บทสวดพลจักรกัปปวัตนสูตร.mp3 (บทสวดชัยน้อย นะโมเม)

ในห้อง 'รวมบทสวดมนต์และคาถา' ตั้งกระทู้โดย วรภาส, 9 พฤศจิกายน 2007.

1. วรภาส

วรภาส เป็นที่รู้จักกันดี

27 สิงหาคม 2006
    บทสวดมนต์ พลจักรกัปปวัตนสูตร
    หรือ บทสวดชัยน้อย (นะโมเม)...

บทสวดมนต์นี้ที่ผมนำมาลงนี้ไพเราะมากครับ
    เหมือนไต้ปุ่ยจิ๋วภาคภาษาบาลีเลย ทั้ง ๆ ที่ไม่มีดนตรีประกอบ

ผมพึ่งได้ยินบทสวดชัยน้อยนี้กับหูเมื่อสองวันที่ผ่านมาเองครับ

มีผู้ใจบุญแจกเป็น MP3 มาให้ [​IMG]

ฟังครั้งแรกรู้สึกเลยว่า...

ไพเราะเสนาะโสตสุดสดับระยับทำนองคล้องจองบาลีเพราะดีมาก ๆ ๆ ๆ ๆ ครับ[​IMG]

ลองฟังดูครับ จะได้รู้ว่าที่ผมว่ามานะ จริงไหม! [​IMG]

ปล. มีสองไฟล์นะครับ

ไฟล์ที่อัพในพลังจิตนี้คือ
    Phalachakkappawattanasut (Chai Noi ).mp3.
    ย่อลงมาเหลือ 1.6 M

ส่วนไฟล์ใน ลิงก์นี้ เป็น
    01 Phalachakkappawattanasut (Chai Noi ).mp3 (ต้นฉบับ)
    แบบไม่ย่อขนาด ทั้งหมด 6 M ครับ

(ในนั้นมีไฟล์บทสวดมนต์ ฯลฯ อื่น ๆ ด้วยครับ เชิญเข้าไป "ฟัง" ได้)

ปลล.

ส่วนไฟล์ .doc นั้นคือพระคาถาพลจักรกัปปวัตนสูตร (ชัยน้อย) ครับ

โดยผมก็อป text บทชัยน้อยมาจากกระทู้นี้
    ขอฝากบทสวดมนต์ ชัยยะมังคะลัง (บทสวดชัยใหญ่-ชัยน้อย,นะโมเม)
    และนำบทชัยน้อยมาจัดวรรคตอนใหม่
    ให้ถูกต้องตามหนังสือสวดมนต์ฉบับหลวงครับ

ปลลล.[​IMG]

บทสวดชัยน้อยปรากฎในหนังสือสวดมนต์ฉบับหลวง
    หนังสือสวดมนต์ทั่วไปไม่ค่อยปรากฎบทสวดนี้ครับ

[MUSIC]http://palungjit.org/attachments/a.237387/[/MUSIC]<o></o>

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 กรกฎาคม 2011
  2. กองทัพเทพ

กองทัพเทพ เป็นที่รู้จักกันดี

ไพเราะมากครับ

อนุโมทนา

ถ้าได้คำแปลก็จะได้ความรู้เพิ่มอีกครับ

3. chutinat

chutinat เป็นที่รู้จักกันดี

ขอขอบคุณ คุณวรภาสมาก ๆ ที่อุตส่าห์หาบทสวดมาโพสต์ไว้ให้ chutinat นึกว่าจะไม่ได้ฟังซะแล้ว ก่อนหน้านี้ได้ไปบวชชีพราหม์ที่วัดป่าของหลวงปู่จันทา(วังทรายพูน จ.พิจิตร) แล้วพระกับแม่ชีพร้อมด้วยชาวบ้านมาทำวัตรเย็นกันและได้เข้าสวดด้วย มีความไพเราะมากเพราะออกสำเนียงทางอิสาน สวดไม่ไว้เหมือนพระสงฆ์สวดล้วน ๆ ขออนุโมทนาบุญในครั้งเป็นอย่างยิ่ง ขอบคุณค่ะ

4. ธรรมวิวัฒน์

ธรรมวิวัฒน์ เป็นที่รู้จักกันดี

29 สิงหาคม 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    82
    อนุโมทนาครับ ถวายเป็นพุทธบูชาแด่พระพุทธเจ้าทุกพระองค์ตั้งแต่อดีต ปัจจุบัน และในอนาคตไม่มีสิ้นสุดไม่มีประมาณ พร้อมเหล่าพระสาวกของพระพุทธเจ้าทุกท่านทุกองค์ไม่มีสิ้นสุดไม่มีประมาณ สาธุ มหาสาธุ

5. Prathuang

Prathuang เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณครับ เพลงเพราะมากครับ

