" นิมิต นาคา " ความผัน..หรือสัมผัสอัศจรรย์?

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย +tankung+, 21 พฤศจิกายน 2007.

1. +tankung+

+tankung+ สมาชิก

สวัสดีครับผม ยินดีที่ได้รู้จักชาวเว็บพลังจิตทุกคนนะครับ ผมชื่อ ต้นกล้า อายุ19 ปี ครับผม วันนี้ จะมาขอความเห็นที่ข้องใจมานานแก่ผู้รู้ทุกคนครับ ยังไงก็ช่วยกันตอบหน่อยนะ จะได้กระจ่างจิตซักที...
    คือผมมีความฝันแปลก ๆ เกี่ยวกับนาคราช มาหลายหนแล้วครับ ข้องใจอยู่มากมาย ว่าคืออะไร? ท่านต้องการมาสื่อ หรือว่าเราเพี้ยน ก็ถือโอกาสขอระบายซะเลยครับ...
    ครั้งแรก..ผมฝันว่า ผมยืนอยู่กลางสะพานข้ามคลองเล็ก ๆ คลองหนึ่ง ในยามค่ำคืน บรรยากาศเงียบสงัดมาก มีกลุ่มควันจาง ๆ ลอยอยู่ด้วย ผมรู้สึกหวิว ๆ ใจแปลก ๆ สักพัก ก็มีนาคราชตนหนึ่งโผล่ขึ้นมาจากใต้น้ำ พุ่งเข้ารัดตัวผม รัดแน่นมากจนผมหายใจแทบไม่ออก และรู้สึกว่า กำลังจะขาดใจตายจริง ๆ แต่ก่อนจะสิ้นลม เด็กหนุ่มคนหนึ่งก็วิ่งพรวดเข้ามาตะโกนสั่งเสี่ยงแข็ง
    " อย่า อย่าทำเค้า ปล่อย ปล่อยเดี๋ยวนี้ "
    แล้วนาคราชก็คลายตัวออกจากร่างผมแล้วพุ่งลงน้ำไป หลังจากนั้นผมก็สะดุ้งตื่น โดยไม่ทันขอบคุณเด็กหนุ่มคนนั้น จำหน้าไม่ได้เสียด้วยซ้ำ แต่ก็รู้สึกว่า เค้าดูดีมากเลยครับ อิอิ...
    .....
    ครั้งที่ 2 ...ผมนอนหลับฝันไปว่า วันนั้น เราวิ่งเล่นอยู่ในป่าแห่งหนึ่ง ไม่รู้เหมือนกันว่าที่ไหน ไม่เคยไปด้วย สักพักก็ไปเจอเด็กหนุ่มคนนึงอีก ไม่แน่ใจว่าใช่เค้าคนนั้นที่มาช่วยในฝันครั้งแรกรึป่าว จำการแต่งตัวเค้าไม่ได้ด้วย แต่ก็ดูดีอ่าไม่โลโซ เค้าร้องโอยโอยเจ็บแผลเหมือนโดนทำร้าย เราก็ตกใจ เอาไงดีวะ
    ก็เลยตัดสินใจฉีกเศษผ้าขาว ๆ ที่ไม่รู้เอามาจากไหนเหมือนกัน ขาวเหมือนผ้ากาษาเลย ( เปรียบนะ ไม่ได้โม้ ) พันบาดแผลให้เขา เขายิ้มหวานให้ แล้วบอก ขอบใจนะ ถ้ามีอะไรให้ระลึกถึง เขาจะมาช่วย...จากนั้น ร่างของเขาก็กลายเป็นกลุ่มควันสีขาว ลอยลงสู่ท้องน้ำ ตามด้วยเสียงดังตูม ท่ามกลางสายตาอันตกตะลึงของเรา แต่จำได้ตอนท้าย ๆ ว่า เห็นหางอะไรสีเขียว ๆ แวบ ๆ ในวงน้ำนั้นด้วย คล้ายหางม้านิลมังกรอ่ะ เขียว ๆ ปนแดง ๆ มีครีบ อธิบายไม่ถูกเหมือนกัน...แต่พอไปอ่านเจอตามหนังสือและมองตามกำแพงวัด จึงรุ้ว่า เปนหางพญานาค
    ครั้งที่ 3...ผมทิ้งช่วงความฝันถึงนาคราชไปหลายวัน จนกระทั่งได้มาศึกษาวิชาโหราศาสตร์ อย่างเอาจริงเอาจังจนเข้าใจถึงแก่นแท้ของวิชานี้ แต่ยังได้รายละเอียดไม่ดีพอ ก็ฝันไปอีกว่า เราอยู่ในความมืดแปดด้าน มองไม่เห็นใครเลย สังพัก นาคราชตนหนึ่งก็โผล่ขึ้นมา บินวนรอเหนือหัวเรา แล้วส่งเสียงร้องจนแก้วหูจะแตก...สักพัก ก็รู้สึกว่ามีอะไรบังคับให้แบมือออก ฉับพัน ก็มีผลึกสีเขียว ๆ แผ่นหนา ๆ ขนาดเหมาะมือลอยมาใส่มือ แล้วทอแสงวาววับ ผมจึงยกผลึกนี้ชูขึ้นท้องฟ้า เกิดประกายแสงสว่างจ้า และพอมารู้สึกตัวตื่นอีกที ก็มองรอบตัวใหญ่เพื่อหาเกล็ดนั่น แต่ก็ไม่เจอ และพอมาลองทบทวนสติ จึงรู้ว่า นั่นคือ เกล็ดนาคา..
    จบแล้วครับ สำหรับความฝันอันพิเรน ๆ ของผมเกี่ยวกับนาคราช ยังมีอีกมากมาย ไม่รู้จะเล่ายังไงดี เอาเป็นว่าช่วย ๆ เสนอความคิดนิดนึงนะครับ ช่วยให้ผมกระจ่างใจสักที จะได้ทำตัวถูก ขอบคุณที่สละเวลาเข้ามาอ่านครับ และขอยืนยันว่าเป็นความฝันของผมจริง ๆ ไม่ได้มั่วครับ ถึงแม้จะเลอะเลือนบ้าง แต่รับรองไม่ได้ปรุงแต่ง

