บันทึกของพระคุณลุงคนเชียงใหม่ถึงหลานๆ เรื่องภัยพิบัติ

ในห้อง 'ภัยพิบัติและการเตรียมการ' ตั้งกระทู้โดย ลุงคนเชียงใหม่, 21 ตุลาคม 2011.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. พราน4141

พราน4141 เป็นที่รู้จักกันดี

ผมไม่ค่อยชอบอวป.เลยครับ คุณพ่อผมเคยสอนไว้ว่ามีปืนเหมือนมีคุกอยู่ในบ้านครับ
    โดยส่วนตัวเกลียดพวกนี้มากๆแต่ท่านต้องตรึกตรองแล้วประเมินสถานะการณ์อย่างรอบคอบก็จะได้คำตอบว่ามันจำเป็นจริงๆครับในสังคมปัจจุบันที่มันจะต้องมีสติอย่างมากกับเรื่องพวกนี้ และต้องฉลาดในการที่จะใช้มันด้วยครับ ผมไม่เคยพกปืนกับตัวเลย แต่มีเกือบ10กระบอกกระสุนอีกนับพันนัดแต่จะต้องเก็บซ่อนและล็อกไว้อย่างมิดชิดที่สุดแม้แต่แฟนยังไม่รู้ที่ซ่อนเลยครับทุกกระบอกผมใส่กุญแจล็อกไกไว้หมดและซ่อนกุญแจอย่างดี
    เพราะผมไม่ต้องการที่จะใช้มันเลยถ้าไม่จวนตัวจริงๆ คุกชัดๆเวลาไปยิงใครเขาแถมบาปติดตัวอีกมันไม่คุ้มกันหรอกครับแม้จะยิงผู้บุกรุกในเขตบ้านพักเราก็คุกอยู่ดีแถมยังมีผีเข้ามาในเขตบ้านอีกคิดแล้วไม่คุ้มกันเลยครับ
    แต่ทุกอย่างจะเปลี่ยนไปโดยทันทีที่เกิดกลียุคมันจำเป็นต้องใช้มันเพื่อความอยู่รอดครับนี่คือเหตุผลที่ผมจำต้องขอใบป.3หลายๆใบจนนายอำเภอแซวว่าเอาไปขายหรือยังงัยครับ
    ปืนทั้งหมดที่ผมมีส่วนใหญ่เป็นของ สนอส.ราคาจะถูกกว่าท้องตลาดครับเป็นสวัสดิการสำหรับข้าราชการครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 มกราคม 2013
  2. longhorn48

longhorn48 เป็นที่รู้จักกันดี

ใช้ธนูดีกว่าครับ ไม่ทำให้ถึงตาย เอาแค่พอขู่ๆ

3. opside

opside เป็นที่รู้จักกันดี

21 ธันวาคม 2012
    ถูกต้องเป็นที่สุดครับ กับคําพูดของคุณหมอ เห็นด้วยทุกประการครับ
    ปล.แอบอิจฉาปืนสวัสดิการครับ

