น้อยไจยา ( tanaong /klangpai)

ในห้อง 'เพลงคู่และกลุ่ม' ตั้งกระทู้โดย tanaong2011, 18 เมษายน 2012.

แท็ก: แก้ไข
  1. tanaong2011

tanaong2011 เป็นที่รู้จักกันดี

29 สิงหาคม 2011
    อย่าว่าแต่คนฟังเลยครับ คนร้องก็ยังไม่เข้าใจในบางช่วงบางตอน
    แต่จับอารมณ์เอาครับคุณเทพ ผมคนกรุงเทพ คุณเอ๋แกเหนือครับ
    และผมกับคุณเอ๋ ก็แต่งงานกันแล้วจริงๆครับ บ่ได้อู้เล่นเน้ออ้ายเทพ
    คือคุณเอ๋ก็แต่งกับแฟนแก ผมก็แต่งกับแฟนผม อิๆ

คุณเทพความจำดีจัง จรัล สนิทวงศ์ เนี่ยนะโห........
    อยู่ฝั่งธน แถวสายใต้เก่า ใช่ไหม 5555
    ขอบคุณมากครับ

ขอบคุณคุณไต้เกิ้งครับ
    ขยับมาใกล้ๆก็ได้ ละครซอจะเริ่มแล้ววว.....

(rose)(rose)(rose)

2. klangprai

klangprai เป็นที่รู้จักกันดี

28 กรกฎาคม 2009
    [MUSIC]http://palungjit.org/attachments/a.2007952/[/MUSIC]
    เรื่อง “น้อยไชยา” (อ่านว่า น้อยไจญา เขียนอย่างอี้หนาครับ บ่าได้เขียนว่า น้อยใจยา…เพราะอย่างอี้ จะอ่านว่า น้อยใจ๋ยา ความหมายมันจะผิดไป) … ที่เปิงเพราะว่า คนที่แต่งบทซอนี้ก็คือ “ท้าวสุนทรพจนกิจ (ใหม่ บุญมา)” โดยได้รับคำสั่งและการผูกเรื่องโดยพระราชชายาเจ้าดารารัศมี ซึ่งแต่งเป็นบทละครซอ โดยแสดงครั้งแรกที่วัดสวนดอก ในงานคล้ายวันประสูตรของพระราชชายาเจ้าดารารัศมี

ตัวละครในเรื่อง จะมีเด่น ๆ อยู่ 3 กลุ่ม ดังนี้

1. “น้อยไชยา”… น้อยไชยา เป็นลูกของ “พญาสามล้านเชียงใหม่” เป็นหนุ่มรูปงาม และมีพี่เลี้ยงคือ “ส่างตุ้ย”
    2. “แว่นแก้ว” เป็นลูกของ “ท้าวไชลังกา” (อ่านว่า ต๊าวไจลังก๋า) กับ “นางอุสาห์” มีพี่เลี้ยงชื่อ “บัวเกี๋ยง” อยู่ที่บ้านเงิน ถนนวัวลายด้านตะวันออก ทำเครื่องเงินจำหน่าย
    3. “ส่างนันตา” เป็นลูกของ “ตังแกส่างมุ้ย” เป็นพ่อค้าไม้ชาวไทยใหญ่ อยู่บ้านวังสิงห์คำ ถนนป่าตัน เหนือเทศบาลเชียงใหม่ มีพี่เลี้ยงชื่อ “ปู่ทวาก”

บทละครซอที่ท้าวสุนทรพจกิจ แต่งนี้ ใช้ทำนอง “ล่องน่าน” และทำนอง “เงี้ยวลา” โดยแบ่งฉากออกเป็น 3 ฉาก อันได้แก่ ฉากห้วยแก้ว ฉากบ้านท้าวไชลังกา และ ฉากในศาล
    เนื้อเรื่องย่อ มีอยู่ว่า

