เรื่องเด่น บัญชีนิพพาน สิ่งที่หลวงพ่อฤาษีไม่เคยรู้มาก่อน

ในห้อง 'หลวงพ่อฤๅษีลิงดำ' ตั้งกระทู้โดย ชนะ สิริไพโรจน์, 18 กุมภาพันธ์ 2009.

1. ชนะ สิริไพโรจน์

ชนะ สิริไพโรจน์ ทีมผูัดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

กระทู้เรื่องเด่น:
    14

วันนี้แปลกท่านพระยายมก็ดี นายบัญชีก็ดี ท่านมา
    แต่งเต็มอัตราเลย ก่อนท่านมาขนลุกซู่ทั้งตัว
    หลังจากนั้นแล้ว ก็เห็นนายบัญชีท่าน ก็เลยถามท่านว่า
    "คนที่เจริญกรรมฐานนี่จะมีผลอันดับสูงสุดสักกี่คน?"
    ท่านบอกว่า "นี่ท่านถามนิพพานใช่ไหม?"
    บอก "ใช่" ท่านก็บอกว่า "บัญชีนิพพานไม่ได้อยู่
    ที่ผม บัญชีมี ๓ บัญชี" เพิ่งรู้วันนี้ คือว่า

๑. บัญชีขึ้นๆ ลงๆ ได้แก่ นายบัญชีใหญ่ อยู่ที่พระยายม
    ไปนรกก็ได้ ไปสวรรค์ก็ได้ ไปพรหมก็ได้ ใครจะ
    ไปพรหมท่านก็รู้ พรหมโลกีย์นะ ผู้ทรงฌานโลกีย์
    จะไปสวรรค์ท่านก็รู้ จะไปนรกท่านก็รู้ บัญชีเขามี
    ๒. บัญชีสวรรค์กับพรหมโดยเฉพาะ อยู่ที่ท่าน

ปัญจสิกขเทพบุตร เลขาพระอินทร์
    ๓. บัญชีนิพพาน อยู่ที่ท่านท้าวสหัมบดีพรหม

ท่านบอกว่า ถ้าบัญชีพระอริยเจ้าเบื้องสูง ต้องที่ผม
    ใครจะไปนิพพานหรือไม่ อยู่บัญชีนั้น และใครที่เป็น
    พระอริยเจ้าเบื้องสูงอยู่ในบัญชีนั้น

ความจริงเพิ่งรู้เหมือนกัน ไม่ใช่เห็นมาก่อน คือวันนี้แปลก
    พระยายมก็ดี นายบัญชีก็ดี ท่านมาเต็มอัตราแต่งเต็มอัตราเลย
    คือ
    เครื่องแบบของเทวดากับพรหมมี ๓ ประเภทคือ
    ๑. ปล่อยตัวเหมือนกับมนุษย์ นุ่งกางเกงใส่เสื้อธรรมดา
    บางทีก็ลืมใส่เสื้อบ้าง ทำสะดือจุ่น

๒. เครื่องแบบปกติ เครื่องแบบปกติมีชฏาเหมือนกัน
    แต่ไม่แวววาว เหมือนกับปักดิ้นด้านน่ะ

๓. เครื่องแบบเต็มอัตรา เต็มยศ
    วันนี้มาเต็มยศหมด สว่างมาก สว่างทั่วจักรวาลเลย
    มาคู่กัน ก็เลยบอกว่า ลุง สว่างมาก ท่านก็บอกลุงใหญ่
    คำว่าลุงใหญ่หมายความว่านายบัญชี ท่านเป็นลุงจริงๆ
    ของฉันนะ แต่พระยายมน่ะพี่ชาย เป็นพี่มาในชาติก่อน

เมื่อปี ๒๕๐๘ ในปีนั้นเริ่มสอนมโนมยิทธิ ท่านบอกว่า
    คุณ ลูกหลานของคุณก็คือลูกหลานของผม
    บอกมันด้วยนะ เวลาอุทิศส่วนกุศลบอกให้ผมเป็นพยาน
    เวลามันเผลอ ดีไม่ดีมันเผลอได้ ถ้าเผลอแต่ให้ผมเป็นพยาน
    มันลงนรกไม่ได้ ท่านก็เลยบอกว่า ผมเป็นพี่คุณมาแสนชาตินะ
    รวมความว่าท่านสงเคราะห์ และการที่ท่านเป็นพยาน
    ลองอ่านในหนังสืออ่านเล่นนะ ไม่ใช่โฆษณานะ
    ในนั้นน่ะมี เวลาให้ท่านเป็นพยาน ไปถึงท่านแล้ว
    เป็นอย่างไรบ้าง

