เพื่อการกุศล นิ่มป่าแดง...ตามอ่านประสบการณ์จริง

ในห้อง 'ตลาด พระเครื่องเพื่อการกุศล' ตั้งกระทู้โดย numthip, 14 มิถุนายน 2011.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. numthip

numthip เป็นที่รู้จักกันดี

คิดไปคิดมา จะลองคุยกับท่านผู้การฯดู ว่าจะขอจ่ายสิ้นเดือนหรือต้นเดือนธันวาคม เลยน่าจะดี

โบนัสผมยังออก สัปดาห์แรกของเดือนธันวาคมเลย.....

พี่ฯรับไป 2 องค์เลยนะครับ เป็นเพื่อนผม

2. numthip

แจ้งเพิ่มก่อนวันที่ 14 พฤศจิกายน ครับ
    เพราะจะทำเท่าจอง คนทำยังนึกไม่ออก ว่าจะออกในวัตถุประสงค์อะไร

..........

3. AKE369

AKE369 เป็นที่รู้จักกันดี

30 กรกฎาคม 2011
    ผมขอขอบคุณมากๆเลยครับ และขอขอบคุณแทนเพื่อนสมาชิกทุกท่านด้วยครับ ที่จะได้บูชาพระดีๆทั้ง 2 เนื้อเลยครับ
    ขอบคุณครับ
    ขออนุโมทนาสาธุด้วยครับ:cool::cool::cool:

4. sayank

sayank เป็นที่รู้จักกันดี

ลำดับที่ 6 โอนเงินแล้วครับ จำนวน 10051.04 บาท เวลาประมาณ 19.42 น.
    ที่จัดส่งใน PM ครับ

5. jikky.so

jikky.so เป็นที่รู้จักกันดี

ขอจองพระบูชาเนื้อผิวไฟ1องค์ครับ

6. suwat.su

suwat.su เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

27 กรกฎาคม 2008
    เปิดจอง พระปิดตาทรงเมตตา, แก้วเพชรหลีก วัดป่าแดง

[​IMG]<!-- google_ad_section_end -->

ในรูปจะเห็นว่ามือถือพระหลวงปู่ทวดอยู่ แต่ในกล่องนั้น มีพระปิดตารุ่น "ทรงเมตตา" รวมอยู่ด้วย
    พระปิดตาชุดนี้ โปรดติดตามให้ดี เพราะเข้าพิธีมาตั้งแต่ปิดตาวัดป่าแดง มวลสารเดียวกัน
    แต่คนละพิมพ์ และสัดส่วนของตัวประสานก็ต่างกัน เห็นความแตกต่างชัดเจน
    จะต่างกันมาก ก็คือ จะเน้นเสกเดียว และจะเลือกสุดยอดมาปลุกเสกพร้อมกันอีกครั้งที่วัดป่าแดง

พระที่มวลสารเดียวกัน พิธีเดียวกัน (ตอนนี้พิธีเยอะกว่าไปแล้ว) ก็ยังเหลืออยู่ และราคาก็ยังพอเก็บได้

หรือถ้าชอบพระปิดตาเป็นการเฉพาะ ผมก็จะรอ รุ่นทรงเมตตา เพราะตอนนี้ทราบเจตนาและ กำหนดการแน่นอนแล้ว สมกับเป็นรุ่นทรงเมตตาจริงๆ

ใบ้ให้นิดนึง ว่าคนสร้าง เจตนาสร้างเพื่อเทิดประเกียรติ เพราะนามสกุลคนสร้าง ได้รับพระเมตตาพระราชทาน
    พระราชทานนามสกุลให้ว่า "ทรงเมตตา"

[​IMG] [​IMG]

พระปิดตา "ทรงเมตตา" มีจำนวนสร้างเป็นที่แน่นอนแล้ว 3,100 องค์
    จะบรรจุกรุที่วัดป่าแดง จำนวนหนึ่ง ยังไม่เป็นที่แน่นอน ที่เหลือจะนำมาให้บูชา
    เพื่อรวบรวมทุน เป็นค่าบำรุงดูแลรักษาเสนาสนะ และถาวรวัตถุต่างๆภายในวัด
    ซ่อมสร้างห้องน้ำของวัดป่าแดง เป็นต้น อาทิ.............