“แว่นแก้ว” ลูกท้าวไชลังกา ถูกพ่อแม่หมั้นหมายจะให้แต่งงานกับ “ส่างนันตา” ซึ่งเป็นเงี้ยวที่ร่ำรวย
    แว่นแก้ว ไม่ได้มีใจผูกสมัครรักใคร่กับส่างนันตา เพราะนางเองได้มอบหัวใจรักให้แก่ “น้อยไชยา”
    น้อยไชยารู้ข่าวการหมั้นหมาย จึงร้อนใจเป็นอย่างยิ่ง จึงนัดหมายแว่นแก้วให้ไปพบตนที่น้ำตกห้วยแก้ว
    เพื่อปรึกษาหารือกัน … เมื่อวันนัดมาถึง ทั้งสองต่างมากับพี่เลี้ยง
    เมื่อถึงน้ำตกห้วยแก้ว ต่างก็พูดคุยกัน น้อยไชยาก็ตัดพ้อต่อแว่นแก้ว
    ว่าดอกแก้วดอกนี้จะไปเป็นของคนอื่นเสียแล้ว…
    แว่นแก้วก็บอกว่า นั้นเป็นตามลมที่พัดต้นมันให้ไหวต่างหาก กิ่งใบ หาได้ไหวตามไม่
    ก็ยังเป็นแว่นแก้วเงาใสอยู่เช่นเดิม
    แล้วแว่นแก้วก็ถามว่า รักตนจริงหรือว่าแค่หยอกเล่นกันแน่
    น้อยไชยาก็บอกว่า รักจริงแท้แน่นอน หมายจะเอามาเป็นเมียแพงแนบข้าง
    แว่นแก้วก็บอกว่าหากพ่อแม่ไม่เห็นแก่ความรักครั้งนี้ ก็จะหนีตามน้อยไชยาไป
    ขณะที่นัดหมายกันอยู่นั้น “ส่างนันตา” ก็มาพบเห็นใส่พอดี
    (ไม่รู้ว่าสองพี่เลี้ยงที่เป็นต้นทาง หายไปไหน …อิอิ จึงปล่อยให้ส่างนันตาเข้ามาพบเห็นได้)
    แล้วบอกว่า แว่นแก้วนี้ ตนเองได้หมั้นหมายไว้แล้ว ทำอย่างนี้จักได้อย่างไร
    ก็จะขอนำเรื่องนี้ไปฟ้องพ่อท้าวไชลังกา และอาจถึงขั้นขึ้นโรงขึ้นศาล
    เมื่อกลับบ้าน ส่างนันตา ก็นำความไปฟ้องแก่ ท้าวไชลังกา จากแค่หมูบอกเป็นช้าง จากแค่แมวบอกเป็นเสือ
    ท้าวไชยลังกาจึงตามแว่นแก้วมาซักถาม แว่นแก้วก็ปฏิเสธและบอกว่าตนเองไปขายตลับเงินที่ที่ตลาดหัวสะพานใกล้กับคุ้มหลวง(คุ้มเจ้าแก้วนวรัฐ) ริมน้ำปิง ไม่ได้ไปพบใคร
    ส่างนันตาเห็นดังนั้นจึงนำความขึ้นศาล เมื่อศาลสอบความ สอบพยานต่าง ๆ แล้ว จึงตัดสินให้ แว่นแก้วมีสิทธิ์ในการเลือกคู่ครองเอง และแล้วแว่นแก้วกับน้อยไชยา จึงได้แต่งงานกันในที่สุด…
    ในบทละครซอ จะจบเพียงเท่านี้ …
    และจะมีเรื่องราวที่ต่อจากนี้อีกว่า
    หลังจากที่แว่นแก้วแต่งงานกับน้อยไชยาแล้ว ทั้งสองนึกถึงความหลังครั้นไปพบกันที่ห้วยแก้ว
    จึงพากันไปยังที่ห้วยแก้วอีกครั้ง ขณะที่ทั้งสองชื่นชมกับธรรมชาติอันงดงามอยู่นั้น
    หาได้รู้ไม่ว่าอันตรายได้รออยู่ข้างหน้า
    ส่างนันตาที่ผูกพยาบาทได้ลอบติดตามมา เพื่อรอโอกาส…
    พอได้โอกาส ส่างนันตาก็ยกปืนชึ้นเล็ง ไกปืนที่เหนี่ยวพร้อมกับเสียงปืนที่กึกก้องสะท้อนไปตามหน้าผา
    ร่างของน้อยไชยาก็ทรุดลง สิ้นใจลงตรงนั้นเอง