4. พราน4141

พราน4141 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอเล่าเรื่องของคุณพ่อผมให้ฟังกันครับ พ่อผมเป็นนักบินขับไล่ยุคแรกๆของทอ.ไทย ท่านบินเครื่องF-86ทุกตัวที่มีในประเทศไทยเพราะท่านเป็นนบ.ลองเครื่องด้วยครับ ท่านเคยเป็นหน.หน่วยบินfireflyที่สปป.ลาวครับคือไปเป็นนบ.รับจ้างรบให้รัฐบาลลาวขาวในช่วงสงครามเวียดนาม โดยบินกับT-28D ครับ ที่ผ่านมาพ่อไม่เคยเล่าเรื่องที่ไปรบมาเลยเพียงแต่ชอบบ่นว่าพ่อทำบาปไปมากเพราะทิ้งระเบิดถล่มหมู่บ้านเวียดกงไปมาก แค่นาปาล์มหนึ่งลูกหน้าหมู่บ้านและอีกลูกหลังหมู่บ้านก็ตายยกก็วนทั้งหมู่บ้านเลยและผมแอบไปถามลูกน้องพ่อที่รอดตายมาได้เขาเล่าว่าพ่อผมระห่ำมากๆ นำหมู่บินลงฝ่าแนวปตอ.แบบไม่กลัวตายใครตามไม่ทันมีแต่ตายกับตายแล้วดันดำลงเป็นลำแรกด้วยถ้าตายก็ตายก่อนเลย มีอยู่2เที่ยวบินที่พ่อเกือบตายเครื่องโดนปตอ.จนพรุนทั้งลำแกก็บ้าบินกลับฐานโดยไม่สละเครื่อง ผมเคยถามเรื่องนี้กับพ่อว่าทำไมไม่ดีดตัว พ่อบอกว่าดีดไปก็คงต้องยิงตัวตายสู้ไปตายกับเครื่องดีกว่าเพราะเราบินอยู่ในแนวหลังข้าศึกและไม่มีฮ.ช่วยเหลือด้วยคือตามเวรตามกรรมกันเลยไอ้กันมันไม่สนใจกระเหรี่ยงอย่างเราหรอกว่าแล้วก็หัวเราะร่าแต่ผมเครียดครับ ส่วนคนที่ดีดตัวออกไปและถูกจับเป็นเชลยอยู่ร่วมสิบปีที่ถูกปล่อยตัวกลับไทยมาหนึ่งในนั้นก็คือคุณพ่อของหมอเบิร์ดอดีตนางสาวไทยครับ
    พ่อบินทุกวันทั้งperiodเช้าและบ่าย7วันต่อสัปดาห์นานๆจะกลับบ้านครั้งหนึ่งแล้วก็จะถือถุงผ้าบรรจุกระดูกลูกน้องที่ตายมาด้วยทุกครั้ง แม่ผมชอบนั่งร้องไห้คนเดียวอยู่บ่อยๆจนผมชินครับ แต่เมื่อสงครามจบพ่อก็กลับมาประเดิมเครื่องF-5A/ABแล้วจึงนั่งโต็ะไม่ต้องบินครับ ผมอยู่กับเครื่ิงบินตั้งแต่จำความได้ก็นั่งที่ฝูงเล่นดินเล่นอุปกรณ์ช่างที่ฝูงนั่นแหล่ะครับว่างๆพ่อก็จับนั่งหลังเครื่องO-1บินมันรอบอุบลฯไปถึงเขาค้อก็มีไปดูพท.ผกค.กันครับ ตอนนั้นผมอายุ5ขวบเองครับ และผมชอบมานั่งเครื่องชิปมั้งที่บน.6 ที่ข้างสนามงูมากๆครับมันสุดที่จะclassicมากครับ แค่อายุ10ขวบชม.บินผมล่อไปหลายร้อยชม.แล้วครับแต่ตลกคือผมขับเครื่ิองบินไม่เป็นครับ พอจะไปเรียนพ่อกลับบอกว่าอยู่กับพื้นดินดีๆแล้วจะไปหาเรื่องตายทำไมเลยจบกันครับ ที่เล่ามาเพราะปืนที่พ่อใช้ในลาวคือปืนที่ผมได้มรดกมาเป็นปืนพารา9มม.มีตราปีกทอ.ที่ด้ามด้วยเป็นปืนสวัสดิการเช่นกัน ขอบอกว่าแม่นและถนัดมือกว่ากล็อกอีกครับ และยังมีมีดสนามของGARBAอีกอันครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 มกราคม 2013
  5. opside

browning hi-power เป็นปืนที่ดีครับ ไกนุ่ม เคยอยากได้อยู่เหมือนกัน
    ส่วน glock ก็เป็นปืนที่ดีเช่นกัน ถ้าคุ้นมือแล้วละก็ ไม่น่าเป็นรองใครครับ
    โดยเฉพาะเรื่องการดูแล และไม่ค่อยเลือกลูก ผมว่าเยี่ยมครับ

