บอกบุญรับของดี ปัจจัยถวายวัดทั้งหมดไม่หักค่าใช้จ่ายใด ๆสมทบทุนซ่อมแซมศาลาปฏิบัติธรรม

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย ประเสริฐ, 5 พฤศจิกายน 2007.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. ประเสริฐ

ประเสริฐ เป็นที่รู้จักกันดี

ผมเคยไปที่กาฬสินธุ์ หลายครั้งแล้วครับ ไปพักใกล้ ๆ กับวัดแห่งหนึ่ง ศาลาปฏิบัติธรรมวัดสร้างด้วยไม้ มุงหลังคาสังกะสี(หากจำไม่ผิด) เข้าใจว่าน่าจะสร้างมาหลายสิบปี พื้นไม้เริ่มผุกร่อน บันไดโยกคลอนมากแล้ว อาจพังได้ทุกเมื่อ ชาวบ้านใกล้ ๆ วัด พยายามจัดผ้าป่า เพื่อนำปัจจัยมาซ่อมแซม ได้เท่าไหร่ก็ทำเท่านั้น รอปีต่อไปจึงทำเพิ่มเติม เรียกว่าซ่อมแซมตามกำลังเงินที่พึงจะมี ...เมื่อสัปดาห์ที่แล้วผมได้ยินข่าวว่าจะทำผ้าป่ากัน ก็ใช้เวลาหาสิ่งที่ผมเชื่อว่าเป็น...ของดี มาเพื่อบอกบุญ ปัจจัยที่ผมได้รับทั้งหมด(ไม่หักค่าใช้จ่าย)จะส่งเป็นธนาณัติไปถวายวัดครับ...วัดสว่างโพธิ์ชัย หมู่ 7 ตำบลเหนือ อำเภอเมือง จังหวัดกาฬสินธุ์...และของดีที่ผมเตรียมไว้
    1.พระเครื่องพิมพ์หลวงปู่ทวด แกะจากแร่เหล็กนำพี้ล้วน ๆ มอบให้ท่านที่บริจาคร่วมบุญ 500 บาท (มีทั้งหมด 8 องค์) ...กรุณาช่วยค่าส่ง EMS จำนวน 50 บาท
    2.พระเครื่องหลวงปู่ทวด แกะจากแร่โคตรเหล็กไหลล้วน ๆ มอบให้ท่านที่บริจาคร่วมบุญ 400 บาท (มีทั้งหมด 10 องค์) ...กรุณาช่วยค่าส่ง EMS จำนวน 50 บาท
    3.คดดักแด้ มอบให้ท่านที่บริจาคร่วมบุญ 100 บาท...กรุณาช่วยค่าส่ง EMS จำนวน 50 บาท
    4.แร่โคตรเหล็กไหล ขนาดห้อยคอ มอบให้ท่านที่บริจาคร่วมบุญ 100 บาท...กรุณาช่วยค่าส่ง EMS จำนวน 50 บาท
    5.ข้าวสารหิน+ข้าวตอกพระร่วง+แร่เหล็กน้ำพี้+คดปลวก+คดหอยหินพระธาตุ จำนวนรวม 5 ประการ มอบให้ท่านที่บริจาคร่วมบุญ 100 บาท...กรุณาช่วยค่าส่ง EMS จำนวน 50 บาท
    ท่านที่บริจาคร่วมบุญหลายรายการ ค่าส่ง 50 บาท(ไม่แยกเป็นรายการ)
    ขอเรียนเชิญเพื่อน ๆ ทุกท่านนะครับ...ผมขอรับปัจจัยที่ร่วมบุญถึงวันที่ 6 ธันวาคม 2550 นี้ นะครับ
    บริจาคร่วมบุญทางไปรษณีย์ สั่งจ่าย ปณ.ไปรษณีย์กลาง ในนามคุณประเสริฐพร พฤฒิจิระวงศ์ สำนักงานสรรพากรภาค 1 เลขที่ 90 อาคารกรมสรรพากร ซอยพหลโยธิน 7 เขตพญาไท กรุงเทพฯ 10400 ...หรือ ทางธนาคารกรุงไทย สาขาถนนข้าวสาร เลขที่บัญชี 027-1-31550-4 ชื่อบัญชี ประเสริฐพร พฤฒิจิระวงศ์ (อย่าลืมแจ้งชื่อและที่อยู่เพื่อส่งของดีให้ท่านนะครับ)...ขออนุโมทนาครับ...
    ...................................
    ...................................
    พิเศษสำหรับทุก ๆ ท่านที่ร่วมบุญครั้งนี้...มอบแร่บางไผ่ ท่านละ 1 องค์(ไม่มีเงื่อนไขใด ๆ และเป็นการมอบให้เพิ่มจากข้างต้นครับผม)

