บทสัมภาษณ์เจ้าพ่อหลักเมือง 1 ก.ค. 55

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย สมภพ, 3 กรกฎาคม 2012.

1. สมภพ

สมภพ เป็นที่รู้จักกันดี

16 กรกฎาคม 2005
    กระทู้เรื่องเด่น:
    4
    บทสัมภาษณ์เจ้าพ่อหลักเมืองช่วงเช้าๆสายๆ ของวันอาทิตย์ที่ 1 กรกฎาคม 2555 มีดังนี้

ท่านครับ การที่ผมมาคุยกับท่านตรงนี้ บางคนก็สงสัยว่าเป็นเจ้าพ่อหลักเมืองมาเข้าจริงๆมั้ย หรือว่าเป็นสิ่งอื่นมาเข้าเนียะ จุดนี้จะยืนยันได้อย่างไรครับ
    สิ่ ง อื่ น ไ ม่ มี
    แสดงว่า ถ้าผมมานั่งคุยตรงนี้ ยังไงก็ต้องเป็นเจ้าพ่อหลักเมืองมาเข้าแน่นอน ใช่มั้ยครับ
    ใ ช่

ท่านครับ โครงการสร้างเขื่อนแม่วงก์ที่จังหวัดนครสวรรค์หนะครับ ท่านมีความเห็นว่าอย่างไรบ้างครับ บ้างก็ต่อต้านบ้างก็สนับสนุน
    ออกไปดูก่อน
    (10 นาที)
    ส า ม า ร ถ ส ร้ า ง ไ ด้
    แล้วท่านเห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยอย่างไรครับ กับข้อดีข้อเสียของเขื่อนนี้หนะครับ
    อ า จ มี ร ร า ค า สู ง
    แล้วเรื่อง ผลกระทบทางสิ่งแวดล้อมหละครับ กับความคุ้มค่าทางวิชาการที่ได้
    ห า ก ส ร้ า ง ม ออกไปดูก่อน
    (10 นาที)
    ยั ง โ ส สะกดผิด อ า จ มี ม ส สะกดผิด ออกไปดูก่อน
    เอิ่ม ไม่เป็นไรท่าน สรุปแล้วเนียะ โครงการสร้างเขื่อนแม่วงก์ สุดท้ายก็จะสร้างสำเร็จใช่มั้ยครับ
    ษ ล า น ง
    เอ๊ะ ยังไงครับท่าน สุดท้ายเขื่อนแม่วงก์ก็จะสร้างสำเร็จใช่มั้ยครับ หรือว่าไม่สำเร็จครับ
    ว่ า ห า ก วั น อ นุ มั ติ ห า ก
    เอ่อ ท่านไม่ค่อยอยากตอบเรื่องเขื่อนแม่วงก์แล้วใช่มั้ยครับ เหอะ เหอะ
    ใ ช่
    (แต่ท่านตอบไปแล้วว่า สามารถสร้างได้ สงสัยจะสำเร็จ มัง)