6. opside

ไปๆมาๆ คุยเรื่องปืนซะอย่างนั้น เอาเป็นว่าต้องขอโทษ จขกท.และเพื่อนสมาชิกท่านอื่นๆด้วยนะครับ

7. prapang

prapang เป็นที่รู้จักกันดี

ไหนๆ ก็ไหนๆ แระ ขอถามอีกนิดนึงนะคะ [Embarrass
    พอดีมีเพื่อนเค้าจะขายปืนให้น่ะค่ะ
    ระหว่าง kimber กับ บาเร็ตต้า และ HK ของเยอรมัน 9 มม
    จะเลือกอันไหนดีคะ ส่วนตัวไม่ได้พกเองหรอกจะเก็บไว้ที่เซฟเฮ้าว์น่ะค่ะ

8. prapang

prapang เป็นที่รู้จักกันดี

เปลี่ยนบรรยากาศมาชมพระจันทร์กำลังขึ้นจากน้ำที่บ้านบนเขื่อนแควน้อยบำรุงแดน
    ถ่ายรูปโดยน้องชายเมื่อวันที่ 31 ธันวานี้เองค่ะ

ไฟล์ที่แนบมา:

9. longhorn48

ธนู คืออาวุธที่สูงชั้นกว่าปืน เงียบ เบา กว่าจะรู้ตัว ก็ยากจะหลบรอดได้

10. สกายนาย

สกายนาย เป็นที่รู้จักกันดี

18 พฤศจิกายน 2012
    ......ในส่วนปืนพกสั้นกึ่งอัตโนมัติ kimber กับ บาเร็ตต้า และ HK ขนาดกระสุน 9 มม ที่ท่านPRAPANG ถามมานั้น.........พอดีปัจจุบันผมมีทั้ง ปืนบาเร็ตต้า ขนาดกระสุน 9 มม และHK ขนาดกระสุน .45 อยู่อย่างละ 1 กระบอก จึงขอตอบจากประสพการณ์การใช้ของผมเองว่า.....ปืนบาเร็ตต้า เป็นปืนทำจากโลหะทั้งหมด บรรจุลูกดก มีเซฟ ทำให้ด้ามปืนค่อนข้างหนา เวลาถือปืนเขย่าจะมีเสียงการหลวมคอนอยู่บ้าง ความแม่นยำเวลายิง ความแม่นยำอยู่ระดับปานกลาง เวลายิ่งไม่เลือกลูกกระสุน จึงไม่ค่อยขัดลำ .....ส่วนปืนHK โครงปืนทำจากวัสดุไฟเบอร์(วัสดุคล้ายพลาสติกชนิดเหนียว) ส่วนครอบลำเลื่อนและลำกล้องทำด้วยโลหะ มีเชฟ บรรจุลูกดก ทำให้ด้ามค่อนข้างหนา แต่ก็ถือปืนได้ถนัดมือ เวลาถือเขย่าไม่การหลวมคอน ความแม่นยำในการยิงสูง....ถ้าให้ผมเลือกระหว่าง ปืนบาเร็ตต้า และ ปืนHK ขนาด 9 มม. .....ผมจะเลือกปืนHK เพราะคิดว่ายิงได้แม่นยำและการดูแลรักษาได้ง่ายกว่า ปืนบาเร็ตต้า ครับ.......ส่วนปืนkimber ผมไม่เคยมีและไม่เคยยิ่งจึงไม่ขออกความคิดเห็น......ครับ/สกายนาย

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 มกราคม 2013
  11. izeberry

izeberry เป็นที่รู้จักกันดี

ผมก้อ commonsense เช่นกัน

หาข้อมูลแล้ว cross check ข้อมูลต่างๆ เพื่อประมาณ...

แต่ผมเชื่อมั่นในพระอาจารย์รูปหนึ่งมากที่สุด...

สุดท้าย ท่านให้ ทาน ศีล ภาวนา...

