นิมิตร้าย หลังจากการฝึกสมาธิ (ใครก็ได้ช่วยผมที)

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย Samy, 22 กรกฎาคม 2005.

1. Samy

Samy เป็นที่รู้จักกันดี

16 กรกฎาคม 2005
    ปกติผมเป็นคนที่ฝันแม่นมากเป็นคนที่ใช้ความรู้สึกตนเองเก่งมากเช่น การดูคน
    การทำงาน จนที่บ้านกลัวกันมาในเวลาที่ผมฝันร้าย เพราะจะต้องเกิดขึ้นจริงทุกครั้ง
    และได้เห็นสถานที่ต่างๆในนิมิต โดยที่ไม่เคยเห็นและรู้จักมาก่อน แต่เมื่อวันดีคือดีก็ได้พบได้เจอกับสถานที่นั้นโดยบังเอิญอยู่เป็นประจำ ในตนเด็กคุณแม่ผมไปผูกดวงให้กับพระรูปดังของจังหวัดในสมัยนั้น พระท่านเขียนว่าดวงผมตกที่นั่ง (ญาญ) ใครรู้ว่าคำว่าตกที่นั่ง ญาญ คืออะไรตอบผมที่ให้หายสงสัยทีครับ และเมื่อ 10ปีที่แล้วก็มีเพื่อนผมชวนผมไป วัดท่าซุงผมก็ไปตามพาสาเด็กอยากเที่ยวแต่ไปบ่อยเข้าก็ชอบก็ฝึกสมาธิคนเดี่ยวมาเลื่อยเลยจนกระทั้งไม่อยากเรียนต่ออยากบวชเพราะเบื่อในชีวิตที่วุ่นวายแต่คุณแม่ขอไว้ เพราะผมเป็นลูกชายคนเดียวคิดแล้วก็สงสารท่านมากเพราะผมคงจะเป็นความหวังของท่านมากผมก็หยุดความคิดนี่เสียก็เริ่มปฏิบัติสมาธิตามแบบของหลวงพ่อมาเลื่อย และในเกือบทุกครั้งที่ฝึกหลังจากฝึกแล้วผมจะนอนหลับเพราะผมจะฝึกในช่วงดึกเมื่อหลับแล้วก็จะปรากฏนิมิตที่ร้ายๆ ต่างๆนานา โดยเฉพราะผมจะฝันว่าเคยฆ่าคนบ่อยมากและทุกครั้งคนที่ฆ่าจะมีอยู่ 2 คนทุกครั้ง จนตอนนี้ผมไม่กล้าทำสมาธิเลยทำเป็นเจอ อยากจะถามผู้รู้ว่า
    1 .คำว่าเกิดอยู่ในที่นั่ง ญาญ คืออะไร
    2 .มีผลกับการฝึกมโนหรือไมทางด้านไดบ้างเพราะผมฝึกคนเดียวกลัวเป็นบ้าเพราะไม่มีพี่เลี้ยง
    3 .การมีนิมิตที่เลวร้ายหลังจากการฝึกเกิดขึ้นจากอะไร

ช่วยทีนะครับท่านผู้รู้ทุกท่านขอบพระคุณนะครับ
    [b-wai]

2. แคท

แคท เป็นที่รู้จักกันดี

ตัวดิฉันเอง นั่งสมาธิ แล้วเกิด นิมิต
    และเกิด อาการ ตัวโยก ขนลุก ขนพอง
    เกิดอาการ ต่างๆ ก้อต้อง รีบไปหา หลวงตา
    หลวงตา ท่านก้อ เมตตา ให้คำแนะนำ ชี้ทาง สว่างให้
    ...............
    คิดว่า คุณ ก้อ ควร หา ผู้แนะนำ ให้จะดีกว่า
    ขื่น ปฏิบัติ เดี่ยว มีสิทธิ์ ..