2. +tankung+

+tankung+ สมาชิก

3. suntirut

suntirut เป็นที่รู้จักกันดี

ว่างๆก็โทรมาคุยกับพี่ได้นะ 0817994701

4. ตั้งทองกูร

ตั้งทองกูร เป็นที่รู้จักกันดี

19 พฤษภาคม 2007
    ยินดีด้วยคะ สำหรับฝัน โดยส่วนตัวถือว่าฝันดี และเป็นสิ่งมหัศรรย์มากกว่าฝันธรรมดา และจากใจเลยนะ หากตอบไม่ถูกต้องขออภัยทุก ๆท่านไว้ ณ ที่นี้ ส่วนตัวคิดว่า คุณ คงมีส่วนเกี่ยวข้องกับเหล่านาคราช แต่ให้ตอบลึก ๆ กว่านั้นไม่ได้เพราะไม่มีญาน หรือความสามารถหยังรู้อะไรได้ เพียงแต่ตอบตามประสบการณ์ที่ผ่านมา คนเราเกิดมาแล้วไม่รู้กี่ล้าน กี่พันชาติ คงมีสักชาติที่ได้เกิดเป็นนาคราช ไม่แน่นะ เด็กหนุ่มคนนั้นอาจเป็นญาติเมื่อดีตชาติ หรือไม่ก็เทวดาที่คอยคุ้มครองตัวคุณอยู่ อย่าลืม ทำบุญอุทิศผลบุญให้เขาบ้าง
    (good) (good) (good)

5. Chaiyaboon

Chaiyaboon เป็นที่รู้จักกันดี

25 กันยายน 2007
    ครั้งแรก..ผมฝันว่า ผมยืนอยู่กลางสะพานข้ามคลองเล็ก ๆ คลองหนึ่ง ในยามค่ำคืน บรรยากาศเงียบสงัดมาก มีกลุ่มควันจาง ๆ ลอยอยู่ด้วย ผมรู้สึกหวิว ๆ ใจแปลก ๆ สักพัก ก็มีนาคราชตนหนึ่งโผล่ขึ้นมาจากใต้น้ำ พุ่งเข้ารัดตัวผม รัดแน่นมากจนผมหายใจแทบไม่ออก และรู้สึกว่า กำลังจะขาดใจตายจริง ๆ แต่ก่อนจะสิ้นลม เด็กหนุ่มคนหนึ่งก็วิ่งพรวดเข้ามาตะโกนสั่งเสี่ยงแข็ง
    " อย่า อย่าทำเค้า ปล่อย ปล่อยเดี๋ยวนี้ "
    แล้วนาคราชก็คลายตัวออกจากร่างผมแล้วพุ่งลงน้ำไป หลังจากนั้นผมก็สะดุ้งตื่น โดยไม่ทันขอบคุณเด็กหนุ่มคนนั้น จำหน้าไม่ได้เสียด้วยซ้ำ แต่ก็รู้สึกว่า เค้าดูดีมากเลยครับ อิอิ...

