น้ำเชื่อมใบเตย

ในห้อง 'เมนูอาหารและวิธีการทำอาหาร' ตั้งกระทู้โดย primnac, 18 พฤษภาคม 2017.

1. primnac

primnac สมาชิก

วันนี้เรามีวิธีทำ “ น้ำเชื่อมใบเตย
    เอาไว้ใส่ขนมหวาน และเครื่องดื่มให้หวานหอมชื่นใจมาฝากค่ะ

ส่วนผสม
    1.น้ำเปล่า
    2.น้ำตาลทราย
    3.ใบเตยหอม
    (อัตราส่วนน้ำกับน้ำตาลทราย 1 : 1)

วิธีทำ
    1.ล้างใบเตยหอมให้สะอาด และพันเอาไว้
    2.นำหม้อน้ำขึ้นตั้งเตา ใช้ไฟกลาง
    3.ใส่ใบเตยหอมลงไป และต้มจนเดือด
    4.เติมน้ำตาลทรายลงไป
    5.เคี่ยวไปเรื่อยๆ จนน้ำเชื่อมเหนียวขึ้น ก็ปิดเตา
    6.กรองเอากากใบเตยออก
    7.เทใส่ภาชนะ และพักให้เย็น
    8.ปิดฝาภาชนะ แล้วเก็บไว้ในตู้เย็น
    เพียงเท่านี้ก็ได้ “น้ำเชื่อมใบเตย” ที่หอม หวานกำลังดี เอาไว้ใส่ขนมหวาน และเครื่องดื่มแล้วค่ะ

(คลิกที่รูปเพื่อชมวีดีโอวิธีทำได้เลยค่ะ)

ปล.ฝากติดตามชมวีดีโอแนะนำวิธีทำอาหารแบบง่ายๆ ในช่อง Youtube ของ “ครัวลองทำดู” ได้ที่ลิงก์ด้านล่างนี้นะคะ ขอบคุณมากค่ะ
    https://www.youtube.com/channel/UCyiPtcRwNT5KzOjPe77Ojyg/videos

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      26 KB
      เปิดดู:
      357