บทสัมภาษณ์พระสยามเทวาธิราช 26 พ.ย. 64

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย สมภพ, 3 ธันวาคม 2021.

1. สมภพ

สมภพ เป็นที่รู้จักกันดี

16 กรกฎาคม 2005
    กระทู้เรื่องเด่น:
    4

ไม่ได้มาหาเทวดาแห่งชาตินานเกือบแปดเดือน เพราะสถานการณ์โควิดทำให้ปิดทั้งศาลหลักเมืองและวัดพระแก้วและพระบรมมหาราชวัง ระหว่างนั้นก็ได้แต่คิดว่าที่ไหนเปิดก่อนจะเลือกที่นั่น สุดท้ายเปิดพร้อมกันหมดเลยเอาตามคิวปกติ ตกเป็นของพระสยามฯ ปกติท่านชอบวันอาทิตย์ แต่เข้ากรุงเทพฯรอบนี้ผมอยากไปสถานทูตลาวด้วย เลยต้องเลือกไปวันทำการ ไม่เช่นนั้นต้องเสียค่าโรงแรมในกรุงเทพฯอีก เลยต่อรองขอพระสยามฯ หากต้องเลือกเฉพาะวันธรรมดา วันใดที่ท่านสะดวกที่สุด ท่านเลือกวันศุกร์

ท่านครับ ถ้าผมจะอยู่ตรงซุ้มประตูนี้ซักสามชั่วโมงเนียะ จะมีเจ้าหน้าที่มาไล่มั้ยครับ
    โ ด ย ม า ก ไ ม่ ไ ล่
    เค้าคงไม่มีข้อระเบียบว่าจำกัดเวลาให้อยู่ที่นี่หรอก มั้งครับ
    ไ ม่ มี

ท่านมีความเห็นยังไงกับเรื่องบั้งไฟพญานาคครับ
    บั้ ง ไ ฟ พ ญ า น า ค ไ ม่ ไ ด้ เ กิ ด จ า ก พ ญ า น า ค แ ต่ เ กิ ด จ า ก ค น ล า ว ยิ ง ปื น ขึ้ น ฟ้ า
    แล้ว บั้งไฟพญานาคที่เกิดขึ้นมาจากใต้น้ำจริงๆ มีมั้ยครับ
    ถ า ม ไ ด้ ดี สื บ ใ ห้ ห น ห น้ า
    ตะกี้ท่านรู้ได้ไงว่าเกิดจากคนลาวยิงปืนขึ้นฟ้าเหรอครับ
    ไ ว้ วั น ห น้ า เ ล่ า ใ ห้ ฟั ง

ท่านทราบเรื่องที่ผมไปสถานทูตลาวมั้ยครับ (25 ต.ค. 64)
    รู้ สิ
    สิ่งที่เหมาะสม และสิ่งที่ไม่เหมาะสม ในการไปสถานทูตลาวนี้ มีอะไรบ้างครับ
    วั น นั้ น ใ น ส ถ า น ทู ต เ ปิ ด ท ำ ก า ร แ ต่ ห ล อ ก ว่ า ปิ ด
    แล้วทำไมเค้าถึงหลอกว่าปิดหละครับ
    เ ค้ า ไ ม่ อ ย า ก เ จ อ มึ ง
    เป็นเพราะการออกข่าวที่ค่อนข้างจะครึกโครมในวันก่อนหน้านั้นใช่มั้ยครับ
    ไ ม่ เ ชิ ง แ ค่ ไ ม่ อ ย า ก เ จ อ
    งั้นถ้าผมแอบไปโดยไม่บอกเค้าล่วงหน้า เช่น ไปบ่ายวันนี้เลย จะเป็นยังไงครับท่านว่า
    ปี นี้ อ ย่ า เ พิ่ ง เ ล ย
    คือปี 64 นี้อย่าเพิ่งไปเลยใช่มั้ยครับ
    ใ ช่
    ถ้าจะไปอีกทีนี่ให้ไปหลังปีใหม่ของปี 65 ปีหน้าเป็นต้นไปใช่มั้ยครับ
    ใ ช่
    คืออีกใจนึงผมก็กลัวว่าเค้าจะลืมด้วยนะครับ เพราะว่านี่มันก็ครบหนึ่งเดือน(ครบเมื่อวาน) เผื่อไปนี้แล้วผมไปบอกเจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ว่า ผมคือคนที่พยายามจะมายื่นเรื่องที่ออกสื่อวันนั้นหนะนะครับ เผื่อเค้าจะจำได้ แต่ท่านแนะนำเอาปีหน้าดีกว่าใช่มั้ยครับ
    (ท่านลังเลไม่ตอบ)
    ปีหน้าช่วงเดือนไหนดีอะครับ เพราะผมก็แต่งชุดสุภาพมา เผื่อเค้าจะอยากต้อนรับ
    ส อ บ ม า ว่ า ทู ต ล า ว ไ ม่ อ ย า ก พ บ มึ ง
    (เศร้า)
    ปีหน้าผมไปหาอีกทีช่วงเดือนไหนดีครับ เผื่ออะไรจะดียิ่งขึ้นครับ
    ห น ห น้ า ถ า ม ใ ห ม่
    ท่านว่าผมควรวางแผนการพิสูจน์บั้งไฟพญานาคต่อไปยังไงดีครับ ในอนาคต เช่น คิดที่จะไปเข้าหานายก อบจ.หนองคาย ไม่รู้จะเป็นยังไงบ้างครับ
    ห น ห น้ า สื บ ใ ห้
    ผมควรเปลี่ยนคำถามได้แล้วใช่มั้ยครับ แหะ ๆ
    ใ ช่