-------------------------------------------------------

ชะรอยจะได้เนื้อคู่ แต่อาจจะมีผู้ชายมาขัดขวาง เขาว่าฝันว่างูรัดจะได้

คู่ อ๊ะ ... อ๊ะ ....หรืออาจจะได้เนื้อคู่เป็นผู้ชาย ระวังเนื้อระวังตัวไว้ก็ดีนะ

6. best_pd

best_pd เป็นที่รู้จักกันดี

9 มิถุนายน 2006
    .............พิจารณาให้ถ่องแท้

7. พรหมพร

พรหมพร เป็นที่รู้จักกันดี

3 มิถุนายน 2008
    ขอพรเล่ามั่งนะ ^^

พรก็มีความฝันเกี่ยวกับพญานาคอยู่หลายเรื่อง แล้วพรก็จำแม่นเสียด้วยสิ ^^

ครั้งแรกนั้น ฝันว่าชาวบ้านช่วยกันเหวี่ยงแหหาปลาในลำห้วยข้างบ้าน
    ได้ปลาช่อนมีเกล็ดสีดำตัวมหึมา ขนาดเท่าขาอ่อนคนตัวโตๆ ก็ลากแหขึ้นมาบนฝั่ง
    แล้วชาวบ้านที่มุงดูปลากันอยู่ด้วยความตื่นเต้นก็แตกฮือ เมื่อปลากลายร่างเป็นงูเห่า
    เกล็ดสีดำต้องแสงแดดเป็นมันปลาบ งูเห่าตัวใหญ่มาก แต่ก็มีท่าทีว่องไว ชูแม่เบี้ยขู่ฟู่ฟ่อ
    พรยืนมองดูอยู่ในกลุ่มคน แต่พรเห็นไม่เหมือนใคร งูเห่าที่ดูดุร้ายนั้นมีแววตาเหมือนรู้ภาษา
    แล้วพรก็เดินออกมาจากกลุ่ม มายืนใกล้ๆ คุยกับ..ท่าน ให้พรพาท่านกลับไปส่งที่ริมน้ำไหมคะ ?
    งูเห่ามีท่าทีสงบลง คุยกันรู้เรื่อง เมื่อพรช้อนอุ้มขึ้นมา ก็เอนส่วนหัวมาซบไหล่พร สบตากัน...
    พรรู้สึกพิลึกนักล่ะ...แล้วพรก็อุ้มเอาท่านไปวางลงที่ริมน้ำ พอท่านเลื้อยตัวลงน้ำ ก็มีคราบหลุดออกมา
    ของที่ท่านมอบให้เป็นของขวัญในครั้งแรกที่ได้พบกัน คือคราบงู=เชือกหนังงูที่เรียกว่านาคบาศ
    พรเอาเชือกนั้นมาผูกที่ข้อมือข้างซ้าย คล้ายๆธรรมเนียมโบราณบางอย่าง อย่างผูกข้อมือ ผูกขวัญบายศรี

ต่อมาก็ฝันถึงอีกครั้ง ว่าถูกคุกคามโดยพวกหมองู เค้าลองวิชาโดยส่งงูพิษมาทำร้ายหลายสิบตัว
    เมื่อจวนตัวก็รูดเชือกออกจากแขนแล้วเขวี้ยงไป เชือกหนังกลายเป็นงูเห่าตัวใหญ่ แล้วพวกงูก็สู้กัน
    งูเห่าของพร แม้จะได้รับชัยชนะ กัดงูอื่นจนตายหมด แต่ตัวเองก็บาดเจ็บมาก เลื้อยมาตายกับมือพร
    งูเห่ากลายเป็นคราบงูที่ขาดกระรุ่งกระริ่ง พรร้องไห้เสียใจที่ของรักของหวง ของที่ระลึกถูกทำลาย

8. O๐.AnGle.๐O

O๐.AnGle.๐O เป็นที่รู้จักกันดี

13 ธันวาคม 2007
    เหอะๆ

อะไรเอ่ย....

9. Likely

Likely เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนา+สาธุค่ะ................