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 พฤศจิกายน 2007
  2. jairlinethai

jairlinethai เป็นที่รู้จักกันดี

20 กรกฎาคม 2006
    ขอร่วมอนุโมทนาบุญกับพี่ประเสริฐครับ

ผมขอร่วมทำบุญซ่อมศาลาปฏิบัติธรรมกับพี่ประเสริฐ จำนวน 500 บ.
    ผ่านรายการบูชา

2.พระเครื่องหลวงปู่ทวด แกะจากแร่โคตรเหล็กไหลล้วน ๆ มอบให้ท่านที่บริจาคร่วมบุญ 400 บาท
    5.ข้าวสารหิน+ข้าวตอกพระร่วง+แร่เหล็กน้ำพี้+คดปลวก+คดหอยหินพระธาตุ จำนวนรวม 5 ประการ มอบให้ท่านที่บริจาคร่วมบุญ 100 บาท

รายละเอียดการโอนเงินทำบุญจะแจ้งให้ทราบภายหลังครับ

3. ครึ่งชีวิต

ครึ่งชีวิต เป็นที่รู้จักกันดี

[​IMG] อนุโมทนา สาธุ ขอรับ

4. ประเสริฐ

ขออนุโมทนาครับ K jairlinethai<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_794774", true); </SCRIPT> ...ครับผม

5. Shinray01

Shinray01 เป็นที่รู้จักกันดี

ผมขอจอง
    หลวงปู่ทวด แกะจากแร่โคตรเหล็กไหลล้วน ๆ 1 องค์
    แร่โคตรเหล็กไหล 6 องค์
    ข้าวสารหิน+ข้าวตอกพระร่วง+แร่เหล็กน้ำพี้+คดปลวก+คดหอยหินพระธาตุ 1ชุด
    โอนเงนแล้วจะบอก

6. kim_osk119

kim_osk119 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอรวมทำบุญ 100 บาท ขอรับ ข้าวสารหิน+ข้าวตอกพระร่วง+แร่เหล็กน้ำพี้+คดปลวก+คดหอยหินพระธาตุ จำนวนรวม 5 ประการ

โอนเงินแล้วจะแจ้งให้ทราบครับ

โมทนาบุญใหญ่กับทุกๆท่านครับผม

7. ประเสริฐ

ขออนุโมทนาครับ K Shinray01 ,K kim_osk119 ครับผม
    .....................................................
    เพื่อน ๆ ครับ เพื่อให้ท่านที่ร่วมบุญสบายใจ ผมอยากให้ร่วมบุญผ่านกระทู้นี้นะครับ เมื่อสิ้นสุดการ่วมบุญ จะได้รวมเงินกันในกระทู้ และผมก็จะนำหลักฐานการโอนเงิน มาลงให้ทุกท่านได้สบายใจครับว่า...ถวายทั้งหมด ไม่หักค่าใช้จ่ายใด ๆ ครับผม...ส่วนภาพถ่าย จะรีบนำมาลงให้ชมครับ หลวงปู่ทวดที่แกะจากแร่เหล็กน้ำพี้ล้วน ๆ นั้น ผมยังไม่เคยได้ยินว่ามีใครเคยนำมาแกะหรือไม่ ผมเพิ่งทดลองให้เขาแกะจากเนื้อที่สวยงามครับ ส่วนหลวงปู่ทวดที่แกะจากแร่โคตรเหล็กไหล นั้น มีหลายแห่งครับที่แกะเป็นวัตถุมงคลหรือเครื่องราง นำออกให้บูชากันเมื่อหลายปีแล้ว ลองชมเปรียบเทียบเนื้อนะครับ ระหว่างแร่เหล็กน้ำพี้(พระบูชา)กับแร่โคตรเหล็กไหล(องค์พ่อจตุคามรามเทพ และพญานาค)...ครับผม