ท่านครับ เดี๋ยวนี้พวกห้างโลตัสห้างบิ๊กซี มีกันให้ทั่วประเทศเลย ท่านมีความเห็นว่าอย่างไรมั้ยครับ
    อ า จ ทํ า ใ ห้ นั ก ล ง ทุ น นํ า เ งิ น อ อ ก น อ ก ป ร ะ เ ท ศ ไ ป ออกไปดูก่อน
    (10 นาที)
    นั ก ล ง ทุ น อ า จ นํ า น่ ม สะกดผิด ทั้ ง ห ม ด ดู จ ะ ฉุ ด ออกไปดูก่อน
    (10 นาที)
    ส า ม า ร ถ อี ง กั บ ทุ น ต ล า ด ค้ า น สะกดผิด ร า ย สะกดผิด แ ม่ ลึ ออกไปดูก่อน
    อ่ะท่าน ไม่เป็นไรครับ (ท่านสะกดไม่ค่อยรู้เรื่อง) สรุปแล้วทั้งผมและคนไทยคนอื่นๆเนียะ ควรที่จะไปซื้อของจากห้างโลตัสหรือบิ๊กซีนี้ หรือไม่อย่างไรครับ
    ห า ก จํ า เ ป็ น ไ ป ซื้ อ ไ ด้
    อึมม แล้วพวกร้านค้าของชาวบ้านในท้องถิ่นเองหละครับ
    ล อ ง พิ จ า ร ณ า ดู
    มีคนบอกว่า หากร้านค้าของชาวบ้านในท้องถิ่น ในสินค้าชนิดเดียวกันแพงกว่าที่โลตัส เราก็ควรซื้อร้านในท้องถิ่นนั้นหรือไม่อย่างไรครับ เพื่อป้องกันไม่ให้เงินออกนอกประเทศหนะครับ
    ล อ ง พิ จ ร า ร ณ า ดู
    (ตอนแรกคิดว่าท่านจะต่อต้าน และไม่สนับสนุนให้ไปซื้อของซะอีก แต่ท่านตอบมาอย่างงี้ ก็สบายใจไปในระดับนึงครับ จริงๆแม้แต่สินค้าต่างชาติ เราก็ซื้อเข้ามาตั้งแต่โบราณแล้ว แต่อย่างไรก็ลองพิจารณากันดู ไม่ถือความเคยชินเป็นหลัก เพราะของดีบางอย่างอาจอยู่ใกล้ตัวมากกว่าคำโฆษณานั้นครับ)
    แล้วทางรัฐบาลผู้บริหารประเทศหละครับ ควรจะดำเนินนโยบายกับห้างพวกนี้อย่างไรครับ ถ้าหากว่าบอกรัฐบาลได้
    อ ย่ า ใ ห้ ถู ก ทั้ ง ห ม ด รี บ นํ า หั ว ทั้ ง ห ม ด ไ ป ผ่ า น ม า ต ร ฐ า น ว่ า ด้ ว ย น ออกไปดูก่อน
    (10 นาที)
    แ ว่ ว ม า ม า ว่ า ลู ก รั ก ข อ ง วั น เ ฉ ลิ ม สึ ก แ ล้ ว
    วันเฉลิม ไหนครับ
    อ ยู่ บํ า รุ ง
    วันเฉลิมใช่มั้ยครับ ไม่ใช่เฉลิม
    วั น เ ฉ ลิ ม
    คือเป็นลูกของวันเฉลิม ใช่มั้ยครับ
    ใ ช่

แปลกจัง จู่ๆท่านก็พาออกนอกเรื่องซะงั้น แต่ก็อยากเรียนผู้อ่านว่า ผมไม่รู้มาก่อนเลยว่าวันเฉลิมมีลูก? ดังนั้น วันต่อมา(2/7/55)จึงหาใน google พบว่าเค้ามีลูกชายอยู่จริง ชื่อ อาชวิน อยู่บำรุง (รู้มั้ยกูหลานใคร[​IMG]) แต่ก็ไม่ทราบอายุ ไม่ทราบบวชพระหรือเณร ไม่ทราบว่ามีการบวชและสึกเกิดขึ้นจริงหรือไม่ แต่ไหนๆท่านโยงมาเรื่องศาสนา(วันนี้ไม่ขอโยงไปการเมือง) ขอถามท่านเรื่องประเด็นทางศาสนาหน่อยแล้วกัน

เจ้าพ่อครับ อยากทราบว่าเจ้าพ่อหลักเมืองนับถือศาสนาอะไรครับ ศาสนาพุทธ หรือศาสนาพราหมณ์ หรือฮินดูครับ
    พุ ท ธ
    (ที่ถามเพราะเสาหลักเมืองถูกสถาปนาขึ้นจากความเชื่อหรือศาสนาที่ไม่ใช่พุทธแน่นอน)
    ท่านมองศาสนาพุทธ ว่าอย่างไรครับ
    ส า ม า ร ถ ทํ า ใ ห้ พ้ น ทุ ก ข์ ไ ด้
    แล้วท่านมองอย่างไรกับศาสนาคริสต์หรืออิสลามหนะครับ
    ภ า พ อื่ น ยั ง ไ ม่ ย า ว
    ลู ก วั น เ ฉ ลิ ม สึ ก แ ล้ ว
    มีใครมารายงานบอกท่านหรือครับ
    ส า ว ก