10. เด็กโชว์พาว

เด็กโชว์พาว เป็นที่รู้จักกันดี

22 พฤศจิกายน 2007
    มีอยู่วันนึงผมฝันว่ามีเสียงพูดว่า เดี๋ยวจะโดน...รีบๆมาเลยนะรีบๆมาเลย แล้วผมก็ตื่นแล้วผมก็รีบไปมหาลัย ปรากฏว่าผมเดินเหยียบงู แล้วงูมันก็เลื้อยหนีไป
    อาทิตย์ต่อมาไปดูดวง แทบจะลืมเรื่องงูแล้ว แต่หมอดูทักว่าผมจะเจองูอีก ไม่ในฝันก็เจอจริงๆอีกหลายครั้ง ชีวิตผมต้องเจองูอีกหลายที แล้วหลังจากนั้นผมก็เคยฝันว่าโดนงูรัดบ้าง ฝันว่าตัวเองกลายเป็นงูเลื้อยไปข้างหน้าก่อนจะกลับเป็นคนในเวลาต่อมาบ้าง
    แปลกๆดีน่ะครับ

11. พรหมพร

ตอบคุณเด็กโชว์พาว

คุณจะยังจำได้ไหมนะ :d ครั้งนึง คุณแสดงความคิดเห็นในเรื่องอะไรสักอย่าง
    พรจำชื่อหัวข้อไม่ได้แล้ว คล้ายๆคุณโต้แย้ง ไม่เชื่อในเรื่องคนมีองค์เทพรักษา

จำได้ว่าตอนนั้นเราอ่านข้อความของคุณแล้ว เราหัวเราะในใจหึหึ แล้วเราก็ทายว่า ภายในสามวันเจ็ดวัน
    คุณจะได้เจองู แต่อย่าทำร้ายเค้านะ เพราะเค้าเป็นงูเจ้าที่
    ออกมาให้เห็นเพื่อยืนยันความมีตัวตนอยู่ ให้คุณที่ไม่เชื่อ ได้เห็นซะมั่ง บางทีจะได้เชื่อเรื่องนี้ได้บ้าง
    แต่พรก็ไม่กล้าถามคุณนะ ว่าได้เจองูจริงหรือเปล่า เพราะนั่นเราคิดในใจเท่านั้นเอง
    อาจจะคิดไปเอง หรืออาจจะเกิดขึ้นจริงก็ได้ ใครจะไปรู้ วันนี้เลยได้รู้คำตอบ อ้าว !? ได้เจอจริงๆอ่ะ !?

12. พรหมพร

ตอนที่ขาดหายของข้อความแรก

เมื่อวานตอนที่พิมพ์ข้อความแก้ไขเพิ่มเติมเสร็จแล้ว พอกด ส่ง เวปก็มีปัญหาขึ้นมาเฉยเลย
    ส่วนเวปอื่นยังเข้าได้อยู่ เนตก็ไม่ได้มีปัญหาอะไร เกิดอะไรขึ้นกันเนี้ย ?
    แต่ก็เพียงชั่วอึดใจ เวปพลังจิตก็กลับมาใช้ได้อีกครั้ง แต่ก็มีผลทำให้ข้อความที่เพิ่มขึ้นมานั้นหายไป
    คิดขึ้นมาได้ว่า ยังไม่ได้ขออนุญาตท่านเลย ในการบอกเล่าเรื่องราว ซึ่งมักจะเป็นบ่อยๆ
    หวังว่าคราวนี้ ขอท่านแล้ว ข้อความคงจะไม่หายไปอีกนะ ^^''

อืมม์...ขณะที่กำลังร้องไห้ด้วยความเสียใจอยู่นั้น พวกงูที่แอบซุ่มอยู่ก็พุ่งเข้ามาโจมตี
    พรถูกฉกกัดหลายแห่ง ได้รับความเจ็บปวดเป็นอย่างมาก ได้แต่ร้องขอความช่วยเหลือ
    แล้วแผ่นดินก็สั่นสะเทือนจนแยกออกจากกัน เพราะพญางูตัวใหญ่แทรกแผ่นดินขึ้นมา
    งูตัวใหญ่เท่าโอ่งมังกรตนนั้นกัดเอางูที่ทำร้ายพรจนมันตาย งูที่เหลือเห็นท่าไม่ดีก็เลื้อยหนีไปหมด

ท่านเข้ามาดูดพิษออกให้ เมื่อเห็นพรยังร้องไห้อยู่ ก็ขดตัวเป็นขนด แล้วดันตัวพรให้ขึ้นไปนั่ง
    เหมือนเด็กนั่งบนตักของผู้ใหญ่ แล้วท่านก็พูดกับพร อย่าร้องไห้ไปเลย ไม่ต้องเสียใจ
    มันขาดไปแล้วก็ช่างมันเถิด เราจะให้อันใหม่ อย่าร้องไห้ไปเลยนะ
    ท่านไม่ได้ขยับปากพูดจาด้วยภาษามนุษย์ แต่คำพูดนั้นส่งตรงมาสู่จิตใจ
    กระแสของท่านเมตตา อ่อนโยน พรรู้สึกอบอุ่น...ความรู้สึกที่ไม่สามารถบรรยายด้วยตัวอักษรได้

