บทสัมภาษณ์เจ้าพ่อหลักเมืองไทย 5 พ.ค. 66

ในห้อง 'เรื่องผี' ตั้งกระทู้โดย สมภพ, 8 พฤษภาคม 2023.

1. สมภพ

สมภพ เป็นที่รู้จักกันดี

16 กรกฎาคม 2005
    กระทู้เรื่องเด่น:
    4

ช่วงนี้หาเทวดาแห่งชาติถี่หน่อย โดยเจ้าพ่อหลักเมืองเป็นเทวดาองค์สุดท้ายที่ถูกถามก่อนจะเลือกตั้ง กะว่าหลังจากนี้คงเว้นจากการมาหาเทวดาแห่งชาติอีกยาววววเพื่อชดเชยกับที่มาถี่ในช่วงนี้ นี่เป็นการเลือกตั้งครั้งแรกที่ได้ถามตัวเลือกจากเทวดาแห่งชาติครบทั้ง 3 องค์ ก่อนหน้านี้มีพระสยามฯเลือกพรรคประชาธิปัตย์ ถามเมื่อ 23 เม.ย. 66 และพระแก้วฯเลือกพรรคพลังประชารัฐ ถามเมื่อ 2 ต.ค. 65

เอาหละครับ เริ่มเลยแล้วกันครับ เลือกตั้งเลือกพรรคอะไรดีครับ
    ( ผมกางชื่อพรรคการเมืองทั้งหมด )
    เ ลื อ ก พ ร ร ค อ ห ห ห สะกดผิด
    แ อ บ เ ชี ย ร์ พ ร ร ค ไ ห น ห ล ะ

คงต้องขออนุญาตหนะครับ เพราะอันนี้ผมเป็นพิธีกร ก็เลยอยากจะถามท่าน แล้วอีกใจเนียะ ก็ตั้งใจว่าพรรคที่เลือกเนียะ ก็จะให้อยู่ในพรรคใดพรรคหนึ่งที่เทวดาแห่งชาติ 3 ท่านเลือก มีพระแก้วฯถามไปแล้ว พระสยามฯถามไปแล้ว ตอนนี้เหลือเจ้าพ่อหลักเมือง สมมุติอยากจะเลือกพรรคใดพรรคหนึ่งตามที่เทวดาองค์ใดองค์หนึ่งแนะนำหนะครับ
    ห ไ
    ออกไปดูก่อน

ประมาณกี่นาทีครับท่าน
    1 0
    ครับ ขออัญเชิญครับ

(ครบ 10 นาที)

เป็นอย่างไรบ้างครับท่าน
    เ ลื อ ก พ ร ร ค อ อ ก ใ ห้ ห อ อ
    (ท่านคิดนาน)
    โ บ ร า ณ ใ ห้ เ ลื อ ก พ ร ร ค ใ สะกดผิด
    ใ ห้ เ ลื อ ก พ ร ร ค แ อ บ ช ห อ บ ไ ป ถ า ม ห น ห น้ า

