น้ำเต้าหู้ (นมถั่วเหลือง)

ในห้อง 'เมนูอาหารและวิธีการทำอาหาร' ตั้งกระทู้โดย Likely, 20 มกราคม 2010.

1. Likely

Likely เป็นที่รู้จักกันดี

<!-- Main -->

เอาอีกหนึ่งเมนูนะคะจะได้เข้ากับบรรยากาศกินเจ
    พอดีแม่ปูมีถั่วเหลืองติดไว้ในครัวนานแล้วค่ะ
    เพื่อความอร่อยอย่างมีคุณค่าดีต่อสุขภาพและเข้ากับเทศกาล
    แม่ปูก็เลยรีบต้มนมถั่วเหลืองหรือน้ำเต้าหู้มาฝากไว้
    ไม่มีเครื่องเคราอะไรผสมเลยค่ะ(อยากกินลูกเดือย)
    แม่ปูซดกรึบๆกินกับปาท่องโก๋ทอดจากแป้งสำเร็จรูป
    แค่นี้ก็อร่อยสุดบรรยายแล้วค่ะ
    น้ำเต้าหู้แม่ปูต้มอย่างข้นพอประมาณ
    ใส่น้ำตาลน้อยๆจะได้ไม่หวานมาก
    ถ้าใครต้องการหวานๆก็ต้องเพิ่มน้ำตาลกันเอาเอง
    ต้มด้วยไฟอ่อนๆคอยคนอยู่เสมอๆหม้อจะได้ไม่ไหม้
    ใส่ใบเตยลงไปด้วยเพิ่มความหอมอร่อย
    ถ้าใครไม่มีใบเตย อาจใส่กลิ่นอื่นๆแทนได้ตามความชอบ

น้ำที่เราใช้ให้ใช้น้ำที่เราดื่มเป็นประจำทุกวันนะคะ
    เดี๋ยวมีใครเผลอใช้น้ำก๊อกอาจทำให้ไม่อร่อยได้นะคะ

ดื่มเย็นหรือร้อนก็อร่อยได้ทั้งนั้น

เข้าแถวเลยค่ะ แม่ปูรินให้คนละแก้ว
    วันนี้แม่ปูต้มเยอะเลยค่ะ ไม่พอเติมได้น้า

เชิญหยิบได้เลยจ้า

ถั่วเหลือง ๑ กิโลกรัม
    น้ำเปล่า ๖ ลิตร
    น้ำตาลทราย ๒๕0 กรัม
    ใบเตย ๑ กำ

((เพื่อความเข้มในรสชาติ สามารถเติมเกลือได้ค่ะ นิดหน่อยก็พอ
    จะใส่ลงไปต้มในหม้อเลย หรือว่าปรุงตอนที่จะดื่มก็ได้ค่ะ))

ขั้นตอนการทำ

ถั่วเหลืองล้างให้สะอาดแช่น้ำค้างคืน
    เมล็ดถั่วเหลืองถ้าเสียเวลาเราแช่น้ำเมล็ดจะลอยน้ำ
    ก็ให้ตักเมล็ดที่เสียนั้นทิ้งไป
    เวลาแช่น้ำถั่วจะพองขึ้นเป็นสองสามเท่า
    เมื่อแช่ถั่วเหลืองจนได้ที่แล้ว ล้างน้ำอีกครั้ง
    เทใส่กระชอนน้ำที่ล้างหรือแช่ถั่วให้ทิ้งไป

แม่ปูตักถั่วเหลืองขึ้นมาทีละสองถ้วย
    เทใส่เครื่องปั่น ถ้าใครมีเครื่องแยกกากก็สบายเลยค่ะ
    แม่ปูปั่นกับเครื่องปั่นธรรมดาแล้วกรองอีกที

เอาถั่วเหลืองที่แช่น้ำค้าคืนใส่ในเครื่องปั่น
    เทน้ำสะอาดลงไปผสม แม่ปูใส่น้ำทีละ ๓ ถ้วยค่ะ
    แล้วก็ปั่นให้ถั่วเหลืองละเอียดยิบเลยค่ะ