เพื่ออยู่ในที่ที่ดีๆๆ....
    (deejai)

12. ภูขัด

ภูขัด เป็นที่รู้จักกันดี

24 ธันวาคม 2012
    ได้ความรู้เรื่องอาวุธดีเหมือนกัน แต่รอฟังเพื่อน ๆ พูดถึง .38 ยังไม่มีเลยครับ
    ส่วนตัวชอบ 9 มม ครับ ไอ้กระบอกที่ญาติ ๆ บอกขายให้นี้ ถ้าด้ามมันเหมาะมือก็ซื้อไปแล้ว
    คือมันออกใหญ่กว่ามือนิด ๆ ความแม่นยำเลยไม่ค่อยดี ผมชอบยิงปืนเล่น
    เพราะมีพื้นที่ป่าเขาใกล้ ๆ ให้ได้เล่น แต่ไม่ค่อยได้ป้องกันหู
    และเพื่อน ๆ ก็มีอายุกัน ก็ห่างๆไป
    ขอคำแนะนำจากเพื่อน ๆ เรื่อง .38 กับ 9 มม. นะครับว่าเอาไว้ขู่หรือสุดวิสัยจริง ๆ ใช้ไรดี

สำหรับผู้เดือดร้อนทั่ว ๆ ไป ที่โซซัดโซเซมาหาเรา ๆ ก็ยินดีช่วยเหลืออย่างเต็มใจอยู่แล้ว
    แต่ที่ต้องเผื่อ ๆ กันไว้คือ คนพาลสันดานหยาบหรืออื่น ๆ ที่เกินความคาดหมายละครับทำไง

อาวุธของครอบครัวผมคือ ความเป็นหมอชาวบ้าน กับความเป็นครู ครับ
    เป็นที่รัก และเป็นที่ยำเกรงต่อเพื่อนบ้าน โดยเฉพาะในเขตบริการอยู่แล้ว
    ด้วยหน้าที่การงานนั้นเพื่อน ๆ ก็คงเข้าใจได้ดี
    แต่ผมว่าไม่ใช่ที่ตำแหน่งหรอกครับ
    ทาน เมตตา และปรารถนาดีต่อกันต่างหากกระมัง ที่เป็นเครื่องมือสำคัญ
    เพื่อน ๆ ละครับ มีอะไรเป็นอาวุธกันบ้างครับ