บางทีฉันก็ต้องนอนสะดุ้งอยู่บ่อยๆ ถ้าคนที่เนื่องถึงกัน
    คือคนที่เคยทำบุญด้วย มีพวกหนึ่ง ประมาณ ๓๐ คน
    ไม่เคยไปทำบุญที่วัด แต่เคยส่งไปทางไปรษณีย์
    และเวลาที่จำเป็นต้องช่วย นอนๆ อยู่สะดุ้งโหยง
    สะดุ้งแรงมาก ถ้าเรานอนเฉยๆ สดุ้งเกือนตกเตียง
    ก็นึกว่ามันมีอะไรหว่า พอมีอะไรขึ้นก็นึกถึงพระ ก็เห็นพระ
    ท่านก็บอกว่าจะมีอะไรเล่า คนเขาจะตาย เขาเคยทำบุญกับคุณ
    มันเนื่องถึงคุณ คุณต้องไปนำ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 12 กรกฎาคม 2022
  2. ชนะ สิริไพโรจน์

ชนะ สิริไพโรจน์ ทีมผูัดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

14
    บัญชีนิพพาน สิ่งที่หลวงพ่อฤาษีไม่เคยรู้มาก่อน ตอน ๒

ไม่ใช่เราช่วยนะ ถ้าบาปมีนี่ ไม่มีใครช่วยกันได้
    ทีนี้เขามันกึ่งบุญกึ่งบาป ความชั่วก็มีความดีก็ปรากฏใช่ไหม
    ก็ต้องช่วยกันไป
    แต่วิธีช่วยท่านบอกว่า อย่าไปกายละเอียดนะ
    ต้องไปกายหยาบ ถ้ากายละเอียดบางทีพวกนี้ไม่เห็น
    ถ้าเห็นบางที่ก็เฝือจำไม่ได้ เพราะไม่ได้เข้าฌานนี่คนจะตาย
    ก็ต้องไปกายหยาบ กายหยาบมันเห็นชัด และก็นำไปโน่น
    ไปส่งให้ลุง

ทีนี้คนไปกับพระเขาเอาลงนรกไม่ได้ เขาต้องสอบสวนตามระเบียบ
    ในที่สุดเขาก็จะบอกว่า ในเมื่อเธอเห็นพระ มีจิตเป็นกุศล
    นึกถึงพระได้ ความดีมีอยู่ ต้องไปสวรรค์ก่อน หากินแค่นี้
    ต่อไปนี้น่ากลัวจะลำบาก มันเริ่มจะลำบากแล้ว
    มันเนื่องถึงกันนี่ ทางด้านบัญชีเขาเตือนทันที
    นายบัญชีเขาบอก เขาจะช่วยนี่ ทางนี้ก็เป็นหน้าที่ช่วยอย่างเดียว
    การไปสอบสวน ไม่ใด้หมายความว่าต้องการให้ลงนรก
    เขาจะช่วยให้พ้นนรก บาปตั้งเยอะแยะแต่บุญมีคราวเดียว
    เขาบอกว่าความดีมีอยู่ไปสวรรค์ ทีนี้ถ้าเอาพระเป็นพยานก็หมดเรื่องกัน
    เขาบอกพระนำมา ไปสวรรค์ก่อน

บัญชีนี่มีสีหนังสือไม่เหมือนกัน บัญชีพระยายมมีสีหนังสือ ๓ สี
    ถ้า สีแดง แสดงว่าโทษหนัก ถ้า สีน้ำเงิน โทษปกติธรรมดา