ท่านครับ เขาพระสุเมรุมีจริงหรือเปล่าครับ
    น่ า จ ะ มี จ ริ ง
    น่าจะมีจริง? แสดงว่าท่านก็ยังไม่เคยเห็น ใช่มั้ยครับ
    ยั ง ไ ม่ เ ค ย เ ห็ น
    แล้วเขาไกรลาสหละครับ
    ลู ก วั น เ ฉ ลิ ม แ ว่ ว ม า ว่ า ล อ ด ใ ต้ ส า ล า
    ท่าน ศาลา ต้องใช้ ศ.ศาลา สะกดไม่ใช่เหรอครับ ไม่ใช่ ส.เสือ
    ศ า ล า
    (แหะๆ หวังว่าสมัยก่อนคงไม่ได้เขียนว่า สาลา หรอกนะ ท่านคงสะกดผิดเอง)
    เค้าลอดเพื่อเป็นพิธีใช่มั้ยครับ ไม่ใช่ลอดเฉยๆ
    ใ ช่

ท่านครับ คราวที่แล้วท่านบอกว่าตอนท่านเป็นมนุษย์ ท่านเคยรับราชการสมัยพระเจ้าตากสินหนะครับ[1] แล้วท่านเกี่ยวข้องกับการไปอัญเชิญพระแก้วมรกตมาจากลาวหรือเปล่าครับ
    ไ ม่ เ กี่ ย ว ข้ อ ง
    เอ่อ ท่านรับราชการก่อนที่พระแก้วมรกตจะถูกอัญเชิญมา หรือว่าหลังครับ
    ห ลั ง
    อึมม งั้นท่านพอจะได้ยินข่าวลืออะไรมั้ยครับ เกี่ยวกับว่ามีคำสาปแช่งอะไรมาจากทางลาว มากับผู้ที่อัญเชิญพระแก้วมรกตมาว่า ถ้าไม่นำไปคืนแล้วจะมีอาเพศอย่างงั้นอย่างงี้ เช่นน้ำท่วมใหญ่ อะไรอย่างงี้ครับ[2]
    นั ก สั ท ธ ร ร ม ออกไปดูก่อน
    (10 นาที)
    โ บ ร า น ว่ า ไ ว้ สํ า ห รั บ พ ร ะ แ ก้ ว ม ร ก ต แ ส ง จ า ก อํ า น า จ ทํ า ใ ห้ บ้ า น เ มื อ ง ไ ม่ ห า ย น ะ
    แล้ว เจ้าพ่อท่านมองเห็นแสงแห่งอำนาจนั้นหรือเปล่าครับ
    เ ห็ น
    พระแก้วมรกต ก็จะยังเป็นพระคู่บ้านคู่เมืองไทย ไปอีกนานใช่มั้ยครับ
    อี ก น า น
    แสงแห่งอำนาจนั่น เป็นแสงสีอะไรครับท่าน หรือว่ามีหลายสี
    เ ขี ย ว

เจ้าพ่อหลักเมือง เคยเห็นพระพักตร์พระเจ้าตากสินหรือเปล่าครับ
    เ ค ย เ ห็ น
    คือ ปัจจุบันก็มีทั้งรูปวาดและรูปปั้นพระเจ้าตากสินที่แตกต่างกันไป ทีนี้ว่าเราจะมีวิธีตัดสินอย่างไรว่ารูปไหนถูกต้องครับ เราดูได้จากอะไร
    ส า ม า ร ถ ดู ไ ด้ จ า ก แ ห่ ง ลั บ
    มีคนเค้าไปวาดไว้สมัยที่ท่านยังดำรงชีวิตอยู่ ใช่มั้ยครับ
    ใ ช่
    แห่งลับ นั้นอยู่ที่ไหนหนะครับ
    ออกไปดูก่อน
    เอ่อเดี๋ยวท่าน สรุปแล้ว พระเจ้าตากสินโดยส่วนใหญ่ที่ท่านเห็นหนะครับ มีหนวดหรือไม่มีหนวดครับ หรือหนวดสั้น (ต้องพยายามใช้คำถามให้ถูก เพราะคนเราก็มีทั้งไว้หนวดและโกนหนวดบ้าง จึงต้องเน้นภาพพจน์ส่วนใหญ่ครับ)
    ห า ก อ อ ก ร บ ท ร ง ไ ว้ ห น ว ด
    (โอ่เพิ่งรู้ สงสัยเพื่อให้น่าเกรงขามแน่เลย ^_^ แสดงว่ารูปปั้นหรือรูปวาดทรงเครื่องรบ ที่มีหนวดนั้นก็ถูกต้องแล้ว)
    ท่านเคยเห็นรูปปั้นอนุสาวรีย์พระเจ้าตากสินที่วงเวียนใหญ่หรือไม่ครับ
    ไ ม่
    ที่ปั้นโดยอาจารย์ศิลป์ พีระศรี ท่านยังไม่ได้ไปดูใช่มั้ยครับ
    ไ ม่
    (แปลกจัง เค้าปั้นมาตั้งนานแล้ว แต่ท่านไม่ออกไปดู ท่านไม่ศรัทธาพระเจ้าตากสินแล้วเหรอ แต่คงไม่ถามให้มากเรื่องครับ)

