เพื่อการกุศล นิ่มป่าแดง...ตามอ่านประสบการณ์จริง

ในห้อง 'ตลาด พระเครื่องเพื่อการกุศล' ตั้งกระทู้โดย numthip, 14 มิถุนายน 2011.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. w.สุรพล

w.สุรพล เป็นที่รู้จักกันดี

26 สิงหาคม 2008
    จองพระบูชาเนื้อผิวไฟ 2 องค์ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 ตุลาคม 2011
  2. ศนิวาร

ศนิวาร เป็นที่รู้จักกันดี

โอ๊ยยยยยยยยยยยยยยยยย.....ทำไมพึ่งบอก อยากได้ ๆ ๆ ๆ
    งบประมาณที่จะโอนงานบุญเดือน พ.ย.เต็มหมดแล้ว
    แค่พระปิดตา+เพชรหลีก+เหรียญคุ้มภัยก็หลายตังค์อยู่

เฮ้อ.. ถ้าให้ชำระหลังวันที่ 26 หรือราว ๆ 28 จะได้อยู่เพราะเงินเดือนออกพอดี
    ขยายวันจ่ายออกไปสักนิ้ดดดดดไม่ได้หรือครับคุณหนุ่มทิพย์ ผมอยากได้พระบูชาสวย ๆ อ่ะ

3. suttip

suttip เป็นที่รู้จักกันดี

31 สิงหาคม 2006
    จองพระบูชาเนื้อผิวไฟ 1 องค์ครับ

4. ksongrit

ksongrit เป็นที่รู้จักกันดี

โอนให้เรียบร้อยแล้วครับ
    วันนี้ ตอนบ่าย
    5050.41 บาท
    ตามไฟล์สลิปที่แนบมาครับ

ลำดับที่ 9 ksongrit
    พระปิดตาทรงเมตตา 10 องค์ครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

5. charoen.b

charoen.b เป็นที่รู้จักกันดี

10 สิงหาคม 2006
    ขอจองเนื้อผิวไฟ 1 องค์ครับ จองไว้ก่อนเงินค่อยหาทีหลัง.......

6. มโนนโม

มโนนโม เป็นที่รู้จักกันดี

แจ้งโอนเงิน ลำดับที่86 ครับ
    พระปิดตาทรงเมตตา 10 องค์

<TABLE border=0 cellSpacing=0 borderColor=#ffffff cellPadding=5 width="100%"><TBODY><TR><TD colSpan=2>รายละเอียดการทำรายการ

</TD></TR><TR><TD width="34%">จากบัญชี</TD><TD width="66%"></TD></TR><TR><TR><TD width="34%">เพื่อเข้าบัญชี</TD><TD width="66%">[SIZE=+0]604-2-33303-2 Manchai Pengjams[/SIZE]</TD></TR><!-- Adding Account Name UAT defect number 414--><TR><TD width="34%">ชื่อบัญชี</TD><TD width="66%">[SIZE=+0]มั่นชัย เพ็งแจ่มศรี[/SIZE]</TD></TR><!-- /Adding Account Name --><!-- <tr> <td width="25%">สาขา</td> <td width="75%"> </td> </tr> --><TR><TD width="34%">จำนวนเงิน (บาท)</TD><TD width="66%">5,050.09</TD></TR><TR><TD width="34%">วันที่โอนเงิน</TD><TD width="66%">26/10/2011</TD></TR><TR><TD width="34%">บันทึกช่วยจำ</TD><TD width="66%"></TD></TR><TR><TD class=note_align width="35%">แจ้งผู้รับโอน</TD><TD width="65%">ส่ง SMS ภาษาไทย ไปยังหมายเลขโทรศัพท์มือถือ 0899676387
    จาก : มโนนโม

</TD></TR></TBODY></TABLE>

7. numthip

numthip เป็นที่รู้จักกันดี

เมื่อเย็นวาน (26 ต.ค.54) ในงานพิธีบำเพ็ญกุศล ณ วัดป่าแดง

พี่นิ่ม รับโทรศัพท์จากท่านผู้บัญชาการกองทัพภาค4 ความว่า ลูกน้องในพื้นที่เสี่ยงภัยภาคใต้ โดนไป 4 นัด เต็มกลางหลัง แต่ไม่เข้า แขวนปิดตาทรงเมตตา กับเหรียญคุ้มภัย

พี่นิ่มเปิดลำโพง ได้ยินกันหลายคน จึงถามกลับไปว่า จะขอชื่อ-ยศ และสัมภาษณ์เจ้าตัว (เริ่มเป็นงานล่ะ) ซึ่งท่านผู้บัญชาการฯ ไม่ขัดข้อง

........................

อาจารย์รักษ์ ศรีเกตุ นำพระปิดตา รุ่นซื้อที่ดิน มามอบให้วัดป่าแดงแล้ว วันนี้
    จากจำนวนสร้างทั้งหมด 20,000 องค์ (ดำ+แดง)

ในเบื้องหน้า ผมอาจจะช่วยประชาสัมพันธ์ พระปิดตาชุดนี้ให้กับทางวัดฯ ตามสมควร

.............................

