น้อยไจยา ( tanaong /klangpai)

ในห้อง 'เพลงคู่และกลุ่ม' ตั้งกระทู้โดย tanaong2011, 18 เมษายน 2012.

แท็ก: แก้ไข
  1. tanaong2011

tanaong2011 เป็นที่รู้จักกันดี

29 สิงหาคม 2011
    <iframe src="https://www.opendrive.com/listen/MF8zMDk1NTM1MF9vQWozWQ" height="25" width="297" style="border:0" scrolling="no" frameborder="0" allowtransparency="true"></iframe>

เพลงนี้ยาว 9.64m
    แต่บอร์ดรับได้ 9.5m
    เลยต้องมาเป็นยูทูปครับ

น้อยไจยา
    (จรัล สุนทรี)

(..ชาย.)
    ปวง ดอกไม้ เบ่งบานสลอน....
    ฝูงภมร ภู่ผึ้งสอดไซร้
    ดอกพิกุลของเปิ้นต้นใต้
    ลมปัดไม้มาสู่บ้านตู๋
    ฮู้แน่ซัดเข้าสอดสองหู
    ว่าสีจมปู ถูกป้อมเก๊าเนิ้ง....
    เก๊ามันต๋าย ป๋ายมันเซิ่ง
    ลำกิ่งเนิ้ง ต๋ายโก่นตวยแนว
    ดอกพิกุล ก่คือดอกแก้ว
    ไปเป๋นหองเปิ้น แล้ว เหนอ
    ....(.หญิง.)
    แปม เก๊าเนิ้ง กิ่งมันบ่ถอน....
    บ่ไหวคลอนเฟือนเตี่ยงมันแต้เล่า
    ต๋ามกำลม เปิ้นปัดออกเข้า
    มีแต่เก๊า ไหวหวั่นคลอนเฟือน
    กิ่งมันแต้ บ่แซสะเหลือน
    บ่เหมือนลมเจย
    ลำเพย ก่จะนั้น....
    ใจ๋คำญิง นี้หนิมเตี่ยงมั่น
    บ่เป๋นหองเปิ้น..คนใด
    ยังเป๋นกระจก แว่นแก้วเงาใส
    บ่ไหวคลอนเงี่ยง จาย เหนอ
    ....(.ชาย..)

ตั๋ว ปี้น้อยจักขอถาม....
    ต๋าม กำลมเปิ้นมาเล่าอู้
    ว่านายมีจู้ บ้านวังสิงห์คำ
    ฝ่ายตางปู้นเปิ้นมาใส่ผะจ๋ำ
    บ้านวังสิงห์คำ เปิ้นมาหมั้นก่ไว้แล้ว....
    ตางฝ่ายปั๋นตั๋ว น้องนางแว่นแก้ว
    ก่ตกลงแล้ว บ่ไจ่กาหา
    เปิ้นจะกินแขก แต่งก๋านก่วิวาห์
    เมื่อใดจาปี้น้อยไคร่ฮู้เก้า....
    ส่วน ไจยาบ่สมเปิงเจ้า
    เพราะเขียมเข้าของ..เงินทอง
    ฝ่ายตางนาย บ่หมายเกี่ยวข้อง
    มาละหมองต่ำ ก้อย เหนอ
    ตั๋ว น้องนี้บ่ลาไหลหลง....
    ก๋านตกลงก่ยังบ่แล้ว
    จึงเจิญตั๋วปี้มาห้วยแก้ว
    เพราะใคร่ฮู้กำฟู่กำจ๋า
    จึงเจิญน้อย ปี้มาเปิกษา
    จะว่าใดจา ตั๋วน้องก่ไคร่ฮู้....
    ก๋านตี้มาฟู่อู้
    จะเอาเป็นจู้กาว่าเอาเป๋นเมีย
    หรือจักลบล้างลืมลายหน่ายเสีย
    บ่เอาเป๋นเมีย
    หรือจักทิ้ง เสียแล้ว....
    หรือเอาเป๋น เมียนางจ้างแก้ว
    อยู่เป๋นกู้ ข้างเตียมคิง
    ขอบอกนายหื้อแน่ใจ๋จริง
    บ่อำพรางนาถ น้อง เหนอ
    ....(..ชาย.)