อนาคตหากมีการเลือกตั้งเกิดขึ้น แล้วผมมาหาท่านก่อนเลือกตั้งประมาณ 1 เดือน ท่านจะสามารถให้คำตอบได้มั้ยครับว่าควรจะเลือกใครหรือเลือกพรรคใดดีหนะครับ
    ไ ด้
    หนึ่งเดือนได้นะครับ
    ไ ด้
    ถ้าถามท่านวันนี้เลยจะเป็นยังไงครับว่า ถ้าวันพรุ่งนี้หากมีการเลือกตั้งเกิดขึ้น ท่านอยากให้เลือกพรรคอะไรมากที่สุดหนะครับ
    ยั ง ต อ บ ย า ก
    แล้วในส่วนของการเลือกตั้งผู้ว่าฯกรุงเทพฯซึ่งไม่รู้ว่าจะเกิดขึ้นเมื่อไหร่ ท่านมีคำแนะนำอย่างไรมั้ยครับ
    ห น ห น้ า ถ า ม ใ ห ม่

ท่านมีความเห็นหรืออยากจะบอกอะไรกับ ร้อยเอกธรรมนัส พรหมเผ่า มากที่สุดมั้ยครับ
    ถู ก ป ร ะ ยุ ท ธ์ ป ล ด เ พ ร า ะ ไ ป ถ่ ว ง ดุ ล อ ำ น า จ ใ น พ ร ร ค
    ที่ธรรมนัสเคยบอกว่า หากล้มเค้าได้ ก็ล้มรัฐบาลได้นี่ คงไม่จริงใช่มั้ยครับ
    ไ ม่ จ ริ ง

ท่านมีความเห็นหรืออยากจะบอกอะไรกับ นางสาวศรีนวล บุญลือ มากที่สุดมั้ยครับ
    ศ รี น ว ล ย้ า ย พ ร ร ค เ พ ร า ะ พ ร ร ค อ น า ค ต ใ ห ม่ ไ ม่ จ ง รั ก ภั ก ดี

ท่านมีความเห็นหรืออยากจะบอกอะไรกับ นางปารีณา ไกรคุปต์ มากที่สุดมั้ยครับ
    ป า รี ณ า บ้ า ไ ป แ ล้ ว
    ปารีณาบ้าไปแล้วเหรอครับ
    ใ ช่
    เห็นเจ้าพ่อหลักเมืองก็พูดอย่างงี้เหมือนกันครับ(21 มี.ค. 63) แต่อยากให้พระสยามฯช่วยยกตัวอย่างหน่อยซิครับ ตัวอย่างที่เด่นชัดสุดว่าบ้ายังไงหนะครับ
    อ ยู่ ดี ๆ ก็ ไ ป เ ที่ ย ว ว่ า ค น อื่ น

สส.เวลาย้ายพรรค ทำไมถึงชอบเข้าพรรคภูมิใจไทยกันมากที่สุดเหรอครับ
    ภู มิ ใ จ ไ ท ย ใ ช้ เ งิ น ซื้ อ
    ศรีนวล ถูกซื้อด้วยมั้ยครับ
    ศ รี น ว ล ไ ม่ ไ ด้ ถู ก ซื้ อ แ ต่ ค น อื่ น ถู ก ซื้ อ

ท่านมีความเห็นหรืออยากจะบอกอะไรกับ 250 สว. มั้ยครับ
    ไ ป ต า ย ซ ะ พ ว ก ขี้ ข้ า เ ผ ด็ จ ก า ร
    ไปตายซะพวกขี้ข้าเผด็จการ เหรอครับ
    โ ด ย ส่ ว น ใ ห ญ่ เ ป็ น ไ ว้ ถ า ม ใ ห ม่ ห น ห น้ า

ท่านมีความเห็นยังไงกับสถานการณ์การแพร่ระบาดของไวรัสโควิดครับ
    ไ ว รั ส โ ค วิ ด ใ น อ ดี ต อ ยู่ ที่ จี น ไ ม่ รู้ เ ข้ า ม า ไ ด้ ยั ง ไ ง
    ไวรัสนี้มันเกิดขึ้นเอง หรือมีคนทำขึ้นครับ
    ส ง สั ย เ กิ ด ขึ้ น เ อ ง
    อนาคตการแพร่ระบาดในประเทศไทยจะเป็นยังไงบ้างครับ
    อ ยู่ ที่ ก า ร ป้ อ ง กั น

ควรเปิดประเทศหรือไม่อย่างไรครับ
    ถ า ม ไ ด้ ดี
    หั ว ที่ เ ส น อ น า ย ก ใ ห้ เ ปิ ด ป ร ะ เ ท ศ ใ ว เ พ ร า ะ มั น อ ย า ก ไ ด้ นั ก ท่ อ ง เ ที่ ย ว แ ส ด ง ไ
    ออกไปดูก่อน