ขนาดไฟล์:
      130.8 KB
      เปิดดู:
      57
      ขนาดไฟล์:
      112.6 KB
      เปิดดู:
      62
      ขนาดไฟล์:
      103.4 KB
      เปิดดู:
      70
      ขนาดไฟล์:
      161.7 KB
      เปิดดู:
      71
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 พฤศจิกายน 2007
  8. ประเสริฐ

ภาพมาแล้วครับ...ของดีที่พร้อมแจกผู้ร่วมบุญ ครับผม

9. amadi

amadi เป็นที่รู้จักกันดี

10 กรกฎาคม 2005
    พี่ครับผมขอทำบุญด้วย 600 บาท โดยขอรับ
    รายการที่ 1 และ รายการที่ 5 ครับ โอนเงินแล้วจะแจ้ง
    ส่วนของผมขอไปรับที่งานมหกรรมวิทยาศาสตร์ทางจิตนะครับ
    ศิริ

10. ประเสริฐ

ได้ครับทุก ๆ ท่านครับ...ขออนุโมทนากับทุกท่านครับผม
    ..................................
    ผมกำลังคิดอยู่ว่าหากเพื่อน ๆ สมาชิกเว็บพลังจิต ไปให้กำลังใจผมกับทีมงานฯในงานวิทยาศาสตร์ทางจิต ที่โรงเรียนสุรศักดิ์มนตรี ระหว่างวันที่ 8 - 10 ธันวาคม 2550 นี้ ผมจะมอบอะไรที่ดี ๆ ให้ดีครับ แต่มีให้แน่นอนครับเพียงบอกว่า...เว็บพลังจิต เท่านั้น ครับผม

11. ประเสริฐ

เมื่อคืน(ที่ 7 ธันวาคม 2550) ผมนั่งในห้องพระที่บ้าน ก็ไปสะดุดตาที่แร่บางไผ่ ตัดสินใจครับนำมาแจกทุกท่านที่ร่วมบุญครั้งนี้...ท่านละ 1 องค์(เพิ่มจากรายการที่มอบให้ผู้ร่วมบุญตามที่แจ้งไว้ข้างต้นครับ) ท่านละ 1 องค์เท่านั้นนะครับ(ไม่ใช่รายการละ 1 องค์) เป็นแร่บางไผ่สภาพธรรมชาติทุกประการครับผม ส่วนแร่บางไผ่ดีอย่างไร เดี๋ยวจะไปหาข้อมูลมาให้อ่านกันครับผม

12. ประเสริฐ

ผมไปนำข้อมูลที่ผู้รู้ท่านได้ค้นคว้านำมานำเสนอ...มาให้อ่านกัน ขอบคุณผู้ค้นคว้าและผู้นำออกมาให้ความรู้กันนะครับผม
    .............................................
    Devilki
    24-03-2006, 10:08 AM

จากประวัติทั่วๆไป เราจพทราบกันว่า หลวงปู่จัน ท่านงมแร่มาจากคลองบางไผ่ แล้วก็เอามาถลุง ได้แร่วิเศษ.... แต่จากที่เคยสอบถามคนเก่าคนแก่ ...ท่านเคยเล่าให้ฟังว่า...

"หลวงปู่จัน หรือ ขรัวตาจัน" นี้ เป็นนักเล่นแร่แปรธาตุตัวฉกาจ และไม่เหมือนใคร คือชอบแต่แร่เหล็กอย่างเดียว ท่านมีชื่อเสียงถึงขนาดได้ฉายาในหมู่กันเองว่า "อาจารย์เนื้อเหล็ก" บ้าง "อาจารย์หนังแรต" บ้างทีเดียว