"แก้วเพชรหลีก"
    ผงนี้ได้จากเสี่ยเมืองชลฯ ที่ได้รับพระราชทานฯ
    ท่านผู้การจะนำมาผสมทำพระเพชรหลีก โดยมีนามองค์พระว่า "แก้วเพชรหลีก" โดยนำนามองค์หลวงพ่อแก้ว เป็นปฐม

[​IMG][​IMG]<!-- google_ad_section_end -->

รุ่นนี้พิมพ์นี้แหละครับ ที่พี่นิ่มโทรด่วนให้ไปเอามวลสารมาให้ได้ภายใน 1 วัน
    -กะลาไม่มีตา
    -ข้าวสารดำ
    -ข้าวสารหิน
    และที่ได้มาเพิ่ม
    -ข้าวสารนารอด
    -ดินทั้ง 7
    -ไคร้เสมา ฯลฯ (บังคับทำพระฯ)
    -ดินจากวัดไชยมงคล พิชัยสงครม ฯลฯ (หลวงปู่สม ท่านแนะนำให้ไปเอามา ท่านฯว่า ทำพระฯดี ไม่มีแพ้ใคร)
    -น้ำจากถ้ำพระ จังหวัดชัยภูมิ (เป็นน้ำที่ได้จากหมอกภายในถ้ำ รวมตัวเป็นเมฆ ตกปรอยลงในแอ่ง)
    ฯลฯ

เนื่องมาจาก พี่นิ่ม ได้พิมพ์ เพชรหลีก จากวัดอ่างศิลา และสูตรมวลสาร
    กอปรกับได้พบพระเกจิ ที่นครปฐมฯ ได้รับคำแนะนำให้เร่งรีบทำ

สมส่วนเมื่อได้ผงหลวงพ่อแก้วมาอีก จึงมีพระนามว่า "แก้วเพชรหลีก"

จำนวนสร้าง 3,000 องค์
    นำลงใต้ เพื่อแจกทหารหาญที่อยู่ในพื้นที่เสี่ยงภัย (นำลงแจก โดยท่านผู้การฯนาวี) 1,000 องค์
    อีก 2,000 องค์ มอบให้วัดป่าแดง

พิมพ์ที่เห็นนี้ เป็นชุดลองพิมพ์
    ของจริงน่าจะสวยกว่านี้ครับ

พี่นิ่ม มั่นใจของที่ทำมาก ย้ำแล้วย้ำอีก "ต้องสามารถทดสอบพุทธคุณได้ ทั้งอาวุธหนักอาวุธเบา พี่รับประกัน"

สรุปครับ
    ปิดตาทรงเมตตา สร้างและเสกพร้อมกับปิดตาเนื้อผง รุ่นแรก แต่เสกนานกว่า และยังคงตระเวนเสกอยู่ครับ

อีกองค์หนึ่งนั้น เป็นพระเพชรหลีก พระนามว่า "แก้วเพชรหลีก" ไม่ใช่ปิดตาครับ แก่มวลสารกว่า ผงลงมวลสารที่แก่กว่าไปแล้วครับ

ข่าวดีของเพื่อนสมาชิก

พระปิดตาเนื้อผงขาว ราคาอยู่ที่ 4,000 บาท เนื้อดำราคาไล่กันอยู่ (แปลก เสกพร้อมกัน จำนวนเท่ากัน แต่ราคาต่างกัน) และมีออร์เดอร์ให้จัดหาถึง 100 องค์ (เจ้าอาวาสฯ คงอยู่ไม่เป็นสุข) ราคาซื้อจากเซียน 1,500-2,000 บาท จ่ายล่วงหน้า แต่ราคาขาย 4,000 บาท ขาดตัว