เอาไว้ค่อยมาเล่าใหม่ วันนี้พอแค่นี้ก่อน ยังมีอีกเยอะ เพราะฝันถึงพญานาคบ่อยๆ * * -- _ -- * *

แก้ไขครั้งล่าสุด: 10 กันยายน 2008
  13. เด็กโชว์พาว

เด็กโชว์พาว เป็นที่รู้จักกันดี

22 พฤศจิกายน 2007
    เรื่องมันเกิดขึ้นนานแล้วครับ แล้วไอ้เรื่องกระทู้เรื่ององค์น่ะไม่เกี่ยวกันเลยครับ
    เรื่องที่ผมเจองูผมเจอตอนที่เพิ่งเข้าเว็บมาใหม่ๆ ตอนนั้นยังแทบไม่ได้โพสอะไรเลย
    มีคนบอกว่าผมจะเจองูอีกหลายครั้ง แต่ว่างูจะไม่ทำอะไรผมเพราะเค้าไม่ได้เป็นศัตรูกับผม
    ส่วนเรื่ององค์ ผมไม่เชื่อครับ ถ้าเราเชื่อในพลังความดี เราจำเป็นจะต้องไปพึ่งใครมั้ยล่ะครับ หึๆๆ

14. พรหมพร

ค่ะ ^^ ตนแลเป็นที่พึ่งแห่งตน

คำพูดคำจา หากเคยได้ผิดพลั้งพลาดไป ก็ต้องขออภัยด้วย แค่แสดงความคิดเห็น มิได้มีเจตนาล่วงเกิน
    เรื่องของความเชื่อ เราไม่สามารถบังคับกันได้ คล้ายๆความเชื่อทางศาสนานั่นแหละ
    ขนาดศาสนาพุทธเราเอง ก็ยังแยกย่อยออกเป็นนิกายต่างๆ ตามแต่ความเชื่อ ความศรัทธา
    ทั้งๆที่โดยแก่นแท้แล้วนั้น มีจุดมุ่งหมายอย่างเดียวกัน คือช่วยให้สัตว์โลกได้พ้นทุกข์
    กลุ่มนักปฏิบัติผู้เพียรบอกว่าตนเองนั้นเดินทางสายกลาง มุ่งตรงสู่พระนิพพาน
    มักจะเย้ยหยันกลุ่มคนมีองค์ เห็นว่าเป็นผู้หลงผิด เดินหลงทาง ( อาจจะมีบ้างเป็นบางส่วนที่หลงจริงๆด้วย !? )
    แต่พวกเราก็ยังชอบ ในสิ่งที่ตนเองเป็นอยู่อยู่ดี ^^ จิตฝักใฝ่ไปทางพุทธแบบมหายานมั้ง ?
    คือจะเป็นดังเมล็ดพันธุ์ของต้นไม้ใหญ่ เมื่อมาหยั่งรากลงสู่ผืนแผ่นดินโลก ก็พยายามแตกกิ่งก้าน เจริญงอกงาม
    จะเป็นต้นโพธุ์ดังต้นแบบ แม้จะไม่เติบโตยิ่งใหญ่เท่า แต่ก็จะให้ร่มเงาแก่สรรพสัตว์ ได้พึ่งพาอาศัย...

ขอโทษทีนะ ^^'' บางทีก็เขียนอะไรแปลกๆ เป็นข้อเขียนประเภท ' กลอนมันพาไป ' ซะเรื่อยเลย แหะแหะ

15. ป.วิเศษ

ป.วิเศษ เป็นที่รู้จักกันดี

5 มิถุนายน 2008
    อดีตชาติเคยฆ่างูที่เป็นพญานาค และฆ่างูมามาก เขาจึงตามมาทุกชาติ

ถ้าฆ่างูเห่า ๑ ตัว ต้องนั่งสมาธิให้ ๑ ชั่วโมง ๖ เดือนถึงจะแก้พอได้

ถ้างูพญานาค ต้องปฎิบัติิยาวนานกว่า ไม่งั้นเขาก็ตามให้ผลกันต่อ ๆ ไปไม่หยุด

อาจารย์บอกว่า "เขาเคยสู้กันมา" (เขาคือผู้ตั้งคำถามค่ะ)