พี่นิ่ม ยังคงรับโทรศัพท์ จากนายทุนอยู่เสมอ
    วันนี้มีการติดต่อ ขอเช่าพระแก้วเพชรหลีก จำนวน 300 องค์ โดยขอแบ่งเปอร์เซ็นต์ 15 เปอร์เซ็นต์ ตามธรรมเนียม และขอให้ทางวัดฯปรับราคา เป็นองค์ละ 1,500 บาท

พี่นิ่มถามผมว่า ดีไหม?
    ผมตอบไม่ได้ เพราะไม่ใช่พระฯของผม ผมเลยถามพี่นิ่มกลับไปว่า "ตรงเจตนาพี่ฯ หรือเปล่า" "พี่ฯตั้งใจทำพระฯ ให้คนเค้าเอาไปห้อยคอ หรือตั้งใจทำกำไร?"

ผมบอกพี่นิ่มไปว่า มีใครหลายคนอยากอยู่แก็งค์เดียวกับพี่ อยากเป็น "ป่าแดง" กับพี่ฯ
    อยากมีส่วนร่วม แล้วตัวพี่ฯเอง อยากเป็นแก็งค์เดียวกับศูนย์พระเครื่องฯ หรือ "เซียนพระฯ"กับเขาหรือเปล่า?......

เป็นอันจบ!

8. numthip

ปรกติ ถ้าเป็นตะกรุดฯ พี่นิ่มใช้แล็ปส่วนตัว แต่ถ้าเป็นองค์พระฯ พี่นิ่มใช้ประทัด
    จากรูป จะเป็นพระแก้วเพชรหลีก.... ภาพนี้นานแล้ว แต่ไม่ค่อยอยากเอาลง แต่ขอให้เชื่อเถิด พี่นิ่มแกห่ามๆ กลัวคนใช้เสียสตางค์ฟรีๆ

ภาพด้านล่างนี้ ไม่มีอะไรพิเศษ นอกจากผมเห็นว่า ซุ้มประตูวัดแห่งนี้ งามแปลกตา
    เหมือนทางเข้าหมู่บ้านมากกว่า

พี่นิ่ม เป็นคนที่ทำให้คณะของเรา ได้รู้ได้เห็นเรื่องเหลือเชื่อ
    ภาพล่างนี้ เป็นภาพภายในถ้ำแห่งหนึ่ง ก่อนพิธี "ตัดเหล็ก"

ไว้จะเอาภาพไพรดำมาให้ดู....... จะได้ครบสูตร "เหล็กไหล+ไพรดำ"

ขนาดไฟล์:
      152.8 KB
      เปิดดู:
      700
      ขนาดไฟล์:
      110.8 KB
      เปิดดู:
      717
      ขนาดไฟล์:
      112.9 KB
      เปิดดู:
      1,267
      ขนาดไฟล์:
      144.9 KB
      เปิดดู:
      527
      ขนาดไฟล์:
      118.9 KB
      เปิดดู:
      682
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 31 สิงหาคม 2012
  9. numthip

รบกวนเพื่อนสมาชิก

ผมกำลังจะถวายเวปฯ ให้ทางวัดฯ จึงต้องขอความคิดเห็น สร้างสรรค์ ในการปรับปรุง
    ก่อนถวาย

จึงขอฝากให้ช่วยตรวจสอบและแนะนำเวปฯนี้ด้วยครับ

www.วัดป่าแดง.com

(ถ้าใช้ google chrome อาจจะเห็นหรือแสดงผลได้ดีกว่า ie ธรรมดาครับ)

10. MooDam

MooDam เป็นที่รู้จักกันดี

24 กุมภาพันธ์ 2008
    พี่ทิพย์ครับ ในเบื้องต้น

ในหน้า "ภาพงานพิธี" เป็นไปได้ไหมที่จะมีคำอธิบาย ถึงเหตุการณ์ว่ากำลังทำอะไร พระเถระท่านใดอยู่ในรูป

ในส่วนของการแสดงผล ในกลุ่ม "ประวัติวัตถุมงคล" ในด้านซ้ายเรียงแบบนึง คือ 1,2,3 แต่ในด้านขวาที่เป็นรูปภาพ กลับเรียงอีกแบบนึง คือ 3,2,1 ควรจะให้เป็นลำดับเหมือนกันทั้งซ้าย-ขวาหรือไม่ครับ (เพื่อความเป็น Consistency หรือ ความสอดคล้องกันครับ)

