บวงสรวงพระภูมิในตอนเย็นจะได้หรือไม่

ในห้อง 'ฝากคำถามถึงหลวงพ่อเล็ก' ตั้งกระทู้โดย jud3577, 8 ธันวาคม 2012.

1. jud3577

jud3577 สมาชิก

กระผมอยากทราบว่าถ้าต้องการบวงสรวงเพื่อเป็นการขอบคุณพระภูมิในตอนเย็น จะได้หรือไม่ควรเป็นเวลากี่โมงดี เพราะเคยอ่านจากในเวปแล้วเห็นว่าไม่ควรเกินเที่ยง แต่ชาวคณะของผมที่จะทำพิธีหาเวลาที่จะทำตอนเช้าไม่ได้คือไม่สามารถรวมตัวกันได้ครบ จะว่างเตรียมของก็ตอนเย็นครับ โปรดสงเคาะห์ด้วยครับ

2. tatumabcd

tatumabcd เป็นที่รู้จักกันดี

24 กันยายน 2007
    ถาม : ในฤกษ์พรหมประสิทธิ์ ตั้งศาลใช้ฤกษ์เดียวกับขึ้นบ้านใหม่เลยหรือเปล่าคะ ?
    ตอบ : ตั้งศาลใช้วันพฤหัสบดี ถ้าขึ้นบ้านใหม่ใช้วันศุกร์ เพียงแต่ว่าเป็นฤกษ์เดือนคู่ข้างขึ้นเหมือนกัน

ถาม : ต้องแยกวันกันหรือคะ ?

ตอบ : ถ้าจำเป็นก็ทำวันเดียวไปเลย พฤหัสบดีข้างขึ้นเดือนคู่ เช่น เดือนยี่ เดือน ๔ เดือน ๖ เดือนแปดข้างขึ้น และเดือน ๑๒ เดือนคู่เขาไม่นิยมใช้เดือน ๘ ข้างแรมและเดือน ๑๐ เพราะอยู่ในพรรษา ช่วงเข้าพรรษานี่ต้องงดตั้งศาลโดยเด็ดขาด เพราะเทวดาไปจำศีล

บางส่วนจาก : เก็บตกจากบ้านวิริยบารมี ต้นเดือนพฤศจิกายน ๒๕๕๕ - กระดานสนทนาวัดท่าขนุน

ถาม : ช่วงเวลาตั้งศาลต้องประมาณกี่โมงคะ ?
    ตอบ : อย่าให้เกิน ๙ โมงครึ่ง ที่ไม่ให้เกิน ๙ โมงครึ่งเพื่อให้มีอากาศเทวดาท่านสงเคราะห์ด้วย ถ้าเกิน ๙ โมงครึ่งแล้วท่านเข้าเทวสภากันหมด เหลือแต่พระภูมิเจ้าที่อย่างเดียวทำตาปริบ ๆ อาจจะบ่นว่า “เวรกรรมเจ้าของบ้านมันหนัก แล้วผมจะแบกไหวไหมนี่”..(หัวเราะ)..

บางส่วนจาก : เก็บตกจากบ้านวิริยบารมี ต้นเดือนพฤศจิกายน ๒๕๕๕ - หน้า 2 - กระดานสนทนาวัดท่าขนุน

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 ธันวาคม 2012
  3. jud3577

jud3577 สมาชิก

ขอขอบพระคุณมากครับคุณtatumabcd เคยเห็นมีหลายท่านในสื่อต่างๆมีการทำในตอนเย็นด้วยเลยสับสนครับ หรือสงสัยมีหลายครูบาอาจารย์แล้วแต่ละสำนัก......สาธุครับ

4. ปู นครนายก

ปู นครนายก เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณทั้งผู้ถามและผู้ตอบครับ ผมกำลังหาข้อมูลเรื่องตั้งศาลพระภูมิและศาลเจ้าที่อยู่พอดีครับ

5. tatumabcd

tatumabcd เป็นที่รู้จักกันดี

24 กันยายน 2007
    ถ้าอย่างนั้นก็อ่านแบบเต็ม ๆ ที่นี่แล้วกันครับ

การบวงสรวง การตั้งศาล - กระดานสนทนาวัดท่าขนุน

ตำราเรื่องศาลพระภูมิมีมากมายหลายที่ อันดับแรกต้องเลือกก่อนว่าจะเชื่อท่านใดครับ
    ที่ผมเอามาให้ ท่านเจ้าของข้อมูลรวบรวมมาจากของพระเดชพระคุณหลวงพ่อวัดท่าซุง กับที่พระอาจารย์เล็กแนะนำเพิ่มเติมครับ