บทสัมภาษณ์เทวดาบนเขาคิชฌกูฏ 12 ก.พ. 61

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย สมภพ, 16 กุมภาพันธ์ 2018.

1. สมภพ

สมภพ เป็นที่รู้จักกันดี

16 กรกฎาคม 2005
    กระทู้เรื่องเด่น:
    4
    เป้าหมายหลักของการมาเขาคิชฌกูฏของผมคือ มาทดลองนำเส้นด้ายลอดใต้หินครับ แต่ส่วนตัวผมก็ยังมีความเชื่อเรื่องผีสางเทวดาอยู่ เลยไม่พลาดที่จะสัมภาษณ์ท่านซักหน่อย และเพื่อขออนุญาตทดลองด้วย แต่คำถามผมมีไม่มาก เพราะผมไม่ค่อยรู้อะไรเกี่ยวกับที่นี่นัก วันนี้วันที่ 12 ก.พ. 61

ขออัญเชิญเทวดาที่สถิตอยู่บนเขาคิชฌกูฏ องค์ที่อยู่มานานที่สุด ได้โปรดมาสิงสถิตบนกระดานสนทนานี้ด้วยเถิด

ท่านคือเทวดาที่สถิตบนเขาคิชฌกูฏองค์ที่อยู่มานานที่สุดใช่มั้ยครับ
    ใ ช่
    ผมขออนุญาตพูดคุยกับท่านผ่านกระดานอักษรนี้เพื่อสอบถามหลายๆเรื่องได้มั้ยครับ
    ไ ด้

ท่านมีความเห็นอย่างไรกับรอยพระพุทธบาทที่อยู่บนลานหินนั้นเหรอครับ
    ใ น อ ดี ต ที่ แ ห่ ง นี้ ไ ม่ มี ร อ ย พ ร ะ พุ ท ธ บ า ท แ ต่ มี ค น ม า ท ำ ใ ห้ มี
    คือถ้าท่านสะกดเสร็จแล้ว ก็ไปที่คำว่า “ที่สถิต” เลยครับ แต่ถ้ายังไม่เสร็จท่านก็เชิญสะกดต่อครับ
    ที่สถิต
    มีคนมาทำให้มี ?
    ใ ช่
    แล้วประวัติที่ว่า คนที่มาเจอเนียะ เป็นคนหาของป่าหละครับ
    พ ว ก พ ร า น นั่ น แ ห ล ะ ท ำ ขึ้ น
    พรานที่เป็น เอ่อ พวกนายติ่งหรือเปล่าครับ (ชื่อตามประวัติผู้ค้นพบ)
    ไ ม่ ใ ช่ แ ต่ ห น ห น้ า เ ล่ า ใ ห้ ฟั ง
    เป็นฝีมือพวกพรานก่อนที่นายติ่งจะมาเจอหรือยังไงครับ
    ใ ห้ ส
    สะกดผิด

มันเล่ายากใช่มั้ยครับ
    ใ ช่
    คนมาทำ เค้ามีวิธีทำยังไงเหรอครับ
    แ บ ก สิ่ ว อั น ใ ห ญ่ ขึ้ น ม า แ ก ะ ส ลั ก
    เรื่องนายติ่งมาเจอแหวน แล้วช่วยกันถอนหญ้า นี่เป็นเรื่องจริงหรือเรื่องแต่งหนะครับ
    อั น ที่ จ ริ ง ไ ม่ มี ห ญ้ า บ น ล า น หิ น
    คนแกะนี่ เค้ามาแกะสำเร็จในรอบเดียว หรือว่าแกะอยู่หลายๆรอบหลายๆวันเหรอครับ
    ห ล า ย ๆ วั น
    คนแกะเค้ามีความรู้เรื่องรอยพระพุทธบาทอยู่ใช่มั้ยครับ หรือว่าก็พอจะรู้
    ใ ช่

การขอพร ควรขออย่างไรให้สำเร็จเหรอครับ
    ใ ช้ ค ว า ม เ พี ย ร พ ย า ย า ม

ท่านมีความเห็นอย่างไรกับหินก้อนใหญ่ที่เรียกว่าหินลูกบาตรลูกนี้ครับ
    บ อ ก ไ ด้ เ พี ย ง ว่ า ใ น อ ดี ต เ ป็ น หิ น ที่ ห ล อ ม เ ห ล ว ห น ห น้ า เ ล่ า ใ ห้ ฟั ง