ที่มาของ "แร่บางไผ่" ที่พอจะสืบค้นมาได้นี้ เกิดมาจาก ที่หลวงปู่ท่านครั้งยังเล่นแร่แปรธาตุ ก็เที่ยวเสาะแสวงหาแร่วิเศษทั่วไป และได้พบกับสามพระอาจารย์พระดงค์ด้วยกัน ... 3 พระอาจารย์ได้แนะนำแร่สามตัว ที่เป็นแร่เหล็ก จากสามสถานที่..
    พระอาจารย์ ดำ...บอกว่าเคยให้พรานคง ไปเก็บแร่ที่เขาสามร้อยยอด มีลำธารเป็นแอ่งกว้างอยู่ลำธารนึงซึ่งท่านเคยลงไปอายน้ำ น้ำใสถึงก้นแอ่ง ถ้าอาบน้ำที่นั่นแล้วจะหายเหน็ดเหนื่อย เมื่อล้า มีกำลังวังชา...พรานคงก็ได้เก็บแร่ที่นั่นไว้อม ก้อยู่ยงคงกระพัน แกก็ยังให้เมียผูกเอวไว้ อีกทั้งยังผูกคอควายแกด้วย ...ครั้งนึง เสือคาบเมียแกไป แต่ควายของแกก็สู้กับเสือ จนเสือหนีไป ทั้งเมียแกและความไม่มีแผลจากเขี้ยวเล็บของเสือเลย เมียแกเลยได้ชื่อว่า "ยายขวัญเดนเสือ" ...
    และเมื่อหลวงปู้จันเล่าให้พระอาจารย์ดำฟังว่า อยากจะสร้างพระปิดตา พระอาจารยน์ดำจึงอาสาไปเอาแร่ให้ ซึ่งแร่นั้นชื่อว่า "เหล็กประกายเพชร"

พระจารย์เชิด... ได้เล่าขานว่า ที่อ.ลำนารายณ์ มีแร่เหล็กชนิดหนึ่ง เหนียว อยู่คง เรียกว่า "เหล็กสายรู้ง" มีลักษณะเป็นเส้นๆ คล้ายเสี้ยนๆ แลดูเส้นก่ายกันยุ่งๆ มีขี้สนิมเหลืองๆแดงๆมาก

พระอาจารย์ บุญลือ ..ก็บอกว่า จะไปเอาแร่ชนิดนึงทางภาคใต้ให้ เป็นแร่แปลกเขาเรียกว่า "เงินกรอบ" เป็นก้อนเล็กก้อยใหญ่ ชาวบ้านแต่ก่อนเค้าเก็บไว้กับบ้านเพื่อกันเสนียดจัญไร และเป็นมงคลแก่ตัว สมัยก่อนเคยเอาผสมกับเนื้อเงินป้องกันโรคห่าได้

พระอาจารย์ทั้ง สี่องค์ก็ร่วมมือกันในการรวบรวมและถลุงแร่ และ สร้างแบบหุ่นเทียน แต่พระอาจารย์ทั้งสามก็อยู่ช่วยหลวงปู่ได้ไม่นานก็แยกย้ายกันไปกลับไปธุดงค์ตามแต่อัธยาศัยของท่าน ก็เหลือลวงปู่จันเพียงองค์เดียวที่พยายามถลุงและหล่อหลอม ด้วยเครื่องมือที่มี จึงไม่สามารถถลุงให้ได้เนื่อแร่ที่รวมตัวกันและไม่
    บริสุทธิ์มากนัก...

แม้กระนั้น เมื่อได้แร่ออกมาทำพระปิดตา ก็เป็นแร่วิเศษยิ่งนัก มีอิทธิฤทธิ์รอบด้าน ... ทั้งอยู่ยงคงกระพัน..เป็นมาอุด ..นักเดินไพรสมัยก่อนอมปิดตาแร่บางไผ่ไว้ในปากเดินได้เป็นวันๆไม่ต้องกินน้ำ มีกำลังวังชา... คนโบราณเอาพระแช่น้ำมันวาไว้ เอาสำลีจุ่มน้ำมางาทัดหูไป เพียงแค่นั้นก็อยู่คงแล้ว อุปเท่ห์การใช้พระแร่บางไผ่ ที่มห้คุณวิเศษอีกอย่างนึงคือท่านให้เอาพระแช่น้ำผึ้งไว้ แล้วเอาน้ำผึ้งมารับกินทุกวัน ท่านว่าทำให้มีกำลัง ไม่เหนื่อยง่าย อายุยืน ไปไหนมาไหนก็คล่องแคล่วไม่เจ็บป่วย... แล
    ;)

<HR>พรานไพร
    29-03-2006, 04:32 PM

จากประวัติทั่วๆไป เราจพทราบกันว่า หลวงปู่จัน ท่านงมแร่มาจากคลองบางไผ่ แล้วก็เอามาถลุง ได้แร่วิเศษ.... แต่จากที่เคยสอบถามคนเก่าคนแก่ ...ท่านเคยเล่าให้ฟังว่า...

