บทความสร้างสรรค์ที่ชาวพุทธควรอ่าน สรุปคือ "พุทธศาสนาไม่จำเป็นต้องโฆษณา"

ในห้อง 'พุทธศาสนา และ ธรรมะ' ตั้งกระทู้โดย กระเจียว, 18 พฤศจิกายน 2004.

1. tanat45

tanat45 สมาชิกใหม่

23 กุมภาพันธ์ 2011
    comment

พระพุทธศาสนา ไม่ต้องการการทำการตลาด แต่สิ่งที่ท่านทำอยู่คือการทำการตลาดโดยทางอ้อมให้กับ พระพุทธศาสนาครับ ไม่ใช่ว่าเป็นสิ่งที่ไม่ดีนะครับ เป็นสิ่งที่ดีและเป็นสิ่งที่เราพุทธศาสนิกชนทุกคนต้องทำเลยหล่ะครับ เพราะต่อให้ประเทศตะวันตก หรือไม่ว่าจะประเทสใดๆก็ตามมาศึกษาพระพุทธศาสนา ผมว่าสิ่งหนึ่งที่เป็นปัญหาเลยข้อจำกัดทางภาษาและ การดำเนินชีวิตของเราและคนต่างประเทศนั้นก้ต่างกันแล้ว ดังนั้น การทำการตลาดหรือที่เรียกกันอย่างบ้านๆว่า การเผยแพร่พระพุทธศาสนานั้นเป็นสิ่งจำเป็นครับ เพราะแม้แต่พระพุทธเจ้าเองก่อนที่จะตรัสรู้ได้โดยพระองค์เองนั้นก้มีการเดินทางที่ผิดมาก่อนครับ คือการ ทรมานตนเองครับ แต่ เทวดา เทพธิดา ต่างๆที่มีอยู่ในพระพุทธศาสนาเป็นผู้ชี้แนะ และเรานี่แหล่ะครับ ผู้ที่เป็นพุทธศาสนิกชนตั้งแต่กำเนิดผู้ที่ได้รับการอบรมสั่งสอนเกี่ยวกับพระธรรมมาตลอดเรานี่หล่ะครับที่มีหน้าที่ที่จะต้องทำให้ ผู้ที่ไม่เคยศึกษาธรรมะได้เข้าถึงธรรมะ อย่างแท้จริงครับ แต่โดยรวมแล้ว นี่เป็นบทความและการกระทำที่ดีเป็นตัวอย่างที่ดี ของ พุทธศาสนิกชน อย่างแท้จริงครับ

ธนัท :cool:

2. beng85

beng85 สมาชิกใหม่

ผมไม่เห็นด้วยกับการที่ว่าจะนำเอาพุทธศาสนามาโฆษณา เพราะมันไม่จำเป็นที่จะต้องนำไปทำเป็นการโฆษณาอยู่แล้วเนื่องจากพระพุทธศาสนาของพระพุทธเจ้านั้นได้แทรกซึมอยู่ในชีวิตประจำวันของคนทุกๆคนอยู่แล้ว

คริษฐ์ พุทธรักษ์

3. watthanaphon

watthanaphon สมาชิกใหม่

ผมคิดว่าการโฆษณานั้นคิดอยู่กับความเชื่อส่วนบุคคคลของแต่ละคน ถ้าคนที่ไม่มีความเชื่อในเรื่องพระพุทธศาสนาเลย ถึงแม่จะได้รับฟังโฆษณามากเพียงใดก้อไม่มีความหมาย ดังนั้นผมจึงไม่เหนด้วยที่จะต้องมีการโฆษณา

วัฒนพล

4. kanit85

kanit85 สมาชิกใหม่

คิดว่าพุทธศาสนาไม่ต้องโฆษณาหรอกคับใครจะมาเผยแผ่อะไร เราไม่ต้องกลัว แต่ก็น่าจะเป็นสิ่งที่ดีมากกว่า เราจะได้ตื่นตัวในการปฏิบัติธรรมกันและตั้งใจกันมากขึ้น แต่เราต้องฉลาดในการที่จะใช้ประโยชน์จากจากรอบตัวเราให้เป็นประโยชน์

ซึ่งพุทธศาสนาไม่ได้สอนอะไรนอกจากสอนให้รู้จักตัวเองก่อน เมื่เรารู้จักตัวเอง เราก็จะรู้จักผู้อื่นด้วย

กนิษฐ์

5. thisana_khom85

thisana_khom85 สมาชิกใหม่

commenttt

คนไทยเรานั้นอยู่กับศาสนาพุทธมาตั้งแต่เราจำความได้ๆเห็นผู้คนที่ทำ
    พิธีกรรมทางศาสนามากมายและทำให้เราซึมซับรับรู้เข้ามาในชีวิตโดย
    ไม่รู้ตัวยกเว้นคนที่มีสิ่งแวดล้อมที่นับถือศาสนาอื่นเขาก็จะนับถือศาสนา
    นั้นๆแต่ทำไมคนที่นับถือศาสนาอื่นถึงหันมานับถือศาสนาพุทธอาจจะ
    เป็นเพราะเขาอ่านหนังสือมาหรืออื่นๆแต่น้อยคนนักที่จะรู้สึกว่าเป็นบารมีของ
    พระพุทธเจ้า!!
    ธิษณะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 กุมภาพันธ์ 2011
  6. Paphon85