ความชั่วก็มี ความดีก็ปรากฏ ก้ำกึ่งกัน ถ้าอักษร สีทอง
    ประเภทนี้ลงนรกไม่ได้ อาจจะต้องผ่านที่นั่นแต่ลงไม่ได้
    ไม่ใช่กระดาษทองนะ เป็นหนังสือสีทอง
    ทีนี้มาอีกบัญชีหนึ่ง
    บัญชีพิเศษ เป็นบัญชีของท่านสหัมบดีพรหม
    บัญชีสวรรค์ไม่ต้องห่วงเขาทองทั้งหมด บัญชีของท่านสหัมบดีพรหม
    สีเป็นเพชร แพรวพราวระยับเลย เหมือนกับเพชรสะท้อนแสงอาทิตย์น่ะ
    ก็ถามว่าบัญชีท่านเขียนแบบนี้รึ ท่านบอกบัญชีผมเขียนแบบนี้
    มีบัญชีพระอริยเจ้า ตั้งแต่อนาคามีขึ้นไป และอยู่ชั้นอุทธังโสโต
    คือชั้นที่ ๑๒ ขึ้นไปถึงบัญชีนิพพาน
    และท่านก็พูดต่อว่าบอกต่อว่า พวกที่ปฏิบัติอยู่แล้ว ตั้งแต่พอใจนิพพานนะ
    เมื่อคืนนี้นะ ( ๘ ต.ค. ๓๑ ) ยังขาดอยู่เปอร์เซ็นต์เดียว ให้เร่งรัดตัวเอง
    ขาดอยู่ไม่ใช่ทุกคนขาด ปริมาณของคนที่มานั่งขาดอยู่ ๑ เปอร์เซ็นต์
    ฉะนั้น คนที่มีสิทธิ์ก็ต้องทำบุญให้มาก ไม่งั้นจะพลัดบรรไดนิพพาน

ฉะนั้น ทุกคนเวลาจะทำบุญให้ปรารภอย่างนี้ อย่าว่าตามเขานะ
    บางคนเขาว่าทำบุญด้วยวัตถุไม่มีความหมาย ไอ้นี่อย่าไปเชื่อเขา

เราทำบุญทุกอย่างทำให้หนัก แต่อย่าใช้เงินมาก ใช้เงินมากเกินไปเดือดร้อน
    ทำน้อยๆ ทำบ่อยๆ แต่กำลังใจต้องเต็ม

อันดับแรกต้องถือว่าเราต้องการนิพพาน ถ้ายังไม่ถึงนิพพาน
    พักอยู่สวรรค์หรือพรหม มันจะพักเองไม่ต้องหวัง
    ในเมื่อกำลังใจเดิมต้องการนิพพาน ไปเป็นเทวดาหรือพรหม
    ก็หวังนิพพานต่อไป มีหวังไปได้นะ ท่านบอกเมื่อคืนนี้ว่า
    คนจะไม่ไปในชาติปัจจุบัน เฉพาะคนเมื่อคืนนี้ ( ๘ ต.ค. ๓๑ )
    จะเหลืออยุ่ ๑ เปอร์เซ็นต์ ให้เร่งรัด

คำว่าเร่งรัด ถามท่านว่าเร่งรัดอะไร
    ท่านบอกว่า
    "วิปัสนาญาณ แต่อันดับแรกต้องระวังศีลให้มาก"
    คนที่อยู่ในเขตว่าจะไปได้นี่ ศีลแหว่งตั้งเยอะ เวลาเจอพระก็ศีลเต็ม
    ศีลน้ำขึ้นน้ำลง แต่ว่าเขามีความจริงใจ ความเข้มข้นส่วนอื่นเขามี
    ก็แหว่งอยู่เท่านี้ พอจะตายจิตใจก็ปรับปรุงตัวเอง คิดว่าร่างกายไม่ดี ใช่ไหม
    เวลาป่วยทำลายศีลไม่ได้ ศีลไม่ขาด เวลาป่วยจิตนึกถึงเรื่องอื่นไม่ไหว

เพราะจะตายก็เห็นโทษของสังขาร เมื่อศีลเวลานั้นมันไม่ขาด
    และเห็นโทษของสังขาร ก็มีหวังนิพพาน

ฉะนั้นทุกคนต้องมีศีลบริสุทธิ์ทุกวัน ตั้งแต่เช้ามาถึงเย็น อาจจะพลาดพลั้ง
    เรื่องศีลบ้าง เวลาตอนค่ำพอเริ่มบูชาพระให้สมาทานศีลก่อน แล้วก็ตัดสินใจว่า
    ศีล ๕ ข้อ หรือ ๘ ข้อ เราจะรักษาให้ครบถ้วน พอสว่างขึ้น เรามีภารกิจ
    ต้องพลาดพลั้งบ้างเป็นของธรรมดา สมาทานใหม่ เอาแบบนี้นะ....