ท่านมีความเห็นยังไงกับ ผ้าแดง ครับ
    ห น ท า ง อั น ต ร า ย เ ล ย เ อ า ผ้ า แ ด ง ไ ป ปิ ด ไ ว้
    แล้วการไปเขียนคำอธิษฐานต่างๆใส่ผ้าแดงหละครับ
    ไ ม่ ส ำ เ ร็ จ ถ้ า ไ ม่ พ ย า ย า ม
    ตรงทางไปผ้าแดงจะมีหินรูปบาตรต่างๆ ไม่ว่าหินบาตรพระอานนท์ บาตรพระสารีบุตร บาตรพระโมคคัลลาฯ ท่านมีความเห็นยังไงกับหินรูปบาตรเหล่านั้นครับ
    แ ต่ ง ขึ้ น
    ใครคนแต่งเหรอครับ เป็นคนเดียวกันกับที่แกะสลักหินรูปรอยพระพุทธบาทหรือเปล่าครับ
    ไ ม่ ใ ช่ แ ต่ แ น่ น อ น ว่ า เ ป็ น พ ร ะ
    หลวงพ่อเขียนเหรอครับ
    ไ ว้ วั น ห น้ า เ ล่ า ใ ห้ ฟั ง

ท่านมีอะไรอยากจะบอกกับเจ้าหน้าที่ๆดูแลที่นี่มั้ยครับ
    ปั ญ ห า ใ ห ญ่ ๆ
    (สายเข้า)
    ขอเริ่มใหม่นะครับ ท่านมีอะไรอยากจะบอกกับเจ้าหน้าที่ๆดูแลที่นี่มั้ยครับ
    ปั ญ ห า ใ ห ญ่ ๆ ที่ ท ำ ใ ห้ ค น ไ สะกดผิด อ ย า ก ม า ที่ นี่ เ พ ร า ะ เ ชื้ อ ว่ า ข อ พ ร จ ะ ส ำ เ ร็ จ ท ำ ใ ห้ ค น ม า ม า ก

ท่านครับ หินใหญ่เบื้องหน้าผมเนียะ เชื่อกันว่าเคยมีคนเอาเส้นด้ายลอดใต้หินแล้วสามารถลอดผ่านไปได้ ท่านมีความเห็นยังไงครับ
    แ น่ น อ น ว่ า แ ต่ ง ขึ้ น
    เคยมีคนพยายามทดลองทำมาก่อนมั้ยครับ
    เ ค ย แ ต่ ล อ ด ไ ม่ ไ ด้
    แล้วเค้าไม่ประกาศข่าวออกไปว่าลอดไม่ได้ หรือยังไงครับ
    ไ ม่ บ อ ก ใ ค ร
    งั้นผม มาวันนี้ขออนุญาตทดลองได้มั้ยครับ
    ไ ด้
    ผมขออนุญาตถ่ายวีดีโอ แล้วจะเอาไปเผยแพร่เลยนะครับ ว่ามันลอดได้หรือลอดไม่ได้ ท่านคงไม่โกรธเคืองอะไร
    เ อ า เ ล ย
    ด้านนู้นของก้อนหินมีพระพุทธรูปวางอยู่หลายองค์หนะครับ จะเป็นอุปสรรค์ในการทดลอง ถ้าหากว่าผมจะเคลื่อนย้ายพระพุทธรูปซักหน่อย แล้วทดลองเสร็จเดี๋ยวจะพยายามจัดไว้ที่เดิมให้ได้ ได้มั้ยครับ
    พ ร ะ พุ ท ธ รู ป เ ค้ า ไ ว้ แ ก้ บ น เ อ า อ อ ก แ ล้ ว เ อ า ไ ว้ ที่ เ ดิ ม
    มาแก้บน แสดงว่ามีคนมาขอพรสำเร็จใช่มั้ยครับ
    ใ ช่ แ ต่ ไ ม่ ทุ ก ค น

ท่านมีอะไรอยากจะบอกกับ เจ้าหน้าที่อุทยานเขาคิชฌกูฏมั้ยครับ
    เ ว ล า ที่ ป ร ะ ก า ศ ป ร ะ วั ติ ที่ นี่ ศึ ก ษ า ป ร ะ วั ติ ใ ห้ ดี ก่ อ น ไ ม่ ใ ช่ พู ด ต า ม ไ ว้ วั น ห น้ า เ ล่ า ใ ห้ ฟั ง