ท่านครับ คราวที่แล้วท่านบอกว่าท่านมาเป็นเจ้าพ่อหลักเมืองครั้งที่สอง คือสมัยรัชกาลที่ ๔ [3] แต่ท่านบอกว่าท่านเสียชีวิตตั้งแต่สมัยพระเจ้าตากสิน แล้วเหตุใดท่านจึงไม่มาเป็นเจ้าพ่อหลักเมืองตั้งแต่สมัยรัชกาลที่ ๑ เลยหละครับ
    แ ม้ ว่ า ล า ว ห า ย ดั ง ออกไปดูก่อน
    (10 นาที)
    อํ า น า จ ห า มิ ไ ด้
    หมายถึง ช่วงนั้นท่านยังไม่มีอำนาจพอที่จะมาเป็นเจ้าพ่อหลักเมือง ใช่มั้ยครับ
    ใ ช่
    งั้นระหว่างนั้น ช่วง ร.๑ ร.๒ ร.๓ ท่านไปสถิตอยู่ที่ไหนมาก่อนเหรอครับ และสร้างสมอำนาจได้อย่างไรครับ
    มั น อ า จ ร สะกดผิด เ ป็ น หั ว ห น้ า ส อ น น
    มันตอบยาก ใช่มั้ยครับ
    ใ ช่
    แล้วตอนเป็นมนุษย์ ท่านได้ตั้งจิตอธิฐาน หรือสร้างบุญกรรมอย่างไรให้ได้เป็นเจ้าพ่อหลักเมืองหรือไม่ครับ
    อํ า น า จ ม า จ า ก รั บ ร า ช ก า ร
    ท่านครับ ท่านรับราชการอยู่ที่กรุงธนบุรีอย่างเดียว หรือว่าท่านได้ออกไปรบด้วยครับ
    อ อ ก ไ ป ร บ ด้ ว ย
    ท่านว่าท่านเสียชีวิตในสมัยธนบุรีนั้น ไม่ทราบว่าท่านเสียชีวิตที่กรุงธนบุรีนี้ หรือว่าไปเสียชีวิตในสนามรบครับ หรือว่าบาดเจ็บมาเสียชีวิตที่นี่ อะไรอย่างงี้
    (ท่านคิดนานกว่าจะตอบ)
    ภ พ ภู มิ ร า บ ที่ ส น า ม ร บ
    (สงสัยท่านคิดปั้นแต่งคำอยู่แน่เลย - -!)
    ตอนท่านเสียชีวิตนั้น ท่านอายุประมาณเท่าไหร่ครับ
    2 6
    ยี่สิบหกเหรอครับ
    ใ ช่
    ท่านเสียชีวิตที่สนามรบเมืองอะไร หรือที่ไหนครับ
    โ อ สะกดผิด สุ ร า ษ
    ที่สุราษ ทางภาคใต้โน่น ใช่มั้ยครับ
    ใ ช่
    เรื่องของรูปวาดพระเจ้าตากสินนี่ ใครเป็นคนมาวาดครับ คนไทยวาดเอง หรือว่าเป็นช่างฝีมือจากต่างประเทศมาวาดครับ
    วั น ห น้ า ม า ใ ห ม่

ขอถามอีกข้อแล้วกันนะครับ
    คือเรื่องที่ท่านไม่มาเป็นเจ้าพ่อหลักเมืองตั้งแต่สมัย ร.๑ หนะครับ คือผมไปแอบคิดว่าเกี่ยวกับประเด็นความจงรักภักดีหรือเปล่าครับ ว่าพระยาจักรียึดอำนาจมาจากพระเจ้าตากสิน เลยเป็นเหตุให้ท่านไม่มาเป็นเจ้าพ่อหลักเมืองตั้งแต่สมัยรัชกาลที่ ๑ หรือไม่ อย่างไรครับ
    โ ห ร า ศ า ส ต ร์ ว่ า ไ ม่ เ กี่ ย ว