ออกไปดูก่อนเหรอครับ
    ใ ช่
    ขอข้ามข้อนี้ไปก็ได้ครับ
    ท่านช่วยแนะนำสูตรยาสำหรับป้องกันหรือรักษาโควิดหน่อยสิครับ
    อ บ ใ บ ว่ า น น ว ว ร ร ณ ไ ว้ ส า ม วั น แ ล้ ว เ อ า ม า กิ น
    เผอิญผมเคยถามพระแก้วฯ พระแก้วฯก็พูดเรื่องว่านนววรรณเหมือนกัน(30 ส.ค. 63) ว่านนี้มีจริงๆใช่มั้ยครับ
    ไ ป ดู ใ น ป่ า ที่ เ ข า ใ ห ญ่ ดู สิ
    เจ้าพ่อเขาใหญ่จะรู้จักว่านนี้มั้ยครับ
    ไ ป ล อ ง ถ า ม ดู สิ
    ว่านนววรรณ พระสยามฯเคยบอกผมว่า หัวหน้าพรหมชื่อท้าวนววรรณ (5 ก.ค. 57) ไม่ทราบว่าเกี่ยวข้องอะไรกับว่านนววรรณหรือเปล่าครับ
    ทุ ก อ ย่ า ง ล้ ว น เ กี่ ย ว ข้ อ ง กั น ห ม ด
    แสดงว่าว่านนววรรณนี่คือ เป็นว่านที่แบบ พรหมท้าวนววรรณ ประทานมาให้บนโลกในป่าเขาใหญ่เหรอครับ
    ใ น อ ดี ต ไ ม่ มี ว่ า น นี้ เ พิ่ ง ม า มี ส มั ย ที่ ท้ า ว น ว ว ร ร ณ ไ ด้ เ ป็ น พ ร ห ม
    ประมาณกี่ปีแล้วครับ
    โ ท ษ น ะ มึ ง จ ะ อ ย า ก รู้ ท ำ ไ ม
    เท่าที่ผมเคยหาดูในเน็ตใน google ดูเหมือนจะไม่มีชื่อว่านนววรรณหนะครับ เพราะว่าพระแก้วฯเคยแนะนำมาก่อนแล้วหนะครับ หรือว่าเค้าเรียกเป็นภาษาอื่นเรียกเป็นถ้อยคำอื่น
    ห า ก ห า ชื่ อ นี้ ไ ม่ เ จ อ ใ ห้ ห า ชื่ อ ว่ า ว่ า น วุ้ น ล อ ด นั ก วั น ห น้ า สื บ ใ ห้
    แสดงว่าว่านนี้มีลักษณะเป็นวุ้นเหรอครับ
    ไ ม่ เ ชิ ง

แล้วยาฟ้าทะลายโจรหละครับ
    ไ ม่ ดี อ ย่ า กิ น ม า ก
    ยาฟ้าทะลายโจร ไม่ดีอย่ากินมาก ใช่มั้ยครับ
    ใ ช่
    เหมือนสนธิ ลิ้มทองกุล จะชอบแนะนำ อย่างงั้นก็ไม่เป็นผลดีใช่มั้ยครับ
    ไ ม่ เ ป็ น ผ ล ดี

การดำเนินกิจการต่างๆภายในประเทศ อะไรควรเปิด อะไรควรปิดครับ ท่านว่า
    อั น ที่ ค ว ร เ ปิ ด คื อ ร้ า น อ า ห า ร แ ต่ ที่ ค ว ร ปิ ด คื อ พ ว ก ผั บ บ า ร์
    ควรเยียวยาพวกผับบาร์ หรือสถานประกอบการที่ยังปิดอยู่ ยังไงดีครับ
    บ อ ก ใ ห้ ไ ป ท ำ อ ย่ า ง อื่ น ก่ อ น

ไข้หวัดสเปนช่วงสมัย ร.6 เป็นยังไงบ้างครับ
    ไ ข้ ห วั ด เ ส ป น ค น ต า ย ม า ก ก ว่ า
    แล้วเทียบกับโรคห่าในยุคก่อนหน้านั้นหละครับ
    โ ร ค ห่ า ค น ต า ย ม า ก ก ว่ า
    โรคห่ามีการสวดมนต์รัตนสูตรด้วยใช่มั้ยครับ
    ใ ช่ แ ต่ ช่ ว ย ไ ม่ ไ ด้
    เพราะอะไรถึงช่วยไม่ได้เหรอครับ เป็นเพราะผิดบทหรือเปล่า
    ใ น อ ดี ต บ ท ส ว ด รั ต น สู ต ร บุ ญ ไ ม่ ม า ก พ อ จ ะ ช่ ว ย ไ ด้
    ถ้าในยุคปัจจุบันจะมีการสวดมนต์ไล่โควิด ท่านแนะนำบทสวดอะไรดีที่สุดครับ
    บุ ญ ไ ม่ พ อ ไ ม่ ว่ า บ ท ใ ด ๆ
    ดาราที่ชื่อ กิ๊ก มยุริน บอกว่าได้บทสวดมาจากครูบาบุญชุ่มให้สวดว่า ทะสะขะ สะมัง วิสะตุ 3 จบ ท่านมีความเห็นยังไงครับ
    ไ ม่ น่ า จ ะ ช่ ว ย ไ ด้

ปีนี้มีข่าวลือเกี่ยวกับพระสยามฯในโลกโซเชียล ท่านมีความเห็นหรืออยากจะแก้ข่าวอะไรมั้ยครับ
    ท ำ ไ ม มึ ง เ อ า ม า ถ า ม ห ล ะ
    เหมือนช่วงเกิดข่าวลือใหม่ๆนั้นได้ไม่นาน ผมได้เชิญพระสยามฯไปสัมภาษณ์ที่บ้าน แล้วท่านก็ได้ปฏิเสธแล้วหนะนะครับ แต่ว่าตอนนี้ผมอยากได้บันทึกไว้เป็นกิจจะลักษณะอีกครั้งนึงหนะครับ
    หั ว ที่ ป ล่ อ ย ข่ า ว ลื อ ปี นี้ โ ด น จั บ แ ล้ ว
    มันคงไม่จริงตามนั้นทั้งหมดเลยใช่มั้ยครับ หรือว่าท่านอยากจะอธิบายแยกเป็นข้อๆมั้ยครับ
    ไ ม่ จ ริ ง ทั้ ง ห ม ด
    อย่างประการแรกเลย ที่ว่าท่านเป็นผีที่ปกปักรักษาราชวงศ์จักรีหนะครับ
    ไ ม่ จ ริ ง เ ร า เ ป็ น เ ท ว ด า ที่ ป ก ปั ก ษ์ รั ก ษ า บ้ า น เ มื อ ง ม า แ ต่ โ บ ร า ณ
    ก่อนที่จะก่อตั้งราชวงศ์จักรีอีกใช่มั้ยครับ
    ใ ช่
    มีรายละเอียดเพิ่มเติมอีกมั้ยครับ
    ห น ห น้ า เ ล่ า ใ ห้ ฟั ง
    เครื่องเซ่นที่ถวายท่าน เป็นเครื่องเซ่นอะไรเหรอครับ
    ไ ม่ มี ข อ ง ดิ บ ห ร อ ก
    ในประเด็นของการถูกแสงแดดนั้น ผมเห็นภาพข่าวเก่าๆว่าปี 2525 ที่กรุงรัตนโกสินทร์ครบรอบ 200 ปี ก็มีการแห่ท่านออกมาภายนอกใช่มั้ยครับ
    ใ ช่