สำหรับส่วนอื่น ๆ คิดว่าดีอยู่แล้วครับ

ขอแสดงความคิดเห็นเพียงเท่านี้ครับ

11. ksongrit

ksongrit เป็นที่รู้จักกันดี

เวบเรียบง่าย อ่านง่ายสบายตาครับ

12. numthip

ขอบคุณครับ
    เวปวัดฯ ก็ควรจะเรียบง่าย เน้นการประชาสัมพันธ์ โดยเฉพาะจุดประสงค์ของวัด คือสถานปฏิบัติธรรม ควรจะมุ่งเน้นที่การปฏิบัติธรรม หรือประกาศคำสอนธรรม มากกว่าเน้นเรื่องทางโลกครับ แต่ผมอับจนปัญญา นึกไม่ออกเลย นอกจากคิดจะลิงค์ไปที่เวปคำสอน

ขอเวลาปรับแก้ครับ
    ขอบคุณมากครับ

13. numthip

ได้ครับ ........ ผมตอบยากไปหรือเปล่า

จริงๆแล้วมวลสารมีมากกว่านี้ แต่ผมขี้เกียจสาธยาย

ส่วนเรื่องดำรินึกจะทำ ก็คือทำเลย ไม่เน้นกำไรจริงๆ
    เฉพาะพระฯที่บรรจุใต้ฐาน ก็เกินครึ่งแล้ว ส่วนมวลสารที่เป็นโลหะ คือโลหะเททองที่เหลือจากงานพิธีเททองรูปเหมือนหลวงปู่แผ้ว วัดรางหมัน
    มวลสารที่เป็นผง ก็จะมีผงที่ใช้ทำพระฯทั้งมวลนั้นแหละครับ (ง่ายดี)

ผมเอง รับไว้ 3 องค์ครับ.......(ตังค์ยังไม่มี แต่จองไว้ก่อน ชอบ...)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 ตุลาคม 2011
  14. เพพัง

เพพัง เป็นที่รู้จักกันดี

22 กันยายน 2007
    รายการจองพระปิดตา ทรงเมตตา,แก้วเพชรหลีก ลำดับที่ 69 โอนให้แล้ววันนี้ (27/10/54) เวลา 08.45 น.จำนวน 1050.05 บ.
    ตรวจสอบดูครับ

15. jaturong_tae

jaturong_tae เป็นที่รู้จักกันดี

27 มิถุนายน 2009
    จองเนื้อผิวไฟ 1 องค์ครับพี่ ^^

พระสวยจับใจเหลือเกิน ^^

16. ศนิวาร

ศนิวาร เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าชำระหลังวันที่ ๒๖ ได้ ขอจอง ๒ องค์ ครับ

17. AKE369

AKE369 เป็นที่รู้จักกันดี

30 กรกฎาคม 2011
    สวัสดีครับ คุณหนุ่มทิพย์

ลำดับที่ 96 ที่จอง พระปิดตาทรงเมตตา 6 องค์ และ พระแก้วเพชรหลีก 6 องค์นั้น ไม่ทราบว่าพระแก้วเพชรหลีกนั้น คุณหนุ่มจะนำเนื้อดำ หรือเนื้อเทา มาให้กับสมาชิกที่เช่าบูชาครับ อย่างผมเช่า 6 องค์ จะขอเป็นเนื้อดำ 3 องค์ เนื้อเทา 3 องค์ หรือจะเป็นดำ 2 องค์ เทา 4 องค์ ได้หรือเปล่าครับ และขอให้พี่นิ่มหายเร็วๆ นะครับ

ขอบคุณครับ

18. rawats_99

rawats_99 ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

19 กรกฎาคม 2009
    เบื้องต้นผมจองร่วมบุญพระบูชา 1 องค์ก่อนครับ...แต่นั้นก็ขึ้นอยู่กับว่ากำหนดจ่ายเงินเมื่อไรอาจจะเพิ่มได้

19. อนันตภพ

อนันตภพ เป็นที่รู้จักกันดี

ลำดับที่ 21 จองพระปิดตาทรงเมตตากับพระแก้วเพชรหลีก โอนแล้วนะครับ ตามใบโอนนี้

20. numthip

ไม่รับปากครับ แต่ตั้งใจว่าจะจัดให้ตามนั้นครับ
    จะพยายามจัดให้ทุกท่านมีอย่างละ 2 เนื้อ แต่เรื่องจำนวน ขอตามสะดวกผมนะครับ

เรื่องอาการบาดเจ็บของพี่นิ่ม แกแช่ว่าน สักว่านมาเยอะ หายเร็วอยู่แล้วครับ
    แต่เรื่องนิสัยยิงพระฯ ก็ขอให้เป็นครั้งแรกและครั้งสุดท้าย เป็นอุทาหรณ์เพื่อนสมาชิกันด้วยครับ

แกเล่าให้ผมฟัง ว่าแกสักที่มือมา เรื่องยิงตะกรุดฯแกมั่นใจมาก ถ้าตะกรุดดอกไหนอยู่ปืนแก แกถึงจะยอมรับว่าเจ๋งจริง แต่ตอนที่เล่านี่ ข้อมือยังไม่เจ็บ...

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้