Paphon85 สมาชิกใหม่

ปพน โตยิ่งไพบูลย์

เห็นด้วย เพราะ เป็นเรื่องจริงที่ทุกศาสนามีคำสั่งสอนให้ทุกๆคนเป็นคนดี ทำให้เรามีความรู้ทางศาสนามากขึ้น พระธรรมพระพุทธศาสนาอยู่ได้ด้ววยคำสั่งสอนของพระพุทธเจ้า

7. นรพุฒิ

นรพุฒิ สมาชิกใหม่

เห็นด้วย
    เพราะศาสนานั้นเป็นที่ยึดเหนี่ยวจิตใจของผู้คนอยู่แล้วถ้าไม่รู้ว่าจะเดินไปทางไหนในชีวิตดีแล้วล้วนเดินเข้าหาธรรมมะทั้งนั้นดูตัวอย่างเช่นประชาชนของประเทศสิงคโปรส่วนใหญ่ไม่มีศาสนาไว้เป็นที่ยึดเหนี่ยวจิตใจเมื่อมีปัญหาเข้ามาในชีวิตจึงไม่รู้ว่าจะไปพึ่งใครดีเลยฆ่าตัวตายกันเป็นส่วนใหญ่โดนสถิติการฆ่าตัวตายของชาวสิงคโปรก็ไม่ใช่น้อยเลยศาสนาจึงเป็นที่พึ่งที่ช่วยทำให้จิตใจคนเราดีกันและเน้นให้เป็นคนดีกันทั้งนั้น

8. ชนภัทร

ชนภัทร สมาชิกใหม่

พุทธศาสนานั้นเป็นของที่ปฏิบัติเองรู้เองถูกต้องครับต่อให้คนอื่นมากจ้างยังไงแล้วเราไม่ทำเราก็ไม่ได้อยู่ดี

9. beng85

beng85 สมาชิกใหม่

ผมเห็นด้วยนะคับ :)

10. gugdum

gugdum สมาชิกใหม่

ผมไม่เห็นด้วยกับการโฆษนานะครัยเพราะมันดูเหมือนการหาผลประโคชน์

11. tanat45

tanat45 สมาชิกใหม่

:boo:
    แล้วเรื่องข้อจำกัดทางภาษาและวัฒนธรรม หล่ะครับคุณปพน? ถ้าคุณเป็นคนต่างประเทศคุณไม่เข้าใจภาษาไทยที่ดีพอ คุณจะไม่ต้องการคนที่เป็นคนนำทางหรอครับ? ผมว่ายังไง การเผยแพร่พระพุทธศาสนา ก็ยังเป็นเรื่องที่จำเป็นครับ

ธนัท

12. somluan

somluan สมาชิกใหม่

โดยรวมแล้วเห็นด้วยคับ

13. tigervc85

tigervc85 สมาชิกใหม่

ผมเห็นด้วย กับนรพุฒิคร้าบบบบบบบบบบบบบ เพราะถ้าเราไม่มีที่ยึดเหนี่ยวใจ ก้จะทำให้ให้เราไม่รู้ถึงการทำความดี สิ่งใดดีสิ่งใดชั่วว

14. kongkhrit

kongkhrit สมาชิกใหม่

ผมเห็นด้วยกับธิษณะนะครับเพราะว่า บางสิ่งบางอย่างมันบอกกันไม่ได้ ต้องผ่านการกระทำ
    อย่างพิธีกรรม

15. sinsflea

sinsflea สมาชิกใหม่

เห็นด้วยกับ ธรรศ ตรงที่ว่า โฆษณาบ้างเล็กน้อย ก็จะมีผลดีเหมือนกัน ไม่จเป็นที่จะต้อง ไม่โฆษณาเลย ถึงแม้ว่าเราจะนับถือศาสนาใดๆก็ตาม แต่ไม่จำเป็นที่เราจะต้อง ไม่เชื่อศาสนาอื่นๆที่เราไม่ได้นับถือ การโฆษณาก็ถือเป็นการ เปิดหูเปิดหาให้คนที่ไม่นับถือศาสนา หรือ ไม่มีแรงจูงใจในชีวิต ให้หันมาเดินในทางธรรม ครับ ^^

อาชัญ

16. gugdum

gugdum สมาชิกใหม่

คับ คุณชนภัทรเรามีสัมมาทิฐิ เราก็จะมีปัญญาแล้วเราก็จะไม่หลงทาง ผมเห็นด้วยคับผม

17. kongkhrit

kongkhrit สมาชิกใหม่

ขอโทษครับที่พิมพ์ผิดครับ : )

18. thananvc

thananvc สมาชิกใหม่

ก้องกฤษคับ เขียนดีมากอ่ะคับ ไอดอลเลยย

19. ชนภัทร

ชนภัทร สมาชิกใหม่

ขอบคุณครับผมชอบบทความของคุณมากมันไม่จำเป็นต้องการตลาดจริงๆนั้นแหละครับ
    ต้องเชื่อมั่นและตั่งใจจริงถึงจะเข้าถึงแก่นแท้

20. kanit85

kanit85 สมาชิกใหม่

ผมเห็นด้วยกับก้องกฤษฏครับ

เพราะการทำสมาธินั้นทำให้เราการเรียนดีขึ้นจิงๆคับ