สวดมนต์ ปฏิบัติกรรมฐาน ให้มาก

อนุโมทนา
    ขอขอบพระคุณอาจารย์เสริมศิลป์ ขอนวงค์

16. พรหมพร

เล่าเรื่องความฝันกันต่อ ^^

เมื่อฝันถึงพญานาคท่านนั้นอยู่บ่อยครั้ง ก็รู้สึกผูกพันด้วย เพราะท่านใจดี มีเมตตาต่อพร
    คืนวันนึง ฝันเห็นพ่อของตัวเอง ความฝันที่ทำให้ร้องไห้ได้เลย ( พ่อยังไม่ตายซักหน่อย )
    ตื่นขึ้นมาแล้วก็คิดถึงพญานาคอย่างเหงาๆ พ่อของเราไม่เห็นจะใจดีต่อเราอย่างพญานาคท่านนั้น

ท่านคะ...เกิดชาติหน้า ขอหนูไปเกิดเป็นลูกสาวของท่านได้ไหมคะ...
    แล้วพรก็ตั่งจิตอธิฐาน ชาติหน้าขอให้ได้ไปเกิดเป็นราชธิดาในท่านท้าววาสุกรีนาคราชแห่งเมืองบาตาล
    เพื่อประกอบกุศลผลบุญ อุปถัมภ์ค้ำจุนพระพุทธศาสนา โดยดลบันดาลซึ่งน้ำท่าอันบริบรูณ์
    ให้ชาวนาได้มีน้ำไว้ทำนา ทั้งน้ำกินน้ำใช้ในวัดวาอารามซึ่งอยู่ยังแดนกันดารและป่าเขา
    ด้วยเดชะกุศลผลบุญที่ข้าพเจ้าได้กระทำมา ขอให้ความปรารถนาจงสัมฤทธิ์ผลเทอญ

...ตอนแรกๆยังไม่ได้นะ พรเคยยกพระเสี่ยงทายถามถึง สรุปว่าบุญของพรยังไม่ถึงท่านว่างั้นเถอะ
    ตอนนั้นพรอายุยังน้อย เป็นวัยรุ่นที่ไม่ค่อยสนใจเรื่องเข้าวัดฟังธรรมนักหรอก ทำบุญบ้างตามกาล
    จนเมื่อมีเรื่องของความฝันแบบแปลกๆ เรื่องที่อธิบายยาก เรื่องที่บังเอิญจนเกินไปเริ่มเข้ามาในชีวิต
    ทำให้พรสนใจใฝ่รู้ พยายามหาคำอธิบายให้กับตัวเอง นั่นทำให้พรเริ่มทำบุญบ่อยขึ้นโดยปริยาย

ท้ายที่สุด ในเดือนธันวาคมของปีนึง ท่านก็ตอบรับคำขอของพร
    พรฝันว่าลงไปว่ายน้ำเล่นในบึงกว้าง ตอนกลับขึ้นมาเห็นก้อนหินรูปไข่ มีสีทองเป็นประกายสวยงาม
    เมื่อเก็บขึ้นมาออกแรงบิเบาๆ หินก็แตกครึ่ง ข้างในบรรจุชิ้นเนื้อสีทองอยู่สามชิ้น
    ข้อความที่ถูกส่งผ่านมาสู่จิตใจก็คือ ท่านพ่อมีความชื่นชมยินดีในบุตรียิ่งนัก
    ใคร่จะรับขวัญ จึงเฉือนเนื้อส่วนหางส่งมาให้ จงรับไว้เถิด
    พรน้อมจิตระลึกถึง แล้วก็ส่งชิ้นเนื้อเข้าปาก เนื้อนั้นหอมหวานมาก ทั้งกรอบทั้งชุ่มฉ่ำ
    พอความฝันมาถึงตอนที่กลืนเนื้อลงท้องทั้งสามชิ้นนั้นแล้ว ก็มืดดับไป ไม่ฝันอะไรอีกเลยจนรุ่งเช้า

เว่อร์เป็นบ้าเลย !? ก็จะเอานิยามอะไรกับความฝันล่ะ จึงได้แต่เล่าสู่กันฟังเพื่อความสนุกสนาน
    ยังมีอีกหลายตอน เอาไว้พรุ่งนี้ค่อยมาเล่าใหม่ คิดซะว่าฟังนิทานสักเรื่องก็แล้วกันนะ ^^