ท่านมีความเห็นยังไงกับรายการช่องส่องผีครับ
    ผี ที่ เ ร น นี่ สื่ อ ไ ด้ แ ห่ ง นั้ น ๆ ไ ม่ มี อ ยู่ จ ริ ง เ ธ อ คิ ด ไ ป เ อ ง
    อย่างงี้ผีแต่ละแห่งนั้นเค้าจะหัวเราะเรนนี่เลยมั้ยครับ
    ไ ม่ ห ร อ ก เ พ ร า ะ แ ต่ ล ะ ต น มี บุ ญ ก ร ร ม ต้ อ ง ไ ป
    ถ้าอย่างงั้นผมอยากจะเปิดเทปของรายการช่องส่องผีให้ท่านดูซักตอนนึงที่ชื่อตอนว่า ตามรอยพระเจ้าตาก ซึ่งไปตามกันที่จังหวัดนครศรีธรรมราช ผมเปิดให้ท่านดูได้มั้ยครับหรือว่าท่านมองว่าเสียเวลา
    ไ ด้

(ผมเปิดโน๊ตบุ๊คคลิปนี้ให้ท่านชม เสียเวลาไปถึง 56 นาที กินเวลาคำถามอื่นมากๆ คงพอแค่นี้แล้วสำหรับการถามถึงรายการนี้ ได้ข่าวแว่วๆว่ากำลังจะเลิกรายการแล้ว) ตามรอย..พระเจ้าตาก EP.17 (Full) I ส่องผี

เป็นไงบ้างครับท่าน
    หั ว มึ ง ดู จ ะ เ ชื่ อ ม า ก
    แสดงว่าท่านจะบอกว่า เนื้อหาในรายการนี้คือ ส่วนใหญ่ไม่จริง เหรอครับ
    ไ ม่ มี อ ะ ไ ร จ ริ ง เ ล ย
    เส้นแสงเต้นระบำนี่ ใช่ผีมั้ยครับ ท่านว่า
    ไ ม่ ใ ช่ ผี ใ ห้ ต า ย เ ถ า ะ ใ น วั ด นี้ อั น ที่ จ ริ ง พ ร ะ เ จ้ า ต า ก สิ น ไ ม่ ไ ด้ ห นี ม า บ ว ช
    งั้นแสงเต้นระบำนี้ ก็ไม่ใช่พระเจ้าตากสินนะครับ
    ไ ม่ ใ ช่
    งั้นพวกนี้ก็คงจะไม่ใช่ผีถือหัวนะครับ
    ไ ม่ ใ ช่
    เช่นนั้นมันคืออะไร เกิดจากอะไรเหรอครับ แสงนี่
    ห น ห น้ า สื บ ใ ห้
    โดยสรุป บั้นปลายชีวิตพระเจ้าตากสิน ไม่ได้หนีไปบวชอยู่นครศรีธรรมราชนะครับ
    ไ ม่ ไ ด้ ไ ป บ ว ช ที่ นั่ น
    ท่านก็คงจะบวชอยู่ที่วัดฝั่งธนบุรี แล้วก็สวรรคตที่นี่ใช่มั้ยครับ
    ใ ช่

ร.1 รออะไรอยู่ถึงสองปี ถึงได้ขุดศพพระเจ้าตากขึ้นมาเผาเหรอครับ

แล้วเรื่องผู้ไปบวชที่นครศรีธรรมราชเนียะ มีมูลอะไรบ้างมั้ยครับ อย่างเช่น มีทหารเอกของพระเจ้าตากสินไปบวชหรือเปล่า หรือมีคนไปอุปโลกน์ว่าเป็นพระเจ้าตากสินไปอยู่ที่นั่น หรือมีคนแต่งขึ้นมาลอยๆโดยไม่มีอะไรครับ
    ไ อ ค น ที่ ไ ป บ ว ช ใ น อ ดี ต ไ ป บ อ ก ช า ว บ้ า น ว่ า ตั ว เ อ ง คื อ พ ร ะ เ จ้ า ต า ก
    ก็คือมีคนไปแอบอ้างว่าตัวเองเป็นพระเจ้าตากใช่มั้ยครับ
    ใ ช่
    บุคคลนี้เป็นข้ารับใช้พระเจ้าตากมาก่อนมั้ยครับ หรือว่าไม่ได้เกี่ยวข้องอะไรกันเลย
    ไ ม่ ไ ด้ เ กี่ ย ว ข้ อ ง กั บ พ ร ะ เ จ้ า ต า ก เ ล ย
    คือตั้งแต่คุยกับเทวดาแห่งชาติมาเนียะ นี่เป็นครั้งแรกนะครับที่ได้รับคำยืนยันเต็มๆที่ชัดเจนว่า พระเจ้าตากไม่ได้หนีไปบวชที่นครศรีธรรมราชนะครับ ทีนี้ท่านยังจะมีอะไรเกี่ยวกับพระเจ้าตากที่จะบอกผมเพิ่มเติมอีกมั้ยครับ
    วั น ห น้ า เ ล่ า ใ ห้ ฟั ง

โอเคท่าน สำหรับเรื่องของอาจารย์เรนนี่ ท่านก็มองว่าเธอมั่วหมดเลยใช่มั้ยครับ
    ใ ช่
    แล้วสิ่งที่เธอคุยได้เนียะ มันคืออะไรเหรอครับ เธอชอบเล่าเป็นเรื่องเป็นราวมากเลยหนะครับ
    ค ว า ม คิ ด ตั ว เ อ ง
    โดยที่เธอไม่รู้ตัวว่านี่เป็นความคิดตัวเองเนียะ เธอเข้าขั้น ป่วย มั้ยครับท่านว่า หรือเป็นโรคทางจิต
    ใ ช่