(เอกสารแนบประกอบเรื่อง คลิ๊กที่รูปขนาดเล็กด้านล่างครับ)
    0%B8%B1%E0%B8%8D%E0%B8%8A%E0%B8%B5%E0%B8%9A%E0%B8%B8%E0%B8%8D-%E0%B8%9A%E0%B8%B2%E0%B8%9Bxxx-jpg.jpg

ศูนย์พุทธศรัทธา
    สำนักปฏิบัติพระกรรมฐานสาขาวัดท่าซุง
    เชิญท่านแวะชมและโมทนาบุญ
    มีข้อมูลที่น่าสนใจเพิ่มจากเดิมอีกหลายรายการครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 12 กรกฎาคม 2022
  3. ก้านบัว

ก้านบัว เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤษภาคม 2008
    อนุโมทนาบุญค่ะ...สาธุ

.

4. TEERAYOOT.MEEKUL

TEERAYOOT.MEEKUL Active Member

5 พฤศจิกายน 2008
    อนุโมทามิ

5. Ugood

Ugood ธรรมชาติ

อนุโมทนา ครับ
    สาธุ สาธุ สาธุ

6. piya0101

piya0101 เป็นที่รู้จักกันดี

7 พฤศจิกายน 2008
    แจ่มแจ้งทุกอักขระ ขอบคุณในธรรมทานครับ

7. โป๊ยเซียนสาว

โป๊ยเซียนสาว เป็นที่รู้จักกันดี

18 กรกฎาคม 2008
    สาธุ กราบขอบพระคุณหลวงพ่อที่สอนสั่งและบันทึกไว้ให้ลูกหลานได้อ่านและรับรู้ และขอบคุณ จขกท. ที่คัดลอกมาเผยแพร่ด้วยค่ะ

8. meephoo

meephoo เป็นที่รู้จักกันดี

18 กรกฎาคม 2008
    โมทนา สาธุ ครับ พระคุณหลวงพ่อ ทิ้งมรดกสวรรค์ไว้ให้ลูก ๆ เดินทาง สาธุ สาธุ ถึงแม้ลูกมิได้ไปวัดท่าซุงเลยแม้ครั้งเดียว แต่ลูกคนนี้ภาวนาจะไปให้ได้ ครับ สาธุ สาธุ

9. เจี๊ยบ รักพ่อหลวงภูมิพล

เจี๊ยบ รักพ่อหลวงภูมิพล เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤศจิกายน 2007
    กราบขอบพระคุณหลวงพ่อมาก ๆ ค่ะ รักหลวงพ่อ น่าเสียดายมากไม่เคยได้เจอท่านและยังไม่เคยไปวัดท่าซุงอีก สงสัยบุญยังน้อยเกินไป แต่ยังไงก็จะขอไปให้ได้สักครั้งหนึ่งในชีวิต
    อนุโมทนาสาธุกับเจ้าของกระทู้และทุกท่านค่ะ

10. Sitachack

Sitachack Active Member

สัทธา ทานัง อนุโมทามิ สัทธา ทานัง อนุโมทามิ สัทธา ทานัง อนุโมทามิ

11. ช่างปั้นพระ

ช่างปั้นพระ เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบพระคุณมากๆครับอ่านแล้วรู้สึกดีมากๆครับ

12. pkomsan

pkomsan เป็นที่รู้จักกันดี

25 กุมภาพันธ์ 2006
    โมทนา สาธุ ในธรรมทาน
    อันทานสูงสุดครับ

คมสัน
    ;aa37

13. anoldman

anoldman เป็นที่รู้จักกันดี

3 กุมภาพันธ์ 2008
    สาธุๆ

ลูกหลานขอกราบพ่อแม่ครูบาอาจารย์ ขอรับ
    ขออนุโมทนา

14. knit

knit Active Member

สาธุ สาธุ สาธุ อนุโมทนามิ ขอขอบคุณเจ้าของกระทู้ที่นำมาเผยแพร่ค่ะ

15. Komodo

Komodo หัวหน้าศูนย์ประชาสัมพันธ์ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

