บทเพลงพระราชนิพนธ์ อาทิตย์อับแสง น้อมเกล้าน้อมกระหม่อมรำลึกในพระมหากรุณาธิคุณหาที่สุดมิได้

ในห้อง 'เพลงไทยสากล' ตั้งกระทู้โดย deneta, 2 พฤศจิกายน 2016.

แท็ก: แก้ไข
  1. deneta

deneta เป็นที่รู้จักกันดี

29 ธันวาคม 2005

เพลงพระราชนิพนธ์ อาทิตย์อับแสง หรือ Blue Day เป็นเพลงพระราชนิพนธ์ลำดับที่ 8 ทรงพระราชนิพนธ์เมื่อวันพุธที่ 3 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2492 ขณะประทับแรมบนภูเขาในเมืองดาโวส์ ประเทศสวิตเซอร์แลนด์ ต่อมา ได้ทรงพระกรุณาโปรดเกล้าฯ ให้พระเจ้าวรวงศ์เธอ พระองค์เจ้าจักรพันธ์เพ็ญศิริ นิพนธ์คำร้องทั้งภาษาอังกฤษและภาษาไทย
    เนื้อเพลง เพลงพระราชนิพนธ์: อาทิตย์อับแสง
    เคยชม ร่วมภิรมย์ใจ
    ด้วยความรักจริง ยิ่งใหญ่
    ผูกพันหัวใจ เรามั่น
    รักเอย เคยอยู่เคียงกัน
    ร่มเย็นมิเว้น วายวัน
    ด้วยความสัมพันธ์ ยืนยง
    ทิวางาม ยามอยู่เคียงคง
    สุริยาแสงส่อง
    ปวง ชีวิตในโลก ดำรงเริงใจ
    ร้างกัน วันห่างไปไกล
    มืดมนหมองมัว ปานใด
    เยือกเย็นเข็ญใจ รัญจวน
    ไกลกัน พาพรั่นใจครวญ
    ร่างกายทรุดโทรม ทุกส่วน
    จิตใจร้อนรวน แรงอ่อน
    รักเอย เลยกลับอาวรณ์
    ค่ำคืนฝืนใจ ไปนอน
    ยิ่งดูเหมือนฟอน ไฟลน
    ทิวาทราม ยามห่างดวงกมล
    สุริยาหมองหม่น
    ปวง ชีวิตในโลก อับจนเสื่อมทราม
    หวังคอย คอยเฝ้าโมงยาม
    จวบจนทิวา เรืองงาม
    สบความรักยาม คืนคง
    จวบจนทิวา เรืองงาม
    สบความรักยาม คืนคง

พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว ทรงพระราชนิพนธ์ทำนองเพลงนี้ ในช่วงเวลาที่ทรงเริ่มรู้จักชอบพอกับสมเด็จพระนางเจ้าฯ พระบรมราชินีนาถเมื่อยังทรงเป็น ม.ร.ว. สิริกิติ์ กิติยากร
    สมเด็จพระนางเจ้าสิริกิติ์ พระบรมราชินีนาถ ขณะยังทรงเป็นหม่อมราชวงศ์สิริกิติ์ กิติยากร ทรงขับร้องเพลงพระราชนิพนธ์ Blue Day พร้อมด้วย เพลงพระราชนิพนธ์ Dream of Love Dream of You หลังพระกระยาหารค่ำในงานเลี้ยง ณ สถานเอกอัครราชทูตไทย ประจำกรุงลอนดอน เมื่อวันที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. 2492 ก่อนที่พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวจะพระราชทานพระธำมรงค์หมั้น ในวันนั้น
    จากบันทึกส่วนพระองค์ของพระเจ้าวรวงศ์เธอพระองค์เจ้าจักรพันธ์เพ็ญศิริ ได้แสดงถึงพระเจตนารมณ์ที่ทรงประพันธ์เนื้อร้องเพลง อาทิตย์อับแสง และ เทวาพาคู่ฝัน ว่าในช่วงที่พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวทรงเริ่มรู้จักชอบพอกับสมเด็จพระนางเจ้าฯ พระบรมราชินีนาถ เมื่อยังทรงเป็น ม.ร.ว. สิริกิติ์ กิติยากร อยู่นั้น ต่างประทับห่างไกลกัน โดยพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวประทับแรมบนภูเขาในเมืองดาโวส์ (Davos) ประเทศสวิตเซอร์แลนด์
    ส่วนสมเด็จพระนางเจ้าฯ พระบรมราชินีนาถ ประทับ ณ เมืองโลซานน์ เมื่อต้องทรงจากกันก็เปรียบเหมือน อาทิตย์อับแสง และในพระราชหฤทัยของทั้งสองพระองค์ก็คงทรงหวังให้ เทวาพาคู่ฝัน มาให้ จึงทรงประพันธ์คำร้องเพลงทั้งสองนี้ถวาย
    พระเจ้าวรวงศ์เธอพระองค์เจ้าจักรพันธ์เพ็ญศิริ ทรงนิพนธ์เนื้อร้องทั้งภาษาไทยและภาษาอังกฤษ ซึ่งความหมายใกล้เคียงกัน โดยกล่าวถึงความรักเปรียบเทียบกับธรรมชาติ ยามที่ได้อยู่เคียงคู่กัน ท้องฟ้าดูสดใส ยามไกลกันดังอาทิตย์อับแสง แต่ก็แฝงความหวังไว้ในตอนท้ายที่ว่า