บ่จุ๊หรอกน้อง หื้อหม่นหมองหมาง..
    บ่ล่อลวงพรางแม่นางฮ้างแค้ว
    ปี้หมายเอาเป๋นเมียนางจ้างแก้ว
    บ่หื้อคลาดแคล้วเรื่องกำสีเนห์
    หลอนแก้วน้องใจยังบ่เหว
    เตี่ยงสมคะเน เหมือนปี้กึ๊ดเล่า....
    หลอนปี้จุ๊ก็ยังล่ายเจ้า
    ขอหื้อฟ้าผ่าหัวแม่เมียตาย
    ลูกแม่ญิง อู้เล่นก่บ่ดาย
    ลูกป้อจายอู้แต้ก่บ่ปัง....
    หลอนนายต๋ายไปเป๋นไก่ตั้ง
    ปี้น้อยจักต๋ายเป็นพื้น
    ฟู่บ่ถูก วันฟูกก่บ่ขืน
    ฟู่ม่าคืนตึงบ่ขืนเมื่อจ้าว....
    ก๋านฮักกั๋นหองข้าตึงเจ้า
    เผียบเหมือนเหล้า..กับปาง
    ปากกำได ปี้ก็ตึงอ้าง
    บ่ไจ่จางจาก น้อง เหนอ
    หลอน ว่าแต้เหมือนดั่งกำจา....
    น้องขอสัญญากับตั๋วปี้น้อย
    บ่ขอฮักไผ ซักเต้ากึ่งก้อย
    ขอฮักปี้น้อย ไจยานี้ก่คนเดียว
    คนอื่นนับร้อยตึงบ่แลบ่เหลียว
    จะขอฮักเดียวจายเดียวก่เต้านี้....
    หลอนว่าน้องจุ๊หรือสัปปะรี้
    ขอหื้อฟ้าผ่าหัวพ่อผัวต๋าย
    ลูกแม่ญิงบ่ไจ่ว่าบ่ดาย
    ลูกป้อจายขี้จุ๊ก่แต้ๆ....
    กิ๋นก่ยังตึงแก้ สะเรียมยำใส่แย้
    บะเขือแจ้ยำใส่เตา
    หลอนปี้น้อยไจยาฮักแต้ข้าเจ้า
    ก็ยินดีจิ่ม แต้ เหนอ

...............................................

ใช้ผมตัวเองเช็ดเท้าให้คนรัก

ชาตินี้ อีน้องจะขอฮักปี้น้อยไจยาคนเดียว

ปี้น้อยเป็นคนจน แต่ก็จะฮักอีน้องไปจนวันตาย

(rose)(rose)(rose)(rose)(rose)(rose)(rose)(rose)(rose)(rose)(rose)(rose)(rose)(rose)(rose)(rose)(rose)(rose)(rose)(rose)(rose)(rose)(rose)(rose)(rose)(rose)​

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 มีนาคม 2018
  2. SUEDE

SUEDE Active Member

อะไีรกันครับนั่น...มีแบบนี้ด้วยเหรอ?..อืม...น่าเอาเป็นแบบอย่าง อิอิ..

3. tangOAH

tangOAH เป็นที่รู้จักกันดี

11 สิงหาคม 2011
    เพราะจังเลยค่ะ อยากร้องมั่งอ่ะ
    ชอบมานานแล้วอ่ะ
    ร้องเหมือนต้นฉบับเลยค่ะ สงกะสัยอยู่เหนือกันมาก่อนใจ้กา อิอิอิ

:cool::cool::cool:

4. klangprai

klangprai เป็นที่รู้จักกันดี

28 กรกฎาคม 2009
    [MUSIC]http://palungjit.org/attachments/a.2007952/[/MUSIC]

ไฟล์ที่แนบมา:

• 111.mp3
      ขนาดไฟล์:
      7.2 MB
      เปิดดู:
      815
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 กรกฎาคม 2013
  5. ษิตา