โอเคครับท่าน ท่านอาจจะว่าเรนนี่คิดไปเองอย่างเงียะ แต่ในส่วนที่ผมคุยกับท่านได้เนียะ สิ่งที่จะยืนยันได้ว่าผมไม่ได้คิดไปเองเหมือนกัน คืออะไรเหรอครับ
    หั ว มึ ง ดู จ ะ คิ ด ม า ก จั ง
    ใ น วั น ห น้ า วั น ที่ มึ ง ส ะ ด ว ก ใ ห้ อ่ า น บ ท สั ม ภ า ษ ณ์ เ ก่ า ๆ ข อ ง กู
    ใ น อ ดี ต ไ ม่ มี ก า ร พู ด ไ ม่ จ ริ ง

แต่อนาคตบางอย่าง ท่านก็อาจจะทำนายผิดไปบ้างใช่มั้ยครับ
    ใ ช่
    แต่เรื่องประวัติศาสตร์ท่านบอกได้ตรงตามนั้นแน่นอนเลยใช่มั้ยครับ
    ใ ช่

(ผมเปิดภาพจากเว็ปข่าวให้ท่านดู)
    เปิดข้อสันนิษฐาน พบภาพ ‘สุนทรภู่’ ร่วมเฟรม ‘สมเด็จโต’ พร้อมข้อสังเกตจากนักประว้ติศาสตร์

ท่านครับ มีรูปที่สงสัยกันว่าจะเป็นรูปของสุนทรภู่หรือเปล่า รูปที่ถ่ายกับสมเด็จโต รูปที่อยู่ในวงกลมสีส้มเนียะครับจะใช่สุนทรภู่หรือเปล่า

ไ ว้ วั น ห น้ า สื บ ใ ห้
    ท่านจำหน้าสุนทรภู่ได้มั้ยครับ
    อั น ที่ จ ริ ง ห น้ า แ ก เ ป ลี่ ย น ต ล อ ด

ท่านมีความเห็นยังไงกับงานพระเมรุของในหลวง ร.9 เมื่อช่วงเดือนตุลาคม 2560 ครับ
    ใ น ช่ ว ง นั้ น อั น ที่ จ ริ ง มี น ้ำ ท่ ว ม แ ต่ เ จ้ า ห น้ า ที่ ว อ น สื่ อ ไ ม่ ใ ห้ อ อ ก ข่ า ว
    พระเมรุ ชมว่าสวยได้มั้ยครับ
    ไ ด้
    ไม่เป็นรางอะไรนะครับ
    ไ ม่ ห ร อ ก
    ดอกไม้จันทน์ ชมว่าสวยได้มั้ยครับ
    ไ ด้
    สามารถหยิบดอกไม้จันทน์มาส่งต่อให้กันได้มั้ยครับ
    ไ ด้
    ขณะมีดอกไม้จันทน์อยู่ในมือ สามารถยกมือไหว้ใครหรือรับไหว้ใครได้มั้ยครับ
    โ บ ร า ณ ไ ม่ ไ ด้ ห้ า ม
    ท่านมีความเห็นยังไงกับหมอกธุมเกตุครับ
    ถ า ม ไ ด้ ดี ห ม อ ก ธุ ม เ ก ตุ จ ะ ม า ป ร า ก ฏ เ มื่ อ ผู้ มี บุ ญ สิ้ น
    กับกษัตริย์ทุกพระองค์เลยมั้ยครับ
    ไ ม่ ทุ ก พ ร ะ อ ง ค์
    ตะกี้ที่ถามเรื่องพระเมรุไป ในความเห็นของพระสยามฯ พระเมรุของ ร.9 สวยมั้ยครับ
    ส ว ย ม า ก
    เทียบกับพระเมรุของพระมหากษัตริย์ในอดีตที่สนามหลวง ท่านว่าหลังไหนสวยที่สุดครับ
    ไ ม่ น่ า น ำ ม า เ ป รี ย บ เ ที ย บ กั น
    ท่านมีความเห็นอย่างไรกับฝูงนกสีขาวหลายตัวที่มาบินเหนือพระเมรุในคืนที่ถวายพระเพลิงพระบรมศพครับ
    ถ า ม ไ ด้ ดี น ก เ ห ล่ า นั้ น ถู ก เ ท ว ด า ป ลุ ก
    เทวดามีเจตนาอะไรถึงปลุกนกอย่างงั้นเหรอครับ
    ใ ห้ ม า ส ร้ า ง อั ศ จ ร ร ย์
    พระสยามฯรู้เห็นอะไรกับเทวดาที่ปลุกนกมั้ยครับ
    ไ ม่ รู้ เ ห็ น
    เพราะเทวดามีอยู่หลายตนและหลายกลุ่มมากเลยใช่มั้ยครับ
    ไ ว้ วั น ห น้ า เ ล่ า ใ ห้ ฟั ง

