บริจาคช่วยเหลือเด็กปัญญาอ่อน ศูนย์ฝึกเด็กปัญญาอ่อนประภาคารปัญญา

ในห้อง 'ช่วยเหลือเพื่อนมนุษย์และสัตว์' ตั้งกระทู้โดย tha, 3 มีนาคม 2005.

1. tha

tha เป็นที่รู้จักกันดี

18 พฤศจิกายน 2004
    "ศูนย์ฝึกเด็กปัญญาอ่อนประภาคารปัญญา" (The Lighthouse Training Center for The Mentally Retarded) มีนักเรียนจำนวนทั้งสิ้น 75 คน บุคลากร 35 คน และอาสาสมัคร 2 คน

วัตถุประสงค์

1. เป็นสถานฝึกเด็กปัญญาอ่อนขั้นปานกลางและขั้นหนัก ให้มีพัฒนาการจนสามารถช่วยเหลือตนเองได้ใกล้เคียงบุคคลปกติมากที่สุด
    2. เป็นสถานที่ฝึกอบรมบุคลากร(ครูฝึกเด็กปัญญาอ่อน) ให้มีความรู้ ความเข้าใจ และมีความสามารถเป็นอย่างดี เพื่อที่จะนำไปใช้ฝึกเด็กที่มีความบกพร่องทางสติปัญญาทุกระดับ
    3. เป็นแหล่งศึกษาสำหรับหน่วยงานต่างๆ ทั้งภาครัฐและเอกชน เพื่อการวิจัยค้นคว้าเกี่ยวกับการป้องกันภาวะปัญญาอ่อน เป็นการแบ่งเบาภาระของรัฐในการช่วยเด็กปัญญาอ่อนต่อไป

ศูนย์ฯ รับบริจาคเงินและสิ่งของจากผู้มีจิตกุศล โดยติดต่อมายังศูนย์ฯ โดยตรง
    หรือโอนเข้าบัญชี

ชื่อธนาคาร ธนาคาร กรุงเทพ จำกัด (มหาชน)
    สาขา สะพานพระปิ่นเกล้า
    ชื่อบัญชี ศูนย์ฝึกเด็กปัญญาอ่อนประภาคารปัญญา
    เลขที่ 162-0-38563-1
    ประเภทบัญชี บัญชีออมทรัพย์

เงินบริจาคแบ่งเป็น
     ทุนการศึกษาสำหรับเด็กยากจน
     เพื่อใช้จ่ายกิจการศูนย์ฝึกฯ
     เพื่อจัดตั้งกองทุน
     เพื่อจัดซื้ออุปกรณ์การศึกษา
     ทุนอาหารกลางวัน
     อื่นๆ
    ติดต่อสอบถามรายละเอียดได้ที่

ศูนย์ฝึกเด็กปัญญาอ่อนประภาคารปัญญา
    33 หมู่ 9 ถนนปิ่นเกล้า-นครชัยศรี แขวงฉิมพลี
    เขตตลิ่งชัน กรุงเทพฯ 10170
    โทรศัพท์ 448-6510,448-6604,887-6561
    โทรสาร 887-6562

2. DevilBitch

DevilBitch เป็นที่รู้จักกันดี

ช่วยพวกเค้าหน่อยนะคะ เค้าเลือกไม่ได้ที่จะต้องเกิดมาเป็นเช่นนี้ เคยไปมอบของให้แต่ไม่ใช่ที่นี้นะ เค้ารับได้ถึงความห่วงใยจากเราๆคนปกติ ใจเค้าใสๆแม้ร่างกายและสมองจะผิดปกติ แต่พวกเค้าก้อคือคนคือชีวิตคือเพื่อนร่วมโลกของเรานะคะ อย่าเลือกที่จะให้ เพราะการให้คือการสร้างบารมีอย่างหนึ่งค่ะ จงให้ด้วยใจที่อยากให้ เมตตาธรรม ค้ำจุนโลกเสมอค่ะ

3. tha

tha เป็นที่รู้จักกันดี

18 พฤศจิกายน 2004
    ขอบคุณครับคุณ DevilBitch (ใจดีมาก ๆ ไม่เห็นจาร้ายอย่างชื่อเลยยยยยยยย)

4. lovely

lovely Active Member

21 กุมภาพันธ์ 2005
    คืออยากทราบการส่งทางธนาณัติอ่ะค่ะ รบกวนด้วยนะคะ

5. koymoo

koymoo เป็นที่รู้จักกันดี

15 ธันวาคม 2004
    เดี๋ยวก้อยจะโอนเงินไปให้นะคะ พรุ่งนี้เลยค่ะ

6. tha login ไม่ได้

tha login ไม่ได้ บุคคลทั่วไป

ในเว็บที่ผมไปเจอมาไม่ได้ลงรายละเอียดเกี่ยวกับการส่งเงินทางธนาณัติครับ

แต่คิดว่าทางมูลนิธิน่าจะรับเงินบริจาคผ่านธนาณัติด้วย ลองโทรไปสอบถามดูนะครับ