หอบไปถามหนหน้าเหรอครับ
    ใ ช่
    เลือกตั้งวันที่ 14 พฤษภาคมนะครับท่าน
    ไ ม่ แ น ะ น ำ แ ล้ ว กั น
    คราวก่อนที่ผมมาถามท่านก่อนที่จะเลือกตั้งผู้ว่ากรุงเทพฯหนะครับ(6 พ.ค. 65) ท่านก็บอกไม่แนะนำแล้วกันเพราะว่าอำนาจหลักอยู่ที่รัฐบาลมากกว่า แต่มาคราวเนียะเราต้องเลือกรัฐบาลแล้วหนะนะครับ อยากให้ท่านให้ความสำคัญ อยากจะขอคำแนะนำหนะครับ
    ห อ บ ไ ป ถ า ม ห น ห น้ า
    ท่านครับเลือกตั้งวันที่ 14 พฤษภาคมหนะครับ ผมคิดว่าไม่น่าจะมีหนหน้าแล้วหนะครับ เพราะวันนี้ก็เป็นวันศุกร์ ยังมีศุกร์หน้าอีก แต่ว่ามันจะใกล้เกินไป แล้วผมก็ต้องเสียค่าน้ำมันมากรุงเทพฯอีกรอบอย่างเงียะหนะครับท่าน วันเนียะอยากจะขอให้ท่านช่วยเลือกเลยเถอะครับ เอาประมาณว่า วันนั้นหนะท่านจะต้องได้เข้าคูหาเลือกตั้งเพื่อเลือกพรรคใดพรรคหนึ่งด้วย ท่านจะเลือกพรรคอะไรครับ
    แบบไม่ประสงค์จะลงคะแนนก็มีครับ แต่ว่ารอบที่แล้วเมื่อปี 2562 (15 มี.ค. 62)ท่านก็ไม่ประสงค์จะลงคะแนนไปแล้วรอบนึงนะครับ
    (ท่านยังต่ออีกคิดนานมาก)
    เ ลื อ ก พ ร ร ค เ พื่ อ ไ ท ย
    เลือกพรรคเพื่อไทยใช่มั้ยครับ
    ใ ช่
    เพราะอะไรเหรอครับ
    โ บ ร า ณ ว่ า ไ ว้ อุ๊ ง อิ๊ ง
    จ ะ พ า ป ร ะ เ ท ศ ร อ ด

พรรคเพื่อไทย ถ้าคะแนนเต็มร้อยคะแนนเนียะ ระดับความน่าเลือก ท่านให้กี่คะแนนครับ
    7 0

โอเค รองจากพรรคเพื่อไทยลงไปหนะครับ ท่านให้พรรคไหนน่าเลือกเป็นอันดับสองครับ สมมุติเกิดอะไรขึ้นกับพรรคเพื่อไทย เช่น บางเขตไม่มีพรรคเพื่อไทยลง หรือร้ายแรงสุดคือพรรคเพื่อไทยถูกยุบ หรือคนที่เค้าไม่ชอบพรรคเพื่อไทยที่ที่สุดแต่ว่าเค้าอยากจะเชื่อเจ้าพ่อหลักเมืองหนะครับ พรรคอันดับสองท่านแนะนำพรรคอะไรครับ
    ไ ม่ มี แ ล้ ว
    คือผมคิดว่าทุกคนเนียะ อาจจะมีพรรคการเมืองในดวงใจอยู่ซักสองพรรค จนไม่รู้ว่าจะเลือกพรรคอะไรดี ผมว่าถ้าพรรคพวกนี้ได้คะแนนความน่าเลือกจนหมด แต่ผมว่ามันก็เยอะเกินไปหนะครับ เค้าจะได้มาดูว่าเจ้าพ่อหลักเมืองให้คะแนนพรรคไหนเยอะกว่า เผื่อเค้าจะเอนใจมาทางพรรคนั้น อะไรอย่างเงียะครับ ตกลงท่านจะไม่มีใช่มั้ยครับ พรรคอันดับสองหรืออันดับสามซักหน่อยก็ได้ครับ ถ้ามันจะไม่รบกวนท่านมากนัก
    บ อ ก ย า ก
    สรุปว่า มาวันนี้ท่านจะแนะนำให้เลือกพรรคเพื่อไทยเพียงพรรคเดียวใช่มั้ยครับ
    ใ ช่

โอเค ไหนๆท่านพูดถึงอุ๊งอิ๊งแล้วเนียะ เผอิญว่าเธอก็เพิ่งจะคลอดลูกไป ท่านอยากจะพูดอะไรถึงเธอมั้ยครับ อำนวยอวยชัยอะไรอย่างเงียะครับ
    ไ ม่ มี อ ะ ไ ร จ ะ บ อ ก

ผมคิดว่าพรรคการเมืองที่เทวดาแนะนำให้เลือกเนียะ พรรคนั้นน่าจะอายุยืน ผมเข้าใจถูกมั้ยครับ
    ใ ช่