อ้างอิง
    1. บทสัมภาษณ์เจ้าพ่อหลักเมือง 17 มิ.ย. 55
    2. ลือสะพัดชายแดนไทย-ลาว น้ำท่วมกรุงเทพฯ เหตุผิดคำสาบานพระแก้วมรกตของศักดินาในอดีต
    3. บทสัมภาษณ์เจ้าพ่อหลักเมือง 6 เม.ย. 55<!-- End main-->

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 กรกฎาคม 2012
  2. สมภพ

4
  3. vaddee

vaddee เป็นที่รู้จักกันดี

ไร้สาระมากๆ แสดงถึงวุฒิภาวะทางสมองว่าไม่มีการกรอง เรื่องราวต่างๆก่อนเอามาโพสเปลื้องพื้นที่เวปเขาเปล่าๆ ทางเวปได้ขอร้องไปแล้วในเรื่องไร้สาระไม่ควรเอามาโพส แต่ก็มีพวกสมองกลวงเข้ามารบกวนบ่อยๆ........ขอบคุณ

4. wild win

wild win เป็นที่รู้จักกันดี

ชอบอ่านนะ จริงไม่จริงไม่รู้นะ แต่บางทีก็สดุดให้คิดอะไร บางอย่าง

หลายๆอย่างคงต้องดูกันต่อไป

แถมสนุกดีด้วย ยังไงถ้าถูกหวยแล้วอย่าลืมมาเล่าด้วยนะคะ

อย่าถอดใจเสียก่อนล่ะ

5. สมภพ

4
    จากใน blog มีคนนครฝากถาม

พี่ครับ ช่วยถามหน่อยครับ ว่าพระเจ้าตากสิ้นสวรรคตที่ กทม หรือที่ นครศรีธรรมราชแน่ เพราะบางตำราบอกว่าพระเจ้าตากไปบวชแล้วสวรรคตที่วัดเขาขุนพนม

โดย: ลูกหลานพระธาตุเมืองคอน

---------------------------------------------------------------------------------

นั่นเป็นอีกคำถามหนึ่ง ที่ผมก็อยากรู้มานานแล้วเหมือนกันครับ แต่คงต้องมีจังหวะ จนกระทั่งรู้ว่าเจ้าพ่อหลักเมืองเคยรับราชการสมัยพระเจ้าตากสิน ก็รู้สึกดีใจเหมือนกัน แต่พอท่านบอกว่าท่านเสียชีวิตในสมัยนั้น ก็คงหมายถึงเสียชีวิตก่อนพระเจ้าตากสินสวรรคตนั่นหละครับ เลยกลัวว่าท่านจะไม่รู้ แล้วกว่าท่านจะมาเป็นเจ้าพ่อหลักเมืองก็ปาไปสมัย ร.๔ ต่อให้ตามเทวดาหลักเมืองสมัย ร.๑ มาขอสัมภาษณ์ได้ ก็เกรงว่าท่านจะไม่รู้อีก เพราะตามประวัติเสาหลักเมืองสมัย ร.๑ ถูกสร้างขึ้นวันที่ 21 เมษายน 2325 หลังพระเจ้าตากสินสวรรคตแล้ว 6 เมษายน 2325

แต่ยังไง รอบต่อไปผมจะถามให้แล้วกันนะครับ เผื่อหลังเจ้าพ่อหลักเมืองเสียชีวิตแล้ว ท่านอาจเป็นสถานะอื่น แล้วอาจจะพอรู้เรื่องก็ได้ หรืออาจเกิดการสอบถามเทวดาซึ่งกันและกัน ^_^

จริงๆผมเกิดความคิดที่จะไปถามเจ้าพ่อหลักเมืองนครศรีธรรมราชอยู่เหมือนกัน แต่พอหาข้อมูลดู พบว่าศาลหลักเมืองนครฯ เพิ่งมาสร้างเอาหลังปี 30 นี่เองใช่มั้ยครับ -*-

แต่คราวผมไปนครศรีเพื่อพิสูจน์พระธาตุไร้เงา ผมก็ได้ถือโอกาสคุยกับเทวดาที่นั่น อยู่ใน Blog เรื่อง ผลการสื่อสารกับเทพที่วัดพระมหาธาตุฯ เมืองคอน แต่ขออภัยที่ไม่ได้ถามเรื่องพระเจ้าตากสินนะครับ ไม่ทราบว่าท่านจะรู้หรือเปล่า