“จวบจนทิวาเรืองงาม สบความรักยามคืนคง”
    “Again the sun will shine. That day I’ll make you mine”

อาทิตย์อับแสง (Blue Day) เพลงพระราชนิพนธ์

[AUDIOPLUS=http://palungjit.org/attachments/%E0%B8%AD%E0%B8%B2%E0%B8%97%E0%B8%B4%E0%B8%95%E0%B8%A2%E0%B9%8C%E0%B8%AD%E0%B8%B1%E0%B8%9A%E0%B9%81%E0%B8%AA%E0%B8%87-deneta-mp3-mp3.3762698/][/AUDIOPLUS]

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 กุมภาพันธ์ 2017
  2. pporjai

pporjai เป็นที่รู้จักกันดี

น้อมระลึกถึง..ด้วยความรักเทิดทูนและอาลัย..พระองค์ท่านค่ะ

3. ษิตา

ษิตา ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

6 มิถุนายน 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1,230
    ตอนนี้ยังคงรู้สึกหม่นๆ เหมือนอาทิตย์อับแสงจริงๆอ่ะ :'(
    ภาษาของเพลงสวยงามมาก แสดงถึงพระอัจฉริยภาพด้านดนตรีและภาษา
    ภูมิใจที่สุดที่ได้เกิดเป็นลูกของพ่อ อยู่ภายใต้ร่มพระบรมโพธิสมภารของพระองค์ท่าน
    พระมหากษัตริ์ผู้ทรงคุณูปนาการ

4. ดอกใบบุญ

ดอกใบบุญ เป็นที่รู้จักกันดี

เพราะมากพี่เดนิต้า...ทำให้นึกถึงครั้งแรกๆที่ใบบุญเข้ามาฟังในบอร์ดพลังจิต
    ก็ชอบไปฟังเพลงของพีเดนิต้าจ้า

ไม่รู้นะคะ ใบบุญว่าเสียง พี่เดนิต้า ลุงแมว พี่ม้าส พี่ฮู และพี่ฉกาจ
    โทนเสียงจะคล้ายๆกันจ้า นักร้องในดวงใจจ้า อิอิ

ช่วงนี้ใบบุญก็รวบรวมดนตรีเพลงพระราชนิพนธ์ ไว้หลายบทเพลงแล้วจ้า
    ดนตรีหายากจ้า เพราะว่าใบบุญต้องหาเวอร์ชั่นที่ต้องมีเสียงของนักร้องข้างหนึ่ง
    และมีดนตรีดังสองข้างจ้า ใบบุญถึงจะร้องตามได้จ้า
    แต่ถ้ามีดนตรีมาอย่างเดียวร้องไม่เป็นจ้า อิอิ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 2 พฤศจิกายน 2016
  5. jasminine

jasminine เป็นที่รู้จักกันดี

คุณเดนิต้าคะ เพราะมากค่ะ เสียงเหมาะมากนะคะ
    คิดถึงในหลวงมากเลย ปิดตาฟังแล้วน้ำตาซึมเลย
    (ชอบเพลงนี้มากด้วยค่ะ อยากร้องมั่งจัง)

6. deneta

deneta เป็นที่รู้จักกันดี

29 ธันวาคม 2005
    ขอบคุณครับ เป็นความสูญเสียที่ยากจะลืมครับ ร้องเลยครับ ออกมาเพราะแน่เลย จะคอยฟังครับ

หาผู้ใดเทียบมิได้แล้วครับ

นับเป็นบุญยิ่งแล้ว ของพวกเราเหล่าพสกนิกร

ขอบคุณครับ นับเป็นมงคลยิ่ง ทำต่อไปครับ