"หลวงปู่จัน หรือ ขรัวตาจัน" นี้ เป็นนักเล่นแร่แปรธาตุตัวฉกาจ และไม่เหมือนใคร คือชอบแต่แร่เหล็กอย่างเดียว ท่านมีชื่อเสียงถึงขนาดได้ฉายาในหมู่กันเองว่า "อาจารย์เนื้อเหล็ก" บ้าง "อาจารย์หนังแรต" บ้างทีเดียว

ที่มาของ "แร่บางไผ่" ที่พอจะสืบค้นมาได้นี้ เกิดมาจาก ที่หลวงปู่ท่านครั้งยังเล่นแร่แปรธาตุ ก็เที่ยวเสาะแสวงหาแร่วิเศษทั่วไป และได้พบกับสามพระอาจารย์พระดงค์ด้วยกัน ... 3 พระอาจารย์ได้แนะนำแร่สามตัว ที่เป็นแร่เหล็ก จากสามสถานที่..
    พระอาจารย์ ดำ...บอกว่าเคยให้พรานคง ไปเก็บแร่ที่เขาสามร้อยยอด มีลำธารเป็นแอ่งกว้างอยู่ลำธารนึงซึ่งท่านเคยลงไปอายน้ำ น้ำใสถึงก้นแอ่ง ถ้าอาบน้ำที่นั่นแล้วจะหายเหน็ดเหนื่อย เมื่อล้า มีกำลังวังชา...พรานคงก็ได้เก็บแร่ที่นั่นไว้อม ก้อยู่ยงคงกระพัน แกก็ยังให้เมียผูกเอวไว้ อีกทั้งยังผูกคอควายแกด้วย ...ครั้งนึง เสือคาบเมียแกไป แต่ควายของแกก็สู้กับเสือ จนเสือหนีไป ทั้งเมียแกและความไม่มีแผลจากเขี้ยวเล็บของเสือเลย เมียแกเลยได้ชื่อว่า "ยายขวัญเดนเสือ" ...
    และเมื่อหลวงปู้จันเล่าให้พระอาจารย์ดำฟังว่า อยากจะสร้างพระปิดตา พระอาจารยน์ดำจึงอาสาไปเอาแร่ให้ ซึ่งแร่นั้นชื่อว่า "เหล็กประกายเพชร"

พระจารย์เชิด... ได้เล่าขานว่า ที่อ.ลำนารายณ์ มีแร่เหล็กชนิดหนึ่ง เหนียว อยู่คง เรียกว่า "เหล็กสายรู้ง" มีลักษณะเป็นเส้นๆ คล้ายเสี้ยนๆ แลดูเส้นก่ายกันยุ่งๆ มีขี้สนิมเหลืองๆแดงๆมาก

พระอาจารย์ บุญลือ ..ก็บอกว่า จะไปเอาแร่ชนิดนึงทางภาคใต้ให้ เป็นแร่แปลกเขาเรียกว่า "เงินกรอบ" เป็นก้อนเล็กก้อยใหญ่ ชาวบ้านแต่ก่อนเค้าเก็บไว้กับบ้านเพื่อกันเสนียดจัญไร และเป็นมงคลแก่ตัว สมัยก่อนเคยเอาผสมกับเนื้อเงินป้องกันโรคห่าได้

พระอาจารย์ทั้ง สี่องค์ก็ร่วมมือกันในการรวบรวมและถลุงแร่ และ สร้างแบบหุ่นเทียน แต่พระอาจารย์ทั้งสามก็อยู่ช่วยหลวงปู่ได้ไม่นานก็แยกย้ายกันไปกลับไปธุดงค์ตามแต่อัธยาศัยของท่าน ก็เหลือลวงปู่จันเพียงองค์เดียวที่พยายามถลุงและหล่อหลอม ด้วยเครื่องมือที่มี จึงไม่สามารถถลุงให้ได้เนื่อแร่ที่รวมตัวกันและไม่
    บริสุทธิ์มากนัก...