แต่ ยังไงก็ต้องทำใจกับคำตอบที่ได้นะครับ ผมลองคิดดูแล้ว หากท่านไปบวชที่เมืองคอนจริงๆ ท่านคงต้องปิดเป็นความลับครับ ไม่งั้นความก็รั่วกลับไปถึงกรุงเทพได้
    หรืออาจจะเป็นการแต่งเรื่องของใครก็ได้ เพราะแม้แต่ ร.๘ ก็ยังมีข่าวลือว่ายังไม่สวรรคต ไปบวชอยู่ก็มีครับ

สรุปว่า รอบต่อไปผมจะถามทั้งพระเจ้าตากสิน และ ร.๘ เลยแล้วกันครับ ท่านตอบได้หรือไม่ได้อีกเรื่องนึงครับ

ข้อมูลจากวิกิ การสวรรคตของสมเด็จพระเจ้ากรุงธนบุรี

6. rainstorm

rainstorm สมาชิก

1 มิถุนายน 2008
    คนที่เข้ามาติดตามอ่านคุณสมภพส่วนใหญ่มีวุฒิภาวะมากพอที่จะอ่านและใช้วิจารณญาณได้ มีแต่คนที่คิดคับแคบแบบคุณที่เข้ามาโวยวาย ไม่ชอบก็อย่าเข้ามาอ่านสิคุณ คนอื่นก็รำคาญเป็นเหมือนกัน กระทู้หลุดโลกอื่นในเว็บนี้ก็มีเยอะ ทำไมไม่เห็นไปโพสวิจารณ์

7. rainstorm

rainstorm สมาชิก

1 มิถุนายน 2008
    คุณ Auychan ทำไมคุณไม่ไปตั้งกระทู้ใหม่ไปเลยล่ะครับ

แถมคุณยังใช้ภาษาไทยผิดเยอะเลย ควรจะปรับปรุงเรื่องการใช้ภาษาให้มากๆ

8. khun

khun Active Member

ไม่ชอบก็ผ่านคับ ให้เกียติกับคนที่เค้าอุส่าเอามาให้อ่านมั่งนะครับ

มือไม่พายเอาส้นราน้ำจิง

9. mikycar offroad

mikycar offroad เป็นที่รู้จักกันดี

22 มิถุนายน 2012
    เย็นไว้โยม...เจ้าพ่อหลักเมืองไม่ใช่สิ่งล้อเล่น เจ้าฟ้าเจ้าแผ่นดินก็ให้ความเคารพ ถ้าของจริงก็ให้คุณ ถ้าของเก๊ ก็ให้โทษ (มหันต์)....หุ หุ หุ ไปละ กลัว...นา...รก เพราะเค้าว่ามันลึกส์:'(

10. mikycar offroad

mikycar offroad เป็นที่รู้จักกันดี

22 มิถุนายน 2012
    เล่นของสูง...จากบิ๊กแอส...รู้ว่าเสี่ยง (นา...รก..) แต่อยากจะขอลอง ...ครั้งนึงในชีวิต....ทำไปเหอะเกิดมาทั้งทีทำในสิ่งที่อยากทำ...

11. สมภพ

4
    ในบรรดาสิ่งศักดิ์สิทธ์ในบ้านเมือง อันมี พระแก้วมรกต พระสยามเทวาธิราช เจ้าพ่อหลักเมือง
    เจ้าพ่อหลักเมือง ดูเป็นสิ่งศักดิ์สิทธิ์ที่เราสามารถเข้าใกล้ได้ที่สุดครับ ผมเลยไปขอประทานสัมภาษณ์บ่อยๆ
    ไปในฐานะสื่อมวลชนครับ เพียงแต่ไม่ได้ถามมนุษย์เหมือนพิธีกรทีวีทั่วไปเท่านั้นเอง ^_^

12. ดอกข้าว

ดอกข้าว เป็นที่รู้จักกันดี

อ่านอยู่เรื่อยๆ หนุกดีค่ะ ชอบการป้อนคำถามค่ะ ไม่ได้มองว่าไร้สาระ เป็นกำลังใจค่ะถ้าคุณคิดว่า คุณกำลังท้าทายความสามารถในสิ่งลี้ลับ จากคำตอบก็รอดูกันไป หุหุ อย่าไปซีเรียสเลยค่ะ อ่านกันด้วยความบันเทิงอิงประวิตศาตร์แฝงการเมืองแอบกวนโอ๊ย ขำขำ คุณภพเค้ามีมุขอยู่น๊า อิอิ