เป็นผลให้พระปิดตาทรงเมตตา เป็นที่หมายปองของเซียนพระฯ เพราะทำกำไรได้เป็นกอบเป็นกำ

และระหว่างร่วมทางกับพระอาจารย์พิจารณ์ ท่านได้แนะนำพระเกจิที่เก่งกาจไว้อีกสองสามรูป ทำให้ต้นทุนในการจัดงานพิธีฯ เพิ่มขึ้นไปอีก ผมจึงแนะนำให้นำพระฯออกมาจำนวนหนึ่ง(1,000 องค์) เปิดให้เช่าบูชา เพื่อหาทุน และได้รับการยอมรับจากทั้งพี่นิ่มและท่านผู้การฯ

หากแต่ได้มีการเปลี่ยนใจ เพราะเจ้าของพระฯ มิได้ประสงค์จะทำเพื่อการค้า และแว่วๆว่าจะโดนเหมาหมดในวันงาน จึงจะขอเลื่อนออกไปโดยไม่มีกำหนด แต่ไม่น่าเกินเดือนเมษายน 2555 ซึ่งจะเป็นวันฉลองวิหารบูรพาจารย์

ผมไม่ขัดข้อง แต่ผมได้ขอพี่นิ่ม กับท่านผู้การฯ ว่าจะขอพระฯที่กำลังดำเนินการอยู่นี้ ให้ตกอยู่กับเพื่อนสมาชิกบ้าง โดยมิให้เพื่อเป็นการค้าแบบเหมาทำกำไร จึงจะกำหนดโค้วต้าให้แต่ละท่าน จองได้ไม่เกินท่านละ 10 องค์ โดยนับจากเพื่อนสมาชิกลำดับที่86 ลงมา (คงต้องรบกวนคุณ suwat.su ตีเส้นแล้วครับ) และจากลำดับ 1-86 สามารถจองเพิ่มได้ นับรวมไม่เกิน ท่านละ 15 องค์(แยกเป็นปิดตาฯไม่เกิน 15 องค์, แก้วเพชรหลีกไม่เกิน 15 องค์)

ทั้งนี้ จะให้เฉพาะเพื่อนสมาชิกเฉพาะในเวปพลังจิตเท่านั้นครับ และยอดรวมจะต้องไม่เกิน อย่างละ 500 องค์ โดยจะกำหนดปิดจอง-โอน วันที่ 1 พฤศจิกายน 2554

หลังจากนั้น จะเก็บเงียบ รอจนถึงเดือน เมษายน 2555 จึงจะนำมาให้ร่วมบุญอีกครั้ง ในวันฉลองวิหารบูรพาจารย์ ซึ่งถึงตอนนั้น ทางวัดป่าแดง คงจะทำหน้าที่รับช่วงต่อ เนื่องจากพระฯจำนวน 2,000-3,000 องค์ ผมรับดูแลไม่ไหวครับ

จึงแจ้งมาเพื่อทราบ
    หนุ่มทิพย์

[​IMG] [​IMG]
    เหรียญหลวงปู่นาค รุ่นพิเศษ มีนามว่า รุ่น "คุ้มภัย"

โดยมีดำริจากท่าน ผู้การ พลเรือเอกนาวี ศานติกะนาวิน จัดสร้างขึ้นเพื่อคุ้มภัยให้ทหาร-ตำรวจ ชายแดนใต้ โดยแจกฟรี

แต่มีเพื่อนสมาชิกบางท่านประสงค์จะเก็บไว้เป็นที่ระฤก ผมจึงนำความเรียนท่านผู้การฯ ท่านผู้การฯก็ยิ้มภูมิใจ (แปลว่าไม่ให้)

พี่นิ่ม ก็เข้าใจ จึงขอกับท่านผู้การฯ ให้ผมได้เป็นเจ้าของ มาแจกเพื่อนสมาชิกบ้าง ท่านผู้การฯก็ยิ้มหนักขึ้นอีก...(แปลว่าไม่ให้)

แล้วท่านผู้การฯ ก็เล่าให้ฟังว่า เมื่อหลวงปู่นาค เสกเหรียญนี้เสร็จ ท่านฯก็มอบถวายให้หลวงปู่นาคจำนวนหนึ่ง แต่โดนปฏิเสธ เพราะหลวงปู่ฯเข้าใจเจตนา จึงจะให้นำไปแจก
    ท่านผู้การฯ ก็เปลี่ยนเป็นจะมอบให้กรรมการฯดูแลให้ ท่านก็ปฏิเสธอีก
    เปลี่ยนเป็นช่วยจำหน่าย แล้วหาปัจจัยมาถวาย ท่านก็ปฏิเสธ...

