นึกถีงภาพพระทุกวัน แต่มีภาพบาปมาแทรกบ่อยๆ

ในห้อง 'พุทธศาสนา และ ธรรมะ' ตั้งกระทู้โดย NAMOBUDDHAYA, 3 มิถุนายน 2019.

1. NAMOBUDDHAYA

NAMOBUDDHAYA ก่อนตายไปอีกชาติ .. ใช้กายสังขารสร้างกำลังให้คุ้ม ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

31 สิงหาคม 2010
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1,003
    c_oc=AQnbhQmxB_RkMEn00ta59vRcfqekhyYf2TmX_hIcI0bLVXzoFbD-7g4iPOh_3lqWLD0&_nc_ht=scontent.fcnx3-1.jpg

ถาม : ผมจะนึกถึงภาพพระทุกวัน แต่ก็มีหลายเวลาที่จิตมักจะคิดไปถึงบาปที่เคยทำมาเสมอ โดยจิตของผมมักจะนึกถึงพระและบาปของตัวเอง สลับกันไปสลับกันมาอยู่ตลอดทั้งวัน จนผมรำคาญ ผมก็เลยใช้วิธีนึกถึงภาพพระพุทธเจ้าให้มีขนาดองค์ใหญ่กว่าโลกมนุษย์ และให้องค์พระนั้นประทับลงบนบาปของผม จนบาปนั้นแบนติดดินไปเลย เมื่อทำแบบนี้ ถึงผมจะนึกถึงบาปแต่บาปนั้นก็แบนอยู่ใต้องค์พระ ซึ่งจะทำให้ผมสามารถนึกถึงพระได้แม้จะนึกถึงบาปก็ตาม ไม่ทราบว่าเมื่อทำแบบนี้แล้ว ถ้าผมตายไปในขณะนั้นผมจะได้ไปเกิดเป็นอะไรครับ ?
    ตอบ : เป็นสิ่งที่ทำได้ถูกต้องและควรที่จะทำเช่นนั้น เพราะว่าถ้ากำลังใจของเราจะเกาะความดีและโดนความชั่วรบกวนจริง ๆ ก็ควรจะหาเทคนิควิธีอะไรสักอย่างหนึ่งที่ทำให้เราเกาะความดี โดยที่ความชั่วกวนได้น้อยที่สุด

อย่างที่ว่ามานั้นเป็นการทำที่ถูกต้อง ส่วนตายแล้วจะไปเกิดเป็นอะไรนั้นขึ้นอยู่กับกำลังใจตอนนั้น ถ้ากำลังใจต่ำ ทรงสมาธิไม่ได้ แต่เกาะความดีได้ ก็ไปเกิดเป็นเทวดานางฟ้า ถ้าทรงสมาธิแนบแน่นตั้งแต่ปฐมฌานขึ้นไป ก็ไปเกิดเป็นพรหมตามกำลังฌานของตน

เก็บตกจากบ้านเติมบุญ ต้นเดือนกันยายน ๒๕๖๐
    สนทนากับพระครูวิลาศกาญจนธรรม, ดร.
    เจ้าอาวาสวัดท่าขนุน จ.กาญจนบุรี