บทสวดมนต์กล่าวถึงอะไร?

ในห้อง 'บทสวดมนต์ - คาถา' ตั้งกระทู้โดย yut2u, 18 กรกฎาคม 2006.

1. yut2u

yut2u เป็นที่รู้จักกันดี

14 กรกฎาคม 2006
    หางอึ่งอย่างผมขอแนะนำสั้นๆครับผิดพลาดประการใดโปรดชี้แนะด้วยครับ

การสวดมนต์ที่ดีตามที่ผมเข้าใจมานั้น ต้องเข้าใจว่ามนต์บทใดกล่าวถึงอะไร เราต้องทำใจความหมายของคำที่แปล่งออกมาผม จะทำให้เราซาบซึ้งกับการสวดมนต์จนน้ำตาไหลบ้าง ขนลุกขนพองบ้าง กราบพระพุทธองค์เนื่องจากรู้ซึ้งแล้วว่าพระพุทธองค์นั้นปรารถนาดีและเสียสละทุ่มเทให้พวกเรามากมายปานใด แต่ก็เป็นการยากที่จะเข้าใจได้ด้วยเวลาสั้นๆ บางท่านจึงสวดไปโดยไม่ทราบใจความสำคัญแต่ก็มีประโยชน์ในการทำสมาธิ แต่ปิติจะเกิดได้ดีกว่าถ้าเขาใจ เมื่อเข้าใจความหมายแล้วเราอาจจะอยากสวดเพิ่มอีกหลายบทก็ได้ และบางครั้งท่านอาจจะนึกรักบทสวดมนต์ยาวๆที่ท่านติดว่าจะไม่สวดมันเลย ส่วนคำแปลเต็มๆขอให้ท่านโปรดศึกษาเพิ่มเติม ดังนั้นผมจะขอกล่าวบางบทที่ผมอ่านทำความเข้าใจมาดังนี้

นะมะการะสิทธิคาถา บทนี้ว่าด้วยคำนมัสการพระรัตนตรัย ว่าอานุภาพแห่งการทำความเคารพนอบน้อมต่อพระรัตนตรัยด้วยเศียรเกล้า ขอความมีชัยและความสำเร็จจงมีแด่ท่าน และขอให้อันตรายทั้งปวงจงถึงความพินาศไป (บทนี้ใช้สวดแทนบทสัมพุทเธได้ตามใจชอบ)

สัมพุทเธคาถา บทนี้ว่าด้วยคำนมัสการพระพุทธเจ้า ๓,๕๘๔,๑๙๒พระองค์ ด้วยอานุภาพแห่งการทำความเคารพน้อบน้อม จงขจัดเสียซึ่งอุปัทวะทั้งปวง ด้วยอันตรายต่างๆก็จงพินาศไปโดยไม่เหลือเถิด

นะโมการะอัฏฐะกะ ว่าด้วยการน้อบน้อมต่อพระรัตนตรัย ขอให้อุปสรรคทั้งหลายจงปราศจากไป ขอให้เรามีเดชในการจัดการ(กิจการต่าง) บทนี้ยังใช้ทำน้ำพระพุทธมนต์

บทขัด มังคะละสุตตัง บทนี้ว่าด้วยการอัญเชิญยักษ์เทวดา พรหมมาฟังธรรมและอนุโมทนาบุญ

มังคะละสุตตัง บทนี้ว่าด้วยหลักการดำเนินชีวิตสู่เป้าหมายทางจริยธรรมทั้งระดับโลกิยะและโลกุตตระ ว่าสิ่งใดคือมงคลอันสูงสุด ซึ่งนับดูแล้วมีทั้งหมด๓๘ประการ

บทขัด ระตะนะสุตตัง บทนี้ว่าด้วยการขอให้เทวดาจงคุ้มครองให้พ้นจากภัย

ระตะนะสุตตัง บทนี้ว่าด้วยคาถาที่พระพุทธองค์ทรงประทานให้พระอานนท์สวดและประพรมน้ำพระพุทธมนต์ เพื่อขจัดภัยจากโรคระบาด,จากอมนุษย์,และจากความฝืดเคืองเรื่องอาหาร จงน้อมนึกถึงพระพุทธคุณทั้งปวงของพระตถาคตเจ้า ตั้งแต่พระองค์ปรารถนาเป็นพระพุทธเจ้าเป็นต้นมา คือบารมี๑๐ อุปบารมี๑๐ ปรมัตถบารมี มหาบริจาค๕ จริยา๓ จนสำเร็จเป็นพระบรมศาสดา แล้วจึงสวดระตะนะสุตตังเถิดจะเกิดผล (บารมี=บารมีขั้นต้น ,อุปบารมี=บารมีขั้นกลาง , ปรมัตถบารมี=บารมีขั้นอุกฤษหรือขั้นสูงสุด โดยรวมแล้วเรียกว่าบารมี๓๐ทัศ ดังที่ครูบาศรีวิชัยท่านชอบสวด) *บทนี้ดีมากๆครับเพราะเกิดในสมัยพระพุทธองค์ เป็นคาถาที่พระพุทธเจ้าท่านประทานให้และใช้ได้ผลมาแล้วตามที่บันทึกไว้ในพระไตรปิฏก ศักดิ์สิทธิ์แท้แน่นอนครับ*