3. ผู้เดินทาง

ผู้เดินทาง เป็นที่รู้จักกันดี

16 มิถุนายน 2005
    เป็นไปได้ว่าสัญญาเก่า(ความจำเก่า)ในอดีตออกมาเตือนอะไรบางอย่างที่จะต้องแก้ไขปรับปรุงตัว หรือชดใช้ให้กัน

ลองปฏิบัติดูตามนี้ทุกข้อจะสามารถช่วยให้หายหรือบันเทาลงได้มาก

1) สวดมนต์บ่อยๆ ในแต่ละวันเมื่อมีโอกาส

2) แผ่เมตตาบ่อยๆ (ให้กับเจ้ากรรมนายเวรต่างๆ) โดยเฉพาะก่อนนอน

3) ทำสมาธิหรือสวดมนต์แล้ว แผ่เมตตา และ อุทิศส่วนกุศล (ให้กับเจ้ากรรมนายเวรต่างๆ) เสมอๆ

4) หมั่นทำบุญ ทำสังฆทาน ทำทาน บริจากโลหิต บ่อยๆ แล้วอุทิศส่วนกุศลทุกครั้ง

5) เป็นผู้มีศีล 5 มีหิริ โอตัปปะ

6) เป็นผู้มีใจอ่อนโยนโอบอ้อมอารีเป็นมิตร รู้จักเสียสละ แบ่งปันความสุข

7) ศึกษา ปฏิบัติ สมาธิ และ วิปัสสนา ควบคู่กันไป หมั่นทบทวน ไม่ทอดทิ้ง

8) ถือศีล 8 หรือบวช แล้วปฏิบัติธรรม อุทิศส่วนกุศล เมื่อมีโอกาส (บวชได้หลายครั้งในชีวิตหนึ่ง อย่าไปกลัวคำพูดปลามาสว่าบวช 3 ครั้งไม่ดี)

4. Samy

ขอบคุณมากครับ

ได้ประโยชน์มากเลยครับ นึกว่าไม่มีใครช่วยตอบเสียแล้ว
    [b-wai]

5. santosos

santosos เป็นที่รู้จักกันดี

4 พฤศจิกายน 2004
    ไงครับ
    ปัญหาเกิดแต่กรรม
    เราชำระกิเลส ไม่หวังใดๆ
    ไปได้แน่
    มีไร ก้อเข้าไปดูกระทู้ผม แล้วโทรหาได้

6. อักขรสั จร

อักขรสั จร เป็นที่รู้จักกันดี

1. ตงที่นั่งญาญคืออะไรก็ไม่ทราบเหมือนกัน
    2. มโนก็มีฝึกได้กับฝึกไม่ได้ ในเมื่อฝึกได้ก็ควรฝึกต่อไปครับ วิปัสสนาญาณอย่าให้อ่อน
    3. นิมิตเจ้ากรรมนายเวร เห็นหรือไม่เห็นก็โดนเหมือนกัน
    เมื่อทำบุญใดๆหรือออกจากกรรมฐาน ควรอุทิศส่วนกุศลให้ทุกครั้ง
    ถ้าไม่อยากเห็นก็ลองสวดคาถายันทุนดูครับ

7. Samy

[b-wai] ขอบคุณมากครับ ผมจะลองทำตาม

8. KomAon11

KomAon11 เป็นที่รู้จักกันดี

1 .คำว่าเกิดอยู่ในที่นั่ง ญาญ คืออะไร
    ** ไม่รู้ครับ ลองส่ง PM ถามพี่ Magic99 หรือ royalbee ดูนะ.. แกอาจจะรู้ครับ

2 .มีผลกับการฝึกมโนฯหรือไมทางด้านไดบ้างเพราะผมฝึกคนเดียวกลัวเป็นบ้าเพราะไม่มีพี่เลี้ยง
    ** ฝึกต่อก็ดีครับ ไม่มีปัญหาอะไร คิดมากไปเอง ..

3 .การมีนิมิตที่เลวร้ายหลังจากการฝึกเกิดขึ้นจากอะไร
    ** ไม่แน่ใจครับ... แต่แผ่เมตตาบ่อยๆก็ดีครับ .... ในฝันเราอาจจะรู้เรื่องอดีต อนาคตได้ ... เพราะตอนฝัน จิตเราหากเคลิ้มพอดี เทวดา ท่านจะสงเคราะห์ให้รับรู้บางอย่าง ...
    .... เอาเป็นว่า .. ท่านมาเตือนให้ทำความดี ครับ ..
    .....คงเกี่ยวกับเจ้ากรรมนายเวรมั๊งครับ