ผมก็ถามว่า แล้ววัดมะม่วงของหลวงปู่ฯ ดูเป็นอย่างไรบ้าง
    ท่านฯก็ว่า ยังต้องซ่อมแซม

ผมว่า อย่ากระนั้นเลย ผมขอแบ่งมาจำหน่าย หาทุนก็ละกัน เท่าไหร่เท่านั้น โดยอาจจะยุติที่วันงานวัดป่าแดง และจะไม่ให้ล่วงเกินกินจำนวนที่จะนำแจกทหารตำรวจ

โดยผมขอท่านไว้ที่ 500 เหรียญ แบ่งเป็นจำหน่ายจับจองในเวปฯ 100 เหรียญ และจำหน่ายหลังงานพิธี ภายในวันนั้นวันเดียว ไม่เกิน 400 เหรียญ
    โดยรายได้จากการจำหน่ายทั้งหมด ไม่หักค่าใช้จ่าย มอบเป็นทุนบำรุงซ่อมสร้างเสนาสนะของวัดมะม่วงทุกบาททุกสตางค์

เงื้อนไขนี้ มีเพียงเรื่องเดียว คือผมขอให้พี่นิ่ม QC ก่อนเพื่อนสมาชิกโอนค่าเหรียญ..เป็นอันตกลง

ท่านผู้การฯนาวี มีพระบูชาเชียงแสน สิงห์หนึ่ง ยุคต้น งามมาก
    ลองส่งเข้าประกวด ล่าโล่ห์ประกาศนียบัตร์มาได้หลายงาน
    นึกเป็นกุศล จะทำพระบูชา ขนาดหน้าตัก 5 นิ้ว เนื้อผิวไฟ กับเนื้อเงินยวง
    โดยถอดแบบจากองค์ล่าโล่ห์ฯ
    เพื่อนสมาชิกท่านใดสนใจ ก็ขอให้แจ้งมา
    จัดสร้างตามจำนวนจอง ไม่ขาด ไม่เกิน ไม่เอากำไร

เนื้อผิวไฟ บูชา 3,000 บาท
    บรรจุ ปิดตามงคลมหาอุจจ์ หลวงปู่ทวด แก้วเพชรหลีก และฯลฯ ของวัดป่าแดง

เนื้อเงินยวง 30,000 บาท
    บรรจุ ปิดตามงคลมหาอุจจ์ หลวงปู่ทวด แก้วเพชรหลีก ปิดตาทรงเมตตา ผงแร่เหล็กไหล และฯลฯ ของวัดป่าแดง

ปิดจองวันที่ 14 พฤศจิกายน 2554
    ชำระก่อนวันที่ 26 พฤศจิกายน 2554 หรือมาชำระในวันพิธีที่วัดป่าแดง....

*** หมายเหตุ : เฉพาะผู้จอง หลวงปู่ทวด จะต้องโอนเงินก่อนครับ คุณ หนุ่มทิพย์ พร้อมจัดส่งให้ก่อนเลยครับ ***

กำหนดการปิดและโอนเงิน

โปรดโอนให้ก่อนวันที่ 1 พฤษจิกายน 2554 ด้วยครับ
    เพื่อหาทุนนิมนต์พระเกจิสำหรับพิธีใหญ่ครับ (ตอนแรกว่าจะอยู่ที่ 16 รูป แต่ตอนนี้นับได้ 18 รูปแล้วครับ)

สำหรับพระบูชาเชียงแสน
    ปิดจองวันที่ 14 พฤศจิกายน 2554
    ชำระก่อนวันที่ 7 ธันวาคม 2554 หรือมาชำระในวันพิธีที่วัดป่าแดง....