6. ธัมมนัตา

ธัมมนัตา เป็นที่รู้จักกันดี

26 สิงหาคม 2006
    คำแปลโดยรวม คาถาชัยน้อย หนังสือสวดมนต์ของวัดธรรมมงคล

บทสวดพรรณนาชัยชนะของพระพุทธเจ้าเหนือหมู่มารทั้งปวง
    ทั้งล่วงพ้นอำนาจท้าวจตุโลกบาลทั้ง ๔และเป็นชัยชนะเหนือเทวดาทุกๆ ชั้น
    ทั้งเป็นชัยชนะอมนุษย์ ยักษ์ ภูติผีปีศาจอาวุธทั้งหลายก็ทำอันตรายไม่ได้
    ทั้งชัยชนะพญานาคราช ทั้งพระจันทร์ พระอาทิตย์ พระอินทร์ พระพรหม
    ทั้งลม และไฟก็ทำอันตรายไม่ได้
    ขอเทวดาผู้มีศักดิ์ใหญ่ ๑๘ พระองค์จงมารักษา
    ทั้งพระฤาษี พระสาวก พระธรรม พระสงฆ์จงมาอวยชัย
    ขอความสวัสดีมีชัยจงมีแด่ท่านด้วยเดชแห่งพระรัตนตรัย
    ในครั้งนั้นมารผู้ชั่วช้าได้พ่ายแพ้ต่อพระรัศมีของพระพุทธเจ้า
    ครั้นแล้วพระองค์ก็ทรงตรัสรู้เองโดยชอบ
    พระพรหมพระอินทร์ เทวดาทั้งหลาย ผู้มีเดชานุภาพมาก
    ทั้งหมู่พญานาคหมู่พญาครุฑผู้มีศักดายิ่งใหญ่
    ต่างชื่นชมชอบใจในชัยชนะของพระพุทธเจ้าต่อหมู่มาร ณ โพธิบัลลังก์
    เป็นชัยชนะที่เป็นอุดมมงคลทั้งเป็นฤกษ์ดียามดี
    และขณะดีที่ได้ประกาศพรหมจรรย์อันบริสุทธิ์ขององค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า
    ขอความสวัสดีมีชัยจงมีแก่ท่านด้วยเดชแห่งคุณพระรัตนตรัย
    ขอให้ท่านจงได้รับประโยชน์และความสุข
    ทั้งเจริญรุ่งเรืองในพระพุทธศาสนาขอให้มีอายุยืนยาว
    ปรารถนาสิ่งหนึ่งประการใดขอให้ได้ดังใจประสงค์
    และปราศจากโรคภัยทั้งหลายทั้งปวงทั้งห่างไกลความทุกข์
    ขอให้ประสบสุขทั้งกายและใจ<o>:p</o>:p

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 9 กรกฎาคม 2008
  7. แดนโลกธาตุ

แดนโลกธาตุ เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    7
    ผมว่าไม่ใช่เพลงนะครับ..แต่เป็นบทสวดแถบลุ่มน้ำโขง ลาว อิสาน นะครับ
    เพราะมากซาบชึ้งกินใจ...สำเนียงจะออกอิสานครับ..คนอิสานจะสวดได้ดี คนภาคกลางต้องมาปรับเสียงยากหน่อยครับ

8. red1477

red1477 Active Member

31 กรกฎาคม 2005
    จงมีความสุขกาย สุขใจ รักษาตนให้พ้นจากทุกภัย ด้วยกันทั้งหมดทั้งสิ้น

สาธุ

9. Falcon_Se

Falcon_Se เป็นที่รู้จักกันดี

เพราะมากครับ ขอนุโมทนาสาธุในบุญที่นำมาเผยแผ่ด้วยครับ ^^

10. ปาฏิหาริย์

ปาฏิหาริย์ เป็นที่รู้จักกันดี

โมทนาด้วยครับ
    แต่บทแบบไม่ย่อขนาด ทั้งหมด 6 M
    เข้าไปโหลดไม่ได้ครับ

11. พิชิตพล

พิชิตพล สมาชิก

ขอ อนุโมทนา สาธุ ด้วยนะ คับ

บทนี้ ผมจำได้ว่า ตอนบวชเณร เมื่อ เกือบ 10 กว่าปีที่แล้วที่ จ.เลย วัดป่าห้วยเดื่อ(หลวงพ่อขันตี สายหลวงปู่ ชอบ)

อาจารย์ ท่านชอบสวดตอนทำวัดเย็น ชอบมากๆ ขนลุกเลย คับ

12. alonesoul

alonesoul Active Member

21 กันยายน 2009
    ผมฟังบทสวดนี้แล้วน้ำตาก็ไหลออกเลยครับ

ฟังครั้งแรงอึ้งไปเลย

13. หมาน้อย

หมาน้อย เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณมากครับเพราะมากๆๆๆๆๆ

14. Degman

Degman สมาชิกใหม่

ผมเคยฟังที่วัดป่าวังศิลา จังหวัดเชียงราย ตอนทำวัตรเย็นวันโกนอะครับบทนี้ ฟังแล้ว อยากสวดอีก ตอนนี้ได้บทสวดของวัดนี้มาและครับ ชอบมากๆเลย อนุโมทนาบุญกับเจ้าของกระทู้ด้วยครับ

15. radha

radha เป็นที่รู้จักกันดี

หามานานแล้วค่ะ สมหวังวันนี้นี่เอง ขอบพระคุณมากๆ ค่ะ

16. tumsokpho

tumsokpho เป็นที่รู้จักกันดี

บทสวดมนต์นี้เขาเรียกว่ามงคลลาว
    พระที่ฝั่งลาวเป็นคนแต่ง
    จะสวดในงานมงคลคับ
    พระแถวลุ่มน้ำโขงจะสวดกัน

17. patuka

patuka สมาชิกใหม่

อนุโมทนาบุญด้วยค่ะ ได้ดาวน์โหลดบทสวดแล้ว จะนำไปให้พวกแม่ใหญ่ที่วัดป้าบ้านเหล่า (หลวงปู่ขาน) เชียงรายค่ะ ตอนนี้กำลังฝึกสวดกันอยู่

18. EBE1

EBE1 เป็นที่รู้จักกันดี

11 กุมภาพันธ์ 2006
    ขอบคุณมากๆ Krub...
    อนุโมทนาบุญด้วยครับ เพราะๆดีครับ..
    ฟังแล้วสบายใจดี..

19. วรภาส

วรภาส เป็นที่รู้จักกันดี

27 สิงหาคม 2006
  20. mattabu

mattabu เป็นที่รู้จักกันดี

25 กันยายน 2011