.........................
    ถ้าว่าจะพิมพ์ต่อนะครับ ตอนนี้ชักเมื่อยขอพักหน่อยครับ

2. Nirvana

Nirvana เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2005
    ทุกบทสวดกล่าวถึง สัจจะความเป็นจริง ในโลกครับ
    ทุกตัวอักษรของพระผู้ร้อยเรียง อัดแน่นไปด้วยศรัทธาอย่างมุ่งมั่น
    ที่จะสอนโลกและจรรโลงคุณธรรมแก่ผู้สวดและประพฤติปฏิบัติตามครับ

การสวดมนต์นับว่าเป็นสิ่งที่ดีแท้คือ ไม่มีที่เสียเลย

ขอทุกท่านหมั่นตั้งใจสวดและปฏิบัติเอาเถิด อานิสงค์การสวดมีจริง
    ผู้ที่ไม่สวดย่อมไม่รู้ไม่ได้รับ เปรียบเหมือนผู้กินอาหารเท่านั้นที่จะรู้สึกอิ่ม
    ผู้เฝ้าดูคนอื่นเขากินอาหารสักร้อยคน ก็ไม่รู้สึกอิ่ม ฉันนั้น

3. yut2u

yut2u เป็นที่รู้จักกันดี

14 กรกฎาคม 2006
    เห็นด้วยอย่างยิ่งครับคุณ Nirvana สั้นถ้อยคำชัดเจนตรงประเด็นถูกต้องเลยครับ ขออนุญาตต่ออีกซักหน่อยนะครับ
    ต่อนะครับ