แม้กระนั้น เมื่อได้แร่ออกมาทำพระปิดตา ก็เป็นแร่วิเศษยิ่งนัก มีอิทธิฤทธิ์รอบด้าน ... ทั้งอยู่ยงคงกระพัน..เป็นมาอุด ..นักเดินไพรสมัยก่อนอมปิดตาแร่บางไผ่ไว้ในปากเดินได้เป็นวันๆไม่ต้องกินน้ำ มีกำลังวังชา... คนโบราณเอาพระแช่น้ำมันวาไว้ เอาสำลีจุ่มน้ำมางาทัดหูไป เพียงแค่นั้นก็อยู่คงแล้ว อุปเท่ห์การใช้พระแร่บางไผ่ ที่มห้คุณวิเศษอีกอย่างนึงคือท่านให้เอาพระแช่น้ำผึ้งไว้ แล้วเอาน้ำผึ้งมารับกินทุกวัน ท่านว่าทำให้มีกำลัง ไม่เหนื่อยง่าย อายุยืน ไปไหนมาไหนก็คล่องแคล่วไม่เจ็บป่วย... แล

13. ประเสริฐ

อ่านแร่บางไผ่แล้ว ไปดูข้อมูลข้าวสารหินกันบ้างนะครับ
    ...............................
    นำข้อมูลเกี่ยวกับข้าวสารหินมาให้ศึกษากันครับ
    ...............................

<TABLE style="WIDTH: 487.5pt; mso-cellspacing: 0cm; mso-padding-alt: 0cm 0cm 0cm 0cm" cellSpacing=0 cellPadding=0 width=650 border=0><TBODY><TR><TD style="PADDING-RIGHT: 0cm; PADDING-LEFT: 0cm; PADDING-BOTTOM: 0cm; WIDTH: 486pt; PADDING-TOP: 0cm" width=648 colSpan=2>[​IMG]
    </TD></TR><TR><TD style="PADDING-RIGHT: 0cm; PADDING-LEFT: 0cm; PADDING-BOTTOM: 0cm; WIDTH: 486pt; PADDING-TOP: 0cm" width=648 colSpan=2>
    <HR align=center width="100%" color=red noShade SIZE=2>​

</TD></TR><TR><TD style="PADDING-RIGHT: 0cm; PADDING-LEFT: 0cm; BACKGROUND: blue; PADDING-BOTTOM: 0cm; WIDTH: 486pt; PADDING-TOP: 0cm" width=648 colSpan=2>
    ข้อเท็จจริงจากข่าวการพบข้าวสารกลายเป็นหินที่วัดถ้ำเทพบันดาลจังหวัดเพชรบูรณ์ffice:eek:ffice" /><O:p></O:p>​
    </TD></TR><TR><TD style="PADDING-RIGHT: 0cm; PADDING-LEFT: 0cm; PADDING-BOTTOM: 0cm; WIDTH: 486pt; PADDING-TOP: 0cm" width=648 colSpan=2><O:p></O:p>
    </TD></TR><TR><TD style="PADDING-RIGHT: 0cm; PADDING-LEFT: 0cm; PADDING-BOTTOM: 0cm; WIDTH: 486pt; PADDING-TOP: 0cm" width=648 colSpan=2><O:p></O:p>
    </TD></TR><TR><TD style="PADDING-RIGHT: 0cm; PADDING-LEFT: 0cm; PADDING-BOTTOM: 0cm; WIDTH: 486pt; PADDING-TOP: 0cm" width=648 colSpan=2>
    <HR align=center width="100%" color=red noShade SIZE=2>​