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 กันยายน 2008
  17. พรหมพร

ไปเที่ยวบ้านท่านพ่อ

เรื่องของความฝันน่ะ ไม่รู้เหมือนกันว่าไปได้ยังไง พอฝันถึง ก็มาอยู่ที่เมืองบาตาลแล้ว
    จดจำสภาพบ้านเมืองไม่ได้หรอก รู้แต่ว่าสวยงามเทียบเท่าแดนสวรรค์ ปราสาทราชวังก็งาม
    ได้เข้าพบท่านพ่อจนสมควรแก่เวลาแล้วก็จะกลับ ท่านให้นาคเด็กๆตนนึงพาไปส่งที่เขตแดน
    ( ลืมบอกว่าเวลาอยู่กับท่านพ่อ พรจะมีรูปกายเป็นเด็กสัก 10 ขวบ ตั่งใจไว้แบบนั้น
    คือถ้าลูกสาวเป็นสาวแล้ว ก็จะอ้อนพ่อได้ไม่ถนัด ถ้าเป็นเด็กจะสะดวกกว่าเยอะเลย :d )
    ขากลับเพื่อนใหม่ชวนแวะกลางทาง เพื่อนเล่าอย่างพยายามอวด ' ไปดูกรุสมบัติกันมั้ยล่ะ '
    แหม !? มีรึจะพลาด ด้วยนิสัยอยากรู้อยากเห็น ก็ตามเพื่อนไปต้อยๆ ไปจนถึงถ้ำแห่งนึง
    ผู้ดูแลสมบัติเป็นหญิงชรา พรเข้าไปพูดคุยด้วย ท่าทางจะคุยกันถูกคอ เธอจึงใจดีให้เข้าชมได้
    ข้างในถ้ำมีสมบัติกองเป็นภูเขาเลากา ล้วนเงินทองอัญมณีของมีค่า ส่งประกายวิบวับน่าชมทีเดียว
    เห็นแล้วอยากได้อะไรบ้างมั้ย ? พรบอกไม่ถูกแฮะ ก๊ะ เฉยๆ เธอบอกว่าให้พรเลือกได้อย่างนึง
    ' ผู้ใหญ่ ' ส่งของบางอย่างมาให้ มันเป็นของพร ตอนนี้อยู่รวมในกองมหาสมบัติเหล่านี้
    โหย~สมบัติกองเป็นภูเขา แล้วเราจะรู้ได้ยังไงว่าชิ้นไหนเป็นของๆพรล่ะ !?

พรเลือกโดยหลับตาลง รวบรวมจิต แบมือแล้วก็ถาม ของชิ้นไหนต้องการที่จะไปอยู่กับพร ขอให้ออกมา
    ของชิ้นนึงลอยออกมาจากกองสมบัติ มาอยู่ในมือพร คล้ายๆพระเครื่อง แต่พรไม่แน่ใจ
    หญิงชราหัวเราะชอบใจ ได้ของดีนี่ เก็บรักษาเอาไว้ให้ดีนะ มันจะช่วยปกป้องคุ้มครองเจ้าได้

เมื่อได้ของแล้วก็ลากลับ เพื่อนพาหลงทางซะแล้วล่ะมั้ง ? เพราะไปเจอพวกมังกรท่าทางดุร้าย
    เป็นมังกรบินแบบหนังฝรั่ง พอเห็นเราสองตนก็รีบบินรี่เข้าใส่ พรเห็นท่าไม่ดีก็ให้เพื่อนซ่อนตัวก่อน
    เมื่อมังกรบินโฉบลงพื้นก็กลายร่างเป็นยักษ์ ( เพิ่งจะเคยฝันเห็นยักษ์ก็คราวนี้แหละ !? )
    แต่ยักษ์ตัวไม่ใหญ่เท่าไหร่ สัดส่วนเทียบได้กับคนไทยยืนข้างฝรั่งตัวสูงๆ แต่ยักษ์มีกล้ามเนื้อมากดูตัวหนา
    ยักษ์ตัวหัวหน้าพูดว่าเราล้ำเขตเข้ามาในดินแดนของพวกเค้า ที่นี่ไม่ใช่ที่ๆเจ้าควรจะมา จงกลับไปซะ
    ว่าแล้วก็เงื้อมือมาหมายจะจับตัว แต่พระเครื่องอะไรนั่นของพรก็ส่งแสงสีทองแดงแผดจ้า
    ยักษ์ถึงกับชะงัก เมื่อเขาจ้องมองที่พระเครื่องแล้วก็หัวเราะร่า ' เหรียญตราแห่งท้าวเวสสุวรรณ !?
    น้อยนักน้อยหนาที่เหรียญตราแห่งท่านท้าวจะสำแดงเดชออกมาปกป้องมนุษย์ !?
    เจ้าคงมีดี !! ถ้าเช่นนั้นเอาอย่างนี้เถิด เจ้ากับเราจงมาเป็นเพื่อนกัน ถ้ามีอะไรให้ช่วยจงนึกถึงเรา
    หากไม่เหลือบ่ากว่าแรง เราจะมาช่วยเจ้าอย่างแน่นอน ' แล้วยักษ์ก็แปลงเป็นมังกรและบินจากไป