ษิตา ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

6 มิถุนายน 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1,230
    เพลงนี้เคยฟังพี่ในเว็บร้องมาแล้ว..
    กว่าจะตัดใจร้องได้ นานมาก ฮ่าๆ จริงๆ
    พี่ kob กับ พี่สมิทธิ์..
    นัยว่า พี่กบ กลัวอาถรรพ์ของเพลงนี้มาก
    แต่ก็ลุ้นจนได้ฟัง อิอิ (ก็หนูตานี่นา)

ได้ฟังอีกเวอร์ชั่น..
    ตกลงพี่อ๋องนี่มีความหลังกับทางเหนือรึเป็นคนทางเหนือนี่ อิอิ
    เนียนเลยอ่ะ ขอบอก
    คือฟังในแบบไม่ใช่คนทางนั้น เลยจับผิดไม่ได้เลย ฮ่าๆ
    พี่เอ๋ไม่ต้องพูดถึง.......หวานและเพราะมาก

เอาอีกค่ะ ชอบมาก ^_^
    พี่อ๋องแจ้งเกิด(ใหม่)ได้เลยนะคะ กับเพลงแนวๆนี้

6. ษิตา

ษิตา ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

1,230
    คงไม่ต้องช่วยแปลงไฟล์แล้วนะคะ..
    (เห็นไฟล์ที่ลดขนาดแล้ว)
    แต่ตาบอกวิธีและโปรแกรมไว้แล้วนะคะพี่อ๋อง
    Visitor Messages <<
    เผื่ออาจจะต้องใช้อีก ^_^

7. tanaong2011

tanaong2011 เป็นที่รู้จักกันดี

ความรักแท้ที่จริงใจ ซื่อสัตย์แบบนี้ เอาเป็นแบบอย่างได้เลยครับ
    คุณกวางเดินดง .............

(f)(f)(f)

สวัสดีครับคุณตังโอ๋ ขอบคุณมากครับในคำชม
    ต้องยกประโยชน์ให้นักร้องหญิงทั้งหมดครับ
    คุณเอ๋แกมืออาชีพมากๆครับ ผมต้องอิงคุณเอ๋
    ร้องตามไกด์ที่คุณเอ๋ส่งมาให้ครับ
    ยังห่างไกลคุณเอ๋อีกหลายขุมครับอิๆ
    ตังโอ๋ลองร้องลงมาบ้างก็ได้นะครับจะรอฟัง...

(rose)(rose)(rose)(rose)(rose)

8. tanaong2011

ให้พี่ตายอีกแล้ว (เพราะจะได้แจ้งเกิดใหม่)
    พี่ก็เนียนๆไปงั้นแหละ ถ้าคนเหนือมาฟังต้องรู้ว่าพี่ไม่ใช่คนเหนือ
    ร้องผิดสำเนียงเขาไปเยอะ รู้ตัวๆอิๆ
    ส่วนพี่เอ๋แก เป็นคนเหนือ 100% แกบอกซ้อมเพลงนี้มาหลายปีแล้ว
    ส่วนพี่ ได้รับมิดี้พร้อมเสียงเอ๋ มาก่อนหน้า 2 วัน
    และคุณเอ๋ร้องเป็นไกด์เสียงผู้ชายให้ พี่ก็ร้องตามเสียงคุณเอ๋
    แต่ลมหายใจพี่จะหมดก่อนคุณเอ๋ ต้องกะลมหายใจกันใหม่
    เพราะเสียงผู้ชายจะต่ำ ปล่อยลมจากปอดหมดก่อนผู้หญิง

ต้องชมคุณเอ๋เลยเพลงนี้ บอกให้ร้องมา แกก็ร้องทันทีทันใด
    แล้วส่งไฟล์มา เหมือนกดปุ่มเลย มืออาชีพมากๆๆ

เออ.....แล้วเพลงนี้มันมีอาถรรพ์ยังไงเหรอหนูตา?...