</TD></TR><TR><TD style="PADDING-RIGHT: 0cm; PADDING-LEFT: 0cm; PADDING-BOTTOM: 0cm; WIDTH: 486pt; PADDING-TOP: 0cm" width=648 colSpan=2>[​IMG]
    </TD></TR><TR><TD style="PADDING-RIGHT: 0cm; PADDING-LEFT: 0cm; BACKGROUND: green; PADDING-BOTTOM: 0cm; WIDTH: 486pt; PADDING-TOP: 0cm" width=648 colSpan=2>ปีที่ 55 ฉบับที่ 16934 วันพุธที่ 2 มิถุนายน 2547
    </TD></TR><TR><TD style="PADDING-RIGHT: 0cm; PADDING-LEFT: 0cm; PADDING-BOTTOM: 0cm; WIDTH: 184.5pt; PADDING-TOP: 0cm" width=246><O:p></O:p>
    </TD><TD style="PADDING-RIGHT: 0cm; PADDING-LEFT: 0cm; PADDING-BOTTOM: 0cm; WIDTH: 303pt; PADDING-TOP: 0cm" width=404>เรียกร้องส่งจนท.ไปพิสูจน์อายุข้าวสารกลายเป็นหิน
    </TD></TR><TR><TD style="PADDING-RIGHT: 0cm; PADDING-LEFT: 0cm; PADDING-BOTTOM: 0cm; WIDTH: 184.5pt; PADDING-TOP: 0cm" width=246>
    [​IMG]<O:p></O:p>
    ภาพประกอบจาก :<O:p></O:p>
    http://www.kgs.ukans.edu/Extension/fossils/fusulinid.html<O:p></O:p>
    </TD><TD style="PADDING-RIGHT: 0cm; PADDING-LEFT: 0cm; PADDING-BOTTOM: 0cm; WIDTH: 303pt; PADDING-TOP: 0cm" width=404><O:p></O:p>
    เมื่อเช้าวันที่ 1 มิ.ย. ผู้สื่อข่าวเดินทางไปที่วัด ถ้ำเทพบันดาล หมู่ 1 บ้านลำจังหัน ต.สามแยก อ.วิเชียรบุรี จ.เพชรบูรณ์ หลังมีข่าวร่ำลือกันว่า ชาวบ้านค้นพบข้าวสาร กลายเป็นหินที่มีอายุหลายร้อยปี เมื่อไปถึงพบพระอธิการสังคม เตชวโร เจ้าอาวาส กับนายย่อม ยอดคำ อายุ 83 ปี ชาวบ้านละแวกใกล้เคียงให้การต้อนรับ และพาไปดูข้าวสาร หินดังกล่าวซึ่งอยู่ตีนเขาบันดาล และหน้าถ้ำภายในภูเขา มีทั้งข้าวสารหินขาว ข้าวสารหินแดง และข้าวสารหินดำ ทั้งจับตัวแข็งเป็นก้อน และกระจายเป็นเมล็ด เรียงตัวเป็น แนวยาวจากหน้าถ้ำไปทางทิศเหนือของศาลาวัด นับเป็นเรื่องที่น่าพิสดาร<O:p></O:p>
    พระอธิการสังคมกล่าวว่า วัดแห่งนี้อยู่ไกลความเจริญอยู่ในป่าติดภูเขา ชาวบ้านเรียกว่าเขาเทพบันดาล ที่เห็นมีข้าวสารเป็นหินกระจัดกระจายและจับตัวกันเป็น กลุ่มก้อน ชาวบ้านปรับพื้นที่ขุดพบอยู่ใต้ผิวดินไม่ลึกมาก ทราบจากคำบอกเล่าว่า อาจเป็นข้าวสารที่บูชาเทวดา เทพเจ้า หรือผีถ้ำ ผีรู้ ของชาวบ้านที่อาศัยอยู่ละแวกใกล้เคียงเมื่อ หลายร้อยปีหรือนับพันปีมาแล้ว ซึ่งสมัยก่อนชาวบ้านเชื่อ ในเรื่องเทพเจ้าที่ดลบันดาลให้มีอาหารสมบูรณ์ หลังเสร็จ จากการเก็บเกี่ยวข้าว หรือพืชพันธุ์ธัญญาหาร ชาวบ้านเลยนำข้าวสารมาโปรยถวายกัน จนกลายเป็นข้าวสารหินในที่สุด<O:p></O:p>
    </TD></TR><TR><TD style="PADDING-RIGHT: 0cm; PADDING-LEFT: 0cm; PADDING-BOTTOM: 0cm; WIDTH: 487.5pt; PADDING-TOP: 0cm" width=650 colSpan=2>ด้านนายย่อมกล่าวว่า วัดถ้ำเทพบันดาลสร้างเมื่อ กว่า 30 ปีมาแล้ว สมัยก่อนจะมีลิงอาศัยอยู่บนเขาและใน ถ้ำจำนวนไม่มาก แต่ปัจจุบันมีลิงฝูงใหญ่ลงมาหาอาหารกินที่กุฏิพระ ศาลา และลานวัด ส่วนข้าวสารหินเพิ่งค้นพบไม่นาน เห็นแล้วแทบไม่เชื่อสายตาตัวเอง จึงอยากให้ หน่วยงานที่เกี่ยวข้องส่งเจ้าหน้าที่ผู้เชี่ยวชาญ เดินทางมา พิสูจน์ว่าข้าวสารหินดังกล่าวมีอายุกี่ร้อยกี่พันปีกันแน่ เพื่อจะอธิบายให้นักท่องเที่ยวหรือประชาชนทั่วไปรับรู้ข้อมูลที่แท้จริงต่อไป.<O:p></O:p>
    <HR align=center width="100%" color=red noShade SIZE=2>
    <O:p></O:p>
    </TD></TR><TR><TD style="PADDING-RIGHT: 0cm; PADDING-LEFT: 0cm; PADDING-BOTTOM: 0cm; WIDTH: 486pt; PADDING-TOP: 0cm" width=648 colSpan=2>จากผลการดำเนินการตรวจพิสูจน์แล้ว กรมทรัพยากรธรณี ขอเรียนว่า บริเวณดังกล่าวตั้งอยู่ที่เขาหินปูนยุคเพอร์เมียน ซึ่งเป็นหินที่เกิดในทะเล จึงมีซากดึกดำบรรพ์พวกสัตว์ทะเลโบราณในชั้นหินมากมาย จากข้อมูลการสำรวจของกรมทรัพยากรธรณีพบว่า ข้าวสารหินดังกล่าว เป็นซากดึกดำบรรพ์ ของฟูซูลินิด ( ดังรูปที่ 1-4 ) หรือที่คนโบราณเรียกว่า