ผู้ที่ลั่นวาจาว่า ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป จะได้รับอานิสงส์ยังไงครับ
    อ า นิ ส ง ส์ คื อ ไ ด้ เ กิ ด เ ป็ น ข้ า รั บ ใ ช้ อี ก
    แล้วผู้ที่มีชีวิตอยู่ตั้งแต่สองรัชกาลขึ้นไป แล้วได้กล่าวเช่นนี้กับกษัตริย์ตั้งแต่สองพระองค์ขึ้นไป ผลจะเป็นยังไงครับ
    ไ ด้ เ จ อ ทั้ ง ส อ ง พ ร ะ อ ง ค์
    ผู้ที่สักที่แขนหรือสักตามตัวด้วยตัวหนังสือว่า ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป แต่หลังจากนั้นมาลบรอยสักออกไป จะได้รับผลยังไงครับ
    ถ า ม ไ ด้ ดี อ า จ ไ ม่ ไ ด้ เ กิ ด เ ป็ น ข้ า รั บ ใ ช้ อี ก
    แสดงว่าสัจอธิษฐานทั้งหลายมันเป็นสิ่งที่สามารถเปลี่ยนแปลงได้อยู่ตลอดใช่มั้ยครับ
    ใ ช่
    เพียงแต่สำหรับคนที่เปลี่ยนสัจอธิษฐานบ่อยๆ มันก็อาจจะไม่เกิดพลังมากพอที่จะให้สำเร็จอย่างใดอย่างหนึ่งได้ใช่มั้ยครับ
    ไ ว้ วั น ห น้ า ถ า ม ใ ห ม่
    พระชาติก่อนของ ร.9 เป็นอะไรครับ ก่อนที่ท่านจะมาเป็น ร.9 หนะครับ ท่านเป็นอะไรมาก่อน
    ส ง สั ย วั น นี้ มึ ง จ ะ ถ า ม ถึ ง แ ต่ ร 9
    ถามหลายเรื่องครับ แต่ว่าคำถามไหนที่เกี่ยวข้องกันผมก็เลยพยายามมาอยู่รวมกลุ่มใกล้ๆกันหนะครับ ติดๆกัน
    อั น ที่ จ ริ ง ร 9 ช า ติ ก่ อ น ไ ม่ ไ ด้ เ ป็ น ก ษั ต ริ ย์ แ ต่ เ ป็ น นั ก บุ ญ ที่ ป ฏิ บั ติ ธ ร ร ม อ ยู่ ใ น ถ ้ำ
    ปัจจุบันถ้ำนั้นอยู่จังหวัดใดครับ
    วิ ท ย า ศ า ส ต ร์ ไ ม่ ต อ บ โ จ ท ย์ ทุ ก สิ่ ง
    ขยายความได้มั้ยครับ ตะกี้ผมถามท่านว่า ถ้ำนี้ปัจจุบันเนียะอยู่ในจังหวัดใด แต่ท่านบอก วิทยาศาสตร์ไม่ตอบโจทย์ทุกสิ่ง แสดงว่ามันสลับซับซ้อนมากกว่านั้นใช่มั้ยครับ
    ไ ม่ ไ ด้ อ ยู่ ใ น โ ล ก นี้
    (ได้ยินแล้วเริ่มเกิดความรู้สึกว่า ไม่ควรถามให้สลับซับซ้อนลงไปไกลอีกแล้ว)
    ที่มีความเชื่อว่า ร.9 ชาติก่อนเป็นพระนเรศวรหละครับ
    ไ ม่ จ ริ ง
    แล้วพระชาติก่อนของสมเด็จพระราชินีในรัชกาลที่ 9 หละครับ
    แล้วพระชาติก่อนของในหลวง ร.10 หละครับ ควรถามมั้ยครับ

ผมใคร่อยากจะรู้ชาติก่อนของตัวเอง ท่านบอกได้มั้ยครับ
    ไ ด้ ช า ติ ก่ อ น มึ ง เ ป็ น บุ ค ค ล ที่ ห นี ท ห า ร ห อ บ ปื น ไ ป ด้ ว ย
    กับปืนนี่คือ ขโมยไปใช่มั้ยครับ
    ไ ม่ เ ชิ ง เ ป็ น ปื น ที่ เ ข า ใ ห้ ม า
    มีต่อมั้ยครับ
    ผู้ ที่ ท ำ ใ ห้ มึ ง บ่ น ทุ ก วั น ม า เ กิ ด เ ป็ น นั ก ท ำ อุ ป ก ร ณ์ ใ น อั น ที่ จ ริ ง ไ ม่ ไ ด้ เ จ อ กั น
    ผมหนีทหารแล้วสุดท้ายผมตายยังไงครับ ผมตายตามอายุขัย หรือว่าผมถูกทางทหารตามมาฆ่าตายหรือเปล่าครับ
    อั น ที่ จ ริ ง มึ ง ไ ด้ ก ลั บ เ ข้ า ไ ป อี ก เ พ ร า ะ อ อ ก ไ ป ไ ด้ ไ ม่ เ ท่ า ไ ห ร่ ก็ โ ด น อ า ญ า ป ร า บ จ น ไ ม่ มี ที่ ไ ป
    แล้วยังไงต่อครับท่าน
    ไ ด้ ก ลั บ ไ ป ม อ บ ตั ว
    ทำบุญด้วยอะไร ชาติหน้าถึงจะเกิดมารูปร่างหน้าตาดีเหรอครับ
    ที่ เ ป็ น อ ยู่ นี้ ก็ ดี อ ยู่ แ ล้ ว
    แล้วปานดำบนแก้มซ้ายของผมเนียะเป็นวิบากกรรมมาจากอะไรเหรอครับ
    สื บ ม า ว่ า มึ ง ไ ด้ รั บ โ ท ษ ที่ ห อ บ ปื น ห นี ท ห า ร
    แล้วได้รับโทษคือ มีมนุษย์เป็นคนลงโทษ หรือว่าเป็นเวรเป็นกรรมจากที่ผมทำอย่างงั้นบันดาลให้มาเป็นหนะครับ
    ไ ว้ วั น ห น้ า สื บ ใ ห้
    ทำบุญยังไงชาติหน้าถึงจะเกิดมาเรียนหนังสือเก่งๆหละครับ
    ไ อ นี่ ถ า ม ม า ก จั ง
    ใ ห้ ท ำ บุ ญ ด้ ว ย ม อ ส่ ว น ม า ก ท ำ บุ ญ ด้ ว ย ห