ส่วนบทละคร ซอ ไปอ่านอ่านได้ ในหนังสือ “วรรณกรรมล้านนา” ของอาจารย์อุดม รุ่งเรืองศรี หรือในหนังสือ “วรรณกรรมจากพับสาและใบลาน” ของ สุพิน ฤทธิ์เพ็ญ

เรื่องนี้เคยนำไปสร้างเป็นภาพยนต์ เมื่อประมาณ 2509 ...

ที่มา:: www.lannaworld.com :

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 กรกฎาคม 2013
  3. tanaong2011

tanaong2011 เป็นที่รู้จักกันดี

ดึงเพลงมาประกอบละครซอ หน้า 3

4. cat13

cat13 เป็นที่รู้จักกันดี

11 กุมภาพันธ์ 2012
    มาช้ามาก..ช่วงนี้ไม่ค่อยมีเวลาเลยค่ะ น้องเอ๋ น้องอ๋อง
    เพลงไม่ได้ร้อง ไม่ได้ฟัง ไม่ได้วาง เฮ้อ!!!
    แต่พอเข้ามาฟัง คู่นี้เป็นรายแรก..โอ้โฮ...ไม่ผิดหวัง...หายเหนื่อยเลย เพราะมาก อย่างกับมาฟังคนเมืองฮ้องเลยนะเจ้า...เก่งทั้งคู่เลยจร้าาา....

(f)(f)(f)(f)(f)(f)(f)(f)(f)

5. tanaong2011

ขอบคุณพี่แคทมากครับ
    ยังไงก็เอางานก่อนนะครับพี่แคท
    พองานเบาบางลง ก็เข้ามาฟัง มาร้องเพลงกันครับ...

6. klangprai

เห็นด้วยกับคุณอ๋องค่ะ ว่างๆสบายๆแล้วก็แวะมาฟังเพลงร้องเพลงกันค่ะพี่แคท

7. pporjai

pporjai เป็นที่รู้จักกันดี

:cool: มาให้กำลังใจน้อง 2 อ. อ๋อง + เอ๋ ร้องได้ไพเราะมั่กมัก ๆ....
    ดนตรีทางเหนือเพราะมากเลยนะคะ..

8. klangprai

อ.เอ๋ขอบคุณพี่ใจมากๆเลยค่ะ:cool:

9. ลุงแมว

ลุงแมว เป็นที่รู้จักกันดี

19 มิถุนายน 2005

คู่หาไม่ยากครับคุณอ๋อง

เพื่อน ๆ ใจดีทุกคน ชวนไปเลยครับ ^^

10. tanaong2011

ขอบคุณพี่ใจครับ อ. แอ๋ง เอ๊ย! อ.อ๋องมารับคำติชมจากพี่ใจครับ
    รอฟังผลงานของพี่ใจด้วยครับ .....
    มอบดอกทานตะวันสวยๆให้พี่ใจก่อนนะครับ.....

ชวนไปเลยเหรอ....คุณแมว
    แล้วเพื่อนๆจะไปกับผมไม๊อิๆ
    ขอบคุณ คุณแมวหง่าวๆๆๆๆ มากๆครับ

images?q=tbn:ANd9GcQYf_fn4qdmxZBdWrd-AxgLgSViUYYDCvRT9PgqL9u7CQ7DhlCQuBqrrAZ5Og.jpg

11. ดอกใบบุญ

ดอกใบบุญ เป็นที่รู้จักกันดี

แวะมาฟังเพลงคู่เพราะๆของพี่อ๋องและพี่เอ๋จ้า

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      286.7 KB
      เปิดดู:
      70
  12. klangprai

ขอบคุณมากค่ะ