บทสัมภาษณ์ อ.สถิตย์ธรรม เกี่ยวกับพระจักษุธาตุ และภัยพิบัติ

ในห้อง 'ภัยพิบัติและการเตรียมการ' ตั้งกระทู้โดย rung_zero, 12 ธันวาคม 2011.

1. rung_zero

rung_zero เป็นที่รู้จักกันดี

<a href="%3Ciframe%20width=" 560"="" height="315" src="http://www.youtube.com/embed/SCyHsoQ8cxk" frameborder="0" allowfullscreen="">"><a href="%3Ciframe%20width=" 560"="" height="315" src="http://www.youtube.com/embed/SCyHsoQ8cxk" frameborder="0" allowfullscreen=""><iframe src="http://www.youtube.com/embed/SCyHsoQ8cxk" allowfullscreen="" frameborder="0" height="315" width="560"></iframe>

ลองเข้ามาชมกันะครับ

2. poon-pan

poon-pan เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    สวัสดีครับพี่

ไม่ได้เจอกันนานเลยครับ สบายดีนะครับ ไม่รู้ว่าที่ทำบุญพระจักษุธาตุโดนน้ำท่วมด้วยหรือเปล่าครับ ไม่รู้จำผมได้มั๊ย ผมลูกศิษย์อาจารย์ยวนจิต ที่เราได้นั่งคุยกัน สามคน และมีพระธาตุเสด็จมา และพี่ก็เก็บให้ผมน่ะครับ

3. เวียงละกอน

เวียงละกอน เป็นที่รู้จักกันดี

4 พฤศจิกายน 2010
    ผมว่าน่าจะเป็นทนสิทธิ์อย่างใดอย่างนึงคงไม่ใช่จักษุธาตุนะครับเพราะในบันทึกต่างๆก็ไม่ปรากฏพระธาตุสัณฐานนี้..ผมว่าจับแพะชนแกะมากกว่า

4. poon-pan

1
    อนุโมทนาบุญด้วยครับ

พระจักษุธาตุ ผมมีความเชื่อว่าจริง เพราะผมเชื่อในญาณ ของพระอาจารย์ของผม ผมเคยพาท่านไปกราบพระจักษุธาตุที่วัดสัมพันธวงศ์ท่านบอกว่าเป็นของจริง และถ้าจะถามต่อว่าแล้วพระอาจารย์ที่ว่านั้น เชื่อได้หรือเปล่า ผมก็ต้องตอบว่า ที่ผมเชื่อในญาณของพระอาจารย์ก็เพราะผมเคยลองพิสูจน์กับท่านมาแล้วหลายครั้ง ...แต่ท้ายสุดมันเป็นเรื่องปัจจัตตัง ถ้าใครไม่เคยประสบก็ย่อมไม่มีวันที่จะเข้าใจ ซึ่งก็เป็นเรื่องธรรมดาของปุถุชน แต่อย่างไรก็ตามควรพึงระมัดระวังอย่าให้เข้าตัว

ผมว่าพระจักษุธาตุคงเข้าข่ายจัดอยู่เรื่อง อจินไตย...ไม่สามารถหาข้อสรุปพิสูจน์ทราบได้ด้วยวิธีการแบบโลก ๆ ได้

คุณพระรักษาครับ

5. joyprueksa

joyprueksa เป็นที่รู้จักกันดี

26 กุมภาพันธ์ 2011
    วันนี้ผมได้โอนเงิน ร่วมสร้างมหาเจดีย์ 500 บาทครับ
    บัญชี ธนาคารกรุงเทพ สาขากุมภวาปี จ.อุดรธานี เลขที่ 369-4-23919-9

แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 ธันวาคม 2011
  6. poon-pan

1
    สาธุ สาธุ สาธุ อนุโมทนาบุญด้วยครับ

คุณ jouprueksa เคยไปกราบสักการะพระจักษุธาตุแล้วหรือยังครับ

ตอนวางศิลาฤกษ์ที่ อุดร เมื่อประมาณเดือนมีนาคมผมได้มีโอกาสไปร่วมเขียนแผ่นทองเหลือทองแดงในหลุมศิลาฤกษ์กันทั้งครอบครัว ดีใจมากที่ได้ไป ผมขับรถไปจากนนทบุรี ไปค้างคืนที่ ตัวเมืองขอนแก่นก่อน หนึ่งคืน ในชั่วชีวิตไม่เคยขับรถด้วยตัวเองไปไกลถึงขนาดนั้นเลยในชีวิต แต่มีความรู้สึกว่าต้องไปร่วมให้ได้