145
    โมทนากับพี่ชนะ ผู้ดูแลห้องหลวงพ่อด้วยครับ

ถ้ามีเรื่องเล่าสมัยหลวงพ่อยังอยู่มาเล่าให้น้องๆฟังจะดีมากๆเลยครับ

โมทนาครับ

16. จันทิพา

จันทิพา เป็นที่รู้จักกันดี

5 มิถุนายน 2008
    ขออนุโมทนาด้วยคนค่ะ และขออนุญาตนำไปเล่าให้ผู้อื่นฟังนะคะ

17. วิญญาณนิพพาน

วิญญาณนิพพาน ทีมงานอาสาฯ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

51
    อนุโมทนาครับหลวงพ่อ ผมดีใจที่ได้เกิดมาพบกับคําสอนของหลวงพ่อครับ สาธุ /\

18. ชนะ สิริไพโรจน์

14
    ขอขอบคุณเป็นอย่างสูงครับคุณคมน์ ที่กรุณาแนะนำให้เขียนเรื่องเกี่ยวกับ
    พระเดชพระคุณหลวงพ่อ ซึ่งสำหรับผมเองก็มีประสบการณ์ที่เกี่ยวกับองค์หลวงพ่อ
    หลายเรื่อง บางเรื่องอาจจะยังไม่ค่อยมีคนรู้ถึงบารมีธรรมและความศักดิ์สิทธิ์
    ขององค์หลวงพ่อ ต้องขอเวลาสักหน่อยนะครับ จะรวบรวมข้อมูลก่อน
    พราะบางเรื่องราวก็ยาวนานถึง ๒๐ กว่าปีก็มี
    ขอขอบคุณ และอนุโมทนากับทุกๆ ท่านที่ได้กรุณาเข้ามาอ่านและโมทนาบุญ
    ในส่วนแห่งธรรมทาน คิดว่าเรื่องนี้คงจะให้ประโยชน์กับท่านตามสมควรแก่กำลัง
    วาสนาบารมีของแต่ละท่านครับ

ศูนย์พุทธศรัทธา
    สำนักปฏิบัติพระกรรมฐานสาขาวัดท่าซุง
    เชิญท่านแวะชมและโมทนาบุญ
    มีข้อมูลที่น่าสนใจเพิ่มจากเดิมอีกหลายรายการครับ

<!-- / sig -->

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 กุมภาพันธ์ 2009
  19. iamnunna

iamnunna เป็นที่รู้จักกันดี

28 พฤษภาคม 2008
    อนุโมทนาบุญค่ะ

ขอเชิญผู้มีจิตศรัทธาร่วมทำบุญเป็นเจ้าภาพสร้างหอระฆัง ทางวัดยังขาดทุนทรัพย์อีกจำนวนมาก จึงขอเรียนเชิญสร้างบุญร่วมกัน เพื่อสร้างบุญบารมีให้ตัวท่าน และครอบครัวบริบูรณ์ไปด้วยทรัพย์สมบัติ บริวาร ชื่อเสียงคุณงามความดีกระจอนกระจายไปทั่วทุกทิศ และขอให้เป็นหนทางแห่งการรู้แจ้งเห็นจริง เข้าสู่พระนิพพานได้เร็วยิ่งขึ้นในไม่ช้าไม่นานนี้ด้วยกันทุกท่าน เทอญฯ

ข้อมูลการการสร้างหอระฆัง :

http://www.rejuteam.com/horakang.htm

20. anag_p

anag_p เป็นที่รู้จักกันดี

ขอโมทนาบุญกับพี่ชนะ เป็นอย่างสูงครับ เคยอ่านแล้วก็อยากอ่านอีกบ่อยๆ
    คำสอนของหลวงพ่อ ฟังแล้วทำให้มีกำลังใจในการปฏิบัติมากขึ้นทุกครั้ง
    ทั้งนี้ก็เพราะเชื่อมั่นในผลแห่งการปฏิบัติ ตามที่องค์หลวงพ่อท่านสอนนั่นเอง

ขอรอฟังประสบการณ์ตรงของพี่ชนะ ที่เนื่องด้วยองค์หลวงพ่อฤาษีด้วยคน
    หากพอมีเวลาช่วยเล่าให้น้องๆฟังเป็นธรรมทานบ้างนะครับ ขอบพระคุณครับ