หมายเลขบัญชีที่โอน

ธนาคาร กสิกรไทย (สาขาเซ็นทรัลบางนา)
    เลขที่บัญชี 604-2-33303-2
    ชื่อบัญชี มั่นชัย (Manchai Pengjams)

พระปิดตา "ทรงเมตตา" กับ "หลวงปู่ทวด" ไม่รับจองแล้วนะครับ
    สมัครสมาชิกใหม่ ก็ไม่รับนะครับ

แต่ แก้วเพชรหลีก เหรียญคุ้มภัย ยังรับอยู่ครับ

ขอความสวัสดี มีแด่เพื่อนสมาชิกครับ<!-- google_ad_section_end -->

Update วันที่ 28/10/54 กระทู้ที่ 1029

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 ตุลาคม 2011
  7. numthip

ขอบคุณ คุณsuwat.su มากๆ
    เป็นธุระให้เสมอ ไม่เคยต้องให้เอ่ยเลย....

เรื่องวันสุดท้ายในการชำระเงินค่าพระบูชาฯ ขอให้แก้ เป็นวันที่ 7 ธันวาคม 2554 ครับ

(เรื่องนี้ ผมยังไม่ได้ปรึกษาใคร แต่ผมรับผิดชอบได้ หน้าผมยังคงมีราคาอยู่บ้าง..บางกว่าซีเพคนิดนึง)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 ตุลาคม 2011
  8. suwat.su

suwat.su เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

27 กรกฎาคม 2008
    วันนี้ 28/10/54 เวลา 07.40 น. ได้ทำการโอนเงินเข้าบัญชี
    ธนาคาร กสิกรไทย (สาขาเซ็นทรัลบางนา)
    เลขที่บัญชี 604-2-33303-2
    ชื่อบัญชี มั่นชัย (Manchai Pengjams)

จำนวน 4,060.99 บาท เรียบร้อยแล้วครับ

ขนาดไฟล์:
      26.3 KB
      เปิดดู:
      60
  9. ศนิวาร

ศนิวาร เป็นที่รู้จักกันดี

ครับ ๒ องค์ แต่ถ้าถูกหวยก็ไม่แน่ อาจมีงอกเงยบ้าง
    แต่เวลาจัดส่งคงหนักน่าดู คำนวณค่าส่งแล้วหรือยังครับว่าอยู่ที่เท่าไหร่

10. numthip

ยังไม่คำนวนครับ

ต้องหาโฟมเม็ดจำนวนมากหรือไม่ก็ใช้กระดาษขย้ำในกล่องขนาดใหญ่พันด้วยเม็ดอัดอากาศ บุด้วยแผ่นโฟมอีกที

มาตรฐานท่านผู้การฯ สูงครับ ผมต้องระวัง

11. chokaku

chokaku เป็นที่รู้จักกันดี

พระบูชาเชียงแสน สิงห์หนึ่ง ยุคต้น เนื้อผิวไฟ
    ขอจองบูชา 1 องค์ครับ

12. charoen.b

charoen.b เป็นที่รู้จักกันดี

10 สิงหาคม 2006
    เรียนคุณ suwat.su ผมจองพระบูชาไว้องค์เดียวครับ จะจองหลายองค์ติดว่าตอนนี้ห้องพระเต็มครับผม

13. nop070

nop070 เป็นที่รู้จักกันดี

ลำดับ 58 nop070 โอน 1550.25 ให้แล้ว เมื่อวานนี้(27 ต.ค.) เวลาประมาณ
    บ่าย 2 โมง ช่วยกรุณาเช็คให้ด้วยครับ
    อ้อ ผมไม่ได้ทำงาน 3 จังหวัดภาคใต้ แต่ต้องลงไปประชุมกับ ศอบต. ที่ยะลา ท่านผู้การจะแจกเหรียญให้ไหมครับ เคยโพสไปแล้วคุณหนุ่มบอกให้เตือนด้วย
    ขอขอบคุณ มากครับ ที่อยู่ให้ไปตั้งแต่เช่าพระกริ่ง/ลป.ทวด แล้วครับ