ตอนผมไปถึงนั้นเกือบจะถึงเวลาวางศิลาฤกษ์อยู่แล้ว อีกแค่ สิบห้านาทีเอง เลยไม่ทันเข้าไปในศาลาตอนหลวงปู่และครูบาอาจารย์อยู่ในศาลาประดิษฐานพระบรมสารีริกธาตุ และพระธาตุของพระสาวก ครั้งแรกที่ไปถึงก่อนจะเข้าปะรำพิธี ก็ต้องผ่านศาลาที่ว่ามานี้ก่อนเพื่อไปเข้าห้องน้ำ ก็เห็นญาติโยม ทั้งผู้ใหญ่ทั้งเด็กต่างกำลังก้มหาของอยู่บนพื้นที่ปูด้วยพรหมกันอยู่
    ก็เลยนึกขึ้นมาว่า โอ้โหที่นี้ พระธาตุก็เสด็จมามากมายไม่แพ้ตอนที่ไปกราบสักการะที่ วัดสัมพันธวงศ์เลย...แค่นี้ล่ะครับที่ผมอยากเล่าให้คุณ joypreuksa ทราบครับ

ถ้ามีอะไรดี ๆ ก็ช่วยบอกกันด้วยนะครับ ยิ่งเล่ายิ่งเพิ่มความศรัทธาครับ (ผมคิดยังงี้ครับ)

7. joyprueksa

joyprueksa เป็นที่รู้จักกันดี

26 กุมภาพันธ์ 2011
    ยังไม่เคยไปเลยครับ หากมีโอกาสจะไปกราบเพื่อความเป็นสิริมงคลสักครั้ง
    แล้วจะสร้างเสร็จเมื่อไหร่ครับ? พอทราบไหมครับ

8. poon-pan

1

ผมจำไม่ได้ครับว่ากำหนดเสร็จวันไหน ลองถาม คุณพี่ rung_zero ซิครับ พี่เขามีประสบการณ์โดยตรงที่ไม่ธรรมดาเลยครับ พี่เขาใจดีมาก ตอนได้พูดคุยกันกับพี่เขาก็มีความรู้สึกว่าเหมือนกับว่าเราเป็นญาติกันเลยครับ ขนาดที่ไม่เคยรู้จักกันมาก่อน

แต่เท่าที่ผมจำได้ งบประมาณ อยู่ที่ สามร้อยกว่าล้าน ส่วนตัวผมตั้งแต่กลับจากพิธีวางศิลาฤกษ์ก็ห่างออกมา แต่ก็ติดตามอยู่ห่าง ๆ น่ะครับ

9. ผ่านมาจริงๆ

ผ่านมาจริงๆ เป็นที่รู้จักกันดี

15 กรกฎาคม 2005
    พระเจดีย์สร้างที่อุดรหรือค่ะ แล้วพระจักษุธาตุขณะนี้ยังอยู่ที่วัดสัมพันธวงศ์
    หรือเปล่าค่ะ

10. poon-pan

1
    พระจักษุธาตุล่าสุดที่ผมทราบมา ประดิษฐานอยู่แถวพุทธมณฑล สายสอง เป็นที่ของลูกศิษย์พระอาจารย์ประจักษ์ครับ แต่พระเจดีย์สร้างที่จังหวัดอุดรธานีถูกต้องแล้วครับ

ลองไป ห้องศูณย์ประชาส้มพันธ์ ทำบุญสร้างวิหารซิครับ ผมเห็นพี่ Rung_zero
    ตั้งกระทู้ร่วมสร้างพระเจดีย์อยู่ครับ จะได้ข้อมูลเพิ่มเติม

11. rung_zero

ที่สถานปฏิบัตติธรรมตอนน้ำท่วม ไม่ท่วมครับ ยังอยู่ดีครับ น่าอัศจรรย์ที่อื่นเขาท่วมสูงกว่าหนึ่งเมตรกว่า แต่ที่บ้านบุญไม่มีน้ำท่วมเลย แห้งสนิทครับ

12. rung_zero

ขออนุโมทนา สาธุ สาธุ สาธุ

13. rung_zero

พระบรมสารีริกธาตุ ส่วนพระจักษุธาตุ ประดิษฐานอยู่ ณ สถานปฏิบัติธรรมบ้านบุญ ถนนพุทธมณฑลสาย ๒ แขวงศาลาธรรมสพน์ เขตทวีวัฒนา กรุงเทพฯ ครับ

14. rung_zero

<a href="%3Cobject%20style=" height:="" 390px;="" width:="" 640px"="">

<embed src="http://www.youtube.com/v/r57k3CH1Jbk?version=3&feature=player_detailpage" type="application/x-shockwave-flash" allowfullscreen="true" allowscriptaccess="always" width="640" height="360">">[​IMG][​IMG]

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 ธันวาคม 2011
  15. rung_zero

ร่วมทำบุญสร้างพระมหาเจดีย์กันนะครับ