นิมิตในกรรมฐาน

ในห้อง 'ฝากคำถามถึงหลวงพ่อเล็ก' ตั้งกระทู้โดย pawang, 7 พฤษภาคม 2009.

1. pawang

pawang เป็นที่รู้จักกันดี

กราบนมัสการหลวงพี่เล็ก
    ผมมีคำถามรบกวนให้หลวงพี่ช่วยตอบให้ดังต่อไปนี้ครับ
    1.) กระผมเคยฝึกเพ่งเทียนได้เพียงแต่จำเปลวของเทียนได้แต่ไม่ถึงกับบังคับให้เล็กหรือใหญ่ได้ ต่อมาภายหลังได้หันมาเจริญพุทธานุสสติโดยการบริกรรมพุทโธพร้อมกับลมหายใจเข้าออกแทน เมื่อจิตสงบช่วงนั้นคล้ายๆกับว่าจิตไม่ปรุงหรือคิดอะไรแล้วก็มักจะปรากฏนิมิตของเปลวเทียนขึ้นมาชั่วระยะหนึ่ง แบบนี้ผมควรหันมาเพ่งกับนิมิตของไฟนี้ต่อไปได้หรือไม่ครับ

2.) มีหลายต่อหลายครั้งที่ภาวนาแล้วจิตสงบก็มักจะปรากฏดวงไฟ ดวงดาวมีทั้งสีแดง และสีขาวบางครั้งก็สว่างมาก บางครั้งก็สว่างน้อย
    นิมิตจำพวกนี้ถือได้ว่าเป็นนิสัยวาสนาเดิมที่เคยฝึกมาในอดีตใช่หรือไม่ครับ

3.) กระผมเคยได้ไปฝึกการเพ่งกสิณที่วัดยานนาวาโดยใช้การกสิณสีเขียวเพ่งได้ประมาณ 1 เดือนเพ่งจนนิมิตนั้นเปลี่ยนเป็นภาพดวงจันทร์ที่ไม่มีตำหนิสวยงามมากสักพักกระผมก็รู้สึกคล้ายเคลิ้มหลับไปแต่ไม่ได้หลับนิมิตที่สวยอยู่นั้นก็หายไปแต่ก็ปรากฏเป็นภาพหมู่คนเป็นจำนวนมากเดินเข้ามาหาและปรากฏเป็นพระเจดีย์และต้นโพธิ์ คำถามก็คือทำไมเพ่งกสิณสีเขียวแต่นิมิตกลับกลายเป็นภาพดวงจันทร์สว่างไสวแทนครับ
    การที่ปรากฏนิมิตแบบนี้ถือว่าเป็นบุคคลที่เคยฝึกทิพจักขุมาในอดีตใช่หรือไม่ครับ

ต้องขอรบกวนหลวงพี่เพียงเท่านี้ครับ

กราบนมัสการหลวงพี่ด้วยความเคารพอย่างสูงยิ่งครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 พฤษภาคม 2009