ท่านมีความเห็นยังไงกับเหตุกราดยิงกลางเมืองโคราชปีที่แล้วครับ
    ถ า ม ไ ด้ ดี ห้ า ง เ ท อ มิ น อ ล โ ค ร า ช ไ ม่ มี ร ะ บ บ รั ก ษ า ค ว า ม ป ล อ ด ภั ย ที่ ดี พ อ ส่ ว น ม า ก เ จ้ า ห น้ า ที่ รั ก ษ า ค ว า ม ป ล อ ด ภั ย ค ว ร มี ปื น
    กรณีมีชินแสบางคนบอกว่า ห้างเทอมินอลออกแบบคล้ายๆเมรุเผาศพหละครับ
    อ ย่ า ไ ป เ ชื่ อ ม า ก เ พ ร า ะ ไ ม่ เ กี่ ย ว ข้ อ ง กั น
    ผู้ที่ก่อเหตุซึ่งเป็นทหารเกณฑ์ที่มีความเดือดเนื้อร้อนใจในบางเรื่อง ท่านว่าส่งผลให้เกิดการปฏิรูปกองทัพมั้ยครับ

ท่านจะให้คุยต่อได้อีกเยอะมั้ยครับ
    อี ก ไ ด้

ท่านมีความเห็นอย่างไรกับหมุดคณะราษครับ
    ถู ก ถ อ น โ ด ย บั ญ ช า ข อ ง {เซ็นเซอร์}
    เพราะอะไรเหรอครับ
    คณะราษได้มีการฝังดวงเมืองอะไรเข้าไปในหมุดหรือเปล่าครับ
    ไ ม่ ไ ด้ ฝั ง ด ว ง เ มื อ ง ใ น ห มุ ด
    แสดงว่าก็มีแต่ทองเหลืองที่บนด้านหน้าก็มีแค่ตัวหนังสือแค่นั้นใช่มั้ยครับ
    ใ ช่
    เป็นเพราะคณะราษไม่ได้เชื่อเรื่องฤกษ์เรื่องดวงพวกนี้ หรือว่าเป็นเพราะไม่มีอาจารย์มาเป็นผู้แนะนำให้ครับ
    ค ณ ะ ร า ษ ไ ม่ ใ ส่ ใ จ เ รื่ อ ง ต อ น ก่ อ ก า ร ไ ม่ ไ ด้ ดู ฤ ก ษ์
    เผอิญผมเคยถามเจ้าพ่อหลักเมืองถึงเรื่องปี 2475 มาก่อน แล้วเจ้าพ่อหลักเมืองเล่าว่าก่อนหน้านั้นยังมีกลุ่มของพระวรนุชนำนักเรียนมาปิดวัง พระสยามฯมีความเห็นยังไงกับเรื่องนี้ครับ
    ใ น ปี นั้ น มี ห ล า ย ก ลุ่ ม ไ ม่ ใ ช่ แ ต่ ค ณ ะ ร า ษ
    เพียงแต่ว่าบางกลุ่มก็อาจจะถูกจับไปใช่มั้ยครับ
    ใ ช่

ท่านมีความเห็นยังไงกับอนุสาวรีย์ปราบกบฏ หรืออนุสาวรีย์พิทักษ์รัฐธรรมนูญมั้ยครับ
    ถู ก ถ อ น โ ด ย บั ญ ช า ข อ ง {เซ็นเซอร์}
    {เซ็นเซอร์}ท่านเชื่อเรื่องฤกษ์ยามเหรอครับ หมายถึงว่า ท่านเลยอยากจะกำจัดมรดกคณะราษเหรอครับ

(เรียนผู้อ่าน เรื่องหมุดคณะราษและอนุสาวรีย์ปราบกบฏ ถูกถามกับเทวดาแห่งชาติครบทั้ง 3 ท่าน ผมมาคิดว่านี่จะเป็นการเบียดบังคำถามเรื่องอื่นๆมั้ย ภายใต้เวลาที่ไม่มากนักกับคำถามที่มากมาย จนผมต้องตั้งกฎกับตัวเองว่า หากถามเรื่องเดียวกันถึง 2 องค์แล้ว ถือว่าเกินครึ่งแล้ว น่าจะอิ่มแล้ว เพราะอีกหลายคำถามที่จดมาแล้วยังไม่ทันได้ถาม เช่นเรื่องพระมหาไพรวัลย์ที่ไม่ได้ถาม)

ท่านมีความเห็นยังไงกับการตั้งชื่อห้องว่า ห้องบวรเดช ครับ
    ห้ อ ง บ ว ร เ ด ช ตั้ ง ต า ม ชื่ อ พ ร ะ อ ง ค์ เ จ้ า บ ว ร เ ด ช

มีความพยายามจะทำลายมรดกคณะราษใช่มั้ยครับ
    ใ ช่

ท่านมีความเห็นอย่างไรกับ ป๋าเปรม ครับ
    ป๋ า เ ป ร ม ต า ย เ พ ร า ะ ต อ น นั้ น ไ ม่ มี ใ ค ร อ ยู่ บ้ า น
    จัดว่าบกพร่องใช่มั้ยครับ คนที่ดูแลป๋าเปรม ที่ตอนนั้นไม่อยู่หนะครับ
    ใ ช่
    บ้านสี่เสาฯทำไมถึงถูกทุบหละครับ
    ป๋าเปรมตายแล้วไปอยู่ภพไหนครับ
    สื บ ใ ห้ ห น ห น้ า
    อันนี้ท่านรู้อยู่แล้ว แต่ท่านไม่อยากบอกหรือเปล่าครับ
    ไ ม่ รู้
    สมัยที่ป๋าเปรมยังมีชีวิตอยู่ ผมเคยถามพระสยามฯถึงป๋าเปรมอยู่เหมือนกัน (5 เม.ย. 58) พระสยามฯออกแนวมองป๋าเปรมในแนวทางลบใช่มั้ยครับ
    ใ ช่