(rose)(rose)(rose)(rose)(rose)

ขอบคุณหนูตามาก คุณเอ๋แกทำให้แล้ว
    แต่เพลงที่ยูทูป เสียงผู้ชายจะดังขึ้นอีกนิดนึง...
    ขอบคุณหนูตามากๆจ้ะ แต่คงไม่มีเพลงไหนที่
    ยาว 10 นาทีกว่าๆ เท่าเพลงนี้แล้วละ...

(^) (^) (^) (^) (^) (^) (^) (^) (^) (^) (^) (^) (^)

9. klangprai

สมัยนี้ก็น่าจะแสดงออกทางด้านการ เคารพกัน ให้เกียรติกันนะคะ
    ขอบคุณค่ะที่แวะมาเปิดวิก อิอิ

10. klangprai

แม่เอ๋เป็นคนเชียงใหม่ เอ๋อู้คำเมืองได้ค่ะ
    อยากฟังคุณโอ๋ร้องมั่งจังค่ะ

11. klangprai

คุณอ๋องน่ะเค้าน่าจะแจ้งเกิดก่อนเราอีกนะหนูตา 555

ว่าแต่อาถรรพอะไรเหรอหนูตา

12. SUEDE

SUEDE Active Member

ฮ่าฮ่าฮ่า..โธ่..คุณอ๋องง.. ผมแกล้งเม้นท์ไปงั้นแหล่ะครับ..(ขำๆ) จริงๆแล้ว ส่วนตัวผมนั้น ถ้าผมรักใคร ผมยิ่งกว่าในภาพอีกนะครับ จะบอกให้รู้..อิอิ.(ใส่สีซ่ะเข้มเชียว..ผมไม่ชอบสีแดงครับ ดูแล้วร้อนใจ 55555)

13. tangOAH

งิงิงิ เค้าก้ออยากร้องอยู่จริงๆแหละค่ะ คุณเอ๋ ตั้งอ๋อง
    แต่อัดไม่เป็นอ่ะ เพลงเนี๊ยะเคยร้องตามคุณจรัลอ่ะ ไม่มีเนื้อร้องหน่ะ
    ซีดีตอนนั้นไม่เห็นมีเนื้อเลยมั้ง ฟังจนร้องคลอตามได้แต่ไม่แน่ใจว่าร้องถูกทุกคำอ่ะป่าว
    แต่พอมีเนื้อร้องมาแปะให้แบบนี้ก็แบบพอร้องได้หน่ะ ฟังรู้เรื่องบ้างไม่รู้เรื่องบ้างแต่ก็ประทับใจอ่ะค่ะ
    จะได้ร้องเมื่อไหร่ก็เมื่อนั้นหน่ะค่ะ ไม่อยากคาดหวัง อิอิอิ
    คุณอ๋องร้องดีแล้วหล่ะค่ะ ส่วนคุณเอ๋หน่ะ เชื่อฝีมือร้องเพลงไหนก็เพราะ

ว่าแต่อยากทราบเหมือนกันค่ะ นู๋ตา ว่าอาถรรพ์งัยอ่ะ (ร้องแล้วจะผิดหวัง ไม่ได้แต่งงานใช่ป่ะ เดาเอานะ)

14. tanaong2011

(rose)(rose)(rose)(rose)(rose)(rose)(rose)(rose)
    ภาพแห่งความรักใครเห็นก็พลอยมีความสุขไปทุกคนละครับ
    ความรักของคุณกวางก็คงเป็นรักที่มีความสุขไม่น้อยใช่ไหมครับ
    คนคนนั้นคงเป็นคนที่โชคดีมากๆนะครับ.....
    ที่ได้รับความรักจากคุณกวาง
    ขอให้ความรักของคุณกวาง มีความสุขสดชื่นยิ่งๆครับ..
    (f)(f)(f)

15. tanaong2011

5555......หนูตามาเฉลยโดยด่วนเลย(อยากจุดประเด็นทำไมละ)
    สรุปว่าตังโอ๋ จะร้องก่อนแต่งหรือหลังแต่งละเนี่ย...
    (rose)(rose)(rose)(rose)
    ตังโอ๋ลองไปศึกษาวิธีการอัดเสียงที่หน้าห้องนี้ดูซิ
    สาวๆหลายคนก็ศึกษาและทำตามนั้นแหละ
    ถ้าไม่ได้ยังไง ก็สอบถามเพื่อนๆในนี้กันได้นะ......