<?xml:namespace prefix = o ns = "urn:schemas-microsoft-com:eek:ffice:eek:ffice" /><o:p></o:p>
    บทขัด กะระณียะเมตตะสุตตัง บทนี้ว่าด้วยคุณของบทสวดกะระณียะเมตตะสุตตังนี้มีอานุภาพทำให้เทวดาไม่แสดงอาการที่น่ากลัว หมั่นเจริญไว้จะนอนหลับเป็นสุข<o:p></o:p>
    <o:p></o:p>
    กะระณียะเมตตะสุตตัง บทนี้ว่าด้วยการแผ่เมตตาที่ไม่มีประมาณ ไม่มีขอบเขต เป็นอาวุธที่พระพุทธองค์ประทานแก่สาวกที่ถูกเทวดาหลอกหลอน อานุภาพบทสวดนี้ทำให้เทวดามีจิตใจอ่อนโยนและช่วยอารักขาให้อย่างดี จะไม่มีอันตรายใดๆ<o:p></o:p>
    บทขัด ขันธะปะริตตะคาถา บทนี้ว่าด้วยอานิสงส์ของบทขันธะปะริตตะคาถานี้ทำให้พิษทุกชนิดหายไป ป้องกันอันตรายอื่นๆที่อยู่ในเขตอำนาจพระปริตรทุกเมื่อเถิด<o:p></o:p>
    ขันธะปะริตตะคาถา บทนี้ว่าด้วยมนต์ป้องกันตัว สอนให้แผ่เมตตาไปในอสรพิษ เมื่ออยู่ด้วยเมตตาจิตจะไม่ได้รับอันตรายจากสัตว์ร้ายแม้แต่ยุง<o:p></o:p>
    บทขัด โมระปะริตตัง บทนี้ว่าด้วยมนต์ที่พระมหาโพธิสัตว์เสวยชาติเป็นพยานกยูงทอง ท่านใช้สาธยายให้รักษาตัวท่าน ทำให้นายพรานแม้พยายามอย่างไร ก็ไม่สามารถจะจับพระโพธิสัตว์พยานกยูงทองไว้ได้<o:p></o:p>
    โมระปะริตตัง บทนี้ว่าด้วยการนอบน้อมต่อพระอาทิตย์ผู้มีคุณต่อสิ่งมีชีวิตในโลก เมื่อสวดแล้วทำให้พยานกยูงทองโพธิสัตว์ แคล้วคลาดจากอันตรายทั้งปวง แม้แต่ศัตรูจะคิดมุ่งร้ายก็ทำอันตรายเรามิได้
    บทขัด ธะชัคคะปะริตตัง ธะชัคคะสุตตัง บทนี้ว่าด้วยมนต์ที่เมื่อเราระลึกถึงพระรัตนตรัย จะทำให้เราหายหวาดกลัวและรอดพ้นจากอันตรายทั้งปวง ที่เกิดจากยักษ์และโจร
    ธะชัคคะปะริตตัง ธะชัคคะสุตตัง บทนี้ว่าด้วยมนต์ที่พระพุทธองค์ประทานแก่สาวกว่าระลึกถึงคุณพระรัตนตรัย จะทำให้หมดความหวาดกลัว ภัยจะไม่มี
    บทขัด อาฏานาฏิยะปะริตตัง บทนี้ว่าด้วยมนต์อาฏานาฏิยะปะริตตังนี้ มีอานุภาพป้องกันการเบียดเบียนจากอมนุษย์ที่ดุร้ายไม่เลื่อมใสในพระพุทธศาสนา
    อาฏานาฏิยะปะริตตัง บทนี้ว่าด้วยว่าท้าวเวสสุวรรณได้ถวายมนต์อาฏานาฏิยะปะริตตังแด่พระพุทธองค์ เพื่อป้องกันยักษ์,ปีศาจเบียดเบียน เป็นบทขับไล่ภูตผีปีศาจที่ดุร้าย โดยเนื้อหาว่าถึงการนอบน้อมต่อพระพุทธเจ้าทุกๆพระองค์ซึ่งมีคุณอันยิ่งใหญ่ต่อสรรพสัตว์
    บทขัด อังคุลิมาละปะริตตัง บทนี้ว่าด้วยน้ำที่ใช้ล้างตั่งรองนั่งของพระอังคุลิมาลเถระ ยังบันดาลให้อันตรายทั้งปวงหายไปได้ คาถาอังคุลิมาละปะริตตังนี้มีอำนาจทำให้สตรีคลอดบุตรได้ง่าย เราทั้งหลายจงสวดคาถาอังคุลิมาละปะริตตังที่มีเดชมากตั้งอยู่ตลอดกัปเทอญ
    อังคุลิมาละปะริตตัง บทนี้ว่าด้วยสัจจะของพระอังคุลิมาล ความสวัสดีจงมีแก่ครรภ์ของเธอ
    บทขัด โพชฌังคะปะริตตัง บทนี้ว่าด้วยองค์ธรรมที่ทำให้ตรัสรู้๗ประการ
    โพชฌังคะปะริตตัง บทนี้ว่าด้วยองค์ธรรมที่ทำให้ตรัสรู้๗ประการ พระพุทธองค์ประทานให้สวดเพื่อรักษา พระกัสสปะที่กำลังเป็นไข้ ทำให้หายจากโรค
    อะภะยะปะริตตัง บทนี้ว่าด้วยนิมิตร้ายและอวมงคลบาปเคราะห์ ฝันร้ายที่มากล้ำกราย จงพินาศไปด้วยอานุภาพของพระรัตนตรัย
    เทวะตาอุยโยชะนะคาถา บทนี้ว่าด้วยการแผ่เมตตาต่อสรรพสัตว์และให้เทวดาทั้งปวงอนุโมทนาบุญที่เราได้ปฏิบัติ และขอเชิญเทวดากลับ