14. jaturong_tae

jaturong_tae เป็นที่รู้จักกันดี

27 มิถุนายน 2009
    วันนี้ผมโอนรายการจองพระเป็นเงิน 5,295.03 บาท

รายการดังนี้ครับ

ลำดับที่ 37 จองพระปิดตาทรงเมตตา 5 องค์ x 500 = 2,500

พระแก้วเพชรหลีก 3 องค์ x 500 = 1,500

ลำดับที่ 4 เหรียญคุ้มภัย 5 องค์ x 249 = 1,245

ค่าจัดส่ง = 50

รวม = 5,295

15. บารมีหลวงปู่ทวด

บารมีหลวงปู่ทวด เป็นที่รู้จักกันดี

ขอจองพระบูชาเนื้อผิวไฟ 1องค์ครับ

16. New Collector

New Collector เป็นที่รู้จักกันดี

8 พฤศจิกายน 2009
    รูปจากคุณหนุ่มทิพย์ครับ ผมไม่มีโพย ให้เขามาอธิบายเองก็แล้วกัน

ขนาดไฟล์:
      139.3 KB
      เปิดดู:
      577
  17. New Collector

New Collector เป็นที่รู้จักกันดี

8 พฤศจิกายน 2009
    เรียนคุณ suwat.su ครับ รายการจองพระปิดตาทรงเมตตา พระแก้วเพชรหลีก และเหรียญคุ้มภัย ผมได้จัดการเรื่องค่าบูชากับคุณหนุ่มทิพย์เรียบร้อยแล้วครับ

18. ineedo

ineedo เป็นที่รู้จักกันดี

22 สิงหาคม 2007
    เรียนคุณหนุ่มทิพย์ ครับ ผม(ineedo) ลำดับจองที่ 25 ได้โอนเงินทำบุญแล้ว จำนวน 5050 บาท รายละเอียดดังแนบ ครับ

ขนาดไฟล์:
      61.4 KB
      เปิดดู:
      49
  19. ineedo

ineedo เป็นที่รู้จักกันดี

22 สิงหาคม 2007
    เรียนคุณหนุ่มทิพย์ทราบ
    ผม(ineedo) ลำดับจองที่ 25 ได้โอนเงินทำบุญแล้วครับ จำนวน 5050 บาท รายละเอียดดังแนบ ที่อยู่ขอแจ้งทางPM นะครับ

ขนาดไฟล์:
      61.4 KB
      เปิดดู:
      49
  20. numthip

เป็นเนื้อเงินยวงครับ ต้นทุนสูง ทางโรงหล่อไม่กล้าทำ ท่านผู้การฯ เลยทำเสียเอง
    อาศัยว่าเคยหล่อลูกระเบิดมาก่อน.......

เห็นว่ามีคนจองเนื้อนี้แล้ว 4-5 องค์ ท่านผู้การฯ เลยรับกลับเอาไปแต่งเองที่บ้าน แต่งเสร็จแล้ว คงได้เห็นฝีมืออดีตที่ปรึกษาฯ แห่งกองทัพเรือไทย.....

..............

ผมแจ้งยอดการจองพระบูชา ให้ท่านผู้การฯ ว่ามียอดจองเบื้องต้น 8 องค์
    ท่านฯก็ตกใจ ว่าทำไมเยอะจัง นึกว่าจะทำใช้เองแค่ไม่กี่องค์

ผมเองก็ไม่อยากให้จองซ้ำซ้อน อยากจะเคลียร์ของเก่าให้จบๆไปก่อน
    สมองไม่ค่อยดี ความจำก็สั้น สั้นหลังก็ยาว แล้วเดี๋ยววันอาทิตย์นี้ จะต้องเดินทางไปเอาไพรดำอีก ยังไม่รู้จะขึ้นไปอย่างไรเลยครับ

...................

โมทนาด้วยครับ

ครั้งหน้า เขียนแค่ว่า "ถึงคุณหนุ่มทิพย์" ก็พอนะครับ คำว่า "เรียน" เก็บไว้ใช้กับผู้หลักผู้ใหญ่ดีกว่า คุณกับผม เป็นแค่ "คนกันเอง" ไม่ต้องมากพิธีนะครับ ผมขอไว้หลายคนแล้ว

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้