งั้นขออนุญาตเอ่ยถึงพรรคการเมืองที่เป็นกระแสอีกพรรคนึงแล้วกันครับท่าน คือผมก็มาคิดเอาว่า อย่างพรรคก้าวไกลเนียะ ก็จะอายุสั้นเหรอครับ
    ใ น อ น า ค ต พ ร ร ค ก้ า ว ไ ก ล จ ะ ถู ก ยุ บ
    เอาอีกแล้ว อย่างงั้นก็คงจะเป็นเหตุวุ่นวายทางการเมือง เหมือนกับที่พรรคอนาคตใหม่โดนยุบแล้วคนออกมาชูสามนิ้วกันเยอะแยะ อะไรอย่างเงียะครับ
    ไ ว้ วั น ห น้ า ถ า ม ใ ห ม่

ท่านมีความเห็นหรืออยากจะบอกอะไรกับ พรรครวมไทยสร้างชาติ มั้ยครับ
    แ น่ น อ น ว่ า รั ก ษ า แ ช ม ป์ ไ ว้ ไ ม่ ไ ด้
    พรรครวมไทยสร้างชาติรักษาแชมป์ไว้ไม่ได้เหรอครับ
    ใ ช่
    แล้วพรรคพลังประชารัฐหละครับ
    ไ ม่ ไ ด้ เ ห มื อ น กั น

พรรคเพื่อไทยจะไปร่วมรัฐบาลกับพลังประชารัฐ หรือรวมไทยสร้างชาติมั้ยครับ หรือร่วมฝ่ายค้านก็ไม่แน่ใจ
    ไ ม่ ร่ ว ม
    ท่านกำลังจะบอกว่าประยุทธ์จะไม่ได้เป็นนายกต่อใช่มั้ยครับ
    ไ ม่ ไ ด้ เ ป็ น ต่ อ

ท่านมีความเห็นหรืออยากจะบอกอะไรกับ 250 สว. มั้ยครับ
    ส อ ง ร้ อ ย ห้ า สิ บ ส ว จ ะ โ ห ว ต ป ร ะ ยุ ท ธ์ แ ต่ เ สี ย ง ไ ม่ พ อ
    ทุกคนเลยมั้ยครับ ได้ยิน สว.วันชัย มาบอกว่าจะโหวตให้กับพรรคการเมืองที่มีเก้าอี้อันดับหนึ่งอะไรอย่างเงียะครับ
    ใ ห้ ถึ ง วั น ก่ อ น

ท่านอยากพูดถึงพรรคการเมืองไหนอีกเป็นพิเศษมั้ยครับ
    พ ร ร ค ภู มิ ใ จ ไ ท ย
    ท่านมีความเห็นหรืออยากจะบอกอะไรกับพรรคภูมิใจไทยครับ
    ใ ห้ เ น วิ น ก ลั บ ม า เ ห มื อ น เ ดิ ม แ ล้ ว เ ร า จ ะ เ ลื อ ก
    เพราะสมัยก่อนๆที่จะยึดอำนาจ ท่านก็เคยเลือกพรรคภูมิใจไทยมาก่อนใช่มั้ยครับ
    ใ ช่

(หมายเหตุ เจ้าพ่อหลักเมืองเคยแนะนำให้เลือกพรรคภูมิใจไทยมาก่อนที่ประยุทธ์จะยึดอำนาจ ส่วนเลือกตั้ง 62 ท่านไม่ประสงค์จะลงคะแนน จนเลือกตั้ง 66 ท่านแนะนำพรรคเพื่อไทย เท่ากับตอนนี้เดาทางได้แล้วว่าหากนายเนวินกลับพรรคภูมิใจไทยเจ้าพ่อคงแนะนำพรรคนี้)

อะโอเค แต่ว่าไหนๆรอบนี้ท่านเลือกพรรคเพื่อไทยแล้วเนียะ เมื่อกี้ท่านพูดถึงอุ๊งอิ๊งแล้ว แล้วท่านอยากจะพูดถึงอะไรกับ เศรษฐา มั้ยครับ
    ไ ม่ มี อ ะ ไ ร
    (สงสัยจะไม่ได้เป็นนายกฯ)

ท่านมีความเห็นหรืออยากจะบอกอะไรกับนาวาอากาศตรี ศิธา ทิวารี มั้ยครับ
    ใ น เ ว ที ดี เ บ ต พู ด ดี ม า ก