เพื่อนมาส่งได้ทันก่อนจะรุ่งเช้า ตื่นขึ้นมาแล้วสงสัย จำไม่ได้ซะแล้วว่าเหรียญตรานั้นหายไปตอนไหน
    ถ้าเป็นไปตามที่คิดก็คือ เหรียญคงหายเข้าตัวไปแล้วมั้ง ? สมบัติจากโลกนั้นเราเอามาไม่ได้สักหน่อยนี่นา

18. พระยาเดโชชัยมือศึก

พระยาเดโชชัยมือศึก สินธพอมรินทร์

ผมฝันถึงท่านพ่อศรีสุทโธ คราวก่อนเมื่อหลายปีเคยฝันเห็นท่านพ่อเจ้าสมุทรตงไห่ น้ำก็ท่วม เตรียมการณ์เรื่องน้ำกันได้เลยครับพี่น้อง ........

19. bigboom007

bigboom007 เป็นที่รู้จักกันดี

ผมก็เคยฝันถึงงูใหญ่ แต่ฝันตอนค่ำๆ ไม่น่าจะจิงอะไรแต่ก็ทำให้ผมกลัวเพราะผมเป็นคนกลัวงูอยู่แล้ว ในความฝัน คือผมเดินไปในป่าแห่งหนึ่ง แล้วก็เจองูใหญ่ตัวสีเขียวขอย้ำว่าใหญ่มากอ่ากำลังพันบนกิ่งไม้ ในฝันผมก็เดินหนีเขา แต่ก็หนีไม่พ้น คือจะเดินหนีไปที่ไหนงูใหญ่ตัวนี้ก็จะมาขวางข้างหน้าผมประจำ ไปเล่าให้เพื่อนฝังเขา ว่าผมจะได้แฟนหุ่นอวบๆ ดูสิเพื่อนผมมันทักมาได้

20. พรหมพร

สิ่งกระตุ้น !?

หลายวันก่อน พ่อของพรเปิดทีวีซึ่งเป็นระบบรับสัญญาณดาวเทียม ดูรายการเพลง
    สงสัยเป็นรายการเพลงจากประเทศลาวเพื่อนบ้าน ตอนนึงนักร้อง รำแหล่เพลง ตำนานบั้งไฟพญานาค
    กล่าวถึงตำนานบั้งไฟพญานาคว่ามีประวัติความเป็นมาอย่างไร เล่าถึงสมัยพุทธกาล
    พระพุทธเจ้าเสด็จกลับจากแดนสวรรค์ พระยาศรีสุทโธนาคราชและบริวารได้ทำบั้งไฟถวาย
    มีภาพประกอบเพลงด้วย ลูกไฟพุ่งขึ้นจากน้ำ พรฟังตั่งแต่ต้นจนจบ รู้สึกเหมือนมีอะไรบางอย่างแล่นผ่านในร่างกาย
    จากปลายเท้า แล่นขึ้นมาตามแนวกระดูกสันหลังขึ้นมายังท้ายทอย แล้วระเบิดตูมในหัว ครั้งแล้วครั้งเล่า
    ท่านผู้รู้คงเรียกอาการนี้ว่า ' ปิติ ' พรก็ยังงงอยู่ดี ปิติอะไรกันนักหนา แต่ก็ชอบแฮะ ขนลุกซู่ซ่าแปลกๆดี

พรยังไม่เคยไปดูบั้งไฟพญานาคของจริงในบรรยากาศจริงเลยสักที เพราะหนทางมันไกล ไม่มีใครพาไป
    ชอบจังเลย~อยากไปดูให้ได้สักครั้งในชีวิตนี้ แต่ก็คงต้องรอไปอีกนานกว่าจะได้ไป
    แต่พรก็ฝันว่าไปเดินเล่นริมแม่น้ำโขงอยู่บ่อยครั้ง ฝันเห็นพญานาคแห่งลำน้ำโขงบ่อยๆ
    คนที่...มีความผูกพัน มีความสัมพันธ์กัน ถ้าไปอยู่ตรงจุดนั้นในค่ำคืนที่ทวารเปิดออก อะไรจะเกิดขึ้นบ้างก็ไม่รู้

แต่ที่แน่ๆ คิดถึงจังเลย~ไม่ได้ไปเดินเที่ยวที่ริมแม่น้ำโขงมาหลายปีแล้ว อยากลงไปว่ายน้ำเล่นจังเลยน๊า~

แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 กันยายน 2008