13. pinnuchjaree

pinnuchjaree สมาชิก

แค่อีโบ๊ะเบอร์20 ก็พอเพียงแล้วครับ

14. ใส้เดือน

ใส้เดือน เป็นที่รู้จักกันดี

16 กุมภาพันธ์ 2012
    ใครมีเยอะผมรับบริจาคครับ หรือขายต่อราคาถูก ยากได้ครับๆ

15. สกายนาย

........เรียน ท่านภูขัด..ถ้าพูดถึงปืนพกสั้น ขนาดกระสุน.38 และขนาด 9 มม. .....โดยปติเป็นปืนคนละแบบกัน ปืนพกสั้นขนาดกระสุน .38 เป็นปืนแบบรีวอลเวอร์(ปืนบรรจุระสุนในลูกโม่) เป็นแบบที่ยิงง่าย คนไม่มีความรู้เรื่องปืนเลยสามารถคว้าปืนมาแล้วยิงปืนนี้ได้ทันที การดูแลรักษาง่าย เป็นปืนแบบไม่มีเชฟ ไม่ต้องปลดเซฟ ไม่ต้องขึ้นลำก่อนยิง เหนี่ยวไกสามารถยิงได้เลย และยิงง่ายยิงเร็ว... แต่ก็มีข้อเสียตรงที่ บรรจุกระสุนได้น้อยกว่าปืนแบบกึ่งอัตโนมัติ และบรรจุกระสุนเพิ่มได้ช้ากว่าด้วย(สมารถแก้ไขโดยหาสปีดโหลดเดอร์ในการช่วยบรรจุกระสุนให้ไวขึ้นมาช่วยได้)....กรณีที่เกิดลูกกระสุนที่ยิงอยู่นั้นด้าน สามารถเหนี่ยวไกยิงลูกกระสุนนัดถัดไปได้ทันที...........ส่วนปืนพกสั้นขนาดกระสุน 9มม. เป็นปืนแบบกึ่งอัตโนมัติ(ปืนบรรจุกระสุนไว้ในแมกกาซีน) ข้อดีบรรจุกระสุนได้มาก สามารถหาแมกาซีนบรรจุกระสุนสำรองได้ ทำให้บรรจุกระสุนเพิ่มได้ไว .......ส่วนมากมักมีเซฟห้ามไกไว้ด้วย ก่อนยิงมักต้องปลดเซฟ และต้องขึ้นลำปืนเพื่อป้อนกระสุนจากแมกกาซีนเข้ารังเพลิงเตรียมไว้ก่อนทำการยิงด้วยเสมอ และปืนแบบนี้ต้องใช้การดูแลสูงกว่าปืนลูกโม่ ถ้าไม่ดูแลได้ไม่ดีปืนอาจขัดลำเวลายิงได้..... ซึ่งปืนแบบนี้เหมาะสมกับบุคคลที่เป็นมืออาชีพที่ใช้ปืนเป็นประจำ(หรือบุคคลที่ใส่ใจหาความรู้ในเรื่องปืนมาก่อนและแบ่งเวลามาดูแลปืนของตนได้) ในกรณีกระสุนที่ยิงอยู่ด้าน ต้องเสียเวลาขึ้นลำปืนใหม่ เพื่อคัดดีดกระสุนที่ด้านออกทิ้งและบรรจุกระสุนลูกใหม่ในแมกกาซีนเข้าสู่รังเพลิงแทนลูกที่ด้านด้วย.....ในนาทีคับขับแล้วเกิดกรณีปืนขัดลำหรือกระสุนที่ยิงนัดด้าน ปืนพกกึ่งอัตโนมัติมีโอกาสถูกคนร้ายยิงตายสูงกว่าปืนลูกโม่ และถ้าหากไม่มีความรอบคอบที่ดีอาจทำปืนแบบนี้ก็อาจทำให้เกิดกรณีปืนอุบัติเหตุลั่นได้ง่ายว่าปืนลูกโม่ครับ........ถ้าเป็นคนที่ไม่ใช่มืออาชีพ(คนที่ใช้ปืนเป็นประจำ) หรือคนประเภทที่ต้องใช้ปืนไปดวลกับผู้ร้าย และไม่มีเวลามาคอยดูแลรักษาทำความสะอาดปืน ..................ผมขอแนะนำให้ใช้ ปืนพกสั้น.38 ดีกว่า จะใช้ปืนพก 9 มม......
    ...........ส่วนตัวผมแต่เดิมเคยมีเรื่องที่ต้องระมัดระวังตัว(คนปองร้าย) ทั้งที่มีปืนหลายกระบอก แต่ถ้าจะหยิบปืนพกติดตัวไปไหนมาไหนด้วย เนื่องจากผมไม่ใช้คนเป็นมีออาชีพในเรื่องปืน ผมจึงเลือกปืนพกสั้นขนาด.38(สมิทแอนด์เวสสัน ชีฟ M-36 ลำกล้อง 2นิ้ว บรรจุกระสุนหัวรู(หัวระเบิด) 5 นัด พร้อมสปีดโหลดเดอร์ อีก 5นัดติดตัวไปด้วยอีก 1ชุด เพราะพกสะดวกและยิงง่ายดี....เพราะผมเชื่อว่าในกรณีคับขันและจำเป็นต้องการใช้ปืน ยิงป้องกันตัวคงต้องยิงกันในระยะใกล้ๆไม่เกิน 15เมตร ....และคงต้องตัดสินชี้ขาดกันด้วยกระสุนนัดแรก ว่าใครยิงก่อนและถูกเป้าก่อน เท่านั้นที่รอด(คงไม่มีเวลาไปขึ้นลำหรือปลดเซฟ หรือแก้ไขปัญหากระสุนด้าน).....เพื่อนตายของผม จึงเป็นปืนพก.38 กระบอกนี้.....
    ...........ส่วนปืนพกสั้น.38 ที่น่าใช้ก็มี ยี่ห้อ สมิทแอนด์เวสสัน ชีฟ M-60 ฟลูลัก ขนาดลำกล้อง 3 นิ้ว(ตัวนี้ผมยิงแล้วพบว่ายิงแม่นดี), ชีฟ M-60 ขนาดลำกล้อง 2นิ้ว สีเงิน และ M-36 สีดำ ส่วนปืนพก.38 ยี่ห้อที่ราคาถูกว่าหน่อย ก็มีคือยี่ห้อ เทารัส และ รอสซี่ ลำกล้องขนาด 2-3-4 นิ้วขึ้นอยู่กับความชอบ.......ครับ/สกายนาย