ท่านมีความเห็นหรืออยากจะบอกอะไรกับนายพิธา ลิ้มเจริญรัตน์ มั้ยครับ
    ใ น วั น ห น้ า จ ะ ไ ด้ เ ป็ น รั ฐ ม น ต รี ก ร ะ ท ร ว ง ท แ อ บ ช อ บ พ ร ร ค ก้ า ว ไ ก ล เ ห ร อ
    คือผมก็เหมือนพิธีกรดีเบตหนะครับ พิธีกรอาจจะไม่มีสิทธิ์มาบอกว่าตัวเองชอบพรรคไหน เลยต้องเป็นกลางในการถามเทวดาทั้ง 3 ท่านเนียะครับ
    ได้เป็นรัฐมนตรี แสดงว่าพรรคก้าวไกลร่วมกับพรรคเพื่อไทยใช่มั้ยครับ
    ใ ช่
    แต่ว่าสุดท้ายจำนวน สส.ได้น้อยกว่าเพื่อไทยเหรอครับ
    ใ ช่

ที่ผมถามท่านไปเนียะ คือปาร์ตี้ลิสแบบเลือกพรรค ทีนี้ในระบบแบบแบ่งเขตเนียะ ผมก็ไม่สามารถเอามาถามท่านได้หมดแน่นอน ท่านว่าก็คงจะเลือกพรรคเดียวกับปาร์ตี้ลิสไปเลยมั้ยครับ
    โ ด ย ส่ ว น ใ ห ญ่ ใ ช่
    (ลืมถามเฉพาะเขตบ้านตัวเอง)

ท่านมีความเห็นหรืออยากจะบอกอะไรกับ พรรคประชาธิปัตย์ มั้ยครับ
    พ ร ร ค ป ร ะ ช า ธิ ปั ต ย์ ไ ม่ ร่ ว ม รั ฐ บ า ล กั บ ป ร ะ ยุ ท ธ์ แ ล้ ว
    คือที่ผมถามถึงพรรคประชาธิปัตย์เนียะ เพราะว่าพระสยามฯท่านเลือกพรรคประชาธิปัตย์หนะครับ แล้วก็บอกว่าจะไม่ร่วมรัฐบาลกับประยุทธ์เหมือนกัน จุดนี้ท่านมีอะไรเพิ่มเติมมั้ยครับ
    แ ล้ ว แ ต่ ท่ า น

ที่ท่านชมว่าศิธาดีเบตได้ดี แสดงว่าท่านก็ชอบดูการดีเบตใช่มั้ยครับ
    ไ ม่ ทุ ก เ ว ที
    ท่านชอบเวทีไหนที่สุดครับ
    เ ว ที ข อ ง ช่ อ ง ส ร ยุ ท ธ์
    ท่านว่านายสรยุทธ์ทำหน้าที่เป็นพิธีกรดีเบตได้ดีหรือไม่ดีหนะครับ
    ไ ด้ ดี ม า ก
    ได้รู้สึกเป็นกลางดีมั้ยครับ แหะๆ
    ใ ช่

ท่านครับ พรรคการเมืองมีทั้งหมด 67 พรรคการเมือง แต่ว่าเวลาเลือกมาดีเบตเนียะ ก็จะเลือกมาหยิบมือเดียว ท่านว่าจุดเนียะ ควรจะพิจารณาอย่างไรดีครับ
    โ ท ษ ค น จั ด สิ
    แล้วถ้าท่านเป็นพิธีกรดีเบตเนียะ ท่านจะมีวิธีคัดเลือกยังไงครับ เพราะถ้าจับฉลากมันก็ ยังไงอยู่ หรือว่าข้ามข้อนี้ไปครับ
    ฉั น จ ะ เ ลื อ ก พ ร ร ค ที่ ค ะ แ น น นิ ย ม ม า ก ๆ
    แต่ยังไม่เลือกตั้งนี่ครับ แล้วจะรู้ได้ไงว่าพรรคคะแนนนิยมมาก หรือว่าดูจากสำนักโพลต่างๆครับ ซึ่งสำนักโพลแต่ละสำนักก็อาจจะให้คะแนนไม่เหมือนกันหนะครับ
    ไ ป ถ า ม ข้ อ อื่ น ต่ อ
    อีกข้อเดียวแล้วกันครับในเรื่องของดีเบตเนียะ ถ้าในระหว่างเนียะ จะมีการจัดเวทีดีเบตขึ้นอีกครั้งเนียะ ท่านอยากจะฝากคำถามอะไรไปให้กับพิธีกรดีเบตซักข้อนึงมั้ยครับ
    อ อ่ ยั ง มี เ รื่ อ ง ไ ป ห า ไ อ ธ น า ธ ร ใ ห้ มั น ใ ช้ ชื่ อ พ ร ร ค เ พื่ อ ไ ท ย ห า เ สี ย ง
    อ๋อ ที่แกพูดผิดเป็นพรรคเพื่อไทยหนะเหรอครับ
    ใ ช่
    มีอะไรครับ กับเรื่องนี้
    อ า ย แ ท ย
    อายแทนเหรอครับ
    ใ ช่

