บอกเล่าเก้าสิบเอ็ด...ประสบการณ์เรื่องเล่า

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย น้าต๋อย เซมเบ้, 4 เมษายน 2011.

1. ksongrit

ksongrit เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณครับ สงสัยต้องหาตลับใส่ไว้ก่อนครับ

2. มะบอม

มะบอม เป็นที่รู้จักกันดี

สำหรับรุ่น 2 ผมเข้าใจเลยครับ อาการทางอารมณ์รู้สึกสึกสันวนเวียน ส่วนอาการทางร่างกาย จะแน่นหน้าอก จะหนักหัวแล้วคลื่นใส้อยากจะอาเจียน ท้องเสืยอ่อนๆอยู่เนืองๆ เป็นแบบนั้นทุกครั้งที่ใส่ไว้กับตัว จนทนไม่ได้ต้องถอดออก แรกๆก็ห้อยไม่ได้เหมือนกันครับ แต่ตอนนี้ไม่มีปัญหาแล้วครับ

3. choke

choke เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่มีกะเขาสักลูกครับ เลยไม่ทราบจะเลาอย่างไร ท่านใดมีเยอะแบ่งให้น้องบ้างนะครับ...

4. บุญพามา

บุญพามา เป็นที่รู้จักกันดี

15 กันยายน 2010
    สวัสดีครับน้าต๋อย และ เพื่อนๆทุกคน
    ผมตอนนี้ผมใส่สร้อย2เส้นครับ
    เส้นที่1. รูปเหมือนลป.หมุนหลังเตารีด (องค์ครูครับ...
    เช่ามากับมือที่วัดสุทัศน์ปี 44 สมัยยังทันหลงวปู่ครับ) ใส่ติดตัวตลอดเวลาครับ

เส้นที่2. ใส่ติดตัวตลอด ยกเว้น ตอนนอนและอาบน้ำ (กลัวนอนทับแตกครับ)
    มีพระผงสมเด็จแหวกม่านทาน้ำมันอาถรรพ์ และ ลูกอมรุ่น2 กับ รุ่น4 ครับ

ตั้งแต่ใส่ 2 เส้นนี้ ผมมีงานเข้ามามาก ตลอดเกือบทุกวันเลยครับ
    บางวันแทบไม่ได้เข้ามาอ่านกระทู้เลยครับ ต้องมาดูเน็ตตอนกลางคืนแทน

กับคนที่ไม่ค่อยคุยกันมาก เดี๋ยวนี้คุยกันได้ดีครับ
    ผมว่าพุทธคุณ เรื่องการงานการทำกิน และ เมตตานี้ดีเยี่ยมเลยครับ...

5. น้าต๋อย เซมเบ้

น้าต๋อย เซมเบ้ เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับอาหมอ และพี่นก
    ดีใจครับที่มีหลายท่านเข้ามาแบ่งปันประสบการณ์
    พักหลังๆ สมาชิกเก่าๆ หายหน้ากันไปเยอะ ผมยังแอบแซวอยู่ว่า
    สงสัยได้ของดีกันไป งานเข้าไม่หยุด เลยไม่มีเวลากันเลยนะ...

ส่วนนึงที่ผมลองตั้งกระทู้ใหม่ เผื่อบางท่านอยากอ่านวิธีการ ประสบการณ์
    จะได้หาอ่านได้ง่ายๆ ในกระทู้พี่หนุ่มค่อนข้างวิ่งไปไว ทำให้การอ่านย้อนหลัง
    ลำบากมากๆ หากไม่ได้มาอ่านเป็นระยะเวลานานๆ และยังหวังลึกๆ ว่า
    พี่หนุ่มจะเข้ามาทักทายในกระทู้นี้ด้วย.......สาธุ