14. ประเสริฐ

ขอแจ้งอีกครั้งครับ...ผมขอรับปัจจัยที่ร่วมบุญถึงวันที่ 6 ธันวาคม 2550 นี้ นะครับ เหตุผลก็คือผมจะสมทบผ้าป่าที่ชาวบ้านจัดทอดที่วัดในวันที่ 10 ธันวาคม 2550 ซึ่งผมติดออกบูธงานวิทยาศาสตร์ทางจิต( 8-10 ธันวาคม 2550) ขออนุโมทนาครับผม

15. toomdragon

toomdragon เป็นที่รู้จักกันดี

29 สิงหาคม 2007
    ร่วมทำบุญด้วย..1400 บาทค่ะขอรับหลวงปู่ทวดแกะจากเหล็กนำพี้...2 องค์และจากเหล็กไหล..1.องค์ค่ะ....โมทนาบุญกับK.ประเสริฐที่มีใจกุศลและประเสริฐสมชื่อ.....อานิสงน์นี้ขอให้คุณเจริญด้วย...ลาภ..ยศ..สรรเสริญ....สาธุ..สาธุ...อนุโมทามิ

16. kim_osk119

kim_osk119 เป็นที่รู้จักกันดี

พี่ประเสริฐ วันนี้ (9/11/50) ผมโอนเงินให้แล้วครับ

รายละเอียด PM ครับผม

17. KP_talent9

KP_talent9 เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2007
    ขอร่วมบุญกับพี่ประเสริฐครับ( 1 ชุด)

5.ข้าวสารหิน+ข้าวตอกพระร่วง+แร่เหล็กน้ำพี้+คดปลวก+คดหอยหินพระธาตุ จำนวนรวม 5 ประการ
    โอนเงินแล้วจะแจ้งให้ทราบครับ

18. ประเสริฐ

ขออนุโมทนาครับผม วันพุธที่ 14 พย นี้ ผมจะเริ่มแจ้งการร่วมบุญนะครับ ส่วนของดีที่นำมามอบให้ ผมจะส่งถึงเพื่อน ๆ ทุกท่านภายใน 2 วันหลังจากที่ผมทราบนะครับ...ขอบคุณครับผม

19. tawatd

tawatd เป็นที่รู้จักกันดี

25 กุมภาพันธ์ 2006
    เมื่อวันศุกร์ที่ 9 พย.50 เวลาประมาณ 17.30 น.ได้โอนเงินจากธนาคารกรุงไทยสาขาฟิวเจอร์ปาร์ครังสิตเข้าบัญชีคุณประเสริฐพร เพื่อร่วมทำบุญสมทบทุนซ่อมแซมศาลาปฏิบัติธรรมแล้ว ขอรับวัตถุมงคลรายการที่ 2 พระเครื่องโครตเหล็กใหล 1 องค์ และรายการที่ 5 ข้าวสารหิน + ... 1 ชุด ครับ

20. ประเสริฐ

K kim_osk119...K KP_talent9...Ktawatd ครับ ผมส่งของดีสำหรับการร่วมบุญครั้งนี้ ในวันนี้ครับ(ที่ 13 พย 2550) ถึงพรุ่งนี้ (ที่ 14 พย 2550) ครับผม...ขออนุโมทนาอีกครั้งครับผม

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้