ท่านมีความเห็นยังไงกับ ไอ้ไข่ ครับ
    ไ อ้ ไ ข่ ไ ม่ มี จ ริ ง
    ไม่ว่าจะเป็นที่วัดเจดีย์ หรือวัดอื่นๆที่ก๊อปปี้ไอ้ไข่ไป ก็ไม่มีจริงทั้งนั้นเลยใช่มั้ยครับ
    ไ ม่ มี จ ริ ง ทั้ ง นั้ น
    งั้นก็คงจะเป็นแค่ตำนานเล่าขานที่แต่งขึ้นมาเหรอครับ
    ใ ช่

ในสมัยโบราณ มีการเสกใบมะขามให้เป็นผึ้งต่อแตนให้ไปสู้กับข้าศึกได้ จริงหรือเปล่าครับ
    ถ า ม ไ ด้ ดี ใ น อ ดี ต ไ ม่ มี ก า ร เ ส ก ใ บ ม ะ ข า ม ใ ห้ เ ป็ น ผึ้ ง ต่ อ แ ต น ไ ป ต อ ด ข้ า ศึ ก เ ป็ น เ รื่ อ ง แ ต่ ง ขึ้ น
    แต่งขึ้นมาจากเรื่องขุนแผนเหรอครับ
    ใ ช่

แล้วเรื่องศรีธนญชัยนี่ เรื่องจริงหรือเรื่องแต่งครับ
    เ รื่ อ ง แ ต่ ง

ในรอบหนึ่งสัปดาห์นี่ ทำบุญวันไหนดีที่สุดครับ วันอาทิตย์หรือเปล่าครับ
    วั น อ า ทิ ต ย์ ดี ที่ สุ ด

ท่านมีความเห็นหรืออยากจะบอกอะไรกับ หมอปลา มากที่สุดมั้ยครับ
    ห ม อ ป ล า ไ ม่ ไ ด้ มี สั ม ผั ส ที่ ห ก
    ไอ้การอวกเกิดจากอะไร เกิดจากคิดไปเองเหรอครับ
    ใ ช่
    การไปทุบศาลพระภูมิบ่อยๆ มีผลเสียอะไรกับหมอปลามั้ยครับ
    อ า จ ท ำ ใ ห้ โ ช ค ไ ม่ ดี

ท่านมีความเห็นยังไงกับเรื่องนางนพมาศครับ
    น า ง น พ ม า ส ไ ม่ มี จ ริ ง
    แต่งขึ้นเมื่อไหร่ครับ
    แ ต่ ง ขึ้ น ไ ด้ น า น แ ล้ ว
    เคยถามเจ้าพ่อหลักเมือง (30 พ.ย. 57) ท่านว่าแต่งขึ้นโดยบัญชาของสมเด็จเจ้าพระยา ใช่มั้ยครับ
    น่ า จ ะ ใ ช่
    แล้วประเพณีลอยกระทงเนียะ ท่านว่าควรสืบสานต่อไปมั้ยครับ
    อ ย า ก ใ ห้ สื บ ส า น ต่ อ ไ ป
    ต่อขยะกระทงจำนวนมากหละครับ
    แ ล้ ว แ ต่ จ ะ จั ด ก า ร

ท่านมีความเห็นยังไงกับกระทรวงแพทยาคมครับ
    ก ร ะ ท ร ว ง แ พ ท ย า ค ม
    ใ น อ ดี ต ใ ช้ วิ นิ จ ฉั ย ค ว า ม ผิ ด เ กี่ ย ว กั บ ไ ส ย ศ า ส ต ร์

แล้วนั่นเป็นการวินิจฉัยที่น่าเชื่อถือมั้ยครับ
    ไ ม่ น่ า เ ชื่ อ ถื อ เ ล ย เ พ ร า ะ มั่ ว ต ล อ ด
    ท่านช่วยยกตัวอย่างให้ฟังซักเรื่องได้มั้ยครับ
    เ ค ย มี ค น อ า ยุ ยื น ไ ป ห า แ ล้ ว ถู ก สั่ ง ใ ห้ ต า ย ไ ด้ แ ล้ ว เ พ ร า ะ ห ม ด อ า ยุ ขั ย แ ล้ ว
    แล้วตายจริงๆมั้ยครับ
    ไ ม่ ต า ย แ ต่ เ สี ย ค ว า ม รู้ สึ ก
    คือเค้าแค่แนะนำมา แต่ว่าเค้าก็ไม่ได้สั่งประหารนะครับ
    ไ ม่ ไ ด้ สั่ ง

ท่านครับ ผมก็ยังอยากไปสถานทูตลาวอยู่หนะครับ ทั่งที่ท่านแนะนำว่าไม่ควรไป คืออย่างงี้ ผมก็คิดว่าผมไปวันเนียะ ผมไม่ได้ไปแค่รอบเดียวอีก เดี๋ยวปีหน้าก็คาดว่าจะได้ไปอีกมากกว่า 1 หรือ 2 ครั้งหนะครับ แต่ปัญหาว่า ถ้าไปบ่ายวันนี้นะครับ จะมีผลดีหรือผลเสียมากกว่ากันครับ
    ไ ป ดู สิ

ก่อนจากกันนี้ผมถามท่านอีกเรื่องนึงดีมั้ยครับ
    ดี
    ผีที่รักษาพระแก้ว ไม่ถูกกับผีที่รักษาพระบาง จริงหรือเปล่าครับ
    จ ริ ง
    แค่นี้เหรอครับ
    แ ค่ นี้
    (เคยถามเรื่องนี้กับพระแก้วฯ 14 ก.พ. 59 แต่ตอบไม่เหมือนกัน)
    ก็ต้องขอขอบคุณพระสยามฯสำหรับวันนี้นะครับ

ติดตามบทสัมภาษณ์รอบหน้า ฝากกดไลท์เพจ ติดต่อผีสางเทวดา ด้วยนะครับ