6. lynn@nice

lynn@nice เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

สวัสดีค่ะ น้าต๋อย และ เพื่อนๆสมาชิกทุกๆท่าน วันนี้นำประสบการณ์ที่เพิ่งเกิดขึ้นมาลงให้อ่านก่อนนะคะ เรื่องอื่นๆคงจะทยอยนำมาลงให้อ่านกันค่ะ บางเรื่องอาจจะมีเนื้อบ้างน้ำบ้าง ก็ขอให้อ่านกันแบบสนุกๆนะคะ อย่าคิดว่ามาอวดอ้างกันเดี๋ยวจะไม่สนุกค่ะ
    เมื่อคืนก่อนฝันว่า ลูกชาย (ในฝัน ) เสียชีวิต ในฝันลูกอายุประมาณ 4-6 ขวบค่ะ ในฝันเสียใจมาก ช่วงบ่ายของเมื่อวานนี้ ลุงช่างก็โทรมาบอกว่า ลูกอมที่ให้นำไปเลี่ยมช่างนำไปอัดพลาสติกแล้วผงกระเทาะออกมาเป็นผงๆ แต่พอลินได้นำมาส่องดูกลับเห็นว่าลูกอมในเลี่ยมพลาสติก แตกกลางแยกเป็นคนละฝั่งเลยค่ะ ฮือๆๆ ลูก(อม)เขาคงมาลาค่ะ ลินขอให้ดวงจิตที่ได้เคยคุ้มครองลูกอมพรายมงคลลูกนี้ ได้ไปเกิดในภพภูมิที่สูงขึ้น ได้พบแสงสว่างนำพาเขาไปสู่พระนิพานด้วยค่ะ สาธุ.

7. daychar

daychar เป็นที่รู้จักกันดี

21 มิถุนายน 2010
    พระสมเด็จแหวกม่านฝังพระธาตุองค์แรกที่คุณหนุ่มส่งมาผมดูไม่ละเอียดทาแล็คเกอร์เคลือบ
    เสร็จมาส่องดูตอนกลางวันถึงกับอึ้งมีรอยรานที่คอตลอดเป็นแนวยาว ผมจึงขอเปลี่ยนองค์
    ใหม่คุณหนุ่มส่งมาให้เรียบร้อย องค์นี้ก็ทาแล็กเกอร์เคลือบเหมือนกัน

แรกๆก็ไม่ได้ส่องดูอย่างละเอียด มีอยู่วันนึงก่อนสวดมนต์นำพระมาส่องกับแสงไฟในห้อง
    พบความแปลกของพระองค์นี้ ที่ใบหน้าของพระมีปรากฏเป็นเหมือนจุดตรงนัยตาดำทั้ง 2 ด้าน
    ด้านซ้ายกับด้านขวาในระดับลูกตาพอดี ถ้ามองผ่านๆจะมองไม่เห็น ต้องใช้กล้องส่องพระส่องดู
    พระองค์นี้ผมยังนำพระธาตุที่ได้รับอภินันทนาการจากเพื่อนๆองค์เล็กๆ ติดตรงรัศมีเพิ่มลงไปอีกหน่อย
    เพิ่มความสวยงาม

8. Norragate

Norragate เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2009
    โว้วววววววววววว.....ยินดีด้วยกับกระทู้ใหม่ของคนไฟแรงอย่างน้าต๋อยยยย...(^_^)....

9. 15 ค่ำ

15 ค่ำ เป็นที่รู้จักกันดี

ผมยังไม่ใด้แขวนลูกอมเพราะไม่กล้าไปเลี่ยมกลัวงานเข้า

ถ้าร้าวหรือแตกขึ้นมาคงใจสลาย เลยพกใส่กระเป๋าใบเล็กๆ ไปใหนไปด้วยกัน

รู้สึกอุ่นใจทุกครั้งที่เดินทางไปใหนใกลๆหรือดึกๆ อารมณ์คล้ายๆเพื่อนเต็มคันรถ ^ ^

10. chopper1972

chopper1972 เป็นที่รู้จักกันดี

ส่วนตัวผมก็เชื่อลูกอมพรายมงคลว่ามีดีอยู่ในตัว....
    เพียงแต่บางครั้งตัวเราเองมองแค่มุมเดียวคือ ลาภลอย, ถูกหวย...พอไม่ถูกก็บอกว่าคล้องแล้วเงียบ
    ....ลองสังเกตตัวเองรอบๆด้านนะครับ ว่าการเปลี่ยนแปลงในทุกๆด้านเป็นไงบ้างดีขึ้นบ้างมั้ย อย่ามองแต่เพียงลาภลอยอย่างเดียว และ เราทำบุญทำทานบ่อยมากมั้ย ซึ่งจะช่วยเกื้อหนุนกันอีกด้วย แต่ไม่ค่อยได้ทำบุญทำทานใส่บาตร ก็"เงียบ"...คนที่ทำกรรมฐาน เช่น คุณมะบอม จะเข้าใจดี.....วัตถุมงคลทุกประเภท หมั่นทำบุญทำทาน ศีล 5 ครบ จะเห็นผลไวครับ:cool:

11. น้าต๋อย เซมเบ้

น้าต๋อย เซมเบ้ เป็นที่รู้จักกันดี

ถูกต้องแล้วครับ สิ่งเหล่านี้ อยู่ที่จังหวะและโอกาสของตัวเรา
    บุญกุศลที่ได้สร้าง จังหวะที่จะได้รับ เมตตา มหานิยม โชคลาภ ฯลฯ
    ไม่ได้แปลความหมายออกมาให้ตรงตัวว่าจะต้องเป็นเงินก้อนโต
    อาจจะเป็นสิ่งเล็กๆ ที่เรามองข้ามไปก็เป็นได้ อย่างตัวผมก็ไม่ได้มีโชคมากมาย
    ไม่ได้ถูกหวย ไม่มีหญิงเข้ามาเกาะแกะ แต่สิ่งที่เห็นอยู่เนืองๆ คือ บุคคลรอบข้าง
    มักให้ช่วยเหลือ และมอบสิ่งเล็กๆ น้อยๆ เป็นสินน้ำใจบ้าง ทั้งในรูปของเงิน หรือ
    ของทั่วๆ ไป ส่วนตัวผมถือว่าเป็นเรื่องปกติ แต่เดิมผมก็เป็นคนประเภทเจ๊กลากไป
    ไทยลากมาอยู่แล้ว การปฏิบัติตัวกับสิ่งที่มองไม่เห็นบวกกันเหมือนคูณสอง
    ถึงไม่เยอะจนเห็นได้ชัด แต่ยังมีกินตลอด ก็พอใจในส่วนนึงแล้วครับงานนี้

แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 เมษายน 2011
  12. โต้งชลบุรี

โต้งชลบุรี เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2010
    เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ.....การทำบุญใส่บาตร การรักษาศีล จะอำนวยผลให้ได้รับผลดีมากขึ้น

13. The29

The29 เป็นที่รู้จักกันดี

18 กุมภาพันธ์ 2009
    ผมแขวนเดี่ยวลูกอมพรายทอง คนงานซื้อไข่เป็ดแบบมีตัวลูกเป็ดอยู่ข้างในไข่มาให้ ๑๐ ฟอง บอกว่าเวลาตอนกลางคืนหิวจะได้มีอะไรกิน
    ส่วนตัวผมไม่กินไข่แบบนี้ จะไม่รับก็เกรงใจเค้าตั้งใจซื้อมาให้ ตอนนี้ยังอยู่ครบทั้ง ๑๐ ฟอง

14. ole

ole เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤศจิกายน 2005
    ผมได้ลูกอมมา 2 ลูกรุ่น1กับ3 ประสบการณ์ดีมากเลยครับเคยอฐิษฐานขอเรื่องงานได้มาแบบไม่คาดฝัน และ อฐิษฐานขอโชคลาภก็ได้มาอย่าไม่น่าเชื่อ ผมห้อยลูกอมรุ่น 3 ครับ
    ส่วนลูกอมรุ่น1 ให้พี่ที่เคารพไปลองบูชา ได้วันเดียวทำตกแตกซะอย่างงั้น ว่าจะส่งลูกอมที่แตกไปให้พี่หนุ่มนำไปเป็นมวลสารแต่ยังไม่ได้ไปรับลูกอมที่แตกคืนเลยครับ
    ขอยืนยันว่าลูกอมแรงจริงๆสัมผัสได้ตั้งแต่ได้รับมาใหม่ๆ มีความรู้สึกหนักที่ไหล่ปวดเมื่อยไปหมดเหมือนจะเป็นไข้อยู่ประมาณ 7 วัน ส่วนพระเนื้อผงกับเหรียญหลวงพ่อกวยกำลังนำไปเลี่ยมยังไม่ได้ห้อยเลยครับ