ท่านมีความเห็นหรืออยากจะบอกอะไรกับ ร้อยเอก ธรรมนัส พรหมเผ่า มากที่สุดมั้ยครับ
    โ ด ย ม า ก มั น ช อ บ ท ำ ใ ห้ พ ร ร ค พ ลั ง ป ร ะ ช า รั ฐ เ สื อ ม เ สี ย

ท่านมีความเห็นหรืออยากจะบอกอะไรกับ นายมิ่งขวัญ แสงสุวรรณ์ มากที่สุดมั้ยครับ
    แ ต่ มิ่ ง ข วั ญ อ า จ ช่ ว ย ก อ บ กู้ พ ร ร ค พ ลั ง ป ร ะ ช า รั ฐ ใ ห้ ค ะ แ น น ดี ขึ้ น

นายกของพรรคพลังประชารัฐ ควรจะเป็นใครมากกว่ากันครับระหว่างประวิตร กับมิ่งขวัญ หรือว่าคนอื่น
    อั น ที่ จ ริ ง ไ ม่ มี ใ ค ร ไ ด้ ร่ ว ม รั ฐ บ า ล
    คือแบบว่า ตอนมิ่งขวัญมาเข้าใหม่ๆหนะครับ ก็มีการแถลงจะเป็นแคนดิเดตนายกของพรรคไปเลยหนะครับ แต่ว่ากรรมการพรรคไม่เอาเลยให้ประวิตรเป็น เอาในมิติของพรรคหนะครับ ท่านว่าควรชูใครมาเป็นนายกมากกว่ากันหนะครับ
    น่ า จ ะ ชู มิ่ ง ข วั ญ ม า ก ก ว่ า

ท่านมีความเห็นหรืออยากจะบอกอะไรกับ นายศรัณย์วุฒิ ศรัณย์เกตุ มั้ยครับ
    อ อ่ ไ อ ห น ว ด นี่ ย้ า ย ไ ป อ ยู่ กั บ ป ร ะ ยุ ท ธ์ ไ ว้ วั น ห น้ า สื บ ใ ห้
    แล้วท่านว่ารอบนี้เค้าจะสอบได้หรือว่าสอบตกหนะครับ
    อี ก ไ ม่ น า น ก็ รู้

ท่านว่าการที่ผมมาถามท่านว่าควรเลือกพรรคการเมืองใดดีเนียะ แล้วผมสมควรที่จะถามอนาคตมั้ยครับว่า ผลมันจะออกมาเป็นยังไง เพราะว่ามันอาจจะส่งผลในการตัดสินใจว่าควรจะเลือกพรรคหรือไม่เลือกพรรคอะไรดีอย่างเงียะอะครับ
    ไ ด้
    ก็คือถามได้เหรอครับ
    ใ ช่

ท่านมีความเห็นหรืออยากจะบอกอะไรกับ ฟิล์ม รัฐภูมิ มากที่สุดมั้ยครับ
    ย้ า ย พ ร ร ค บ่ อ ย เ พ ร า ะ ไ ม่ มี อุ ด ม ก า ร ณ์

