาน 3 ประเภท ผู้ใดได้รู้ ได้ฟังมาก่อนโปรดเมตตาขยายความให้แจ้งด้วยครับ

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย huayhik, 26 สิงหาคม 2010.

1. huayhik

huayhik เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ผมได้อ่านหนังสือบันทึกข้อความของท่านผู้หนึ่งครับท่านเขียนไว้ว่า
    สมเด็จพระพุฒาจารย์ (โต พรหมรังสี) ได้กล่าวว่า นิพพาน 3 ประเภทครับ
    แล้วผมจะนำมา Post ทีหลังครับ แต่หากท่านผู้ใดได้รู้ ได้ฟังมาก่อนโปรดเมตตาขยายความให้แจ้งด้วยครับ....

เพื่อประดับความรู้ครับ ขออนุโมทนานะครับ

สาธุ [​IMG]สาธุ [​IMG]สาธุ [​IMG]

แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 สิงหาคม 2010
  2. แว่นจ๋า

แว่นจ๋า Active Member

12 กรกฎาคม 2010
    นมัสการพระโยคาวจรเจ้าทุกท่านฯ หนทางเข้าประตูสู่นิพพานมี ๓ ทางดังนี้จ้า..
    ๑.อนิมิตตวิโมกข์
    ๒.อัปปณิหิตวิโมกข์
    ๓.สุญญตวิโมกข์
    จงสืบค้นให้ได้ในกัปฯนี้ ที่มีพระพุทธเจ้าฯพระสมณโคดม
    ผู้ได้ื้ชื่อว่าเป็นพระพุทธเจ้าที่มีพระปัญญาสูงสุด
    บัณฑิตทั้งหลายที่เป็นพระโยคาวจรเจ้าจงสืบค้นเทอญฯ
    ขออุทิศบุญฯที่ข้าพเจ้าได้กระทำมาในทุกๆชาติแด่ท่านพระโยคาวจรเจ้าฯทั้งหลาย.
    สาธุฯ

ไฟล์ที่แนบมา:

3. วิมุตติ

วิมุตติ เป็นที่รู้จักกันดี

เคยได้ยินแต่ นิพพาน 2 ประเภทนะ

สอุปาทิเสสะนิพพาน และ อนุปาทิเสสะนิพพาน

4. Phanudet

Phanudet เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2008
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
  5. Mr.Boy_jakkrit

Mr.Boy_jakkrit เป็นที่รู้จักกันดี

15 กรกฎาคม 2008
    ช่วยขยายความให้ด้วย จักเป็นบุญเป็นกุศลอย่างยิ่งครับ :cool:

6. ๛อาภากร๛

๛อาภากร๛ เป็นที่รู้จักกันดี

26 สิงหาคม 2010
    ๑. สุญญตวิโมกข์ คือ พิจารณาความว่างป่าวหรืออนัตตาเป็นอารมณ์
    ๒. อนิมิตตวิโมกข์ คือ พิจารณาความไม่เที่ยงหรืออนิจจังเป็นอารมณ์
    ๓. อัปปณิหิตวิโมกข์ คือ พิจารณาโดยความเป็นทุกข์ หรือทุกขังเป็นอารมณ์

ธรรมมะทั้งหมดในโลก 84000 ธรรมขันธ์ เมื่อรวมก็เหลือแค่ ศิล สมาธิ ปัญญา
    หรือย่นย่อง่ายๆตามหัวใจพระปาฎิโมกข์ ว่า ทําความดี ละเว้นความชั่ว ทําจิตใจให้ผ่องใส

ทุกสิ่งในโลกล้วนแล้วแต่ เป็นทุกข์ ไม่เที่ยง ไม่มีตัวตน อนิจจัง ทุกขัง อนันตา

ทั้ง 3 แบบไม่ใช่สภาวะของนิพพาน นะครับ นิพพานมีแค่ 2 ประเภทตามที่คุณวิมุติบอกคือนิพพานแบบมีขันธ์และไม่มีขันธ์

ทั้ง 3 ประเภทน่าจะเป็นองค์พระกรรมฐานมากกว่า

ในส่วนสีแดงผมพอจะทราบว่า จะเป็นการเปิดประเด็นในกระทู้ต่อไปถึง คําว่า อนัตตาและสุญญตา ซึ่งผมว่ามันไม่จําเป็นต้องต่อยอดก็ได้ครับ

บาลีศัพท์เดียวแปลได้เป็นร้อย คนความรู้น้อยหาว่า"ขรัวโต" บ้า (นําวาทะของหลวงพ่อโต พรหมรังสีมาซะเลย)