:d :d :d :d

16. tangOAH

อิอิอิ ยังหาเจ้าบ่าวบ่ด้ายยย เรยยยยอ่ะ
    คงร้องตอนไหนก็ได้ หน่ะ ไม่จำกัดเวลา(นะตั้งอ๋อง อ่ะๆๆ)
    เรื่องศึกษาวิธีอัดเสียงหน่ะ (สรุปว่าเขาขี้เกียจหน่ะ อิอิอิ)
    นิสัยเสียงี้แระ ถ้ามีโอกาสได้เจอกูรู คงได้อัดเสียงสักวันน่ะแหละ
    ตอนนี้ก็ฟังเพื่อนๆร้องไปเรื่อย เพลินจะแย่หน่ะ

นู๋ตา มาตอบเร็วๆๆๆๆ นะจ๊ะ ที่รัก อยากรู้แย่แล้ว นะนะนะ

17. mead

mead เป็นที่รู้จักกันดี

ร้องได้น่าฟังจริงๆทั้งคู่เลยครับ
    ท่วงทำนองที่นุ่มนวล อ่อนหวาน ไพเราะ
    สำเนียงคำเมืองที่ร้องนี่ก็น่าประทับใจสุดๆเลย
    พอดีเป็นคนภาคกลาง...ถึงจะฟังไม่ค่อยเข้าใจ แต่ก็มีความสุขที่ได้ฟังครับ
    ขอปูเสื่อนั่งฟังเพลินๆด้วยคนนะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 เมษายน 2012
  18. ษิตา

1,230
    อ่าววว..!! สงสัยกันใหญ่เลย
    เราก็นึกว่าจะรู้ ฮ่า ๆ จะได้ให้เล่า
    รู้ว่ามีอาถรรพ์ แต่ไม่ได้ถามค่ะ
    คือทราบคร่าวๆมาจากพี่เส่ย(สมิทธิ์)ที่ร้องเพลงนี้
    น้อยใจยา>>P'สมิทธิ์ (guest->kob)
    ว่าชวนพี่กบร้องเพลงนี้ พี่กบติดตรงกลัวๆอาถรรพ์เพลง

น่าจะตรง >> ขอหื้อฟ้าผ่าหัวพ่อผัวต๋าย
    >> ขอหื้อฟ้าผ่าหัวแม่เมียตาย

อะไรประมาณนี้แหล่ะ ตาไม่ได้ซักถามให้เข้าใจซักเท่าไหร่
    คือ เป็นคนฟังผ่านๆเท่านั้นอ่ะค่ะ 5555 (จะรู้ซักเรื่องมั๊ยเนี๊ยะ)
    ถ้าพี่เส่ยมาเล่า คงยาว
    พี่คนนี้จะแบบไง ตำนานแบบนี้ ละเอียดยิบเลยค่ะ
    เสียดายพี่เค้าหายไปละ มีโผล่มาแว๊บๆนานๆที..

เอางี้! เดี๋ยวถามพี่กบให้ค่ะ อิอิ

19. ษิตา

1,230
    <TABLE class=tborder border=0 cellSpacing=1 cellPadding=6 width="100%"><TBODY><TR><TD class=thead>ขณะนี้มีคนกำลังดูกระทู้นี้อยู่ : 4 คน ( เป็นสมาชิก 4 คน และ บุคคลทั่วไป 0 คน ) </TD><TD class=thead width="14%"><CENTER">[ แนะนำเรื่องเด่น ] </TD></TR><TR><TD class=alt1 width="100%" colSpan=2>หนูตา*, tanaong2011, klangprai </TD></TR></TBODY></TABLE>

อยากรู้จัง ใครแอบมาฟัง ฮ่าๆ

20. AddWassana

AddWassana เป็นที่รู้จักกันดี

เพราะมากค่ะ...คุณเอ๋และคุณอ๋อง
    (ทำเป็นเรียกเนียนเลย)