    ชะยะปะริตตัง บทนี้ว่าด้วยพระกรุณาธิคุณของสมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าต่อสรรพสัตว์ ด้วยสัจวาจานี้ขอชัยมงคลจงมีแก่ท่าน ขอท่านจงมีชัยชนะในมงคลพิธี
    ระตะนัตตะยัปปะภาวาภิยาจะนะคาถา บทนี้ว่าด้วยอำนาจของพระรัตนตรัยที่เรานอบน้อมบูชา โปรดรักษาประเทศไทยและรัฐบาลด้วย อย่าได้มีภัยอันตรายใดๆเลย ปราศจากโรคภัยไข้เจ็บ
    สุขาภิยาจะนะคาถา บทนี้ว่าด้วยอานุภาพทุกๆพระปริตร จงรักษาพระบรมสานุวงศ์ทุกท่าน(พระราชตระกูล) ท่านเทวดาโปรดจงรักษาให้ประเทศไทยฝนตกต้องตามฤดูกาล
    มงคลจักรวาลใหญ่ บทนี้ว่าด้วยอานุภาพทุกๆด้านของสมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า ด้วยความนอบน้อมต่อพระองค์ ขอสรรพโรค เศร้าโศก อุปัทวะ ทุกข์ โทรมนัสและความคับแค้น จงพินาศ แม้อันตรายทั้งปวงจงพินาศ ขอความเจริญของท่านทั้งหลายทั้งปวงจงสำเร็จ ขอความมีอายุยืนยาวจงมีแก่ท่าน ขอเทพยดาในทุกๆที่ ทุกๆสถาน จงรักษาท่านทุกเมื่อเทอญ
    ธัมมะจักกัปปะวัตตะนะสุตตัง บทนี้ว่าด้วยปฐมเทศนาที่พระพุทธองค์ทรงเมตตาประทานแก่ปัญจวัคคีทั้ง๕ ว่าด้วยการยืนยันการตรัสรู้ของพระองค์ ได้แก่อริยสัจ๔และมรรคมีองค์๘
    *เคยอ่านเรื่องของหลวงพ่อจรัญถ้าจำไม่ผิดเข้าใจมาว่า มีพระท่านหนึ่งแนะนำให้หลวงพ่อจรัญสวดบทนี้ให้ครบ๑,๐๐๐จบ จะเจริญในวัตถุธรรม วัดอัมพวันจึงมีธรรมสถานที่เจริญอย่างที่เห็นในปัจจุบัน ผิดพลาดประการใดโปรดศึกษาเพิ่มเติมด้วย
    อะนัตตะลักขะณะสูตร บทนี้ว่าด้วยธรรมอันปลดเปลื่องอุปาทานความยึดมั่นว่ามีตัวตน
    ........................................................................................................
    ข้าพเจ้าขอจบแต่เพียงเท่านี้ ส่วนรายละเอียดนั้นขอท่านทั้งหลายโปรดศึกษาตามอัฐยาสัยครับผม
    ข้าพเจ้าขออภิวาทแด่พระผู้มีพระภาคเจ้า พระธรรมและพระสงฆ์ ธรรมอันใดที่ข้าพเจ้าได้เข้าใจผิด หรือด้วยความประมาทพลั้งเผลอไปด้วยด้วยสุจริตแล้ว ขอพระรัตนตรัยโปรดอโหสิกรรมแก่ข้าพเจ้าด้วยเถิด บาปเคราะห์ใดอย่าได้บังเกิดเลย และโปรดชี้ทางสว่างให้แก่ข้าพเจ้าเพื่อให้เกิดดวงตาเห็นธรรมด้วยเถิด กุศลใดที่ได้เกิดขึ้นจากบทความนี้ ข้าพเจ้าขอน้อมถวายต่อพระพุทธองค์ทุกท่าน พระปัจเจกพระพุทธเจ้า พระธรรม พระสงฆ์ พระมหากษัตริย์ทุกๆพระองค์ พระบรมสานุวงศ์ทุกท่าน เสนาอำมาตย์ ข้าราชการที่ซื่อสัตย์ต่อแผ่นดินและปกป้องประชาชน บิดามารดาปู่ย่าตายายบรรพบุรุษพี่น้องบุตรภรรยา ญาติ มิตร ผู้มีพระคุณ เจ้ากรรมนายเวร ชาวพรหม ชาวเทวดา พระสยามเทวาธิราช พระหลักเมือง พระเสื้อเมือง อินทรา ยม ยักษ์ คนธรรพ์ นาคา ครุต รุกขเทวดา เจ้าที่ เจ้าทาง เจ้าป่า เจ้าเขา มนุษย์ ชาวสัตว์เดรัจฉาน ชาวเปรต ชาวอสุรกาย ชาวสัตว์นรก ชาวสัตว์นรกโลกันต์ และเหล่าโยนิสี่ทั้งหลายอันไม่มีประมาณ ทุกอนันตจักรวาล ตั้งแต่อดีตจวบจนถึงปัจจุบัน โปรดจงรับกุศลนี้ที่ข้าพเจ้าเต็มใจอย่างยิ่งที่น้อมถวาย ท่านทั้งหลายที่มีทุกข์ขอให้พ้นจากทุก ท่านที่มีสุขขอให้ได้รับความสุขยิ่งๆขึ้น ขอธรรมจักษุจงบังเกิดแก่ทุกๆท่าน ขอพรอันประเสริฐใดๆจงโปรดไปช่วยท่านทั้งหลายให้สมสัมมาปรารถนาด้วยเทอญ.(และขอวอนสิ่งศักดิ์สิทธิ์ทั้งหลายโปรดช่วยคุ้มครองรักษาหลวงพ่ออุตตมะให้บรรเทาจากอาการเจ็บป่วยด้วยเทอญ)