เทส่วนผสมที่ปั่นลงในหม้อที่มีผ้าขาวบางปูรอง
    จะได้กรองแยกน้ำถั่วเหลืองออกจากกาก
    บีบน้ำนมถั่วเหลืองออกจากห่อผ้าขาวบางให้หมด
    แล้วแยกกากใส่ภาชนะอื่นไว้
    กากที่เหลือ ใครจะเอาไปปรุงอาหารอื่นๆก็ได้ค่ะ
    อย่างขนมหม้อแกง ทอดมันถั่วเหลือง
    เม็ดขนุน หรืออื่นๆแล้วแต่ความชอบ
    หรือจะเอาไปทำเป็นปุ๋ยก็สุดแล้วแต่ใจ

ตอนนี้เรากรองน้ำนมถั่วเหลืองออกก่อนนะคะ
    รูปแรกเป็นหม้อและผ้าขาวบางที่เตรียมไว้
    รูปที่สองเทส่วนผสมลงในหม้อที่รองด้วยผ้าขาวบาง
    รูปที่สามรวบผ้าขาวบางขึ้นมา บีบน้ำใส่หม้อให้หมด
    ใช้กำลังบีบให้แห้งที่สุดเท่าที่จะทำได้ค่ะ
    รูปที่สี่เป็นนมถั่วเหลืองดิบที่จะได้

เวลากรองกากให้กรองหลายๆรอบหน่อยก็ดีนะคะ
    ปั่นแล้วกรองในแต่ละรอบแล้ว
    เมื่อได้นมถั่วเหลืองรอบสุดท้ายก็กรองอีกครั้ง
    จะได้ไม่มีเศษถั่วตกค้าง

กากที่เหลือ

ปั่นถั่วเหลืองกับน้ำทั้งหมดเลยนะคะ
    วันนี้ทำเยอะ ได้ออกมาหม้อใหญ่เลยค่ะ
    สามารถแช่แข็งไว้ได้กินเย็นๆเป็นหวานเย็นเลย
    ในรูปต่อไปที่เห็น เมื่อกรองนมถั่วเหลืองออกแล้ว
    ได้ออกมาเต็มหม้อจะเห็นฟองลอยอยู่ด้านบน
    ก็ให้ตักฟองทิ้งออกให้หมด
    ยกหม้อนมถั่วเหลืองขึ้นตั้งไฟ
    มัดใบเตยให้เรียบร้อยใส่ลงไปในหม้อ
    ต้มด้วยไฟปานกลางคอยคนอยู่เรื่อยๆ
    ขั้นตอนนี้ยืนเมื่อยหน่อยเพราะต้องคนนมอยู่เรื่อยๆ
    ถ้าไม่คนเดี๋ยวส่วนผสมจะติดก้นหม้อไหม้
    ได้กลิ่นไหม้ๆ เดี๋ยวไม่อร่อยนะคะ
    คนไปเรื่อยๆจนส่วนผสมเดือดก็ลดไฟลงเป็นไฟอ่อน
    ใส่น้ำตาลทรายต้มต่อไปอีกสักครู่แล้วจึงปิดไฟในเตา
    แม่ปูเสิร์ฟร้อนๆให้ตัวเองเดี๋ยวนั้นเลยค่ะ

พอต้มเสร็จทิ้งไว้สักพัก จะเห็นเป็นแผ่นๆลอยจับอยู่ในหม้อ
    เป็นฟองเต้าหูที่เราเอามาห่อหอยจ๊อนั่นเองค่ะ

ตักขึ้นมาดูซิ ฟองเต้าหู้แผ่นใหญ่เลย
    ทำหอยจ๊ออีกสักรอบดีไหมเนี่ย

เป็นอันว่าน้ำเต้าหู้ หรือนมถั่วเหลืองของแม่ปู
    ก็เป็นอันเสร็จเรียบร้อยแล้วค่ะ

ต้มเยอะต้องหลายๆภาพหน่อยนะคะ

ภาพสุดท้ายค่ะ

ขอให้มีความสุขกับสูตรรักสูตรอร่อยกับแม่ปูนะคะ

2. Namushakamunibutsu

Namushakamunibutsu เป็นที่รู้จักกันดี

อยากกินแกงจืดฟองเต้าหู้ - -