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 มกราคม 2013
  16. สกายนาย

......ขอลงภาพ ปืนพก.38 ยี่ห้อสมิทแอนด์เวสสัน ชีฟ M-36 ให้ดู....ครับ/สกายนาย
    นำภาพมาจากเว็บ http://guns4u.info/?cat=78

ไฟล์ที่แนบมา:

• m36 .38.jpg
      m36 .38.jpg
      ขนาดไฟล์:
      21.4 KB
      เปิดดู:
      72
  17. ภูขัด

ภูขัด เป็นที่รู้จักกันดี

24 ธันวาคม 2012
    ขอบคุณ คุณสกายนายและคุณopside
    ขอบคุณทุกท่านที่มาให้ความรู้และข้อแนะนำในเรื่องอาวุธปืนทั้งที่นี้และหลังไมค์ครับ
    ผมว่าคุยกันที่นี้ก็ดีนะครับ คุยกันแบบกัลยาณมิตร ไม่มียศฐานบรรดาศักดิ์อะไรละครับ
    พวกเราคอ ๆ เดียวกันคือ เตรียมการทุก ๆ ด้านไว้พร้อม ไม่ประมาท
    ใครเห็นอะไรขาดตกบกพร่องก็แนะนำ ท้วงติงได้ ผมเองน้อมรับทุกเรื่องได้เสมอครับ

คุณOpside แนะนำนี้มา สุดยอดครับ
    ...แนะนําว่าถ้าเราได้ปืนมาแล้วก็ลองให้รู้ว่าแรงรีคอยล์(แรงถีบ)เป็นอย่างไร
    ควบคุมปืนได้มั้ย พอคุมปืน+คุมสติได้...เยี่ยมครับ

ผมเคยยิงมาบ้างแบบ ซองยาว 5 นัด .38 11มม. และ 9มม. ครับ
    ยิงเล่น ๆ ยิงเพราะลูกเก่าเก็บมานาน ๆ หรือพักพวกมาลองปืนกัน ไม่ล่าสัตว์ครับ
    ทางนี้พวกชอบเล่นปืนติดกล้อง ล่านก กระรอก กระแต อีเห็น หมูป่า ไก่ป่า ฯ ก็มี
    แต่ผมไม่เอาด้วย ไม่ชอบ อยากเอาไว้ดูเล่นมากกว่าครับ
    อีโบ๊ะ..555 ก็เคยจับครับ ไม่ทราบว่าแบบเดียวกันกับ...ไอ้ทุยทางนี้หรือเปล่า
    คือ ซองสั้นเถื่อนนะครับ 555 แต่ไม่กล้ายิงอะ กลัวมือฉีก
    แต่ที่เคยเห็นคือ ชาวบ้านเมา ๆ แล้วชอบยิงปืนเล่นนี้ ฟาดหน้าผากแตกเลยก็มีครับ

