น้ำพริกมะขามอ่อน (แบบผัด)

ในห้อง 'เมนูอาหารและวิธีการทำอาหาร' ตั้งกระทู้โดย ~wilaiwan~, 17 กันยายน 2010.

1. ~wilaiwan~

~wilaiwan~ Active Member

21 กรกฎาคม 2010
    ช่วงนี้มะขามอ่อนกำลังออกฝักค่ะ ทำให้คิดอยากทำพริกมะขามอ่อน เมนูนี้ทำให้เป็นเมนูเจ สำหรับช่วงเทศกาลกินเจที่กำลังจะมาถึง สามารถทำเก็บไว้ทานได้หลายวัน น้ำพริกมะขามยังเอาไปประยุกต์ทำเมนูอื่นๆได้อีกหลายเมนู สรรพคุณของมะขาม มีวิตามินเอ ช่วยบำรุงสายตา และมีแคลเซียมช่วยบำรุงกระดูก รวมทั้งแก้กระหายน้ำ ช่วยขับเสมหะแก้ไอ เป็นยาระบายท้อง ช่วยการขับถ่ายได้ดี ลดอาการโลหิตจาง ป้องกันโรคเลือดออกตามไรฟัน เห็นมั้ยคะ ว่าทานมังสวิรัติหรือทานเจก็ได้คุณค่าทางโภชนการ ได้สารอาหารครบถ้วน อยู่ที่เราจะเลือกใช้วัตถุดิบมาประกอบอาหาร ปรุงรสชาติให้ถูกปาก แค่นี้ก็มีมื้ออร่อยง่ายๆ แบบไม่ต้องเบียดเบียดชีวิตอื่นแล้วค่ะ (^_^)

1) ส่วนผสมหลักก็มีมะขามอ่อน ล้างให้สะอาดขัดผิวด้านนอกออกด้วยใยบวบ เลือกเอาฝักที่สมบูรณ์ไม่ฝ่อลีบนะคะ

เตรียมพริกแห้งแช่นน้ำจนนิ่ม ปริมาณแล้วแต่ความเผ็ดที่อยากได้เลยคะ ขอแนะนำว่าน้ำพริกมะขามไม่เผ็ดจะอร่อยกว่าค่ะ เราสามารถทานกับพริกขี้หนูสดได้ สำหรับคนชอบรสจัด

กะปิเจ

เต้าหู้แข็งต้มจนฟูลอย บี้ให้เป็นชิ้นเล็กๆ

เห็ดหอมแห้งแช้น้ำให้นิ่ม หั่นเป็นชิ้นเล็กๆ

2) เริ่มทำำโดยนำพริกแห้ง กะปิเจ และมะขามอ่อนมาโขลกให้ละเอียดเข้ากัน

จะใช้เครื่องปั่นก็ได้นะคะ เสร็จแล้วพักไว้ก่อน

ผัดเห็ดหอมในน้ำมัน ใช้ไฟอ่อนให้เหลืองหอม ตามด้วยมะขามที่เราโขลกไว้ ผัดให้เข้ากัน แล้วใส่เตาหู้แข็งที่บี้ให้ละเอียดแล้ว

ในขั้นตอนนี้ปรุงรสด้วยเกลือป่น น้ำตาลปี๊บ ผัดให้ส่วนผสมเข้ากัน ชิมรสได้ที่แล้วผัดต่อจนแห้ง ปิดไฟ จัดเสริฟ

ข้อมูลจาก :
    มังสวิรัติ ::: Vegetarian ::: สูตรอาหาร : อร่อยได้..ไม่เบียดเบียน
    :::
    :::
    เมนูใหม่ทุกวันค่ะ:cool:

2. TTT333

TTT333 เป็นที่รู้จักกันดี

30 พฤษภาคม 2008
    เห็นภาพแล้วหิวข้าวเลยครับ...ขอบคุณมากครับไว้จะลองทำดูครับ