9. tamma_numtang

tamma_numtang สมาชิก

14 กรกฎาคม 2005
    ** ไม่รู้ค่ะ

2 .มีผลกับการฝึกมโนฯหรือไมทางด้านไดบ้างเพราะผมฝึกคนเดียวกลัวเป็นบ้าเพราะไม่มีพี่เลี้ยง
    ** ไม่รู้ค่ะ

** ไม่ทราบข้อเท็จจริงเหมือนกัน แต่เคยมีอาการเหมือนคุณค่ะ ตอนเข้าสมาธิได้ครั้งแรก แล้วหลับไป ฝันเห็นตัวเองจับหนู 4 ตัวเป็นๆใส่เครื่องปั่นแล้วก็เอาไปให้แมวกิน ปกติเป็นคนรักสัตว์ค่ะ ไม่เคยฝันว่าทำร้ายหรือฆ่าอะไรเลย แล้วก็มาสังเกตุว่าตัวเองนั้นเป็นคนกลัวพวกเครื่องปั่น เครื่องบด เครื่องจักรเครื่องกลทุกชนิด แล้วก็เป็นคนรักแมวมากค่ะ จากฝันครั้งนั้นก็เลยคิดว่าเป็นเจ้ากรรมนายเวรจริงๆค่ะ เพราะเป็นฝันที่แปลกๆหลังจากทำสมาธิ แล้วหลังจากเข้าสมาธิครั้งแรกนั้น ตอนนี้จะเป็นคนฝันแม่นมากๆ แล้วก็มีลางสังหรณ์ต่างๆที่แม่น อย่างเช่น เ รื่องตากระตุก

ไม่ทราบเหมือนกัน ว่าสิ่งเหล่านี้เป็นผลพลอยได้จากการเข้าญาญหรือเปล่าคะ ขอผู้รู้ช่วยตอบด้วยค่ะ

10. ยายทองประสา

ยายทองประสา เป็นที่รู้จักกันดี

16 สิงหาคม 2005
    ช่วยตอบนะครับ พอมีความรู้ด้านโหราศาสตร์นิดหน่อย
    1. ที่นั่งญาณ ไม่มีในโหราศาสตร์ครับ เชื่อว่าคงเป็นท่านพูดส่งไปไม่มีในตำรา หลวงพ่อที่ดูให้อาจมีทิพย์จักขุญาณ เหมือนกรณีหลวงพ่อจงดูดวง ที่หลวงพ่อท่านเทศน์ไว้ หาอ่านได้ใน เรื่องจริงอิงนิทาน1 http://mercury.dnswild.com/%7Esuknirun/jing_nitan.html

2.ถ้ากลัวสติเสีย ก็ไปหาน้ำมนต์มากินซะสามอึกก่อนฝึก อีกสามอึกหลังฝึก หรือทำเองก็คงได้ ลืมตาดูน้ำในขันว่าอิติปิโส 7-9 จบ จุดเทียนเพื่อหยดเทียนหลับตาว่า อิติปิโ อีก7-9 จบ แล้วอธิฐานเอา ขอบารมีพระพุทธเจ้า พระธรรม พระสงฆื อะไรก็ว่าไป... จำมาจากหนังสือหลวงพ่อเล่มไหนก็ไม่ทราบครับ

3. คงเป็นเจ้ากรรมนายเวรจริง น่าจะปล่อยปลา ถวารสังฆทาน วิหารทาน โดยเฉพาะการปล่อยปลา หลวงพ่อปานบอกปล่อย 1 ตัวยืดอายุ 1ปี ไปซื้อปลาที่เขาจะฆ่า จะขาย ตามตลาดมาไม่จำกัดจำนวนครับ เสร็จแล้วทำบุญทุกอย่างอย่าลืมอธิฐาน ว่า ผลบุญอันที่กระทำมาแล้วนั้นจะได้กุศลมากเพียงใด ก็ขอให้เจ้ากรรมนายเวร ที่ข้าพเจ้าเห็นในนิมิตนั้น จงได้รับ ให้เกิดความสุข ความสบาย แล้วขอให้อโหสิกรรมที่เคยทำมาด้วย อะไรทำนองนี้...

สวัสดีครับ