15. นำทาง

นำทาง เป็นที่รู้จักกันดี

ต้องลองถึงจะรู้ครับ เหรียญมงคลชีวิตหลวงพ่อกวยใช้ทำน้ำมนต์ก็ดีเหมือนกันนะครับ กันอาถรรพ์ได้ พี่สาวไม่สบายนอนโรงพยาบาลเกือบเดือน มีอาการช็อค หัวใจเต้นอ่อนๆ จนหมอต้องเรียกญาติๆไปคุยเพื่อทำใจ ยังไงก็ไม่รอดถึงสองครั้ง จนผมเคลียงานเสร็จมีเวลาไปเยี่ยม ได้น้ำเหรียญหลวงพ่อกวยทำน้ำมนต์เองบอกล่าวหลวงพ่อ และเอาไปให้คล้องติดตัวที่โรงพยาบาลด้วย หลังจากนั้น ห้าวันก็ได้ออกจากโรงพยาบาล ตอนนี้พักฟื้นที่บ้านอยู่ สงกรานต์นี้กลับบ้านว่าจะทำน้ำมนต์โดยใช้เหรียญหลวงพ่อกวยรุ่นมงคลชีวิตนี้แหล่ะครับให้อาบอีกที
    ว่างๆจะมาเล่าอีก รับรองว่าดีจริงไม่ใช่ดันครับ

16. chopper1972

chopper1972 เป็นที่รู้จักกันดี

ประสบการณ์ของคุณนำทาง เป็นสิ่งที่มีคุณค่า สามารถนำไปใช้ได้ครับ...เหรียญมงคลชีวิต เป็นหนึ่งเหรียญที่แขวนที่คอของผมขณะนี้ครับ

17. นำทาง

นำทาง เป็นที่รู้จักกันดี

.....................
    ผมแขวนแหวกม่านทาน้ำมันอาถรรพ์ครับ(ชุด300)
    เหรียญดูแล้วค่อนข้างใหญ่ เอาไว้ใช้เฉพาะกิจดีกว่าครับ เช่นทำน้ำมนต์ เดินทางไกลๆ พักต่างถิ่น เพราะมั่นใจว่าใช้กันหรือ ล้างอาถรรพ์ได้
    ส่วนเหรียญจะเลี่ยมหรือไม่เลี่ยม ผมว่าไม่ใช่สาระสำคัญในการทำน้ำมนต์หรอกครับ สิ่งสำคัญอยู่ที่ใจเรานิ่งพอเวลาอาราธนาและระลึกถึงท่าน โดยให้ปรากฏรูปท่านในขันน้ำมนต์มากว่าครับ ยิ่งชัดยิ่งดี

18. jacky65

jacky65 เป็นที่รู้จักกันดี

23 กุมภาพันธ์ 2009
    ผมไม่มีประสบการณ์ไรเลยครับ แต่เชื่อว่าวัตถุมงคลชุดนี้ดีจริงๆ หากมองในมุมกลับการไม่มีประสบการณ์ไรก็ถือว่าโชคดีครับ เพราะไม่ประสบอะไรที่ต้องให้ปาฏิหารย์ช่วย

ฝรั่งเขาว่า NO NEWS IS A GOOD NEWS

19. น้าต๋อย เซมเบ้

ถ้าไม่คิดเก็บไว้เป็นอนาคตข้างหน้าก็ทำได้ครับ ไม่มีพิษมีภัย
    เซียนเขาเรียก สวยกริ๊บๆ นางงาม เก่าเก็บ อะไรอย่างนี้

ส่วนวิธีทำน้ำมนต์ พี่หนุ่มน่าจะเคยกล่าวไว้ในกระทู้แนะนำพระดี ฯ
    ลองย้อนกลับไปอ่านดูครับ แต่วิธีทำทั่วไปจะคล้ายๆ กัน แต่จะทำอย่างไร
    ที่จะดึงพุทธคุณออกมาได้มากที่สุด

20. นวโกฏิ

นวโกฏิ เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับ...น้าต๋อย...ผมใช้ แหวกม่านหลังทาน้ำมันโป , ลูกอม 2 , ลูกอมก้นครก ...ประสบการณ์ด้านค้าขายดีมากครับ ขายของดีขึ้น(ในภาพรวม) ส่วนด้านเมตตาไม่ค่อยชัดนัก , ด้านโชคลาภ = 0 ครับ ...คิดว่างวดหน้าจะลองทีเด็ดจากน้าต๋อยอีกสักงวดครับ (smile)