ผมหมดคำถามแล้ว ท่านมีอะไรอยากจะบอก สิ่งที่ท่านอยากจะประกาศบอกให้รู้โดยทั่วกันมากที่สุดคืออะไรครับ
    ห อ บ ไ ป ถ า ม ใ ห ม่ ห น ห น้ า
    ถ้าหนหน้ามาอีก ผมควรเลือกวันยังไงดีครับ ในการมาคุยกับท่าน
    ปี ห น้ า ม า วั น อ า ทิ ต ย์
    วันอาทิตย์เหรอครับ
    ใ ช่
    ผมก็ไม่รับปากนะครับ แต่ถ้าหากอนาคตไม่รู้ว่าอีกนานแค่ไหนนะครับ ถ้ามาอีกก็คงจะมาหาท่านวันอาทิตย์ตามนี่หนะนะครับ
    ใ ช่

เดี๋ยวก่อนทดลองผมขออนุญาต ผมเห็นใต้หินมีขยะไปอยู่เยอะแยะ เช่นบางจุดก็มีธูปไปอยู่เป็นกำเลยเนียะ ผมขออนุญาตทำความสะอาดให้ก่อนนะครับ
    ไ ด้

ผมก็หมดคำถามแล้ว ก็ขอเชิญท่านไปสถิต ณ ที่สถิตของท่านด้วยเถิด

ติดตามบทสัมภาษณ์ต่อไปโปรดกดไลท์เพจ ติดต่อผีสางเทวดา ครับ

2. สมภพ

4
    ติดตามชม ผลการทดลองเส้นด้ายลอดใต้ก้อนหิน เร็วๆนี้นะครับ

3. พร้อมทาน

พร้อมทาน สมาชิก

25 ธันวาคม 2017
    น่าสนใจดีนะครับ... ขอแนะนำอีกสถานที่หนึ่งครับ พระพุทธบาท 4 รอย ที่แม่แตง เชียงใหม่... ก็ขออนุโมทนาที่ทำความสะอาดด้วยนะครับผม

4. สมภพ

4
    เคยถามผ่านเจ้าพ่อหลักเมืองเชียงใหม่ http://palungjit.org/threads/บทสนทนาเจ้าพ่อหลักเมืองเชียงใหม่-อินทขิล-30-31-ม-ค-58.545337/

ท่านมีความเห็นอย่างไรกับ พระพุทธบาทสี่รอยครับ
    ถ า ม ไ ด้ ดี
    แ ว่ ว ม า ว่ า วั ด นี้ แ ท น ที่ จ ะ ท ำ นุ บ ำ รุ ง ศ า ส า ต ร ส น า แ ต่ ก รั บ โ อ ก า ส ห น้ า สื บ ใ ห้

แล้วท่านว่า พระพุทธบาทสี่รอยนั่น เกิดจากอะไรครับ รอยเท้าพระพุทธเจ้าจริงๆหรือเปล่า
    แ ท้ ที่ จ ริ ง แ ล้ ว ไ ถ สะกดผิด
    ไ ว้ วั น ห น้ า สื บ ใ ห้

แม้ฟังไม่รู้เรื่องเท่าไหร่ สงสัยต้องไว้เจ้าที่ๆวัดพระพุทธบาทสี่รอยโดยตรง

5. พร้อมทาน

ขอบคุณครับ..

6. SP6580

SP6580 เป็นที่รู้จักกันดี

28 สิงหาคม 2007
    เทวดาที่ถามเป็นจำพวกไหนครับ ชื่ออะไรครับ ที่เขาคิชกูฏ

7. nan_nori

nan_nori เป็นที่รู้จักกันดี

19 กุมภาพันธ์ 2018
    รู้สึกว่าสมัยท่านเจ้าพ่อหลักเมืองเชียงใหม่เค้าใช้ภาษาอย่างนั้นกัน (บอกเลยอ่านเเล้วมึน )แหะๆ

8. สมภพ

4
    ถ้ามีโอกาสได้ไปถามอีก คงต้องเลือกวันอาทิตย์หนะครับ

9. สมภพ

4
    นำคลิปการทดลองมาให้ชมตามสัญญาครับ

มีภาพการทำความสะอาดใต้หินก่อนด้วยครับ ^_^

10. พร้อมทาน

มีคำแนะนำเพิ่มเติมครับ คุณสมภพ ผมเพิ่งนึกขึ้นได้..ประเทศไทย มีพระสยามเทวาธิราช จริงหรือไม่? (ถ้ามี แต่ละที่ จะมี ฤษี เป็นผู้ดูแล ทางภาคเหนือ จะเป็น ปู่เจ้าสมิงพราย(ไพร)? ) .. คงไม่งงนะครับ ขอบคุณครับ..