ความเหมาะสมของปืนในแต่ละบุคคลนะ ไม่ค่อยรู้เรื่องละครับ
    แบบปืนคนอื่นก็เหมาะกับคนอื่นแบบนั้นมั่งครับ ปืนใครปีนมัน
    เพราะที่จับมา มันไม่เหมาะมือเลย กระบอกที่ญาติจะขายให้นะ มันใหญ่และยาวครับ
    คือด้ามนะครับ ด้ามไม่เหมือนในรูป ใหญ่อวบ แทบจะล้นมือ
    ผมเป็นคนมือ-นิ้วยาวนะครับ ใจนะชอบกระบอกนี้ และชอบราคาด้วย เพราะญาติ ๆ กัน
    ไม่ทราบในรายละเอียดเหมือนกัน รู้แต่ว่า แหม...มันน่าเกรงขามดี
    แต่ตอนนั้นไม่ได้จำว่าเป็นอะไร ทราบแต่ว่าญาติเป็นทหารครับ

อยากทราบ
    1. หลักการเลือกปืนที่เหมาะกับเรา เลือกอย่างไรครับ
    2. ชักออกมาขู่ กับ ชักออกมายิงขู่ ดีเสียอย่างไรครับ
    3. เครื่องป้องกันเสียงปืน กับเครื่องป้องกันเสียงในบันทึกคุณลุงฯ เพื่อนเตรียมการกันอย่างไรบ้างครับ

ขอบคุณมากครับ

18. longhorn48

ตัวนี้ราคาประมาณ $145 ก็ราวๆ 4พันกว่าบาท เฉพาะคันธนู + ลูกธนู 3 ดอก
    ผมสั่งจาก amazon.com ฝากเพื่อนหิ้วมาจากอเมริกา

19. opside

อยากจะให้ลูกสาวลองฝึกอยู่เหมือนกัน(อายุ7ขวบ)ไม่ทราบว่าความคิดเห็นของคุณ longhorn 48 ว่าเหมาะไหมครับ

20. สกายนาย

.......เรียนท่านภูขัด...ในความคิดเห็นของผม อาวุธปืนมีไว้ป้องกันร่างกายและทรัพย์สิน..มิได้มีไว้ขู่ศัตรู.....ยกตัวอย่างกรณีผมมีคนปองร้าย ผมจึงได้พกปืนติดตัวไว้ป้องกันตัว และบังเอิญถ้าหากมีคนควักปืนพกจ่องมาที่ผม ผมคงไม่มาเดาใจว่าคนๆนั้นจะควักปืนมาขู่ หรือคนๆนั้นจะควักมายิงผม....ผมคงจำเป็นต้องยิงตรงจุดสำคัญประเภทนัดเดียวตายหรือเจ็บสาหัสหมดสภาพมายิงผมกลับคืนได้...ส่วนความผิดนั้นมี ประมวลกฎหมายอาญา มาตรา 68 บัญญัติว่า "ผู้ใดต้องกระทำการใดเพื่อป้องกันสิทธิของตนหรือของผู้อื่น ให้พ้นภยันตรายซึ่งเกิดจากการประทุษร้ายอันละเมิดต่อกฎหมาย และเป็นภยันตรายที่ใกล้จะถึง ถ้าได้กระทำพอสมควรแก่เหตุ การกระทำนั้นเป็นการป้องกันตัวโดยชอบด้วยกฎหมาย ผู้นั้นไม่มีความผิด" ทำให้ถึงแม้ผมยิงเขาตายหรือบาดเจ็บสาหัส ผมก็ไม่มีความผิดเพราะเป็นการป้องกันตัวโดยชอบด้วยกฎหมาย......ฉะนั้น ใครที่คิดจะใช้อาวุธปืนไปขู่เขานั้น อันตรายแก่ตนเองมาก เพราะอาจถูกเขายิงเอาได้โดยไม่ผิดกฎหมาย......ถ้าผมจะเตือนจะขู่ผมจะใช้คำพูดบอกเตือนเอา....แต่ถ้ามีภัยอันตรายจวนถึงตัว ผมจะควักมายิงทันทีตามที่ฝึกฝนมา เพราะอาวุธปืนมีไว้ยิงไม่ใช่มีไว้ขู่.......ครับ/สกายนาย

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้