ท่านมีความเห็นยังไงกับการเกณฑ์ทหารครับ
    เ ก ณ ฑ์ ท ห า ร จ ะ ถู ก ย ก เ ลิ ก
    แล้วท่านว่าควรจะยกเลิกหรือไม่อย่างไรครับ
    แ ล้ ว แ ต่ อ ำ น า จ รั ฐ

ท่านมีความเห็นอย่างไรกับจดหมายของนายปรีดีย์ที่ว่าจะเปิดที่ฝรั่งเศสในปีหน้า พ.ศ. 2567 ครับ
    ไ ว้ ปี ห น้ า รู้ กั น
    ท่านไม่ทราบเนื้อหาหน่อยเหรอครับ
    อั น ที่ จ ริ ง ไ ม่ มี อ ะ ไ ร
    ไม่ค่อยมีอะไรน่าสนใจเท่าไหร่ใช่มั้ยครับ
    ใ ช่

โครงการก่อสร้างรถไฟความเร็วสูงผ่านช่วงเมืองเก่าอยุธยาเนียะ ท่านมีความเห็นยังไงครับ
    ใ ห้ ห่ า ง ๆ โ บ ร า ณ ส ถ า น

ท่านมีความเห็นหรืออยากจะบอกอะไรกับ นายศรีสุวรรณ จรรยา มากที่สุดมั้ยครับ
    ไ อ นี่ ท่ า จ ะ บ้ า
    แล้วองค์กรพิทักษ์รัฐธรรมนูญของแกหละครับ
    ใ ห้ ไ ป พิ ทั ก ษ์ ที่ อ ว
    เอาแค่นี้นะครับ (เห็นท่านสะกดไม่ได้ศัพท์)
    แ ค่ นี้

ท่านมีความเห็นยังไงกับเสาไฟกินรีครับ
    เ ส า ไ ฟ กิ น รี ไ ม่ ไ ด้ ม า ต ร ฐ า น

ท่านมีความเห็นหรืออยากจะบอกอะไรกับ โตโน่ มั้ยครับ

ท่านมีความเห็นยังไงกับ วัดท่าไม้ ครับ
    วั ด นี้ ช อ บ ติ ด ส ติ๊ ก เ ก อ ร์ ต า ม ร ถ ไ ว้ วั น ห น้ า สื บ ใ ห้

ท่านมีความเห็นยังไงกับการให้ นาค เป็นสัญลักษณ์ประจำชาติประเภทสัตว์ในตำนานครับ โดยการออกแบบรูปนี้ครับ
    (เปิดรูปให้ท่านดู https://www.thaigov.go.th/infographic/contents/details/6337 )
    ไ อ่ รู ป นี้ ไ ป เ อ า ม า จ า ก ค วั ด นั ก อ
    สะกดผิด ไ ว้ วั น ห น้ า สื บ ใ ห้

อาหารประจำชาติไทยคืออะไรครับ
    ส้ ม ต ำ

ผมหมดคำถามแล้ว ท่านมีอะไรอีกมั้ยครับ
    ห น ห น้ า ม า ใ ห ม่

ผมถามพระแก้วฯตั้งแต่วันที่ 2 ตุลาคม 2565 หนะครับ พระแก้วบอกให้เลือกพรรคพลังประชารัฐ แต่หลังจากนั้นเนียะ ประยุทธ์ก็ย้ายไปอยู่รวมไทยสร้างชาติ ไม่รู้ท่านว่าเจตนาพระแก้วฯจะเปลี่ยนมั้ยครับ
    ไ ม่ น่ า เ ป ลี่ ย น

โอเค วันหน้ามาใหม่ใช่มั้ยครับ
    ใ ช่

คำถามวันนี้จัดว่ามากหรือน้อยหรือกำลังพอดีครับ
    น้ อ ย
    ครับ ก็ใกล้เลือกตั้งด้วย ผมก็เพิ่งมาหาพระสยามฯเมื่อไม่ถึงสองอาทิตย์ก่อนเองครับ
    โอเค หากท่านไม่มีอะไรแล้ว ก็ขออัญเชิญท่านกลับไปสถิต ณ ที่สถิตของท่านด้วยเถิด

ติดตามบทสัมภาษณ์รอบหน้าได้ที่เพจ ติดต่อผีสางเทวดาครับ